ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นั่งสมาธิที่บ้าน...จำเป็นต้องแต่งตัวให้เรียบร้อยหรือปล่าวค่ะ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 04:21 PM

การนั่งสมาธิที่บ้านนั้น...จำต้องแต่งตัวให้เรียบร้อย (กางเกงขายาว...เสื้อปกปิดมิดชิด) หรือปล่าวค่ะ หรือว่าให้ดีควรอาบน้ำชำระร่างกายก่อนและเคยได้ยินว่าก่อนสวดมนต์ควรชำระร่างกายให้สะอาดหรือไม่ก็ล้างมือให้สะอาด dont_tell_anyone_smile.gif

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 04:41 PM

nerd_smile.gif ไม่จำเป็นถึงขนาดกับต้องเนี้ยบมากหรอกครับ การทำความสะอาดชำระล้างร่างกายก็เป็นสิ่งที่จำเป็นพึงกระทำเพื่อเป็นการแสดงความเคารพต่อพระรัตนตรัย แต่ที่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใด ใจเราต้องเนี้ยบนะครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 05:30 PM

happy.gif ลองสังเกตุสิคะว่า เวลาเราอาบน้ำเสร็จใหม่ๆ

จะรู้สึกสบายตัว ถ้านำความสบายนั้นมานั่งสมาธิ ก็น่าจะมีผลช่วยให้นั่งได้นานขึ้น

ไม่ยุกยิกเหมือนตอนที่นั่งทั้งๆที่ไม่ได้อาบน้ำนะคะ

ส่วนเรื่องการแต่งกาย ก็มองได้ 2 ทาง คือแต่งให้เรียบร้อยเพื่อแสดงความเคารพต่อพระรัตน

ตรัย แต่ในขณะเดียวกันก็ให้สบสบายตัว ไม่คับจนนั่งไม่ถนัด อะไรประมาณนี้ละค่ะ

เข้ามาแสดงความคิดเห็นและแวะมาทักทายค่ะ happy.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#4 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 05:42 PM

เป็นคำถามที่ดีมากเลยนะครับ ถามขึ้นมาแล้วทำให้ผมเองก็อยากรู้ไปด้วย

ผมคงไม่กล้าตอบขอแค่แสดงความเห็นละกันนะครับ
ด้วยปัญญาอันเล็กน้อยน้อยนิด ไม่รู้จะยึดหลักไหนมาตอบดีคือ
1. คุณครูไม่ใหญ่เคยสอนว่าเราสามารถทำสมาธิได้ทุกที่ทุกเวลา ไม่เว้นแม้แต่เวลาขับถ่าย ดังนั้นถ้ายึดหลักนี้ การแต่งกายคงไม่ใช่ปัจจัยหลักในการทำสมาธิ
2. หลวงพี่ฐานะเคยเทศน์สอนในเรื่องหลักการเคารพ หัวข้อการเคารพในธรรม ยุคหนึ่งพระพุทธศาสนาได้เสื่อมลง พระราชาต้องการฟังธรรมมาก จึงทรงประกาศหาคนที่รู้หัวข้อธรรม ปรากฏว่ามีพราหมณ์คนนึงรู้ข้อธรรมอยู่บทนึงประมาณ 4บรรทัด จึงอาสาแสดงธรรมให้พระราชา แต่มีข้อแม้ว่าพระราชาต้องอาบน้ำชำระล้างร่างกายในอ่างถึง 16อ่าง ต้องจัดอาสนะให้พราหมณ์ผู้แสดงอยู่สูงกว่า พราหมณ์จึงจะแสดงธรรมให้พระราชาได้ฟัง จากข้อนี้จะเห็นว่าเราควรเคารพในธรรม ด้วยการแต่งตัวให้เรียบร้อย

จาก2ข้อที่ยกมาจะเห็นว่ามันแย้งๆกันอยู่ ผมเองมีความคิดว่า ควรเอามาประยุกต์ใช้ด้วยกันคือ
1. ในกรณีที่เราปฏิบัติธรรมพร้อมหมู่คณะงานวันอาทิตย์ที่บ้านหน้าจานดาวธรรม ผมคิดว่าควรจะแต่งตัวให้เรียบร้อยนะครับ คิดเสมือนว่าเราได้มาร่วมพิธีที่วัดจริงๆหรืออยู่ต่อหน้าพระพุทธองค์
2. หากเป็นก่อนนอนหรือหลังจากตื่นนอน นั่งสมาธิ ก็คงเป็นทั้งชุดนอนนั่นแหละครับ ครั้นจะใส่ชุดไปวัดนอนทุกวันคงไม่ไหวแน่ หรือ จะคิดว่าใส่ชุดนอนไม่สุภาพไม่นั่งสมาธิ ก็อดนั่งกันพอดี
ใช้หลัก2ข้อนี้พิจารณาความเหมาะสมเป็นกรณีๆไปก็น่าจะดีเหมือนกันครับ
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#5 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 06:02 PM

อัน นี้ ไม่ รู้ เหมือน กัน ค่ะ

แต่ ว่า โดย ส่วน ตัว แล้ว

คิคิคิ ..แต่ง ตัว ตาม สบาย มาก

แต่ ไม่ โป๊ นะ..

แบบ ว่า พอ สบาย หาย ร้อน ไม่ อึด อัด หรือ คับ ไป ด้วย เครื่อง แต่ง กาย จ่ะ

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#6 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 08:34 PM

แต่งตัวสบาย ๆ สุภาพ
เพื่อเคารพพระรัตนตรัยครับ

#7 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 08:37 PM

แต่งตัวด้วยเสื้อผ้าที่สบายตัวไม่รัดฟิตเพราะจะทำให้ร่างกายไม่สบาย
และเสื้อผ้าควรจะดูเรียบร้อย เพื่อความเคารพต่อพระรัตนตรัย

เคยอ่านเจอจากหนังสือวิธีฝึกสมาธิน่ะ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#8 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 20 June 2006 - 09:11 PM

สุภาพ สบาย เหมาะสม สะอาด

สุภาพ สบาย เหมาะสม สะอาด

thamma_072.p

#9 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 07:30 AM

นั่ง ดีกว่าไม่นั่งนะครับ
แต่งตัวตามสบายสิครับ
ไม่แน่นจนเกินไป
ไม่หลวมจนเกินไป
เอาเราสบายใจเป็นเบื้องต้น

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#10 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 10:36 AM

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบค่ะ

ขอถามเพิ่มนิดนึงค่ะ...เวลาไปวัดทุก ๆ วันอาทิตย์...สำหรับผู้หญิงที่ใส่กางเกงนั้น กางเกงขาสามส่วน สี่ส่วน(รัดรูป)ไม่สมควรใส่หรือปล่าวค่ะ น่าจะเป็นขายาวตรง ๆ ไปเลยหรือปล่าวค่ะ

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 11:18 AM

ถ้าอยู่ในที่มีคนทั่วไปเห็น เช่น ที่สาธารณะ หรืออยู่ในบ้าน บริเวณที่คนข้างนอกสามารถมองเห็นได้ เช่น สนามหญ้า ระเบียง หน้าต่างที่ตรงกับหน้าต่างบ้านตรงข้าม ก็ควรแต่งตัวเรียบร้อยมิดชิดไว้

โดยเฉพาะเมื่อมาที่วัด ควรแต่งกายให้เรียบร้อย มิดชิด สะอาด ดูสุภาพ
ไม่ต้องมีลวดลายเด่นจนเกินสุภาพ ถ้าไม่มีลวดลาย เรียบๆได้จะดี
แขนยาวอย่างน้อยครึ่งแขนบน ขากางเกงควรเป็นขายาว ถ้าถึงข้อเท้าได้ก็ดี ชุดไม่รัดรูป เป็นการให้ความเคารพสถานที่ด้วย หลวมๆ สบายๆ ลุกนั่งยืนเดินได้สะดวก
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 11:31 AM

ขอถามเพิ่มนิดนึงค่ะ...เวลาไปวัดทุก ๆ วันอาทิตย์...สำหรับผู้หญิงที่ใส่กางเกงนั้น กางเกงขาสามส่วน สี่ส่วน(รัดรูป)ไม่สมควรใส่หรือปล่าวค่ะ น่าจะเป็นขายาวตรง ๆ ไปเลยหรือปล่าวค่ะ

ไม่ควรใส่กางเกงเปิดเข่านะคะ
ถ้าขายาวตรงก็ยิ่งดีค่ะ
ดีกว่ารัดรูป
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#13 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 12:42 PM

ให้แต่งตัวสุภาพ เคารพพระรัตนตรัยต่อหน้า และลับหลัง ทำบรรยากาศ

ให้เหมือนเรามาวัด อยู่ที่วัด

#14 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 June 2006 - 03:23 PM

รัดรูปเวลานั่งจะไม่ค่อยสบายนะค่ะ มันจะอึดอัดถึง แม้คนใส่จะคุ้นก็ตามเถอะค่ะ เพราะต้องขัดสมาธิขึ้นมา
ส่วน เสื้อก็ไม่ควรรัดรูปเกินไปหนัก..
แต่ในความคิดเรา ซึ่งเราก็ทำอยู่นะค่ะ คือ ใช้ผ้าคลุมเข่าเวลานั่งด้วย
จะได้ดูเรียบร้อยด้วย
เสื้อกางเกงกระโปรง เอาหลวม ๆ พอดี ๆ กับตัวก็น่าใช้ได้ค่ะ ไม่ถึงกับรัดรูปเกินไปหนัก
ช่วยกันรักษาบรรยากาศในสมัยคุณยายท่านยังอยู่ก็คงดีมาก ๆ เลยนะค่ะ

#15 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 10:31 AM

สาธุ...ถ้างั้นต่อนี้ไปจะอาบน้ำก่อนสวดมนต์นั่งสมาธิทุกครั้งเพื่อแสดงความเคารพต่อพระรัตนไตรค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#16 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 12:21 AM

การอาบน้ำก่อนสวดมนต์-นั่งสมาธิ นอกจากเป็นการเคารพพระรัตนตรัยแล้ว
ยังเป็นประโยชน์ ช่วยให้ร่างกายสดชื่น ใจเบิกบานเพราะตัวสบาย นั่งสมาธิจะคล่องดีขึ้น สบายตัวสบายใจค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#17 vorachai

vorachai
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 01:47 AM

ผม อยากรู้อย่างหนึ่งว่า การสวดมนต์ ก่อนนอน น่ะครับ

ถ้าเราสวดมนต์ นะโม 3 จบ เนี่ย เพียงพอหรือยังครับ

แล้ว การไหว้ต่อพระรัตนตรัย กับ บนที่นอน หมอนของเราเนี่ย ต่างกันมั้ยครับ

#18 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2006 - 03:24 PM

ไม่แน่ใจนะว่าเพียงพอหรือยัง เมื่อก่อนเราก็สวด นะโม 3 จบ แต่เดียวนี้เปลี่ยนมาสวด สัมมาอะระหัง พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แทน

หากไม่สะดวกที่หน้าพระพุทธรูปแล้ว ก็ดีกว่าไม่ปฏิบัติ หต่ความรู้สึกอิ่มใจจะน้อยกว่า (จากความเห็นส่วนตัวนะ)