ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำให้มารดาตายโดยไม่ตั้งใจ....

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 31 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 05:31 PM

ผมว่า คุณ xlmen ลองพิจารณาคำตอบดูอีกครั้งนะครับ เพราะเห็นครั้งนี้คุณ xlmen ยึดตามตำราจริงจัง

ตอบ ขอบคุณครับที่แนะนำให้ครับ ผมเป็นเพียงผู้ชี้แนะตามตำรา และตำราที่ว่าก็คือพระไตรปิฏกที่รจนาโดยพระอรหันต์ ผมเคารพในหลักคำสอนครับไม่ขอวิจารณ์ว่าเป็นอนันตริกรรมหรือไม่ขอให้ศึกษาและใคร่ครวญกันเอาเองตามสติปัญญาดีกว่าครับ

คุณ xlmen ยังสามารถให้ความเห็นส่วนตัวที่ไม่เหมือนกับตำราได้เลย ถ้าครั้งนี้จะทำคล้ายๆ กัน ผมว่านะจะดีนะครับ หรือถ้าจะตอบตามตำราจริงๆ ก็ควรแนะนำต่อให้เขารู้วิธีปฏิบัติตัวต่อไปด้วย ว่าจะทำไฉนต่อไปดี เหตุการณ์มันเกิดขึ้นไปแล้ว

ตอบ เรื่องอนันตริยกรรมเป็นเรื่องละเอียด ขนาดตอบผมยังไม่กล้าตอบตามความคิดผมเองเลยครับผมจึงต้องยึดหลักฐานทางพระไตรปิฏกมาขยายความข้องใจให้เพื่อนๆ ถ้าจะโกรธก็อย่าโกรธผมเลย ผมแค่ค้นคว้าหาคำตอบตามกำลังสติปัญญามาให้ก็เท่านั้นเองครับ ถ้าถามผมให้ช่วยแนะนำว่าควรปฏิบัติตัวอย่างไรต่อไป คงต้องนิมนต์กัลยาณมิตรท่านอื่นที่มีภูมิธรรมสูงกว่ามาโปรดแล้วหละครับ จนใจและเห็นใจจริงๆ ครับ

ถ้าเจ้าของเหตุการณ์มีความเสียใจกับการกระทำนี้จริง ไม่ต้องการเป็นคนอกตัญญู
ตั้งใจมั่นเลยครับอย่างเร็วไม่เกิน 7 วัน อย่างกลางไม่เกิน 7 เดือน อย่างช้าไม่เกิน 7 ปี ฌาน 4 คุณจะต้องได้ภายใน 7 วัน
บริกรรมนิมิตจะต้องนึกได้เห็นได้แพรวพราวนั่ง นอน ยืน เดิน เห็นบริกรรมนิมิตได้ตลอด จะย่อจะขยายก็สามารถทำได้
มีจิตว่างจากนิวรณ์ธรรม เข้าและออกฌาน 4 ให้แคล่วคล่อง เป็นวสี

(ผมยังไม่พูดถึงการเห็นดวงธรรมหรือพระธรรมกายภายในเลยนะครับ เอาแค่ ฌาน 4 ทำให้ได้ก่อน)

ขณะจิตเป็นฌาน 3 ให้อธิษฐานจิตว่าขอภาพนรกจงมาบังเกิด แล้วเดินจิตเข้าฌาน 4 ไปดูให้เห็นกับตาแล้วถามพยายมราช
ว่าเหตุการณ์ในครั้งนี้ถ้าเราละโลกไปจะมีผลเป็นอย่างไรบ้าง

สรุปคือ ปกติผู้ที่สามารถทรงฌานจิตได้แม้เพียงรูปฌานย่อมเข้าถึงภพภูมิของพรหม ถ้าก่อนตายจิตทรงฌานตลอดก็เป็นอันหนีนรกได้แน่ครับ แม้จะยังไม่ถึงพระธรรมกายในตัว ขอให้โชคดีครับ

อ่านเนื้อหาวิชชาเพิ่มเติมได้ที่
http://www.larnbuddh...editation2.html
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#32 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 01:54 AM

กระทู้นี้ยาวดีจริงๆนะคะ สาธุ และขอแสดงความเสียใจกับผู้ที่ไม่ได้เจตนากระทำเช่นนั้น

โดยส่วนตนนั้นเห็นด้วยกับท่านขุนศึกผู้พิชิตหงสาค่ะว่า
ขอวกกลับมาที่กระทู้ถาม จากเหตุการณ์ดังกล่าว ต้องนำเอารูปการณ์ที่เกิดขึ้นมาพิจารณาว่า หากในขณะนั้น กระทำลงไปโดยมิได้เจตนา และทำไปโดยไม่รู้ว่าคุณแม่อยู่ตรงนั้นจริงๆ แล้วล่ะก็ กรรมนี้ก็เป็นเพียง “กตัตตากรรม หรือ กตัตตาวาปนกรรม” คือ กรรมที่กระทำโดยไม่เจตนา แต่เพียงเท่านั้น หาได้เป็นอนันตริยกรรมแต่อย่างใดไม่

แต่ก็ถือว่ามีกรรมเกิดขึ้นแล้วค่ะ ก็ขอให้สร้างบุญบารมีเยอะๆ และส่งบุญให้คุณแม่มากๆนะคะ

น่าส่งเคสให้คุณครูไม่ใหญ่ เหมือนอย่างที่คุณจังกึมบอกค่ะ จะได้รู้วิธีแก้ไขได้ดีขึ้น

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด