ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภาพถ่ายดาวเทียม แผ่นดินรูปใบบัว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 12:53 PM

คิดว่าวันที่ 10 คงได้ร่วมบุญอยู่ที่สภา เลยลองใช้ google earth หาดูว่าแผ่นดินรูปใบบัว น่าจะอยู่ที่ไหน โดยไล่ตามลำน้ำไปทีละสาย จนพบในที่สุด คิดว่าไม่น่าผิด เพราะมีวัดตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามด้วย

ไฟล์แนบ

"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 01:04 PM

โอ้โห้ หนุเพิ่งติดตั้งเมื่อวานเองค่ะ แต่ยังไม่ค่อยรุ้วิธีใช้เท่าไรเลย โน้นหนุไปประเทศอื่นเลยค่ะ หาประเทศไทยไม่เจอสักทีอิอิ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 01:36 PM

สวยมาก สาธุ

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 01:46 PM

ดูไม่ออกเลย ว่าเป็นรูปใบบัวอย่างไรค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 02:34 PM

ฝีมือจริงๆ ครับ
ฝีมือ Search

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#6 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 03:09 PM

อยู่ตรงไหนคะ ?

พยายามดูอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าจุดไหนอ่ะค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#7 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 03:10 PM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 03:15 PM

หนูเพิ่งหาเจอตะกี้เองค่ะตาลายเลยเดี่ยวไปเที่ยวต่างประเทศก่อนนะคะอิอิ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

#9 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 03:22 PM

อนุโมทนาบุญ จ้า
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#10 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 04:09 PM

เก่งจริงๆ ครับ ที่อุตส่าห์หาจนเจอ อนุโมทนาบุญครับ

#11 ฝันที่เป็นจริง

• 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 04:49 PM

สาธุกับทุกท่านครับ...

อยู่ตรงไหนคะ ?

อยู่ที่นี่ครับ (ผมทำ Mark ไว้ให้นำไปเปิดได้เลยหรือดูตามรูปแนบ)

ไฟล์แนบ

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#12 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 08:39 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณฝันที่เป็นจริงเป็นอย่างยิ่งเลยครับ สำหรับวิริยะอุตสาหะในครั้งนี้ "โดยไล่ตามลำน้ำไปทีละสาย จนพบในที่สุด " สาธุๆๆๆ ได้ใช้ Google Earth มานานแล้ว เคยไล่ดูเหมือนกัน แต่โอ้โหวันนั้นไม่ต้องทำงานเลย เพราะหาไปเรื่อยๆเหมือนกัน กว่าจะเจอ
[attachmentid=8107]

ไฟล์แนบ

ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#13 ธนกร สงขลา

ธนกร สงขลา
  • 192 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 08:47 AM

พี่หาเจอได้ยังไง ผมยังหาวัดไม่เจอเลย แต่แค่เห็นก็ปลื้มแล้วครับ

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 10:11 AM

พี่หาเจอได้ยังไง ผมยังหาวัดไม่เจอเลย แต่แค่เห็นก็ปลื้มแล้วครับ

สักวันเดี๋ยวก็เจอจ๊ะ

#15 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 10:49 AM

หาไม่ยากหรอกค่ะ เพราะมีสัญญลักษณ์ให้เห็นชัดๆคือธรรมกายเจดีย์

ลองหาดูอีกทีสิคะ(พอเจอแล้วจะภูมิใจมากๆ) biggrin.gif

แต่การหาแผ่นดินรูปใบบัวเจอนี่นะต้องขอแสดงความนับถือจริงๆ

หายากมากๆๆๆๆค่ะ (ตอนนี้หาเองก็ยังไม่เจอเลยไปทำอย่างอื่นก่อนดีกว่า) happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#16 ฝันที่เป็นจริง

• 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 11:00 AM

ผมก็ปลื้มมากครับที่หาเจอ เพราะหาไม่ง่ายเลย ใช้เวลาพอสมควร ในใจก็ตรึกถึงหลวงปู่ และอยากให้ชาว DMC ได้เห็นทั่วกันด้วยครับ

อนุโมทนาบุญกับคุณฝันที่เป็นจริงเป็นอย่างยิ่งเลยครับ สำหรับวิริยะอุตสาหะในครั้งนี้ "โดยไล่ตามลำน้ำไปทีละสาย จนพบในที่สุด " สาธุๆๆๆ ได้ใช้ Google Earth มานานแล้ว เคยไล่ดูเหมือนกัน แต่โอ้โหวันนั้นไม่ต้องทำงานเลย เพราะหาไปเรื่อยๆเหมือนกัน กว่าจะเจอ

สาธุ..ครับ พอดีใช้ Internet Broadband เลยหาได้เร็วน่ะครับ

หายากมากๆๆๆๆค่ะ

ลองพยายามดูครับ หาพบด้วยตนเองจะปลื้มมากครับ

#17 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 01:55 PM

ขอบคุณมากๆๆครับ

#18 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 02:46 PM

ยอดจริงๆๆ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#19 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 03:02 PM

เยี่ยมยอดเลยค่ะ คุณฝันที่เป็นจริง ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#20 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 09:04 PM

ตอบน้องฟ้าร้างค่ะ ว่าดูยังไงเป็นรูปใบบัว

เมื่อตระกี้ คุณครูไม่ใหญ่เพิ่งพูดค่ะว่า

ดูยังไงเป็นรูปใบบัว น่าจะเป็นรูปดอกบัวมากกว่านะ เพราะว่ามันดูแหลมๆ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#21 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2006 - 10:18 AM

สาธุค่ะ

#22 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 30 September 2006 - 05:46 PM

เลยลองใช้ google earth หาดูว่าแผ่นดินรูปใบบัว น่าจะอยู่ที่ไหน โดยไล่ตามลำน้ำไปทีละสาย จนพบในที่สุด คิดว่าไม่น่าผิด เพราะมีวัดตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามด้วย

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ .. อยากลอง search ดูเองบ้าง ขอคำแนะนำเพิ่มเติม ว่า เริ่มจากอะไรคะ ... แล้ว copy มาใส่ในกระทู้ได้อย่างไร ...

อยากเห็นวัด จากภาพดาวเทียม ค่ะว่า giant ขนาดไหน

#23 Madar4u

Madar4u
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 11:57 AM

สาธุ

#24 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2006 - 12:47 PM

อยากลอง search ดูเองบ้าง ขอคำแนะนำเพิ่มเติม ว่า เริ่มจากอะไรคะ ...

ลอง search โดยการใส่ค่าพิกัดลงไปครับ smile.gif
ในแท๊ป "Fly to" ในช่องที่ผมวงสีแดงไว้ แล้วระบบจะพาพี่ๆ ไปยังจุดหมาย smile.gif
ให้เลือกใส่ค่าดังต่อไปนี้ครับ ( copy & paste ได้เลย)

IPB Image
สำหรับ: มหาธรรมกายเจดีย์ วัดพระธรรมกาย ใส่ค่าพิกัดข้างล่างแล้วกดปุ่ม Search
14 04'57.05" N 100 38'50.73" E
สำหรับ: แผ่นดินบนใบบัว ใส่ค่าพิกัดข้างล่างแล้วกดปุ่ม Search
14 13'06.42" N 100 02'51.82" E
IPB Image
แล้ว copy มาใส่ในกระทู้ได้อย่างไร
ใช้โปรแกรม screen capture หรือใช้คำสั่ง print scrn บนแป้น keyboard ก็ได้ครับ
แล้วก็ paste ลงไปในโปรแกรม paint ฯลฯ ทำการ save รูปโดยใช้นามสกุล jpg, gif, หรือ png.
เมื่อต้องการนำมาใส่ในกระทู้ก็ให้ใช้ตรงส่วน File Attachements เพิ่มรูปในกระทู้ครับ smile.gif

#25 ojojoe

ojojoe
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 02:31 PM

เยี่ยมมากครับ

#26 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2006 - 05:55 PM

ดีแท้แล
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#27 ละอ่อนดอย

ละอ่อนดอย
  • 32 โพสต์
  • Interests:I LOVE THAILAND// เมืองไทยช่างสวยงามและน่าอยู่จริงๆ

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:42 PM

สุดยอดมากๆครับ ผมหาตั้งนานไม่เคยเจอเลยจะลองนำข้อมูลที่ให้ไปลองใช้ดูครับ....สาธุ ๆ ๆ ๆ

#28 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2007 - 01:37 PM

สุดยอดครับ กราบอนุโมทนาบุญกับคุณฝันที่เป็นจริง ครับ สาธุ

#29 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2007 - 07:08 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#30 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2007 - 05:17 PM

สาธุครับ