ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขึ้นชื่อว่าที่สุดคืออะไรบ้าง???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 37 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:38 PM

ขึ้นชื่อว่าที่สุดคืออะไรบ้าง ใครรู้บ้างช่วยตอบหน่อย???

ที่สุดแห่งกรรม คือ ?
ที่สุดแห่งกาม คือ ?
ที่สุดแห่งกาย คือ ?
ที่สุดแห่งการเกิด คือ ?
ที่สุดแห่งการตาย คือ ?
ที่สุดแห่งบาป คือ ?
ที่สุดแห่งบุญ คือ ?
ที่สุดแห่งโลก คือ ?
ที่สุดแห่งภพ คือ ?
ที่สุดแห่งจักรวาล คือ ?
ที่สุดแห่งกัป คือ ?
ที่สุดแห่งอสงไขย คือ?
ที่สุดที่หาที่สุดมิได้ คือ ?

#2 โยโย้

โยโย้
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:48 PM

อยากรู้ไปหมด....แต่หยุดไม่ได้..โธ่...

#3 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 03:59 PM

ใครหยุดได้ รู้คำตอบก็ลองตอบหน่อยสิครับจะเป็นรัยไปครับ คำถามออกจะง่ายนะครับ

หยุดแล้วไม่รู้ เรียกว่า อวิชชา
หยุดแล้วรู้ เรียกว่า วิชชา

****งั้นขอถามเพิ่มเลย****
ที่สุดแห่งการหยุดคือ ?
ที่สุดแห่งการรู้คือ ?
ที่สุดแห่งการเห็นคือ ?

(คำถามเฉพาะผู้มีบารมีพุทธภูมิจะตอบครับ ใครปรารถนาพุทธภูมิฝึกตอบคำถามเหล่านี้ไว้ครับเพราะพวกคุณต้องเจอคำถามยากกว่านี้แน่นอน ลองหาอ่านในพระไตรปิฎกดูพระพุทธเจ้าเราเจอคำถามแบบนี้มาหมดแล้วครับ)

***อ๋อ สาวกภูมิก็ตอบได้ครับ แต่ถ้าเป็นสาวกภูมิที่ไม่เข้าใจคำถามจะตำหนิผู้ถามได้ครับว่าถามไร้สาระ แต่ถ้าบารมีระดับพุทธภูมิจะไม่รู้สึกหนักใจกับคำถามใดๆ เลยครับ เพราะผู้ที่จะเป็นพระพุทธเจ้าต้องรู้แจ้งในศิลปศาสตร์ทุกแขนง และตอบปัญหาในสิ่งที่คาใจได้ครับผมจึงระบุว่าเหมาะสำหรับผู้มีบารมีพุทธภูมิครับ สาวกภูมิจะตอบก็ได้ครับแต่ต้องตอบอย่างสร้างสรรค์นะครับ ไม่ค่อนแคะหรือต่อว่าผู้ถามแบบนี้ถึงจะตอบได้ครับ***
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#4 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 04:05 PM

5555+สนุกๆๆๆๆ
งั้นสาวกภูมิกะภูมิอื่นก็ตอบไม่ได้ดิ

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#5 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 05:07 PM

ที่สุดแห่งการหยุดคือ ?
นิพพาน

ที่สุดแห่งการรู้คือ ?
ที่สุดแห่งธรรม

ที่สุดแห่งการเห็นคือ ?
เห็นถูก/สัมมาทิฐิ

crystal.mind

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:11 PM

ที่สุดแห่งกรรม คือ อโหสิกรรม
ที่สุดแห่งกาม คือ ปรนิมมิตวัสสวัสตี
ที่สุดแห่งกาย คือ ลักษณะมหาบุรุษ
ที่สุดแห่งการตาย คือ ดับขันท์ปรินิพาน
ที่สุดแห่งบาป คือ นิตยมิจฉาทิฏฐิ
ที่สุดแห่งบุญ คือ ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ที่สุดแห่งโลก คือ ยอดเขาเอเวอเรส
ที่สุดแห่งภพ คือ เนวสัญานาสัญายนตะ(เป็นอรูปภพ แต่ก็ยังอยู่ในภพ)
ที่สุดแห่งจักรวาล คือ บนสุด เนวสัญานาสัญายนตะ ล่างสุด อเวจีมหานรก ไม่เกี่ยวกับกาแลกซี่ นั่นมันของหยาบ
ที่สุดแห่งกัป คือ ภัทรกัป เพราะมีมาตรัสถึง5พระองค์
ที่สุดแห่งอสงไขย คือ อสงไขยอัปมานัน(แล้วยังมีต่อไปอีกมากกว่านั้น)
ที่สุดที่หาที่สุดมิได้ คือ หยุด !! เลิกหา

ส่วนใบไม้นอกกำมือ อย่าไปรู้เลยครับ ทำหยุดทำนิ่งไห้ได้เสียก่อน

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:22 PM

โมททนาสาธุการกับคุณ crystal.mind ด้วยครับคำตอบดีมากครับ

เยี่ยมยอดมากครับคุณ สิริปโภ โมทนาสาธุด้วยครับ
ท่านใดมีความเห็นแตกต่างจากนี้บ้างเชิญเข้ามาโปรดผมได้เลยครับสาธุ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#8 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:24 PM

5555555+โอ้ยสาธุ
แล้วที่สวุดแหง่การเกิดละ

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#9 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:24 PM

ที่สุดแห่งโลก คือ ยอดเขาเอเวอเรส

อันนี้จริงหรือเล่นคะ

เพราะอ่านแล้วก็อืม อืม อืม มาจนถึงอันนี้ฮาแตก
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#10 ใสแจ๋ว

ใสแจ๋ว
  • 49 โพสต์
  • Interests:ใสในใส ดับหยาบไปหาละเอียด

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:26 PM

"สุดในสุด ไม่มีสุดต่อไป"

คุยกันสนุกๆ นะครับคุณ xlmen ไม่ทราบว่าคุณรู้จักเหตุ 19 หรือเปล่า หลวงปู่สดท่านตั้งเป็นกฎเอาไว้ เดินวิชชาเห็นอะไร รู้อะไรต้องไปให้สุดในสุดไม่มีสุดต่อไปความรู้จึงจะเชื่อได้ โดยเดินให้สุดเหตุทั้ง 19 เสมอ ดังนี้ เหตุสุด เหตุหมด เหตุไม่มี เหตุว่าง เหตุดับ เหตุลับ เหตุหาย เหตุสูญ เหตุสิ้นเชื้อ เหตุไม่เหลือเศษ เหตุหล่อเลี้ยง เหตุเป็นอยู่ เหตุปราสาท เหตุรส เหตุชาติ เหตุกรด เหตุแก๊ส เหตุไอ เหตุอัสนีธาตุ นี่คือเหตุทั้ง 19 อย่างครับ เราต้องทำวิชชาไปให้สุดเหตุเหล่านี้สิ่งที่รู้สิ่งที่เห็นจึงจะเชื่อถือได้ แต่จะเชื่อถือได้แค่ไหน ก็ต้องทดสอบว่าความรู้ที่ได้นั้นสามารถนำมากำจัดทุกข์ กำจัดภัย กำจัดโรค กำจัดอวิชชาได้หรือเปล่า คงพอเข้าใจนะครับ

#11 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:29 PM

ขอลองมั้งน่า

ที่สุดแห่งการรู้คือ การรู้ว่าอะไรเป็นเหตุแห่งการเกิด การแก่ การ เจ็บ การตาย แล้วเราจะไม่เกิดอีกต้องทำยังไง นี่ละมั้งที่สุดแห่งการรู้

ที่สุดแห่งการเห็นคือ การเห็นธรรม หลักไตรล้กษณ์ เห็นว่าทุกอย่าง ล้วนเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา นี่ละมั้งที่สุดแห่งการเห็น
----------------------------------------------------

เพียงพอ

#12 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:29 PM

เขาเรียก "คนแบบมีมุข"

เซอร์ไพรส์ จิงๆ
" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#13 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:30 PM

อย่าคุยเรื่องแป้งนะครับ มันละเอียดเกินใจเรา

#14 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:46 PM

งั้นก็คุยเรื่องอากาศได้ดิ
ไม่ได้ห้ามอะ

เพียงพอ

#15 ใสแจ๋ว

ใสแจ๋ว
  • 49 โพสต์
  • Interests:ใสในใส ดับหยาบไปหาละเอียด

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:53 PM

แล้วเราจะคุยเรื่องอากาศกันแบบไหนดีล่ะครับ อยากคุยด้วยคน(อิอิ)

#16 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 07:57 PM

ที่สุดแห่งการหยุด คือ หยุดใจ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 08:12 PM

เอางี้สิพี่ใสแจ๋ว แอดไปหาพี่ xlmen ดิ ได้คุยสมใจแน่

เพียงพอ

#18 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 10:36 PM

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
แต่ผมอยากรู้ว่า คุณ crystal.mind
ไปเอาคำตอบมาจากไหนครับ
ผมจะได้ไปหาอ่านบ้างครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#19 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 01:46 AM

ที่สุดที่หาที่สุดมิได้ คือ หยุด !! เลิกหา

อืม อันนี้ เข้าถ้าแฮะ

อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#20 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 02:00 AM

ขอเสริมอีกนิดนึงค่ะ....

ที่สุดแห่งมัน (ส์) คือ การสร้างบารมี ...ค่ะ

เพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อครูไม่ใหญ่ ถามว่า "อะไรมัน(ส์)ที่สุด"
ท่านบอกว่า "มันคือการสร้างบารมี"

ขอคนแย้งหน่อยค่ะ ฮะฮะ

#21 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 03:07 AM

คุณสิริปโภ ตอบได้แจ่มดีครับ สาธุ ขอลอกคำตอบและเพิ่มเติมดังนี้ครับ

ที่สุดแห่งกรรม คือ อโหสิกรรม , ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า (คุรุกรรมฝ่ายกุศล) และ อนัตริยกรรมฝ่ายอกุศล
ที่สุดแห่งกาม คือ ปรนิมมิตวัสสวัสตี , ที่สุดแห่งกามของสตรี คือบุรุษและของบุรุษ คือสตรี
ที่สุดแห่งกาย คือ ลักษณะมหาบุรุษ , กายธรรม , กายที่สุดแห่งธรรม
ที่สุดแห่งการตาย คือ ดับขันธ์ปรินิพานของพระพุทธเจ้า , ตายก่อนตาย ,
ที่สุดแห่งบาป คือ นิตยมิจฉาทิฏฐิ , ดวงวิบากปาป , อวิชชา
ที่สุดแห่งบุญ คือ ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า , นิโรธ - หยุดในหยุด คือ ที่สุดแห่งบุญ
ที่สุดแห่งโลก คือ ยอดเขาเอเวอเรสท์ , กามะสุขัลลิกานุโยค - อัตตะกิละมะถานุโยค
ที่สุดแห่งภพ คือ เนวสัญานาสัญญายนตะ
ที่สุดแห่งจักรวาล คือ บนสุด เนวสัญานาสัญายนตะ ล่างสุด อเวจีมหานรก / Black hole / Big bang
ที่สุดแห่งกัป คือ ภัทรกัป และ สุญญกัป
ที่สุดแห่งอสงไขย คือ อสงไขยอัปมานัง
ที่สุดที่หาที่สุดมิได้ คือ เบื้องต้นและเบื้องปลายแห่งสังสารวัฎ

ที่สุดแห่งการรู้ คือ รู้แจ้งอริยสัจ , วิชชา ( รู้แจ้ง ) ที่รื้อสังสารวัฎ – ดับเหตุ....
ที่สุดแห่งการเห็น คือ เห็นธรรม ( พระนิพพาน )
ที่สุดแห่งการหยุด คือ หยุดในหยุด ไปจนถึงที่สุดแห่งธรรม

**** ที่สุดแห่งมัน (ส์) คือ การสร้างบารมี
แต่ที่สุดแห่งมัน (It) คือIt dead. ก็มันตายแล้วไง 555.

#22 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 03:20 AM

สาธุ สาธุ ได้ความรู้ดีมากครับ กำลังค้นหาพอดีได้คำตอบแล้ว
หยุดคือตัวสำเร็จ

#23 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 08:43 AM

รู้แล้วได้อะไร ไม่รู้แล้วได้อะไรครับ

คำถามเฉพาะผู้มีบารมีพุทธภูมิจะตอบครับ ใครปรารถนาพุทธภูมิฝึกตอบคำถามเหล่านี้ไว้ครับเพราะพวกคุณต้องเจอคำถามยากกว่านี้แน่นอน ลองหาอ่านในพระไตรปิฎกดูพระพุทธเจ้าเราเจอคำถามแบบนี้มาหมดแล้วครับ)

***อ๋อ สาวกภูมิก็ตอบได้ครับ แต่ถ้าเป็นสาวกภูมิที่ไม่เข้าใจคำถามจะตำหนิผู้ถามได้ครับว่าถามไร้สาระ แต่ถ้าบารมีระดับพุทธภูมิจะไม่รู้สึกหนักใจกับคำถามใดๆ เลยครับ เพราะผู้ที่จะเป็นพระพุทธเจ้าต้องรู้แจ้งในศิลปศาสตร์ทุกแขนง และตอบปัญหาในสิ่งที่คาใจได้ครับผมจึงระบุว่าเหมาะสำหรับผู้มีบารมีพุทธภูมิครับ สาวกภูมิจะตอบก็ได้ครับแต่ต้องตอบอย่างสร้างสรรค์นะครับ ไม่ค่อนแคะหรือต่อว่าผู้ถามแบบนี้ถึงจะตอบได้ครับ***

พระพุทธเจ้าพระองค์ก่อน ๆ ต้องฝึกตอบคำถามพวกนี้ด้วยหรือครับ นึกว่าทำใจหยุดใจนิ่งซะอีก

ปล.ขอแก้ให้ผู้โพสนี้..
แต่ก่อนจะนิ่งต้องมีความรู้ด้วยครับ จะได้เอามาสั่งสอนสรรพสัตว์ ปฏิบัติ ปริยัติ ต้องควบคู่กันครับ
พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ทรงฝึกตอบแบบนี้มาหมดทุกอย่างแล้วครับ

#24 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 12:32 PM

เถียงกันได้ แต่ระวังอย่าทะเลาะกันนะ

#25 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 12:59 PM

ขอให้คุยกันแค่หอมปากหอมสำหรับเรื่องนี้นะคะ

#26 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 02:21 PM

ใช่ค่ะ

แม้ความคิดในการหาคำตอบ เราจะแตกต่าง

แต่เราก็ไม่แตกแยกในการสร้างบารมี 6-9

หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#27 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 03:26 PM

อู้ หู อีกหน่อยต้องมี 072 Quiz กันแล้วล่ะ

พอหอมปากหอมคอนะ

#28 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2006 - 05:31 PM

คห.ที่ 21 ตอบได้ดีมากครับ โมทนาสาธุด้วยครับ

รู้แล้วได้อะไร ไม่รู้แล้วได้อะไรครับ

คุณ คห.ที่ 23 รู้แล้วได้ปัญญา ไม่รู้ก็โง่ดักดานต่อไป(แก้เป็น "รู้แล้วได้ปัญญา ไม่รู้ก็เป็นอวิชชาต่อไป") ศาสนาของพระพุทธเจ้าคือศาสนาของผู้รู้ พุทธะแปลว่าผู้รู้ ดังนั้นรู้ไว้ใช่ว่าดีกว่าใส่บ่าแบกหามครับ

พระพุทธเจ้าพระองค์ก่อน ๆ ต้องฝึกตอบคำถามพวกนี้ด้วยหรือครับ นึกว่าทำใจหยุดใจนิ่งซะอีก

ตอบ ศีล สมาธิ ปัญญา หยุดการสร้างบาปอกุศลทั้งปวง(ศีล) หยุดจิตให้สงบนิ่งระงับจิตระงับใจไม่ขุ่นมัวคิดต่อว่าผู้อื่น(สมาธิ) หยุดบาปอกุศลเจริญปัญญามีความรู้แจ้งโลก ภพ3 โลกันต์ นิพพาน (ปัญญา)

การหยุดการนิ่งมีหลายระดับ ถ้าเป็นการหยุดการนิ่งแบบพรหม จะเป็นการหยุดนิ่งเป็นสมาธิแนบแน่น แต่ปัญญาไม่เกิด ธรรมจักขุไม่มี ความรู้เห็นในสัจธรรมหรือความจริงยังไม่ปรากฎ แต่การหยุดนิ่งที่พระพุทธเจ้าเราทรงเข้าถึงนั้นเป็นการหยุดนิ่งที่ประกอบไปด้วยธรรมจักขุ มีรู้และญาณทัศนะเครื่องกำจัดอวิชชา คือความไม่รู้ครับ พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ล้วนมุ่งที่จะหยุดกิเลสในตนและมุ่งเข้าถึงความรู้แจ้งเห็นแจ้งครับ

หยุดแล้วไม่รู้ เรียกว่า อวิชชา
หยุดแล้วรู้ เรียกว่า วิชชา

#29 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 12:43 AM

การฝึกตอบมันเป็นการฝึกตัวอย่างหนึ่งคือการฝึกวิชาครู แต่จะตอบได้ต้องใจหยุด ( หยุดแล้วบริสุทธ์ ) ความรู้ที่เกิดจากใจหยุดที่สนิทดีแล้ว ( รู้ได้ด้วยตัวเอง )นั้นเป็นความรู้ที่บริสุทธ์ ดวงปัญญาจะมากน้อยขึ้นกับความละเอียดของใจ ( ดังนั้นจึงอย่าสงสัยมาก เอาเวลามาขัดเกลาจิตใจดีกว่า ) พอใจหยุดสนิทแล้ว คำถาม ความสงสัย โลภ โกรธ หลง มันจะหายไปเองขึ้นกับความละเอียดของใจ ถ้าหยุดสนิทแล้วคำตอบจะมีมากกว่าคำถาม เพราะฉนั้นหยุดใจไว้เฉยๆ แล้วจะได้ไม่ต้องสงสัย ดวงปัญญาจะเกิดเอง

มีซักกี่คนที่คุยแล้วไม่ฟุ้งซ่าน " หยุดเป็นตัวสำเร็จ "

#30 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2006 - 01:25 AM

คุณ Minori กล่าวว่า
ถ้าหยุดสนิทแล้วคำตอบจะมีมากกว่าคำถาม เพราะฉนั้นหยุดใจไว้เฉยๆ แล้วจะได้ไม่ต้องสงสัย ดวงปัญญาจะเกิดเอง

สาธุเห็นด้วย 100% เลยค่ะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด