ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

วิธีอฐิษฐานจิตขอหลวงปู่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ร่มใดใด ไม่เท่าร่มธรรม

ร่มใดใด ไม่เท่าร่มธรรม
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 07:06 PM

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ศรัทธาพระเดชพระคุณหลวงปู่มากๆค่ะ นั่งธรรมะทุกวันและอธิษฐานขอหลวงปู่ทุกวันว่า ขอให้เข้ามหาวิทยาลัยที่ใฝ่ฝันติด ทั้งที่ในชีวิตจริงแล้วดิฉันคิดว่าฉันคงเอนท์ไม่ติดแน่นอน ดิฉันเชื่อในบุญค่ะไม่หมดหวัง ขอหลวงปู่ทุกวันขอบารมีหลวงปู่ช่วย อยากทราบวิธีการอธิษฐานจิตที่ถูกต้องตามหลักวิชชาค่ะ

พระปัญญาเลิศล้น ทรงค้นพบสัจธรรม พระการุณย์เลิศล้ำ ทรงน้อมนำสู่มนุษย์

#2 arto

arto
  • 334 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 07:35 PM

วิธี ผม อ่ะน่ะครับ ไม่รู้ ถูก ตามหลักหรือป่าวน่ะครับ แต่ ว่า ได้ผล มาแว้วครับ ^^.
ผม สอบได้โ ควตา ม.บางมด ประกาศผล พฤหัส ที่ผ่านมาเนี้ยครับ ปรากฏว่า ผมติด้วยครับ

คือ ผมแค่ ตั้ง ใจนั่ง สมาธิ ทุกๆ วัน วันล่ะ 10 นาที 20 นาที ส่วน วัน ทุก ท้าย ผม นั่ง 1 ชัวโมงครับ

แล้วหลัง นั่งสมาธิ เสร็จ ผมก็ ขอหลวง ปู่ ไปตาม ภาษาเ ด็กน้อยอ่ะครับ " หลวงปู่ครับ ด้วย บุญที่ผมได้ทำมา...ก้อ นึกไปครับ และบุญที่ ทำตั้งใจจะหล่อหลวงปู่ .....ของ ให้ผมสอบติด สอบได้ ในรอบโควตา นี้เลยน่ะครับ น่ะครับ หลวงปู่ ...... " ผมก็อ้อนหลวงปู่ ตามที่หลวงพ่อท่าน บอก อ่ะครับ ก็ประมาณนี้แหละครับ

ไม่รู้จะถูก หรือป่าว น่ะครับ แต่ ก็ วิธี ที่ผมทำแล้ว สบายใจ และด้วย เหตุ นี้ผลก็ ติดแล้วครับ

-* เรียน ผู้รู้ ชี้แนะด้วยครับ*-

^^

#3 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2008 - 09:26 PM

อาจได้ดี ได้มากกว่าการเอ็นติดนะคับ
เอ็นติดมันก็ดีคับ แต่ไม่เด็ดสุด
ผังอธิฐานของหลวงปู่อาจส่งผลมากกว่านั้นมากมาย
แต่ระยะเวลาก็ต้องอาศัยบารมีนะคับ
เคยประสบพบมาแล้ว
ของผม สำเร็จคับ แต่ช้าหน่อย
แต่ถึงแม้ว่าช้าหน่อย แต่ชัวร์คับ

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#4 ร่มใดใด ไม่เท่าร่มธรรม

• 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 09:15 AM

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับคำแนะนำ

มีกำลังใจขึ้นเยอะค่ะ

ปกติก็นั่งสมาธิทุกวัน และขอหลวงปู่ทุกวันค่ะ ที่สำคัญดิฉันเชื่อว่าหลวงปู่ต้องช่วยได้แน่นอน

สุดท้ายนี้ขออนุโมทนาในการส้รางบารมีของคุณทุกบุญด้วยนะคะ

ขอให้คุณทั้งสองก็ประสบความสำเร็จในทุกๆเรื่องที่ใจปราถนาเช่นกันค่ะ
พระปัญญาเลิศล้น ทรงค้นพบสัจธรรม พระการุณย์เลิศล้ำ ทรงน้อมนำสู่มนุษย์

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 10:12 AM

การอธิษฐานจิตที่ถูกหลักวิชชานั้นต้องอธิษฐานล้อมกรอบ โดยให้อธิษฐานให้เข้าถึงธรรมกาย/ไปที่สุดแห่งธรรม/ตามติด

หมู่คณะเป็นหลักเสมอจากนั้นจึงอธิษฐาน เรื่องอื่นๆ เป็นเรื่องรองๆลงมา

#6 ปลื้มใจในบุญ

ปลื้มใจในบุญ
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 10:59 AM

ขอให้ประสบความสำเร็จนะคะ

#7 อนุบาลเสียงใส

อนุบาลเสียงใส
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 12:29 PM

นั่งสมาธิใจใสๆ แล้วกล่าว...

บุญใด, ที่ข้าพเจ้าได้ทำในบัดนี้, เพระบุญนั้น, และการอุทิศแผ่ส่วนบุญนั้น
ขอให้ข้าพเจ้า, ทำให้แจ้ง, โลกกุตรธรรมเก้า ในทันที,หากข้าพเจ้า, เป็นผู้อาภัพอยู่,
ยังต้องท่องเทียวไป, ในวัฏฏะสงสาร, ขอให้ข้าพเจ้า, เป็นเหมือนพระโพธิสัตว์, ผู้
เที่ยงแท้, ได้รับการพยากรณ์, แต่พระพุทธเจ้าแล้ว, ไม่ถึงฐานะ, แห่งความอาภัพ,18
ประการ, ขอให้ข้าพเจ้า, พึงเว้นจากเวรทั้ง5, พึงยินดีในการรักษาศิล, ไม่เกาะ
เกี่ยวในกามคุณทั้ง5, พึงเว้นจากเปลือกตมดังกล่าวคือกามคุณ, ขอให้ข้าพเจ้า, ไม่
พึงประกอบด้วย, ทิฐิชั่ว, พึงประกอบด้วย, ทิฐิที่ดีงาม, ไม่พึงคบมิตรชั่ว,
พึงคบแต่บัณฑิตทุกเมื่อ, ขอให้ข้าพเจ้า, เป็นบ่อเกิดแห่งคุณ, คือศรัทธา, สติ,
หิริโอตตัปปะ, ความเพียรและขันติ, พึงเป็นผู้ที่ศัตรูครอบงำไม่ได้, ไม่เป็นคน
เขลา, คนหลงงมงาย, ขอให้ข้าพเจ้า, เป็นผู้ฉลาดในอุบาย,แห่งความเสื่อม, และ
ความเจริญ, เป็นผู้เฉียบแหลม, ในอรรถและธรรม, ขอให้ญานของข้าพเจ้า, เป็นไปไม่
ข้องขัดในธรรมะที่ควรรู้ ประดุจลมพัดไปในอากาศฉะนั้น, ความปรารถนาใดๆ, ของ
ข้าพเจ้าที่เป็นกุศล, ขอให้สำเร็จได้โดยง่ายทุกเมื่อ, คุณที่ข้าพเจ้ากล่าวมา
แล้วทั้งปวงนี้จงมีแก่ข้าพเจ้าไปทุกภพทุกชาติ,
เมื่อใด, พระสัมมาสัมพุทธเจ้า, ผู้แสดงธรรมเครื่องพ้นทุกข์, เกิดขึ้นแล้วในโลก,
เมื่อเป็นเช่นนั้น,
ขอให้ข้าพเจ้า, พ้นจากกรรมอันชั่วช้าทั้งหลาย,เป็นผู้ได้โอกาส, แห่งการบรรลุธรรม,
ขอให้ข้าพเจ้า, เป็นคนรักศีล, มีศีล, ทรงไว้ซึ่งพระศาสนา, ของพระบรมศาสดา,
ขอให้เป็นผู้ที่มีการปฎิบัติธรรมได้, โดยสะดวก, ตรัสรู้ได้พลัน กระทำให้แจ้ง
ซึ่งอรหัตผลอันเลิศ, อันประดับด้วยธรรมะ, มีวิชชาเป็นต้น, ถ้าหากพระพุทธเจ้า, ยังไม่บังเกิดขึ้น, แต่กุศลกรรมของข้าพเจ้า, เต็มเปียมแล้ว, เมื่อเป็นเช่นนี้, ขอให้ข้าพเจ้าพึงได้ญาณ,เป็นเครื่องรู้ เฉพาะตน, อันสูงสุด เทอญฯ

ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้ดีแล้วนี้ จงดลบันให้ข้าพเจ้า มีปัญญาสว่างไสว เป็นบัณฑิตนักปราชญ์ฉลาดทั้งทางโลกและทางธรรม ได้เข้าถึงพระธรรมกายให้แตกฉานในวิชชาธรรมกาย แตกฉานในพระไตรปิฎก ถึงพร้อมด้วยศิลสมาธิปัญา วิมุติ วิมุติญาณทัศนะ ได้สำเร็จวิชา3 วิชา8 อภิญญษ6 ปฎสัมภิทาญาน4 วิโมกข์8 เป็นผู้มีความบริสุทธิ์กาย วาจา ใจ ถึงพร้อมด้วย ที่สุดแห่งรูปสมบัตร ทรัพสมบัตร คุณสมบัตร เจริญด้วยอายุวรรณะ สุขะ พละ ปฎิภาณ ธนสารบริวารสมบัติ ไม่ตกตำกันดาน ตลอดเส้นทางแห่งการสร้างบารมี และเป็นที่รักของมนุษและเทวดาทั้งหลาย มีสมบัติอัศจรรย์ทันใช้สร้างบารมีในชาตินี้ และทุกๆชาติ เป็นอภิอัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ค้ำจุนพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย รู้จักแต่ความได้ในสิ่งที่ดีที่สุด ความมี ความสำเร็จ ตลอด การสร้างบารมี เมื่อหมดอายุขัยละสังขารจากภพชาตินี้แล้ว ให้มีจิตผ่องใส กลับสู่ดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ เขตของบรมโพธิสัตว์ ให้ได้ตามติดมหาปูชนียาจารย์ ทั้ง3 มี พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำ พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) / คุณยายอาจารย์ ( คุณยายจันขนนกยุง ) / และ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ ธรรมไชโย วัดพระธรรมกาย อย่าได้พลัดกันเลยตราบถึงที่สุดแห่งธรรม เมื่อเกิดมาสร้างบุญบารมีอีก ขอให้ข้าพเจ้าได้เกิดในครับครัวธรรมกายระลึกชาติได้ รู้เป้าหมายของการมาเกิด และได้สั่งสมบุญบารมีที่บริสุทธิ ทับทวียิ้งๆขึ้นไป ให้มีกำลังใจเข้มเข็ง ดุจเดียวกับพระบรมโพธิสัตว์ ได้คบแต่บัณทิต นักปราชญ์ และ กลัยาณมิตร เป็นผู้ไม่ประมารถในชีวิต คิดสอนตนเองได้ บาปกรรมอันไดที่ผิดพลาดทำไป ขอให้ไม่มีโอกาศส่งผล ขอให้เป็น อโหสิกรรม บุญกุศลใดที่ทำไปดีแล้ว ขอให้รวมส่งผลก่อนเป็นอัศ จรรย์
ขออุทิตบุญกุศล ที่ข้าพเจ้าได้ทำมาดีแล้วนี้ ให้ถึงแก่เพื่อนมนุษย์ และ สรรพสัตว์ ทั้งหลาย และ คู้กรรมของข้าพเจ้า ขอจงมีส่วนในบุญนั้น ที่ทำไว้ดีแล้วนี้ ขอความปราถนาทั้งหลายทั้งปวงนี้ จงเป็นผังสำเร็จ จงเป็น ผังสำเร็จ จงเป็น ผังสำเร็จ ไปทุกภพทุกชาติ ตราบกระทั้งถึงที่สุดแห่งธรรมเทอญ นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

และขอหลวงปู่ให้ลูกอ่านหนังสือให้ได้ตรงกับข้อสอบที่ออก นั่งสมาธิใจใสๆๆแล้วอ่านหนังสือไป กายภายในจะบอกเราเองค่า.. เอาใจช่วย ..smile.gif

#8 ร่มใดใด ไม่เท่าร่มธรรม

• 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2008 - 05:08 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

คุณอนุบาลเสียงใส

จะนำไปปฏิบัติค่ะ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆ

#9 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2008 - 04:05 PM

ผมก็เกิดเรื่องเช่นเดียวกับคุณ นักเรียนอนุบาล ร่มใดใด ไม่เท่าร่มธรรม

ผมอ่านหนังสือวิชาภาษาไทยวิชาเดียวหนักมาก แต่ไม่ทุ่มเทเท่าไหร่ เวลาสอบก็ไปกราบหลวงปู่ที่วัดปากน้ำ (ร.ร.อยู่ใกล้ครับเดินไปก็ถึง) สอบเสร็จก็สบายใจ

พอรอคะแนนสอบ ศีล8ตลอด7วัน ไปนั่งธรรมะหน้าร่างหลวงปู่ที่วัดปากน้ำตลอด7วัน ประกาศผลออกมาก็ติด มศว อันดับ4เลยครับ เกือบแล้ว อีกนิดเดียวเอง...

#10 glorysally

glorysally
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2008 - 02:54 PM

ไม่รู้ว่าพี่มาตอบน้องช้าไปมั้ยคะ ผ่านมาสามวันแล้ว

คือพี่เองก็เคยมีประสบการณ์การเข้ามหาลัย----แบบบุญส่งผลค่ะ

พี่มารู้จักวัดเพราะเข้าชุมนุมพุทธ ตอนอยู่มหาลัยค่ะ---เข้าปี1 ก็อยู่ชุมนุมพุทธเลย

ก่อนหน้านั้น ตอนที่ยังเรียนชั้นมัธยม พี่ยังไม่มาเจอกับหมู่คณะ ไม่รู้จักวัดเลย

ตอนเรียนม.ปลาย พี่เป็นเด็กที่มีผลการเรียนปานกลางค่ะ เพราะพี่เป็นคนชอบด้านสังคม+ภาษา
แต่กลับไปเรียนสายวิทย์-คณิต ผลการเรียน6เทอม จบแค่ 2.53 เองค่ะ

ช่วงม.6 พี่ก็ค่อนข้างเครียด เพราะนอกจากเรียนไม่รู้เรื่องแล้ว ยังต้องกดดันจากบรรยากาศการเรียนด้วย
เพราะห้องของพี่แข่งกันเรียน แล้วเค้าก็จะสอบโควต้ากัน---พอได้แล้วก็ทิ้ง เหมือนเป็นแฟชั่น ประมาณว่า
เค้ายังไปหาที่ๆดีกว่านี้ได้นะ

แต่พี่---แค่โอกาสจะสอบในบางที่ยังไม่มีเลยค่ะ เพราะเกรดไม่ถึง
ในขณะที่คนอื่นเค้าเลือกทิ้งเลือกขว้างกันโครมๆ---ในขณะที่เราได้แต่มอง

ตอนนั้น มีวิทยาลัยแถวๆบ้าน จะให้ทุนเรียนฟรีค่ะ คือแค่ไปลงชื่อ---ก็มีสิทธิ์ได้เรียนเลย แล้วก็จะให้ทุนเรียนจนจบด้วย

