ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

-'๑'- ท ะ เ ล ปิ ศ า จ (Devil's Sea) -'๑'-...act

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 09:58 AM

มา อีก ครั้ง

คราว นี้ ไป ที่ ประ เทศ ญี่ ปุ่น

ได้ ไป ค้น มา ให้ อ่าน เพิ่ม เติม

แต่..ดู แล้ว ไม่ น่า จะ เกี่ยว กับ วิทยาศาสตร์ ทาง ใจ

เท่า ไหร่ เลย ค่ะ

ถ้า ไม่ เหมาะ สม ยัง ไง ให้ เวบ มาส เตอร์ ตัด ออก ได้ เลย นะ คะ

นัก วิทยาศาสตร์ ได้ ค้น คว้า และ มี ความ เชื่อ ว่า

พื้น มหาสมุทร นั้น มี การ เคลื่อน ไหว อยู่ เสมอ

ซึ่ง ส่วน หนึ่ง ของ ญี่ปุ่น จะ อยู่ ใกล้ กับ มหาสมุทร

บริเวณ นี้ จะ สูง ขึ้น จาก ที่ เดิม ถึง 6,000 ฟุต

ใน ทุก ๆ ปี จะ มี แผ่น ดิน ไหว เกิด ขึ้น ใน โลก ใบ นี้ นับ ครั้ง ไม่ ถ้วน

ส่วน ใหญ่ จะ เป็น บริเวณ ตาม แนว สัน ภู เขา ใต้ น้ำ ใน มหาสมุทรแอตแลนติค

และ ตาม แนว สัน ภูเขา ใต้ น้ำ แห่ง นี้

นัก วิทยาศาสตร์ เชื่อ ว่า เป็น ที่ ตั้ง ของ เ มื อ ง แ อ ต แ ล น ติ ส โ บ ร า ณ มา ก่อน

อา ณา จักร บริเวณ บน ท้อง ทะเล เล็กๆ

อยู่ ทาง ทิศ ตะวันออกเฉียงใต้ ของ ประ เทศ ญี่ ปุ่น

บริเวณ นี้ เคย เป็น ดิน แดน อาถรรพณ์ คล้าย เบอร์ มิว ด้า

แต่ ปัจจุบัน ความ อาถรรพณ์ ของ บริเวณ นี้ เบา บาง ลง แล้ว

จน ดู เหมือน จะ จาง หาย ไป แล้ว

เมื่อ ปี ค.ศ. 1950 บริเวณ นี้ ได้ ถูก ขนาน นามว่า "ท ะ เ ล ปิ ศ า จ" (Devil's Sea)

มัน เคย กลืน กิน เรือ เดิน ทะเล ขนาด ใหญ่ๆ ไป กว่า 50 ลำ

ในปี ค.ศ. 1955 รัฐ บาล ญี่ ปุ่น ลง ทุน จ้าง คณะ นัก สำ รวจ สมุทร ศาสตร์

และ นัก วิทยาศาสตร์ ผู้ เชี่ยว ชาญ พร้อม ด้วย อุปกรณ์ สำ รวจ

ทาง วิทยาศาสตร์ อัน ทัน สมัย ที่ สุด เท่า ที่ จะ หา ได้ ใน สมัย นั้น

เรือ สำ รวจ สมุทรศาสตร์ ขนาดยักษ์ เดิน ทาง ไป ยัง ทะเล ปิศาจ

เพื่อ ค้น หา คำ ตอบ ของ ความ อาถรรพณ์ ลี้ ลับ ณ บ ริ เวณ นั้น

สอง สาม วัน ต่อ มา เมื่อ เรือ ไป ถึง บ ริ เ ว ณ ท ะ เ ล ปิ ศ า จ

รัฐ บาล ญี่ ปุ่น ก็ ต้อง พบ กับ ความ อา ถรรพณ์

ความ งุน งง และ ความ ตก ตะลึง

เมื่อ เรือ ของ คณะ นัก สำรวจ ลำ นั้น ได้ หาย สาบ สูญ ไป

ไม่ เหลือ แม้ แต่ เงา ไม่ มี สัญญาณ วิทยุ

ไม่ มี สัญญาณ ขอ ความ ช่วย เหลือ ไ ม่ มี อ ะ ไ ร ทั้ ง นั้ น

หน่วย ค้น หา ถูก ส่ง ตาม ออก ไป

ค้น หา กัน แทบ พลิก ท้อง ทะเล

แต่...ไม่ พบ แม้ แต่ เงา

อะไร เกิด ขึ้น ที่ แดน อาถรรพณ์???

จะ หา คำ ตอบ ได้ ไหม กับ การ สูญ หาย อย่าง ไร้ เงา

ของ บรรดา ผู้ เคราะห์ ร้าย ที่ หลุด เข้า ไป ใน ดิน แดน มรณะ เหล่า นั้น...

พวก ที่ หาย สาบ สูญ ไป แล้ว ย่อม ไม่ มี โอ กาส ที่ จะ กลับ มา บอก

ให้ คน ข้าง หลัง ได้ ทราบ ว่า เขา เผชิญ กับ อะ ไร มา

จาก การ ค้น คว้า อย่าง หนัก และ เอา จริง เอา จัง

ของ นัก วิทยาศาสตร์ ที่ ต้อง การ รู้ ว่า ดิน แดน ลี้ ลับ

ทั้ง ที่ ญี่ ปุ่น และ ที่ เบอร์ มิว ด้า มัน คือ อะไร กัน แน่

ทำ ให้ สามารถ ค้น คว้า ได้ ข้อ มูล เพิ่ม เติม อีก

คือ การ ถ่าย ภาพ แล้ว สามารถ เห็น การ เปลี่ยน แปลง

และ เห็น พื้น ผิว บริเวณ ลี้ ลับ ใน ดิน แดน อาถรรพ์ ที่ ทุก คน รอ การ พิ สูจน์

ซึ่ง เขา คิด ว่า ได้ ค้น พบ " ม ห า น ค ร ใ ต้ ท้ อ ง ท ะ เ ล "

ภาพ ถ่าย โลก เหนือ แนว มหาสมุทร

ลอง สัง เกต ดู เอง นะ คะ

ภาพ ที่ จับ ได้ เป็น ลักษณะ สาม เหลี่ยม ปิ รา มิด

และ ที่ น่า แปลก ใจ

บ ริ เ ว ณ นี้ จ ะ เ ห็ น ว่ า มี ร อ ย แ ย ก เ ป็ น แ น ว ย า ว

แบ่ง กั้น เขต อา ณา บริเวณ เอา ไว้

ไม่ รู้ ว่า คือ อะ ไร เหมือน กัน ค่ะ

หา ข้อ มูล เพิ่ม เติม ได้ ที่

- http://www.ngdc.noaa...insurface/1350/

- http://www.ngdc.noaa...minsurface/512/

- http://www.ngdc.noaa...2minsurface/64/

- http://www.cyberspac...ic_anomaps.html

รูป สาม เหลี่ยม ปิ รา มิด นี้ ย่อม มี ความ หมาย และ อา นุ ภาพ อยู่ มิ ใช่ น้อย เลย

?????????????????????????????????????????

เรา ย่อม รู้ ดี ว่า ใน โลก ใบ นี้

ไม่ ได้ เกิด มา โดด เดี่ยว แต่ เพียง ผู้ เดียว

อาจ ย่อม มี โลก อื่น หรือ ภพ อื่น ซ่อน ตัว อยู่ เงียบ ๆ โดย ที่ เรา ไม่ รู้ ก็ เป็น ได้

?????????????????????????????????????????

เ ร า ม า ค้ น ห า ใ จ ข อ ง เ ร า ดี ก ว่ า

ขอบ คุณ แหล่ง ข้อ มู GooGle จ้า

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 10:38 AM

โอ้โห...ขอบคุณมากนะคะ...ที่คอยสรรหาสิ่งใหม่ ๆ แปลก ๆ มาให้ดูอยู่เสมอ แถมมีการตั้งใจทำแบบสวยงามอีกต่างหาก

#3 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 10:40 AM

คุณact na ja มีเรื่องลึกลับ!!!!!มาฝากอีกแล้ว น่าสนใจจังเลย
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#4 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 08:43 PM

น่าสนใจนะครับ

#5 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 10:21 AM

มีเฉลยสาเหตุแบบฝันในฝันไหมคะ

#6 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 11:41 PM

_/\_
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#7 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 08 July 2006 - 08:51 AM

น่าลองไปๆ

.................................

ท่านธรรมจักร อย่าไปคนเดียวนะครับ อันตราย ...
ถ้าจะไปก็ขออนุญาติ ครูบาอาจารย์ ไว้ก่อนนะ.เดียวจะหาว่า ไม่เตือน มันไปแล้วจะไม่ได้กลับ ตลอดกาลเลยนะ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#8 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2006 - 09:42 PM

.ใครมีคำตอบให้เราบ้างน้า...

#9 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2006 - 10:36 PM

ลึกลับ จริง ๆๆ

ลูกพระธรรม

#10 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 09:04 PM

หาเรื่องลึกลับได้เก่งจังนะครับ คุณ Act
แนวปะการังหรือเปล่า

#11 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 05:44 AM

ดูจากเว็บที่ให้มา รูปที่เห็นคล้ายปิรามิดนั้นไม่ได้อยู่ใกล้ญี่ปุ่นเลยนี่ครับ
มันอยู่ใกล้ๆฝั่งตะวันตกของสหรัฐฯมากกว่า

ไม่ทราบว่ามีการสับสนเรื่องตำแหน่งอะไรรึเปล่า?

อีกอย่างนะครับ
นัก วิทยาศาสตร์ ได้ ค้น คว้า และ มี ความ เชื่อ ว่า

พื้น มหาสมุทร นั้น มี การ เคลื่อน ไหว อยู่ เสมอ

ซึ่ง ส่วน หนึ่ง ของ ญี่ปุ่น จะ อยู่ ใกล้ กับ มหาสมุทร

บริเวณ นี้ จะ สูง ขึ้น จาก ที่ เดิม ถึง 6,000 ฟุต

ใน ทุก ๆ ปี จะ มี แผ่น ดิน ไหว เกิด ขึ้น ใน โลก ใบ นี้ นับ ครั้ง ไม่ ถ้วน

ส่วน ใหญ่ จะ เป็น บริเวณ ตาม แนว สัน ภู เขา ใต้ น้ำ ใน มหาสมุทรแอตแลนติค

และ ตาม แนว สัน ภูเขา ใต้ น้ำ แห่ง นี้

นัก วิทยาศาสตร์ เชื่อ ว่า เป็น ที่ ตั้ง ของ เ มื อ ง แ อ ต แ ล น ติ ส โ บ ร า ณ มา ก่อน

คือ Atlantic นี่อยู่คนละซีกโลกกับญี่ปุ่นเลยนะครับ ญี่ปุ่น จีน อยู่มหาสมุทร Pacific ครับ
ส่วน Atlantic อยู่ระหว่างยุโรปกับฝั่งตะวันออกของอเมริกา
ผมว่าข้อมูลตรงนี้ผิดพลาดมาแน่ๆครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#12 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 06:19 AM

หลังจากดูรูปพื้นใต้ทะเลมาหลายรูปแล้ว
ตามความคิดผมสรุปได้ว่า มันเป็นแนวภูเขาใต้ทะเลครับ ไม่มีอะไรแปลก

ลองดูรูปที่เค้าอ้างว่ามีปิรามิดอยู่ ผมวงให้แล้วที่หมายเลข1
เมื่อลองมองลงไปด้านใต้นิดหน่อยก็จะพบแนวภูเขาอีกแนวที่หมายเลข2
พอขยายดูแล้วก็ดูคล้ายๆปิรามิดเหมือนกัน
แสดงว่าแนวภูเขาแบบนี้ ไม่ได้มีความแปลกประหลาดอะไรเลย

มาลองดูอีกซักรูป
รูปนี้อยู่ถัดมาทางด้านตะวันออกของรูปแรก แนวปิรามิดเจ้าปัญหาที่ว่านั้นอยู่เลยไปทางด้านที่ลูกศรชี้นะครับ
รูปนี้แสดงให้เห็นแนวชายฝั่งด้านตะวันตกของสหรัฐฯ ผมได้ใส่ชื่อเมืองไว้ จะได้นึกภาพคร่าวๆได้ออก
และเช่นกัน รูปนี้ก็มีแนวภูเขาใต้ทะเลซึ่งก็ดูคล้ายๆปิรามิดอีกนั่นแหละ แถมนี้อยู่ใกล้ฝั่งมากๆ

รูปนี้ก็ยังยืนยันว่าปิรามิดนี้ไม่ได้อยู่ใกล้ญี่ปุ่นเลยนะครับ ไกลมาก
อยู่เลยฮาวายมาอีกด้วยซ้ำ

สรุปจากรูป ก็คือไม่ได้มีอะไรน่าตื่นเต้นกับภูเขาไฟใต้น้ำนี้นะครับ

ปล. รูปรอยแยกที่สงสัยก็เป็นรอยแตกของแผ่นเปลือกโลกครับ มีอยู่ทั่วไปในมหาสมุทรครับ
รอยแยกพวกนี้เกิดจากรอยต่อของแผ่นเปลือกโลกสองแผ่นมันชนกันครับ บางครั้งทำให้เกิดแผ่นดินไหว
อย่างเช่นแผ่นดินไหวที่ทำให้เกิดสึนามิก็เกิดจากรอยแยกหนึ่งที่อยู่ในมหาสมุทรอินเดียครับ

ปล2. รูปรอยแยกรูปแรกเป็นรอยแยกในมหาสมุทรแอตแลนติกทางตอนใต้ อยู่นอกชายฝั่งของประเทศบราซิล
รูปรอยแยกที่สองเป็นรอยแยกใต้ทะเลทางทิศตะวันตกของประเทศชิลี อยู่ในมหาสมุทรแปซิฟิกครับ
เพราะฉะนั้นรูปรอยแยกทั้งสองรอย ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับปิรามิดเลย
และก็ไม่ได้อยู่ใกล้ประเทศญี่ปุ่นด้วยครับ

ดูภาพใหญ่ได้ที่นี่ครับ จะเห็นรอยแยกที่ว่าได้ชัดเจน
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"

#13 duang.pu

duang.pu
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 04:21 PM

ว้าว ไม่เคยรู้และไม่เคยเห็นเลยนะเนี้ยขอบคุณมากๆครับ อนูโมทนาบุญด้วยนะครับ

#14 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2006 - 10:50 AM

ขอบคุณสำหรับเรื่องลึกลับครับ

#15 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2006 - 05:31 PM

***คุณ..มองอย่างแมว***

ขอบ คุณ ใน ราย ละ เอียด เพิ่ม เติม ค่ะ..

ส่วน ใน เรื่อง ของ รูป ภาพ ที่ อ้าง อิง

แอ๊ค ก็ ไม่ รู้ หรอก ว่า เป็น โซน ไหน กัน แน่

จึง ขึ้น หัว ข้อ ไว้ ว่า

จาก การ ค้น คว้า อย่าง หนัก และ เอา จริง เอา จัง

ของ นัก วิทยาศาสตร์ ที่ ต้อง การ รู้ ว่า ดิน แดน ลี้ ลับ

ทั้ง ที่ ญี่ ปุ่น และ ที่ เบอร์ มิว ด้า มัน คือ อะไร กัน แน่

ทำ ให้ สามารถ ค้น คว้า ได้ ข้อ มูล เพิ่ม เติม อีก

คือ การ ถ่าย ภาพ แล้ว สามารถ เห็น การ เปลี่ยน แปลง

และ เห็น พื้น ผิว บริเวณ ลี้ ลับ ใน ดิน แดน อาถรรพ์ ที่ ทุก คน รอ การ พิ สูจน์

ซึ่ง เขา คิด ว่า ได้ ค้น พบ " ม ห า น ค ร ใ ต้ ท้ อ ง ท ะ เ ล "

ขอบ คุณ ทุก ท่าน ที่ ให้ ความ สน ใจ จ้า..

ถูก ผิด ประ การ ใด โปรด ชี้ แนะ

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#16 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 09:20 PM

น่ากลัวจังนะคะ
แต่ปัจจุบัจนี้เอาบุญกันก่อนดีกว่าคะ

เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#17 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 10 August 2006 - 10:42 PM

[attachmentid=6935]

ดูรูปแล้วไม่ผิดปกติจริงเหรอครับ

ทำไมรอยมันถึงต่อกันเป็นเส้นเป็นแนวได้ล่ะ ?
แล้วทำไมรอยในทะเลแอตแลนติกถึงต้องอยู่ตรงกลางระหว่างทวีปพอดี ?
แล้วรอยนี้มีลักษณะคล้ายตะเข็บของอะไรรึเปล่าน้า ?
รอยตะเข็บที่ว่านี้ห่อหุ้มอะไรอยู่รึเปล่า ?
ทำไมโลกจึงมีลักษณะแบนเหมือนส้มแป้นมากกว่ากลมเป็นลูกฟุตบอล ?
แล้วทวีปอัฟริกากับอเมริกาใต้เนี่ย ถ้านำมาต่อแบบจิ๊กซอร์จะติดกันมั้ยล่ะ ?

สมมตินะครับ สมมติ คิดเล่นๆๆ

ถ้าแต่เดิมโลกเราไม่ได้กลมล่ะ มันแบนตะแรก
ก็ในคัมภีร์แทบจะทุกศาสนาบอกว่ามันแบนนี่นา
แล้วถ้ามันแบน ดวงอาทิตย์ก็น่าจะลอยรอบโลกมั้ง
แล้วถ้าดวงอาทิตย์ลอยนิ่งๆ ล่ะ มันก็ไม่มีกลางคืนน่ะสิ
แล้วไม่มีกลางคืนมนุษย์จะนอนยังไง
แล้วถ้ามนุษย์ไม่ต้องหลับต้องนอนล่ะ แบบตื่นalert ตลอด
ทำไมต้องมีกลางคืนด้วย ไม่มีไม่ได้เหรอ
แล้วกลางคืนมนุษย์เขาทำอะไรกันหนอ

ช่างมันเต๊อะ อย่าคิดมาก โลกจินดา อจินไตยครับ
นักวิทยาศาสตร์น่ะ ฟุ้งซ่านกันอยู่เสมอแหล่ะครับ

ไฟล์แนบ

#18 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 02:23 PM

ดีจังเลยนะคะมีเรื่องที่เราไม่คิดมาให้เราอ่านเสมอเลย
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#19 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:11 PM

เป็นสิ่งที่น่าคิด
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#20 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 02:00 PM

ทำไมรอยมันถึงต่อกันเป็นเส้นเป็นแนวได้ล่ะ ?

มันเป็นรอยแยกของแผ่นเปลือกโลกไงละครับ แต่เส้นมันก็ไม่ได้ต่อกันเป็นเส้นเดียวกันหมด
รอยต่อนั้นแบ่งแผ่นเปลือกโลกออกเป็นแผ่นๆ ซึ่งวงการวิทยาศาตร์รู้มานานแล้วครับ
แต่ละแผ่นก็มีชื่อเรียกแตกต่างกันออกไป

ไปดูรูปได้ที่นี่ครับ

แล้วทำไมรอยในทะเลแอตแลนติกถึงต้องอยู่ตรงกลางระหว่างทวีปพอดี ?

เอ่อ... ถ้าถามอย่างงี้
แล้วผมถามบ้างว่า ทำไมรอยในทะเลแปซิฟิคถึงไม่อยู่ตรงกลางละครับ
จะตอบยังไงครับเนี่ย?

ทำไมโลกจึงมีลักษณะแบนเหมือนส้มแป้นมากกว่ากลมเป็นลูกฟุตบอล ?

ก็เป็นเพราะแรงเหวี่ยงตามแกนการหมุนของโลกไงครับ

แล้วทวีปอัฟริกากับอเมริกาใต้เนี่ย ถ้านำมาต่อแบบจิ๊กซอร์จะติดกันมั้ยล่ะ ?

ติดกันครับ ตามทฤษฎี Pangea แผ่นดินของทั้งโลกเคยเป็นผืนเดียวกันมาก่อน

#21 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 02:06 PM

อนูโมทนาบุญด้วยนะครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain