ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อย่าลืมล็อครถ..อันตราย!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 10:18 PM

มีเรื่องมาเล่าจากอีเมลนะ

เหตุการณ์ที่1
ภรรยาผมจะมีนิสัยเมื่อขึ้นรถแล้วต้องกดเซนทรัลล๊อคทั้งก่อนสตาร์ทเครื่องและ ก่อนดับเครื่องมีรถเก๋งคันหนึ่งสีเงิน มีคนสองคนเดินลงมาจากรถแล้วก็เดินมาที่รถของเรา อย่างสุภาพ ขณะที่ภรรยาผมกำลังเล่นกับลูกอยู่เพลินๆ ก็ได้ยินเสียงตึ๊กจากข้าง หลังภรรยาผมก็ตกใจรู้สึกตัวว่ามีคนพยายามเปิดประตูหลังของรถเราแต่เพราะรถล๊อค พวกเขาก็เดินกลับไปขึ้นรถเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ตอนที่ภรรยาผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังผมคิดว่าเหลือเชื่อจริง ๆ กลางวันแสกๆ แท้ๆถ้าหากบังเอิญรถไม่ได้ล๊อค ผมไม่กล้าคิดเลยว่าจะเกิดอะไรขึ้น อยากจะให้ทุกคนมีนิสัยขึ้นรถต้องล๊อครถ พวกผู้ร้ายมักจะลงมือจากเบาะหลัง เพราะจะควบคุมสถานการณ์ได้ง่าย

เหตุการณ์ที่ 2
หลังจากจ่ายเงินค่าจอดรถ เลี้ยวออกจากโรงพยาบาลก็จอดติดไฟแดงขณะนั้น (ยังไม่ถึง 3 นาทีระบบล๊อคอัตโนมัติคงยังไม่ทำงาน)ชายหนุ่มสองคนก็เข้ามานั่งที่เบาะหลังของรถ โชคดีที่พ่อแม่ของผมไหวตัวเร็วมาก รีบถอดเข็มขัดนิรภัย ดับเครื่องดึงกุญแจออกแล้วออกมายืนนอกรถโดยเร็ว คนทั้งสองคนนั้นก็ยังนั่งอยู่ในรถหน้าตาเฉย จนกระทั่งคุณแม่ของผมตะโกนใส่ พวกเขาว่าพวกเรายังมีเพื่อนฝูงอยู่ในโรงพยาบาลอีกเยอะ จะให้เรียกพวกเขาลงมาคุยกับพวกแกไหม? พวกเขาจึงออกมาจากรถแล้วบอกว่าขอโทษขึ้นผิดคัน (นี่มันปล้นกันชัดๆ) แล้วรถคันข้างหลัง (มีคนอยู่ในรถสองคน) ก็ขับมารับพวกเขาจากไป

น่ากลัวที่สุดเหตุการณ์ที่ 3
ตอนจอดติดไฟแดง รถของผมอยู่ห่างจากทางแยกประมาณคันที่สามหรือสี่ สักครู่หนึ่ง จู่ ๆ ก็มีมอเตอร์ไซค์คันหนึ่งจอดอยู่ท้ายรถผม บนรถมีชายหนุ่มอายุ ประมาณ 20 กว่า ๆ สองคน แล้วที่น่าสงสัยก็คือ พวกเขาพยายามมองเข้ามาในรถของผม ผมจึงจ้องพวกเขาอยู่ครู่หนึ่งพอไฟเขียว ก็ออกรถพร้อมมัน ผมบังเอิญได้ยินหนึ่งในนั้นพูดขึ้นว่า รถมันล๊อคหมด แล้วก็ขับเลยไป
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#2 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 11:03 PM

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีดี ไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน สาธุ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#3 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 09:14 AM

ขอบคุณค่ะ
น่ากลัวจังนะคะ
Relax & Alert

#4 ปลื้มในบุญ

ปลื้มในบุญ
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 01:18 PM

ขอบคุณค่ะ

จะได้ระมัดระวังตัวให้มากขึ้น เพราะบ่อยครั้งที่ต้องไปไหนคนเดียว

#5 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:27 PM

ohmy.gif ohmy.gif ohmy.gif โห!น่ากลัวจังเลยค่ะ ขอบคุณค่ะที่นำมาเล่าให้ฟัง แต่ที่ไหนคะเผอิญไม่ได้อยู่กรุงเทพฯอ่ะค่ะ

ฮิฮิที่บ้านไม่มีรถยนต์ด้วยค่ะ มีแต่มอเตอร์ไซด์ happy.gif happy.gif happy.gif

#6 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 09:34 PM

คิดว่าเป็นเรื่องจากต่างประเทศมั้งครับ
เพราะดูจากสำนวนภาษาแล้ว เหมือนแปลมาอีกที

แต่ยังไงล๊อครถไว้ก่อนก็เป็นสิ่งที่ดีครับ
ปกติผมขึ้นรถแล้วก็จะล็อคเป็นนิสัยอยู่แล้ว
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#7 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 04:22 PM

อย่าประมาทกันนะครับ นักสร้างบารมีทุกๆท่าน 555

#8 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 10:41 AM

ขอบคุณครับที่เตือน
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#9 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 01:48 AM

มีรถก็ระแวงไปหมดน่ะครับ จอดก็กลัวหาย ขับก็กลัวโดนป้น สิ้นเดือนก็เรื่องผ่อนจ่ายค่างวด
โอ้ โหยว
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#10 นักท่องเที่ยว

• Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 06:07 PM

ขอบคุณครับที่เตือน ระวังรถตัวเองด้วยนะTheanswer
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#11 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 11:49 AM

เหตุการณ์แบบนี้ ในเมืองไทยก็มีได้ครับ
ไม่ควรประมาท ดีที่สุด
กันไว้ดีกว่าแก้ สุดท้ายจะแก้ไม่ได้ ถ้าไม่กันไว้ก่อน

#12 นักท่องเที่ยว

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 03:08 PM

ลองสังเกตดูนะครับมีหลายรายแล้เวที่ทีข่าวออกมาใช่มั้ยครับทั้งมอเตอร์ไซด์ก็ตามรถยนต์ก็ตามเราควรที่จะป้องกันดีกว่าอย่าคิดว่าคงไม่เกิดกับเราถ้าบาปส่งผลเมื่อไรก็คงไม่มีคำว่ายกเว้นหรอกครับ

#13 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 03:38 PM

เรื่องมอเตอร์ไซค์ที่มองมาในรถแล้วดูทรัพย์สินที่วางอยู่

เคยเกิดขึ้นจริงๆในเมืองไทยค่ะ

เคยมีเพื่อนโดนคว้ากระเป๋าถือที่วางอยู่ทีบนเบาะด้านข้างคนขับมาแล้ว

ในช่วงที่รถติดไฟแดงมีมอเตอร์ไซค์ขับมาประชิด สำรวจของ

จากนั้นขับตามมา (โดยคนขับไม่รู้ตัว..เพราะมัวแต่คุยโทรศัพท์)

พอไฟแดงที่สองคนขับมอเตอร์ไซค์เปิดประตูรถแล้วคว้ากระเป๋าไปหมดเลย

เร็วแบบสายฟ้าแลบ..ขนาดตำรวจสกัดจับยังไม่ทัน

ยังไงล็อครถไว้ให้เคยชินเป็นดีที่สุดค่ะ

ขอบคุณที่เอาบทความดีๆมาฝากกันนะคะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#14 lvmeditate

lvmeditate
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 10:04 PM

ohmy.gif เป็นประโยชน์อย่างมาก ไม่ว่าที่ไหนในประเทศ หรือ ต่างประเทศ
ปลอดภัยไว้ก่อนค่ะ mad.gif
ขอบคุณ คุณ phong ที่ให้ข้อมูลค่ะ happy.gif

[attachmentid=8144]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  5ck1.gif   42.47K   31 ดาวน์โหลด

#15 ละอ่อนดอย

ละอ่อนดอย
  • 32 โพสต์
  • Interests:I LOVE THAILAND// เมืองไทยช่างสวยงามและน่าอยู่จริงๆ

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:01 PM

ขอบคุณครับที่เตือนภัยมา
ก็จะระมัดระวังให้มากขึ้น

#16 B..L..I..S..S..F..U..L..L.

B..L..I..S..S..F..U..L..L.
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 March 2008 - 02:22 PM

...อย่าประมาทค่ะ ปลอดภัยไว้ก่อนค่ะ....
บุญนั้นไม่มีขาย อยากจะได้ต้องทำเอง