ตอนนั้น พี่คิดที่จะลงชื่อค่ะ เพราะยังไงก็มีที่เรียน ใกล้บ้าน แล้วยังเรียนฟรีอีกด้วย

---แต่มีอะไรบางอย่างลึกๆบอกกับตัวเองค่ะ ว่าเราเชื่อมั่นในตัวเองว่า เราจะได้ที่ๆดีกว่านี้แน่ๆ

เลยตัดสินใจไม่ไปลงชื่อ---ทั้งๆที่ตอนนั้นก็เป็นคนกลางๆ เรียนไม่เก่ง สอบอะไรไม่ติด

พี่ไม่รู้จะนิยามเรื่องของตัวเองว่าอย่างไรค่ะ---นอกจากจะใช้คำว่า "อัศจรรย์"

เพราะความเชื่อมั่นในตัวเองลึกๆนี่แหละค่ะ---ทำให้พี่กล้าที่จะลองไปสมัครตรง
คณะรัฐศาสตร์ สาขาการระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ผลก็คือ------พี่สอบได้ค่ะ ได้มาเรียนที่มหาวิทยาลัยที่ใกล้วัดมากที่สุด
ขนาดเพื่อนพี่ที่สนิท เป็นบัดดี้กัน ยังพูดทีหลังจากรู้ผลการคัดเลือกเลยว่า
ไม่น่าเชื่อว่าคนอย่างแกจะสอบติดธรรมศาสตร์ (ยังจำได้อยู่เลย)---ตอนนั้นแอบโกรธเพื่อนนิดๆที่พูดอย่างนั้น

แล้วก็ได้เข้ามาอยู่ชุมนุมพุทธ---รับบุญแบบชนิดอุทิศชีวิตเลย
กลับไปย้อนดูตัวเอง---พี่ยังบอกคนอื่นๆเลยค่ะว่าไม่รู้ว่าตัวเองจะ สร้าง
master piece ในการสร้างบารมีแบบตอนนั้นได้อีกหรือเปล่า---สำหรับพี่แล้วภูมิใจในตัวเองมากค่ะ

แล้วพี่ก็บอกตัวเองค่ะ เข้าใจแล้วว่าคงเป็นเพราะสายบุญที่หลวงพ่อดึงมา+สายบุญที่ตัวเองทำกับหมู่คณะ
แล้วก็บุญการศึกษาที่เคยทำ---เพราะพี่ได้ทุนการศึกษาตลอด4ปีค่ะ

อยากแนะนำน้องว่า

1. เชื่อมั่นในตัวเองค่ะ แม้จะมีคนหรืออุปสรรคมาตัดรอนกำลังใจของเราก็อย่าไปสนใจ
2. เชื่อในบุญค่ะ ให้อยู่ในบุญ---ทุกอย่างจะสำเร็จ
3. อธิษฐานจิตค่ะ---ซึ่งมีหลายๆท่านแนะนำไปแล้วข้างต้น
4. ทำให้ดีทั้งหยาบ+ละเอียดค่ะ
ละเอียดก็นั่งธรรมะ สั่งสมบุญ รักษาใจใสๆ
หยาบก็ตั่งใจอ่านหนังสือค่ะ ทำข้อสอบทบทวน เตรียมตัวเองให้ดี พยายามให้สุดความสามารถ

น้องบุญดีกว่าพี่นะคะ รู้จักหมู่คณะตั้งแต่เยาว์วัย พี่กว่าจะมารู้จักก็เข้ามหาลัยแล้ว
ใช้บุญที่น้องได้สั่งสมมานะคะ ยิ่งได้รู้หลักวิชชา+อธิษฐานจิตกับหลวงปู่
เทียบกันแล้ว น้องโอกาสที่จะได้มากกว่าพี่ในตอนนั้นเยอะเลย