ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ก่อนที่จะสาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr20683

usr20683
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 01:07 AM

เรื่องราวต่อจากนี้ไปคือเรื่องที่ทุกคนต้องเจอแต่จะเจอช้าหรือเร็วเท่านั้นเอง หลายๆคนคงเคยไปงานศพมาแล้วแน่นอนเราไปเคารพศพและไปแสดงความเสียใจกับคนที่เรารู้จักด้วยโดยเราไม่สามารถรับรู้ถึงความรู้สึกลึกๆของคนที่สูญเสียว่ามันเจ็บปวดเพียงใดเรื่องราวต่อจากนี้ไปคือส่วนหนึ่งและคือส่วนที่สำคัญที่สุดของชีวิตผมซึ่งได้ถูกเรียกว่า ลูกจากปากของพ่อและแม่ เคยไหมเวลาเรามีความสุขกับอะไรก็ตามเราจะรู้สึกว่าเวลานั้นผ่านไปเร็วมากแต่เวลาที่เราต้องเจอกับปัญหาและเรื่องที่เราเสียใจเรารู้สึกว่าเวลามันเดินช้าเหลือเกิน ตั้งแต่เราเกิดมาบนโลกนี้สิ่งแรกที่เราได้รับโดยที่เรายังไม่รู้จักความหมายของมันเลยด้วยซ้ำคือความรักที่พ่อและแม่มีให้กับเราเวลาที่ผ่านไปในแต่ละวันเราอาจจะไม่เคยรู้เลยว่าพ่อและแม่ของเราต้องเหนื่อยหรือเจอกับอะไรมาบ้างแน่นอนไม่มีทางที่พ่อและแม่จะมาเล่าหรือระบายให้เราฟัง ตั้งแต่เด็กจนโต เราแทบจะทำเป็นกิจวัตร ตื่น ขอเงินไปเรียน กลับบ้าน นอน ตอนเด็กๆ ผมเคยขอซื้อเกมส์ อยู่ครั้งหนึ่งแต่พ่อไม่ซื้อให้ตอนนั้นผมจำได้ว่าผมร้องไห้ แล้วพ่อก็ตีพ่อบอกว่าให้ตั้งใจเรียนอย่าห่วงแต่เกมส์ จนผ่านไป 1ปี ผ่านไปวันนั้นไปเที่ยวงานฤดูหนาว อยู่ดีๆพ่อก็ซื้อเกมส์ที่ผมอยากได้มาให้ แต่ตอนนั้นผมก็ไม่ได้เล่นมันเท่าไรเพราะเพื่อนเลิกเล่นกันหมดแล้ว แต่พอโตเราก็คิดได้ว่า ไม่ว่าอะไรก็ตามที่เราขอจากพ่อ และ แม่ ไม่ว่าของชิ้นนั้นจะเป็นอะไรไร้สาระแค่ไหนพ่อแม่ทุกคนอยากซื้อให้ลูกทุกอย่างแต่ในตอนนั้นภาระของท่านทั้ง 2 คน คงสำคัญจริงท่านต้องดูแลหลายๆอย่างในครอบครัว จำไว้รายได้เงินเดือนของพ่อและแม่ของเราไม่ได้ขิ้นทุกปีและตรงกันข้าม ค่าใช้ของลูกมัน ต้องขึ้นทุกปียิ่งเราโตเท่าไร เราก็ต้องใช้เงินเยอะคนหาก็คือ พ่อแม่ของเรา สังเกตไหมเราเรียนจบทำงานหลายๆคนยังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่เลย สิ่งเดียวที่พ่อแม่ทุกคนต้องการและจะพูดอยู่เสมอว่าไม่ต้องมาเลี้ยงพ่อแม่ ขอให้เราเลี้ยงตัวเองให้ได้ก็พอ หลายๆครั้งที่พ่อแม่เราป่วยแต่เราก็คิดแค่ว่าท่านคงไม่เป็นอะไรมากหรอก และส่วนมากท่านก็จะบอกว่าไม่ต้องห่วงท่านไม่เป็นอะไรหรอกในใจท่านคงไม่อยากให้เปนกังวล วินาทีสุดท้าย ที่ตัวผมเจอมันเป็นความรู้สึกที่บอกได้ว่าทุกคนถ้าไม่เจอกับตัวเองจะไม่รู้เลยว่ามันรู้สึกอย่างไร ผมยืนตัวสั่นทำอะไรไม่ถูกมือชาตัวชาสิ่งที่เห็นคือพ่อนอนแน่นิ่งไม่มีลมหายใจ มีสายดูดเลือดออกจากลำคอ ผมได้แต่ก้มลงไปกราบที่เท้าท่านโดยที่หน้าผมอยู่ที่เท้าท่านนานจนแม่ต้องมาดึงตัวออกไป ในใจมันบอกว่าไม่จริงภาพทุกอย่างมันผ่านเข้ามามีคำถามในหัวสมองตัวเองมากมาย มันเจ็บปวดที่สุดในชีวิตแทบไม่อยากอยู่ต่อไป คุณเคยไหมรู้ว่าตัวเองร้องไห้แต่ไม่มีน้ำตานั่นแหละคือความเจ็บปวดที่สุด คำถามมากมายทุกวันนี้ผมยังตอบตัวเองไม่หมดเลยผมเขียนเรื่องนี้ออกมาจากใจความจริงผมเขียนไว้ ทั้งหมด 30 กว่าหน้าผมไม่ใช่นักเขียนที่ดีแต่ผมอยากให้ทุกคนที่ยังมีคุณพ่อคุณแม่อยู่กลับทำอะไรก็ตามที่เรายังไม่ได้ทำและไม่คิดจะทำ ความตายคือสิ่งที่ทุกคนต้องเจอ แต่ถ้าความตายจะพรากคนที่เรารักไปอย่างน้อยเราก็จะได้เก็บสิ่งที่เราได้ทำกับท่านไว้ให้เยอะที่สุด ในชีวิตผมไม่เคยกราบเท้าพ่อเลย ไม่นึกว่าจะได้มากราบตอนท่านสิ้นใจ หลายๆอย่างที่ผมยังไม่ได้ทำการแสดงออกในความรักมีอยู่หลายวิธี แต่ผมไม่เคยเลย ผมตั้งใจจะรวบรวมหนังสือเล่มนี้แจกตามห้องสมุดและวัดความจริงผมผมเขียนไว้เป็นบทๆ มีอะไรอีกมากมายที่ผมอยากให้เด็กหลายๆคนได้อ่าน ได้คิด รักพ่อและแม่ให้มากๆนะครับ ถ้าหนังสือเล่มนี้พิมพ์เสร็จแล้ว ผมจะเอามาลงให้หมดนะครับ การทำความดีทำบุญคือสิ่งเดียวที่เราทำแล้วเราจะได้รับผลบุญนั้นและยังไปถึงคนที่จากเราไปแล้วพระรูปหนึ่งเคยบอกผมไว้ (.ใครมีโรงพิมพ์ถูกๆแนะนำด้วยนะครับ) [email protected]

#2 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 06:17 AM

สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#3 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 07:28 AM

ดีครับ..อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 08:01 AM

ซึ้งครับ

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 08:47 AM

Sa Thu Krub

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 11:47 AM

เยี่ยมเลยครับ เรื่องนี้ถ้าตีพิมพ์คงจะเป็นอุทาหรณ์สอนใจคนได้เยอะทีเดียว

#7 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 01:59 PM

แล้วจะคอยอ่านนะคะ

#8 sai_sai

sai_sai
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 04:10 PM

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับกับการจากไปของคุณพ่อ

และขออนุโมทนาที่นำความคิดมาจุดประกายให้เกิดแรงกตัญญูให้กับบุคคลอื่นอีกมากมายรวมทั้งตัวผมเอง

แม้มนุษย์จะมีระเบิดเวลาติดตัวเรามาตั้งแต่เกิด และแม้ว่าเราจะพบเห็นพลัดพรากจนชินชา
แต่มันก็ยากนักที่เราจะหักห้ามใจไม่ให้โศกเศร้าเสียใจ คนสูญเสียย่อมรับรู้ได้ถึงรสชาติของการสูญเสียที่เกินบรรยาย

แม้ความเสียใจจะมากมายแค่ไหนก็ต้องพยายามกันไป หันมาทำตามหลักวิชชาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าดีกว่านะครับ
เพราะเราต่างเคยได้พบกับความพลัดพราก การสูญเสีย แม้กระนั้นเราเองก็ยังเคยตายมานับครั้งไม่ถ้วน นี่คือสัจธรรมที่เราเองก็ไม่อาจจะหนีพ้นไปได้

ต่อจากนี้หวังว่าคุณusr20683 จะหายจากการโศกเศร้าโดยเร็วพลันนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้มีแรงนั่งสมาธิ และสั่งสมบุญทุกบุญเพื่ออุทิศให้กับผู้ที่ละจากไป
เพราะบุญคือเงินสกุลเดียวเท่านั้นที่ท่านเหล่านั้นต้องการในโลกหน้า
ขอเป็นกำลังใจให้และอนุโมทนาอีกครั้งหนึ่งนะครับ

ถ้าออกเมื่อไหร่จะรออ่านนะครับ

#9 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 06:29 PM

อ่านแล้ว น้ำตาไหล ค่ะ ทั้งๆที่ รู้ ว่ามันคือ สัจธรรม แห่งชีวิต

ขอแสดงความ เสียใจ ในการสูญเสียครั้งนี้ ค่ะ แต่ถ้า หนึ่งการสูญเสีย เป็นการเริ่มต้นที่ยิ่งใหญ่ และจะเกิดประโยชน์กับคน

หมู่มาก เป็นกำลังใจให้นะคะ โลกนี้ ยังไม่ขาด คนดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#10 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 06:44 PM

สาธุ ๆๆ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#11 ^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^

^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 10:05 PM

" ความตาย ไม่มี นิมิตหมาย " ควรหมั่นสั่งสมบุญ และ รีบหาพระรัตนตรัย ภายใน อันเป็นที่พึ่ง ที่ระลึกอันสูงสุด โดยความไม่ประมาท

#12 united

united
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 10:19 PM

เขียนดีออกค่ะ สื่อความรู้สึกได้ดีจริงๆ ชวนให้สะกิดใจดีแท้

ส่วนเรื่องเผยแพร่นั้น ขออนุญาตเสนอ fwd mail เป็นอีกหนทางที่เข้าถึงคนหมู่มากได้อย่างไร้พรมแดน อีกทั้งสะดวก รวดเร็ว และประหยัดค่ะ

ขออนุโมทนาในความตั้งใจและขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

#13 usr20683

usr20683
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2007 - 11:13 PM

ขอบคุณครับสำหรับทุกความคิดเห็น ผมกำลังเรียบเรียงอยู่ครับถ้าเสร็จหมดแล้วผมจะทำทุกวิถีทางที่จะให้คนอ่านได้มากที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ ผมก็แค่หวังว่าจะมีคนอ่านและจะมีคนที่ได้ประโยชน์กับเรื่องตรงนี้ ทุกอย่างจะไม่สายเกินไปเลย ขอบคุณครับ mail มาคุยกันก็ได้นะครับ

#14 อิตถีรัตนะ

อิตถีรัตนะ
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2007 - 02:13 PM

ขอแสดงความเสียใจในการจากไปของคุณพ่อด้วยค่ะ สิ่งที่เกิดขึ้นนี้สักวันก็มาถึงเราค่ะ คิดเป็นมรณานุสติค่ะ แต่คุณยังมีอีกท่านที่ยังอยู่ คือ คุณแม่งัยคะ เรายังมีเวลาตอบแทนท่าน ทำให้ท่านมีความสุข หมั่นกราบเท้าขอขมาท่านด้วยค่ะ

อนุโมทนาบุญในธรรมทานที่ตั้งใจทำด้วยนะคะ สาธุ
รักในคู่ครองยังมีวันหน่าย รักในศีลเบากายเบาใจไปชั่วชีวิต