ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณอยากให้วัดเรามีเพลง แบบไหน? แนวไหน? บ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 23 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Zcd

Zcd
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 10:58 AM

คือว่า ช่วงนี้กำลังเริ่มมีไอเดียที่จะทำเพลงครับ แต่อยากถามความเห็นเพื่อนๆ กันนิดนึงว่า เพื่อนๆอยากฟังเพลงแบบไหน แนวไหนกันบ้างครับ เผื่อว่าจะเอามาโพสต์ให้ฟังกันเฉพาะ พวกเราชาวเวปบอร์ด DMC ที่นี่ครับ ดีมั้ยครับ หรือว่าใครมีไอเดียอะไรก็เอามาแลกเปลี่ยนกันได้นะครับ วัดของเราจะได้ อินเทรนด์มากขึ้น.....ซุง

#2 ปู๊น ปู๊น

ปู๊น ปู๊น
  • 53 โพสต์
  • Interests:ธรรมบันเทิง บันเทิงอยู่ในธรรมทั้งในโลกนี้และโลกหน้า

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 11:19 AM

ขอฟังเพลงบรรเลงเพื่อใจหยุดนิ่งครับ เพลงมีเนื้อนั้นหลวงพ่อท่านแต่งให้เยอะอยู่แล้วครับ

#3 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 11:51 AM

เอาแบบอัลบัม clean อีกน่ะค่ะ ชอบมาก

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 12:49 PM

ชอบทุกแบบทีี่มีมาแล้วครับ

อยากให้เพิ่ม

- เพลงสอนคุณธรรมต่างๆ ให้เด็กๆอนุบาล ประถมฯ และกลุ่มวัยรุ่น
ใช้เสียงเด็กๆ แบบเพลง มดตัวน้อยตัวนิด , Shining Star
นักร้อง-นักแสดงไทยและเทศ ที่เยาวชนหรือบุคคลเป็นที่รู้จักในสังคมไทย

เพลงสำหรับเด็กๆและเยาวชน มีดนตรีสนุกสนาน + ภาพการ์ตูนประกอบ

- เพลงภาษานานาชาติ ที่ให้ข้อคิดเกี่ยวกับ การแสวงหาความจริงของชีวิต บรรยายความสุขจากสมาธิ

- แปลงเพลงภาษาไทยที่มีอยู่แล้ว เป็นภาษาอังกฤษ แนวดนตรีปรับตามท้องถิ่น

- เพลงบรรเลงประกอบชาดก แนวคลาสสิค

- เพลงบรรเลงที่มีเสียงเครื่องดนตรีไทย
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 01:15 PM

ชอบครับ แต่อยากให้มีที่โหลดแบบเวป กัลยาณมิตร เยอะๆครับ(เพราะว่าบางเพลงไม่มีให้โหลด) ก็จะได้เอาไปประกอบในเวปเพจครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#6 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 02:53 PM

ชอบเพลงแนวให้กำลังใจ และกระตุ้นให้เราสร้างความดี
ให้มีกำลังใจในเรื่องขันติบารมี บารมีแห่งความอดทน
อดทนต่อทุกสิ่ง ในความคิด คำพูด และการกระทำ

#7 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 02:59 PM

ชอบเพลงแนว New age แบบของ YANNI KITARO ENYA สุดยอดของดนตรี
มีอะไรไห้ช่วยบอกได้นะครับ ฟังตัวอย่างเพลงครับ

[attachmentid=10596]

www.yanni.com

ไฟล์แนบ

#8 konohamaru

konohamaru
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 03:12 PM

Jazz
R&B
Gospel

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 04:37 PM

ชอบหมดทุกเพลงเลยค่ะของวัด เพลงแนววัยรุ่ยแทบไม่เคยได้ฟังเลยค่ะ คิดทำเหมือนกันกำลังศึกษาเลยค่ะตอนนี้
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 09:52 PM

แบบ โอเปลล่า ดีไหม? เสียงดังสะใจดี
คงดีถ้าเป็นเพลงธรรม
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#11 ใสๆ

ใสๆ
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 10:49 PM

อยากให้วัดเรามีวงออเคสตร้าครับ

และมีชมรมฝึกร้องเพลงประสานเสียง ซึ่งหลายๆเพลงของวัดเราก็ออกแนว ออเคสต้าบ้างแล้ว

ส่วนการฝึกร้องเพลงประสานเสียง เพื่อเอาไว้เป็นกิจกรรมดึงคนที่สนใจด้านนี้มาเข้าศาสนาพุทธบ้าง เพราะในไทยส่วนใหญ่ใครที่ชอบแนวนี้ ต้องไปร่วมกิจกรรมกับคริสต์หมดเลย น่าเสียดายครับ

ที่ไต้หวันวัดจีนใหญ่ๆแทบทุกวัด (รวมถึงวัดฝอกวงซันซึ่งเป้นวัดพี่วัดน้องกับวัดเรา )จะมีกิจกรรมร้องเพลงประสานเสียง แล้วปรากฏว่ามีคนสนใจเข้าร่วมกิจกรรมกันเยอะมาก ทำให้การเผยแผ่ธรรมโดยผ่านดนตรีและบทเพลงใด้รับการตอบรับที่ดี

รับชมตัวอย่าง การร้องเพลงประสานเสียงและวงออเคสตร้า ในวันพิธีเฉลิมฉลองเปิดวัดฝากู่ซัน ไต้หวันได้ที่นี่

http://www.ddm.org.t.../ddm_live01.htm ความยาวเนื้อหารายการทั้งหมด 2 ชั่วโมง 23นาที ( 02:23:03) แต่ช่วงออเคสต้าจะเริ่มในช่วงเวลาที่ผ่านไปแล้วราว 1 ชั่วโมง 36 นาที ดังนั้นให้ใช้เม้ทส์เลื่อนช่วงเวลาไปที่ (01:36:00) สังเกตุตัวเลขได้ที่ตรงมุมขวามือด้านล่างของจอโปรแกรมวินโดวมีเดียเพลเย้อ
....อนุบาลฝันในฝันวิทยา แหล่งความรู้ที่ล้ำหน้ากว่าฮาร์วาร์ด....

#12 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2006 - 11:07 PM

อ้อ เพลงเพื่อชีวิตก็ดีเหมือนกัน

รับรองขาโจ๋เข้าวัดเพียบ ฮิ ฮิ ฮิ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#13 inspiral

inspiral
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 11:58 AM

ผมอยากฟังเพลงที่จำลอง หรือ ที่ทำมาจากดนตรีบนสวรรค์ชั้นต่างๆ คงจะเทียบเคียงกับ ระดับความละเอียดของจิตขณะที่ฟังว่าเป็นอย่างไร

#14 Zcd

Zcd
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 01:27 PM

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นมากครับ
มีเพลงที่เคยทำเก็บไว้แต่ยังไม่ได้เอามาใช้งาน มาให้ฟังกันเล่นๆนะครับหรือใครจะเอาไปใช้ก็ได้นะครับ
เป็น jingle บรรเลงสั้นๆ ส่วนความคิดเห็นของทุกท่าน ผมขอรวบรวมข้อมูลเพิ่มเติม แล้วคงมีอะไรใหม่ๆมาให้ฟังกันนะครับ
ส่วนใครมีไอเดียอะไรก็มาแบ่งปันกันได้นะครับ ขอบคุณมากครับ...ซุง

[attachmentid=10651]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  jingle1.mp3   1.91MB   192 ดาวน์โหลด

#15 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 02:33 PM

คุณZcd เป็นคุณจำรัศแฝงตัวเข้ามาหรือป่าวครับ ทำเพลงได้ตรงใจเลยเลย เยี่ยมจริงๆ

#16 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 06:45 PM

คิดว่า คุณ Zcd ต้องเป็นคุณ จำรัส เศวตาภรณ์ ชัวร์

เพลงเพราะมากๆเลยค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#17 adi

adi
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 07:20 PM

ขอให้ DMC เปิดเพลงวัดตอนปีที่พระธรรมทายาทอบรมตรงที่คลองแอน ชุดเดียวกับเพลงเวลาพระบิณฑบาต ที่มีเนื้อเพลงตอนหนึ่งว่า "แดดทอทาบทิวริ้วทองเรืองรองผ่องฟ้า หมู่กองทัพธรรมเคลื่อนมา..."

#18 Zcd

Zcd
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 09:31 PM

ข้าน้อยมิบังอาจขอรับ ข้าน้อยแค่มือสมัครเล่น อาศัยใจรัก ส่วนคุณจำรัสเค้าระดับโลกแล้วครับ

#19 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2006 - 11:21 PM

ขอบคุณ "พี่ซุง" ครับ...สำหรับเพลง jingle1 (ชอบแนวแบบนี้แหละครับ) smile.gif

#20 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 26 November 2006 - 01:53 AM

all kind kah!! happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#21 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2006 - 10:01 PM

ชอบ ฟัง เพลง บรรเลง ครับ ฟังแล้ว สบายใจ ดี

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ก่ะ ทุก คน น่ะครับ สาธุ happy.gif

ชอบ ฟัง เพลง บรรเลง ครับ ฟังแล้ว สบายใจ ดี

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ก่ะ ทุก คน น่ะครับ สาธุ happy.gif laugh.gif

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ก่ะ ทุก คน น่ะครับ สาธุ happy.gif laugh.gif

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ก่ะ ทุกๆ คน น่ะครับ สาธุ happy.gif

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ก่ะ ทุกๆ คน น่ะครับ สาธุ happy.gif

ไฟล์แนบ

ลูกพระธรรม

#22 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 November 2006 - 11:09 AM

สาธุ....

รอฟังทุกแบบ ทุกแนวเลยค่ะ laugh.gif

#23 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 29 November 2006 - 12:39 PM

แล้วแต่ว่าเพลงนั้นเหมาะในการแผ่ธรรมะดีกว่ามั้ยครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#24 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 12:31 AM

อยากให้มีแนว symphonix metaliga ครับ (ลูกผสมคลาสสิค+โอเปร่า+ประสานเสียง+ร้อค)

แนวนี้ก็เหมาะสำหรับถ่ายทอดธรรมะนะครับ เป็นดนตรีแนวใหม่ หลายๆท่านอาจจะยังไม่รู้จัก แต่ทางวัดก็มีคล้ายๆแบบนี้ออกมาบ้างแล้วเหมือนกัน ก็อยากให้มีเพลงที่เป็นแนวนี้มากขึ้นครับ