ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใส่บาตรด้วยเงินสด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 12:54 PM

อยากทราบว่าเวลาที่เราเจอพระบิณฑบาตร แล้วเราใส่บาตรด้วยเงินสดนั้นเป็นการสมควรหรือไม่คะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  _?_???.JPG   9.82K   0 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  _?_???.JPG   9.82K   0 ดาวน์โหลด

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 12:57 PM

เงินน่ะ โดยปกติแล้วเป็นวัตถุอนามาส คือ วัตถุที่พระภิกษุและสามเณรไม่ควรจับต้องนะครับ ดังนั้น หากท่านมีความประสงค์ที่จะใส่บาตรท่านด้วยเงินสดแล้วล่ะก็ ผมขอแนะนำว่า ให้ท่านนำปัจจัยของท่านใส่ซองก่อนแล้วจบอธิษฐาน จากนั้นจึงค่อยน้อมถวายแด่ท่านด้วยจิตใจที่เลื่อมใสศรัทธาครับ

#3 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 01:07 PM

ขอบคุณมากเลยค่ะ...
ต่อไปจะได้เตรียมซองใส่กระเป๋าไว้
เพราะใช้แบงค์ใส่บาตรพระที่บิณฑบาตรตอนเช้าหลายครั้งแล้วค่ะ (รวมทั้งเมื่อเช้านี้ด้วย)
พอได้อ่านที่คุณเกียรติก้องธรณินทร์ตอบก็มองเห็นภาพเลยค่ะ

#4 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 01:56 PM

ขอโทษด้วยนะคะเป็นการโพสครั้งแรก ตอนแรกคิดว่าดอกบัวที่แนบไปนั้นจะไปโผล่ตรงรูปสมาชิก

#5 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 02:11 PM

เงินเป็นเหมือนดาบสองคมครับ ถามว่ามีประโยชน์สำหรับพระท่านหรือไม่??
ก็ต้องตอบว่ามีประโยชน์อยู่บ้างเหมือนกัน ใช้จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟฟ้า ค่าจิปาถะในวัด

แต่เงินก็เป็นโทษกับพระได้เหมือนกันถ้าพระองค์ใดมีจิตยึดติดคิดสะสมอันเป็นเหตุให้เกิดความโลภหนะครับ
ก็จะมีอาบัตินิสสัคคียปาจิตตีย์รองรับทันทีเหมือนกันครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#6 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 03:24 PM

ไม่เหมาะครับ ทำให้พระท่านอาบัติได้
บางรูปเคร่งครัด อาจคว่ำบาตรโดยความตกใจได้
แหม่ โยมใจถึงจริง ๆ ถวายเงินสด

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#7 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 03:30 PM

คุณบุญรักษาค่ะ (แหม๋ตอนแรกจะให้ลูกสาวชื่อนี้แล้วเชียว) โยมป่าวใจถึงค่ะ ด้วยความที่โยมไม่ค่อยได้ตักบาตร+ไม่มีความรู้ความเข้าใจเรื่องนี้.... ตอนเช้าช่วงเดินออกมาจากซอยเพื่อไปทำงานสวนกับพระบิณฑบาตรท่านนี้ทุกวันค่ะ ก็เลยทำไปค่ะ (ครั้งละ 100 บาท) ... หรือว่าวันหลังต้องบอกว่าพระท่านว่าฝากไปหย่อนตู้ทำบุญหรือปล่าวน๊า

#8 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 03:41 PM

หรือว่าวันหลังต้องบอกว่าพระท่านว่าฝากไปหย่อนตู้ทำบุญหรือปล่าวน๊า

ไม่ดีค่ะ ไม่ดีๆๆๆ
เดี๋ยวจะเข้าข่ายใช้พระเอานะคะ
ทางที่ดีก็ซื้อภัตตาหารไว้เลยสิคะ

ไหนๆก็สวนทุกวันแล้ว

แหมวันละร้อยล้านเลยนะคะ อนุโมทนาบุญกับคุณ arisara ด้วยนะคะ
เอ้า สา...ธุ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#9 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 04:16 PM

ผมขอตอบในแง่สุขอนามัยนะครับ

ปกติบาตร ญาติโยมจะใส่อาหารลงไปในนั้น มีทั้งอาหารแห้ง อาหารสด บางครั้งอาหารสด ก็ไม่ได้แพ็คใส่ถุงพลาสติกเช่น ข้าวสวยเป็นต้น ถ้าเราเอาธนบัตรใส่ลงไป จะทำให้ธนบัตรซึ่งเป็นสิ่งที่ค่อนข้างสกปรก (เพราะผ่านการจับของคนมากมายทั้งล้างมือบ้าง ไม่ล้างมือบ้าง) ไปโดนพวกอาหารในบาตรได้ ซึ่งในความคิดผมนั้น ไม่ค่อยจะถูกสุขอนามัยนัก

นอกไปจากนี้ ผมได้เคยฟังข้อมูลมาว่า ปัจจุบันพระภิกษุ สามเณรมีร่างกายไม่ค่อยจะแข็งแรงนัก สืบเนื่องจากอาหารขบฉันเป็นเหตุ โดยเฉพาะอย่างโรคที่เกิดจากอาหารเช่น โรคเบาหวาน โรคความดัน โรคไขมันอุดตัน เป็นต้น สาเหตุเพราะท่านต้องฉันตามแต่ญาติโยมถวายไงครับ ถ้ายังไง เวลาเราไปตักบาตร ถวายภัตตาหารพระ ก็ช่วยกันคำนึงถึงสุขภาพพระ เณรด้วยนะครับ จะได้เป็นอานิสงส์ติดตัวเราไปด้วย
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 05:57 PM

ผมเอาเงินวางเอาไว้บนฝาบาตรท่านก็จะรับไปใส่ย่าม ไม่รู้ถูกต้องนักหรือเปล่า
เพราะคิดว่าการใส่เงิน ท่านจะเอาไปทำอะไรก็ได้ เป็นค่าพาหนะ ค่าเครื่องดื่ม
ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ในการเดินทางทั้งหมดได้บุญหลายอย่างดี
หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 06:00 PM

ตอนนั้นไม่มีซอง แต่เดินผ่านพระชราภาพรูปหนึ่งแถวๆ ท่าพระจันทร์ ค่ะ สงสารท่านจับใจ ซองก็ไม่มี อยากให้ท่านนั่งรถ เลยเอากระดาษที่มีิติดตัวอยู่แผ่นนึง พับเอาเงินใส่ไว้ข้างในต่างซอง ถวายท่าน (ไม่รู้เหมือนกันว่าท่านทราบรึเปล่าว่านั่นเป็นเงิน) แต่ท่านก็รับเอาไว้ใส่ย่าม ปลื้มค่ะ

ยังไงๆ เงินก็ยังจำเป็นสำหรับพระเมืองกรุงน่ะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#12 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 06:04 PM

เคยทั้งสองอย่างค่ะ
คือ วันไหนสะดวก ตื่นเช้าไหวก็จะเตรียมเอง หรือไม่ก็ไปซื้ออาหารมาใส่
แต่วันไหน สายไป ก็คงเตรียมเงินสดใส่ซองค่ะ เราคิดว่า เป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้ว
เงินก็ไม่ได้ปะปนกับอาหารด้วย แล้วป้องกันพระท่านต้องผิดวินัยอีกค่ะ..

#13 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 09:44 PM

เอาไว้เป็นกรณีที่สุดวิสัยจริง ๆ ละกันครับ อย่าไปคิดว่าได้ก็เลยใส่บ่อยเลย เพราะว่าใส่บาตรควรจะใส่อาหารนะครับ ถ้าจะถวายปัจจัยก็ไปทำที่วัดน่าจะเหมาะกว่า อย่างถ้าเราใส่บาตรไม่ทัน เราก็นำอาหารไปถวายท่านที่วัดเลยก็ดีครับ แล้วถวายปัจจัยไปด้วยเลย เข้าวัดบ่อย ๆ ดีออกครับ

ถ้าเราอยากทำให้เสร็จ ๆ ง่าย ๆ บุญก็ได้ล่ะครับ แต่ถ้ายอมเหนื่อยหน่อย บุญก็เยอะครับ ใจก็ปลอดโปร่งกว่า

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 10 May 2006 - 09:49 PM

เอาไว้เป็นกรณีที่สุดวิสัยจริง ๆ ละกันครับ อย่าไปคิดว่าได้ก็เลยใส่บ่อยเลย เพราะว่าใส่บาตรควรจะใส่อาหารนะครับ ถ้าจะถวายปัจจัยก็ไปทำที่วัดน่าจะเหมาะกว่า อย่างถ้าเราใส่บาตรไม่ทัน เราก็นำอาหารไปถวายท่านที่วัดเลยก็ดีครับ แล้วถวายปัจจัยไปด้วยเลย เข้าวัดบ่อยๆ ดีออกครับ

ถ้าเราอยากทำให้เสร็จ ๆ ง่าย ๆ บุญก็ได้ล่ะครับ แต่ถ้ายอมเหนื่อยหน่อย บุญก็เยอะครับ ใจก็ปลอดโปร่งกว่า

เห็นด้วยกับคุณพักผ่อนเป็นอย่างยิ่งครับ ต้องพิจารณาถึงกาละ เทศะ และต้องทำอย่างเป็นกิจจะลักษณะจึงจะควรครับ

ถ้าเราอยากทำให้เสร็จ ๆ ง่าย ๆ บุญก็ได้ล่ะครับ

ขอเพิ่มเติมว่า "บุญก็ได้อย่างง่ายๆ แกนๆ" เช่นกันครับ

#15 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 11:08 AM

อยู่ที่เจตนาดีของเรานะ ถ้าเตรียมอาหารไม่ทัน หรือไม่มีเวลา เงินก็เป็นสิ่งจำเป็นสำหรับท่าน
สามารถเนรมิตสิ่งที่ต้องการได้ ท่านจะนำไปใช้อะไรก็สุดแท้แต่ท่าน ดีกว่าเราไม่ได้ทำอะไรเลย
เพราะกลัวจะบาปบ้าง ผิดบ้าง