ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การตั้งคำอธิษฐานเพื่อคนอื่น..เปลืองบุญไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2006 - 11:05 PM

อธิษฐานบารมีเป็นสิ่งที่สำคัญ
การอธิษฐานจิตเปรียบเสมือนการตั้งเป้าหมาย
และอีกอย่างก็เป็นการหาบุญได้ ใช้บุญเป็น คือเอาบุญมาช่วยในสิ่งที่อธิษฐานให้เป็นจริง
แล้วการอธิษฐานเพื่อคนอื่นล่ะคะ จะเป็นการเปล่าประโยชน์หรือเปล่า ?
เมื่อคนที่เราอธิษฐานให้ไม่ได้รับรู้ในสิ่งที่เราอธิษฐานให้เขาเลย
แม้บางครั้งจะพยายามอธิบาย...แต่เหมือนไม่มีประโยชน์อะไร
เพราะถูกปฏิเสธตลอด เพราะยังมีมิฐฉาทิฐิอย่างเต็มเปี่ยมค่ะ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 31 May 2006 - 11:18 PM

ไม่เกิดประโยชน์เลยนะครับ ลองนึกภาพตามนะครับ ถ้าผมบอกกับพี่ว่า พี่ครับ ข้าวผัดทะเลห่อนั้นน่ะ มันมีรสชาติดีนะครับ แต่ว่าพี่ไม่ลงมือรับประทาน ผมถามว่า พี่จะรู้รสชาติของข้าวผัดไหมครับ? ในทำนองเดียวกัน บุญบารมีนั้นเป็นของเฉพาะตัวนะครับ ทำแทนกันไม่ได้ ใครทำใครได้ ใครไม่ทำ คนนั้นก็ไม่ได้ครับ ถ้านึกไม่ออกก็ขอใหนึกถึงคำอธิษฐานจิตบูชาพระมหาธรรมกายเจดีย์ในสมัยก่อนที่ว่า

"คำอธิษฐานใดที่คุณครูบาอาจารย์ได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้ดีแล้ว ขอให้คำอธิษฐานนั้น
จงบังเกิดมีแก่ข้าพเจ้า และเหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลายอย่างไม่มีประมาณ"

จะเห็นได้ว่า ณ ปัจจุบันคำอธิษฐานจิตเช่นนี้ไม่มีอีกแล้ว เพราะเหตุผลใดผมคงไม่ต้องอธิบายเพิ่มเติมอีกนะครับ

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2006 - 11:46 PM

เอ แล้วอย่างกรณีที่เราทำบุญแล้วอฐิษฐาน ขอให้ครอบครัวของเราเป็นครอบครัวแก้ว ครอบครัวธรรมกาย ครอบครัวสัมมาทิฐิ หรือแม้แต่ขอให้คนในครอบครัวที่อาจจะยังไม่ได้มาร่วมบนเส้นทางบุญ ให้บุญช่วยดลใจให้เขามีโอกาส และหันกลับมาสร้างบุญบารมีกับหมู่คณะ (ถ้ามีสายบุญเก่า บุญจะดึงดูดให้มาได้อะไรแบบนี้ เหมือนในหลายๆ เคสที่หลวงพ่อท่านเมตตาแนะนำไว้ล่ะครับ)

กรณีอย่างนี้จะมีความแตกต่างกันไหมครับ

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 31 May 2006 - 11:54 PM

กรณีนี้ต่างกันนะครับ แต่ตัวเขาเองก็ต้องมีสายบุญที่ได้เคยทำมาและสั่งสมมาแต่ในอดีตชาติด้วยนะครับ เพราะหากขาดปัจจัยตรงนี้เสียแล้ว อย่าว่าแต่ตั้งจิตอธิษฐานเลย เอาก้านกล้วยอย่างผมไปฉุดเขา ลากกันแบบถูลู่ถูกังให้ตายยังไงเขาก็ไม่มาหรอกครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#5 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 12:04 AM

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณและขออนุโมทนาบุญกับน้องก้านกล้วยด้วยครับผม

#6 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 07:23 AM

เอาก้านกล้วยอย่างผมไปฉุดเขา ลากกันแบบถูลู่ถูกังให้ตายยังไงเขาก็ไม่มาหรอกครับ

น้องก้านกล้วยครับ....งั้นแสดงว่าในชาตินี้เราจะเปลี่ยนให้เขาเป็นสัมมาทิฐิ ให้เขาได้มีสายบุญเชื่อมกับหมู่คณะไม่ได้หรือ มีวิธีการไหมครับ?

#7 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 08:20 AM

คำอธิษฐานใดที่คุณครูบาอาจารย์ได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้ดีแล้ว ขอให้คำอธิษฐานนั้น
จงบังเกิดมีแก่ข้าพเจ้า และเหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลายอย่างไม่มีประมาณ"

จะเห็นได้ว่า ณ ปัจจุบันคำอธิษฐานจิตเช่นนี้ไม่มีอีกแล้ว เพราะเหตุผลใดผมคงไม่ต้องอธิบายเพิ่มเติมอีกนะครับ

ยังมีอยู่ค่ะพี่ก้อง
น่าจะเป็นตอนท่านนำอธิษฐานตอนไปปล่อยปลามั้งคะ เพิ่งไม่นานมานี้เองค่ะ

หนูว่าได้นะคะ
ดูอย่างกรณีที่อธิษฐานขอพระมหาสิริราชธาตุ ทำให้แม่เป็นสัมมาทิฏฐิสิคะ
amazing

ตามจริงแล้วทุกคนก็มีสายบุญกันเกือบหมดล่ะค่ะ แค่ว่าใครจะไปเป็นกัลยาณมิตรให้กับเขาหรือไม่เท่านั้นเอง
แต่ถ้าอธิษฐานอย่างเดียว ก็คงจะไม่ได้ผลดีเท่าการเข้าหาเขาด้วยนะคะ
ใจเป็นธาตุสำเร็จค่ะ ถ้าเราคิดว่าเราจะเป็นกัลยาณมิตรให้เขาได้ เราก็ทำได้แน่นอน ถ้ามีกำลังใจดี
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 09:21 AM

ในความเห็นของผม ผมว่าน่าจะได้นะครับ แต่จะช้าจะเร็วก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวของเราและตัวของเขาด้วยครับ

จากที่ฟังคุณครูไม่ใหญ่ท่านเมตตาแนะนำในหลายๆ เคสที่พ่อแม่ยังไม่ศรัทธาวัด ยังกินเหล้า ฆ่าสัตว์ ในบางเคส ท่านจะแนะนำว่า "ให้ลูกค่อยๆ อธิบายท่านไป" หรือ" "ให้ลูกค่อยๆ พยายามชักจูงท่าน"

แต่ในบางเคส เช่นกรณีเคสของวันที่ 18 เมษายนที่ผ่านมานี้ เจ้าของเคสเป็นชาวต่างชาติ เกิดในครอบครัวที่ไม่ได้นับถือพุทธศาสนา เจ้าของเคสได้กราบเรียนถามคุณครูไม่ใหญ่ว่า จะทำอย่างไรให้พ่อแม่เชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม คุณครูไม่ใหญ่ท่านได้เมตตาแนะนำว่า "ในช่วงนี้ ลูกทำได้แค่เพียงทำบุญแล้วอธิฐานจิต ให้ครอบครัวหันมามีสัมมาทิฏฐิ ตอนนี้ลูกทำได้แค่นี้ล่ะจ้า" ท่านแนะนำประมาณนี้น่ะครับ

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 09:25 AM

แล้วที่ชอบอธิษฐานบ่อยๆล่ะคะ ว่า

คุณธรรมและเส้นทางเดินให้ได้มาซึ่งคุณธรรมของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และมหาปูชนียาจารย์ หลวงปู่ฯ หลวงพ่อ คุณยายฯ ขอให้เราได้เดินตามเส้นทางนั้น บ่มเพาะความเพียรพยายามแบบท่าน เพื่อยังให้มีซึ่งคุณธรรมแบบที่ท่านเหล่านั้นมีทั้งหมดทุกประการ

แบบนี้ผิดถูกอย่างไรคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 09:47 AM

แล้วที่ชอบอธิษฐานบ่อยๆล่ะคะ ว่า

คุณธรรมและเส้นทางเดินให้ได้มาซึ่งคุณธรรมของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และมหาปูชนียาจารย์ หลวงปู่ฯ หลวงพ่อ คุณยายฯ ขอให้เราได้เดินตามเส้นทางนั้น บ่มเพาะความเพียรพยายามแบบท่าน เพื่อยังให้มีซึ่งคุณธรรมแบบที่ท่านเหล่านั้นมีทั้งหมดทุกประการ

แบบนี้ผิดถูกอย่างไรคะ

ผมว่าไม่น่าเป็นไรนะครับเพราะไม่ได้ขอในสิ่งที่ไม่ควร ขอแต่เป็นการตั้งความปรารถนาขอให้เราดำเนินชีวิตอยู่ในแนวทางการสร้างบุญบารมีดังเช่นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ครูบาอาจารย์ ด้วยผลแห่งบุญที่เรากระตั้งใจกระทำ จะสำเร็จหรือไม่สำเร็จ ส่วนใหญ่ก็ขึ้นอยู่กับเรา ถ้าเราตั้งใจยึดท่านเป็นแบบอย่าง ทำตามที่ท่านสอยสั่ง ก็น่าจะเป็นไปตามนั้นนะครับ

#11 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 09:57 AM

บุญบารมีนั้นเป็นของเฉพาะตัวนะครับ ทำแทนกันไม่ได้ ใครทำใครได้ ใครไม่ทำ คนนั้นก็ไม่ได้ครับ

แต่บุญมีคุณสมบัติพิเศษคือ สามารถอุทิศให้กันได้ ไม่ใช่หรือคะ ตามที่ได้ฟังหลวงพ่อทัตตะฯท่านเทศน์ให้ฟังในสภาฯ
ซึ่งแน่นนอนว่าผู้รับคงได้บุญไม่เท่ากับผู้ให้ เพราะผู้ให้จะได้ทั้งบุญและบารมี ส่วนผู้รับได้แต่บุญนิดน้อย

อย่างไรก็ตาม บุญเป็นธาตุสำเร็จ ถ้าอธิษฐานขอให้เค้าเป็นสัมมาทิฐิ อธิษฐานบ่อยๆเข้า ก็คงสำเร็จสักวันหนึ่ง
จะสำเร็จช้าเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับบุญในตัวของเค้าด้วยค่ะ ระหว่างนี้ก็ชวนเค้าทำบุญ 10 บาท 20 บาท ก็ทำไปเถอะค่ะ

และที่สำคัญ คุณครูไม่ใหญ่ย้ำอยู่บ่อยๆว่า ให้เริ่มที่ตัวเราก่อน หากเราเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น(อย่างชัดเจน) คนรอบๆตัวเราก็ต้องเห็นและเปลี่ยนมาเป็นสัมมาทิฐิจนได้ค่ะ

#12 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 10:09 AM

ความเห็นส่วนตัวนะค่ะ ไม่ทราบถูกหรือไม่

บุญหน่ะ ยิ่งทำมากยิ่งได้มาก ไม่ว่าจะทำกับใครก็ได้ผลหมด แต่ถ้าจะให้ดีบุญที่ทำแล้วได้บุญมากก็ต้องขึ้นอยู่กับ ผู้ทำ สิ่งที่ทำ และผู้รับ รวมถึงจิตขณะทำ ก่อนทำ และหลังทำด้วย

เพราะฉนั้น ถามว่าเปลืองบุญไหม คงตอบเองว่า ไม่ ค่ะ เพราะ บุญยิ่งทำยิ่งได้ แต่จะได้มากได้น้อยนี้อีกเรื่อง ส่วนคนที่เราส่งบุญให้จะได้หรือไม่ได้ ก็ขึ้นอยู่ที่ช่องบุญเค้าเปิดรับหรือเปล่าแหละค่ะ แต่เรามีกำลังบุญมากพอที่จะส่งให้เค้าหรือไม่แหละค่ะ

อืม ขออนุญาติเล่าเรื่องคุณแม่แฟน หน่อยนะค่ะ ขออนุญาติพากพิงนิดนึง

คือว่าน้องของแฟน เป็นคนที่ดื่มเหล้า เข้าสังคม และไม่ค่อยจะไปวัดซักเท่าไหร่ และก็ไม่ค่อยได้พาพ่อแม่ไปทำบุญ เป็นมานานแล้ว แต่มีอยู่วันหนึ่ง วันวิสาข ที่ผ่านมานี้ อยู่ๆ เค้าก็มาหาพ่อแม่ที่บ้าน แล้วเอ่ยเองว่า" ผมจะพาพ่อแม่ไปวัด แล้วแต่พ่อแม่จะไปทำบุญที่ไหน ผมจะพาไป"
คุณพ่อ คุณแม่แฟน งงเลย เพราะไม่เคยทำแบบนี้ แต่มาทราบจากแม่ว่า คุณแม่ท่านมาวัด แล้วหัดนั่งสมาธิตามแบบหลวงพ่อ แต่ก่อนท่านก็นั่งมาตั้งแต่สาวๆแล้วค่ะ แล้วท่านเห็นดวงใสๆๆ ชัดเจนแล้ว อฐิษฐานขอให้ลูกพาไปวัด วันนั้นลูกคนนี้เลยมาเลยค่ะ

เรื่องนี้เล่าให้ฟังเฉยๆค่ะ ส่วนตัวคิดว่าการที่เราจะส่งบุญให้ใคร หรือน้อมใจใครให้เข้ามาได้ ก็ขึ้นอยู่กับบุญในตัวเราเองด้วยหล่ะค่ะ ถ้าบุญเรายังด้อยอยู่ ไปพูดไปชวนใครก็คงจะยากสักหน่อย ต้องอาศัยกำลังภายในอย่างสูง

#13 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 10:22 AM

แต่บุญมีคุณสมบัติพิเศษคือ สามารถอุทิศให้กันได้ ไม่ใช่หรือคะ ตามที่ได้ฟังหลวงพ่อทัตตะฯท่านเทศน์ให้ฟังในสภาฯ

ถูกต้องครับ แต่จะอุทิศได้เฉพาะกลุ่มเท่านั้น เช่าถ้าเป็นมนุษย์ก้จะไม่สามารถรับบุญได้ นอกจากจะอนุโมทนาบุญด้วยตนเอง หรือถ้าอยู่ในมหานรกก็ไม่อาจรับบุญได้เช่นกัน ต้องพ้นมาที่ยมโลกเสียก่อน

ผมเข้าถูกเปล่าครับเนี่ย

#14 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2006 - 01:46 PM

อืม...ลองเริ่มจากสิ่งง่ายๆ ดีไหมครับ คือ ชวนเค้าทำบุญ เค้าจะทำเท่าไหร่ก็แล้วแต่เค้า 5 บาท 10 บาทก็ได้ เพราะอย่างน้อยให้เค้าได้มีสายบุญเชื่อมโยงกันบ้าง แทนที่จะอธิษฐานให้เค้าเพียงอย่างเดียว อย่างกรณีการชวนบิดา มารดา หรือ ญาติพี่น้อง เพื่อนฝูงที่ยังไม่เข้าใจวัดก็เหมือนกัน ลองเริ่มจากให้เค้าทำบุญกับหมู่คณะตามแต่ที่เค้าจะทำเถอะครับ พอมีสายบุญกันแล้ว ก็จะค่อยๆ คุยกันรู้เรื่องมากขึ้น
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#15 tin

tin
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2006 - 01:36 AM

[size=6]การอธิษฐานจิตเป็นสิ่งที่ดีและควรทำอย่างสม่ำเสมอครับ เพราะว่าเป็นทางมาแห่งบุญได้ทางหนึ่ง บุญคืออะไร หลวงพ่อทัตตชีโวเคยบอกไว้ว่า บุญคือพลังงานบริสุทธิที่เกิดขึ้นหลังจากเราทำความดี จากการทำทาน รักษาศีล การเจริญภาวนา เป็นต้น พระพุทธเจ้าทุกพระองค์มักจะเน้นให้เราทำแต่ความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใส ผลที่ได้รับ ก็คือความบริสุทธิกาย วาจา ใจ ความบริสุทธิก็คือบุญนะครับ บุญเมื่อเกิดขึ้น จะทำให้เรามีความสุข มีความสบายกายสบายใจ ส่งเสริมชีวิตให้ประสบความสเร็จ ไม่มีอุปสรรค ใจใสสว่าง เมื่อเราสะสมบุญอยู่เป็นนิตย์ใจเราก็จะใสสว่าง บุญหล่อเลี้ยง กับใจสว่าง เข้าถึงธรรมได้ง่าย จึงมีความสัมพันธ์กันมาก
ที่นี้จะตอบคำถามที่ว่า การอธิษฐานจิตให้คนอื่นหรือแทนคนอื่น เป็นการสิ้นเปลืองไหม ก่อนจะตอบคำถามนี้จะขอถามนิดหนึ่งนะครับ เวลาเราฉีดน้ำหอมทัวห้อง ถ้าในห้องนั้นมีเราและคนอืน น้ำหอมที่เราได้กลิ่นนั้น เราได้เพียงคนเดียวหรือว่าได้กันทุกคน แล้วทุกคนสูดกลิ่น กลิ่นน้ำหอมนั้น ทุกคนได้กลิ่นเหมือนกันไหมครับ ได้กลิ่นหอมสดชื่น อารมณ์ก็ดี ใจก็สบาย ใช่ไหมครับ การที่เราอธิษฐานจิตแทนคนอื่น กระแสความดีที่เราทำไว้และหวังดีต่อผู้อื่น จะเชิ่อมไปถึงผู้ที่เราอธิษฐานจิตแทนเขา แล้วกระแสความบริสุทธินี้จะค่อยกระตุ้นให้คนอื่นที่เราอธิษฐานจิตแทนหรือว่าเผยเมตตาไปถึงเขาคนนั้น กระแสบุญที่เราแผ่เมตตาหรืออธิษฐานจิตไปกระตุ้น บุญเก่าที่เคยทำไว้ ส่งเสริมให้เขาคิดจะทำความดีให้ยิ่งๆขึ้นครับ ดังนั้น เราทำต่อไปเถอะครับ สักวันหนึ่งกระแสความปราถนาดีของเรามีพลังพอ บวกกับบุญเก่าของคนที่เราหวังดีมาส่งผล เขาก็จะมาทำความดี และอาจจะส่งเสริมเราทำความดีให้เจริญยิ่งๆขึ้น ดังนั้นไม่สิ้นเปลืองเลยครับ กลับดียิ่งขึ้นด้วยเพราะเราได้นำกระแสความปราถนาดีจากใจเราแผ่ปกคลุมไปสู่คนรอบข้าง ไปทั่วบรรยากาศรอบตัว สิ่งแวดล้อมของเราก็จะดียิ่งขึ้นด้วยนะครับ บุญเราก็ยิ่งทับทวี ใจก็สว่างมากขึ้น ความสุขก็เพิ่มขึ้นอีกด้วยครับ

#16 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2006 - 03:37 AM

ดีจังค่ะ ที่มีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ มาช่วยกันโพสต์แง่คิดต่างๆ

โดยส่วนตัวยังไม่ขอสรุปอะไร แต่ขอเสริมอีกนิดว่า

บุญนัhนอุทิศกันได้ และอธิษฐานถึงผู้อื่นให้ประสบผลอย่างที่ตนต้องการนั้น ก็เป็นไปได้เช่นกัน

การที่ว่าอธิษฐานให้ผู้อื่นนั้นจะได้ผลเร็วช้า มากน้อย ดีเลว เพียงใด อยู่ที่ พลังบุญของผู้ส่งก็จริง
แต่ที่สำคัญก็คือ การชิงช่วง เพราะว่าบุคคลที่เราอธิษฐานถึงนั้น ก็มีวิบากมากมายติดพันมาจากอดีต
หากปัจจุบัน บุคคลนั้นมีวิบากกรรมส่งผลอยู่ด้วยกรรมเก่าของเค้า (คุรุกรรม อาจิณกรรม ชนกกรรม ...)
ซึ่งใจเค้ายังกำลังหมกหมุนอยู่กับเรื่องราวอันเป็นกรรมเก่าและกรรมปัจจุบันอย่างหนัก
ถ้าบุญของเราไม่แรงจริงที่จะไปชิงช่วง และไม่มีบุญเก่าที่เคยทำดีต่อกัน เคยอธิษฐานไว้แต่ยังไม่ได้รับผลมาก่อน
ผลที่จะได้รับก็จะยากมาก แต่ก็จะไปส่งผลในอนาคตเมื่อจิตใจของบุคคลนั้นไปลงล๊อกกับคำอธิษฐานของเราพอดี

ฉะนั้นการอธิษฐานเพื่อผู้อื่น ต้องทำ 3 อย่างด้วยกันคือ
1. อธิษฐาน ทำด้วยความบริสุ่ทธิ์ เป็นเมตตากรุณาเป็นจิตกุศลแท้ว่าให้จริง มีปัญญารู้เห็นผลดีผลเสียและวิธีการที่ถูกต้องเหมาะสม
ทั้งขณะอธิษฐาน หลังจากหลังอธิษฐาน และเมื่ออธิษฐานเป็นจริงแล้ว
(เพราะอธิษฐานนั้นใช้บุญเราจริง และถ้าอธิษฐานไม่รอบคอบ ผลที่เกิดขึ้นตามการอธิษฐานของเรา เมื่อเป็นจริงแล้วก็ตาม
อาจจะถูกเบี่ยง ปรวนแปรไปได้เสมอ อาจจะแค่ช่วงต้นแล้วก็กลายเป็นไม่ดี หรือสมกับที่อธิษฐานไว้แต่ว่าก็พร่องไปบางส่วน
ฉะนั้นก็จริงอย่างที่ท่านก้านกล้วย ขุนศีก กล่าวแนะว่าไม่ควรอธิษฐานให้ผู้ เพราะว่ามันปรวนปรได้เสมอ มีกรรมคอยชิงช่วงกันอยู่
จึงควรไตร่ตรองให้ดีก่อน!!!)

2. เมตตา หากอธิษฐานแต่ปราศจากความเมตตา ก็เป็นกิเลสตัณหาไปได้ เพราะมันก็คือความอยากของเราเอง
เมตตานั้นต้องไม่ทิฐิ ไม่ยึดมั่นถือมั่นถึงผลว่าต้องมาตอบสนองให้ตน อธิษฐานเพื่อให้ผู้อื่นพ้นทุกข็มีความสุข มีปัญญาฯลฯ

3. อุเบกขา หากอธิษฐานไว้ แล้วไม่เป็นอย่างอธิษฐานก็ต้องทำใจให้นิ่งได้ อดทนได้ต่อกาลเวลา เพราะว่ากรรมมันชิงช่วง
หากอดทนไม่ได้ เราก็จะทุกข์ หงุดหงิน ฟุ้งซ่าน ทำร้ายตนเองยิ่งขึ้นไป แล้วอาจจะทำลายความปรารถนาดีที่เราอธิษฐานไว้ก็ได้

บุญจะแรงขึ้นถ้ามี 1-2-3 และทำได้อย่างต่อเนื่องจนกว่าจะสำเร็จจริง แล้วเราไม่ติดกรรมจากการอธิษฐานถึงผู้อื่น
การที่อธิษฐานด้วยใจกุศล ด้วยเมตตาอุเบกขา แล้วทำได้สำเร็จ เราก็ได้บารมีเพิ่ม บุญก็ได้เพิ่มเพราะว่าเป็นกุศลกรรมต่อผู้อื่น
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#17 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 09:32 PM

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ
อธิษฐานให้เห็นในครอบครัวมีศรัทธาในพระพุทธศาสนาค่ะ
ซึ่งทั้งหมดเป็นชาวคริสต์ตั้งแต่เกิดค่ะ คือเป็นคริสต์ตามสำเนาทะเบียนบ้านเท่านั้น
เมื่อชวนทำบุญ ก็มีที่ทำตามบ้าง เพราะเห็นประโยชน์ของการให้เท่านั้น แต่ไม่เชื่อในผลบุญค่ะ
เชื่อว่าการให้เป็นสิ่งที่ดี ที่เราควรมีกัน แต่ให้แล้วก็จบเท่านั้น ไม่มีโลกนี้โลกหน้าค่ะ
ย้ำเสมอว่า
Sharing is great.