ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระพุทธรูปไม่ใช่ของแต่งบ้าน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 07:52 PM

เมื่อโลกไม่มีพรมแดนทางการค้าแล้ว
การนำสินค้าจากเอเซีมาขายที่ยุโรปจึงสะดวกง่ายดาย
รวมทั้งการนำพระพุทธรูปมาขายเป็นสิ่งของตกแต่งบ้านจึงมากขึ้น

ทางเมืองไทยเองอาจมีการดูแลควบคุมการส่งออกของกรมศาสนา
เพราะพุทธรูปเป็นสมบัติของพระศาสนา

แต่ก็ยังมีการเอาพระพุทธรูปมาเป็นศิลปะตกแต่งบ้านให้เห็นกันมากพอสมควร
โดยมีแหล่งผลิตจากทางเอเซีย

เราจะปกป้องพระพุทธศาสนาได้อย่างไรคะ
และจะมีวิธีเอาอุเบกขาวาง..ได้อย่างไรคะ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 08:06 PM

ถ้าสมมุติห้ามส่งออกสินค้าจำพวกพุทธศิลปได้แล้ว แต่ต่างชาติก็ทำขึ้นเองได้อ่ะครับแถมผิดเพี้ยนซะด้วย ปางอุ้มนางงี้ ปางขี่เสืองี้ สุดจะบาปเลย

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 08:14 PM

วิธีการวางอุเบกขาคือ... ทำใจวางเฉยค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 09:03 PM

สำหรับกรณีแบบนี้ การออกกฎหมายหรือข้อบังคับใดๆ ก็ไร้ประโยชน์ครับ เพราะมันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ เหมือนเกาไม่ถูกที่คัน ที่คนต่างชาติ เขาชอบนำพระพุทธรูปไปแต่งบ้าน เพราะเขาไม่รู้ครับ ว่าพระพุทธรูปมีความหมายอย่างไร และเป็นตัวแทนของใคร เขามองแต่ว่า เป็นศิลปะที่สวยดี ดังนั้น การเอาอุเบกขาวาง ที่ถูกต้อง คือ การช่วยกันเผยแผ่ความรู้อันบริสุทธิ์ ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ให้ชาวต่างชาติและชาวโลกได้รับรู้ ให้เขาได้มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้อง เมื่อเขาได้รับรู้ความรู้อันบริสุทธิ์และเข้าใจแล้ว เขาก็จะรู้ว่าพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามีคุณอย่างไร พระพุทธรูปมีความหมายอย่างไร พฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมแบบนี้ก็จะหายไปเองครับ ซึ่งหมู่คณะของเราก็กำลังทำอยู่นี่ไงครับ รวมพุทธบริษัทสี่ให้เป็นหนึ่งเดียวกัน แล้วช่วยกันขยายความรู้อันบริสุทธิ์ ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไปทั่วโลกให้ได้
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 09:42 PM

เพราะเขาไม่รู้ จึงนึกถึงแต่ความสวยงามแบบศิลปะแต่งบ้าน บางคนไม่มีเจตนาลบหลู่อะไร

ต้องให้ความรู้แก่เขา อธิบายให้เขาเข้าใจ ว่าพระพุทธรูปเป็นสิ่งที่พระพุทธศาสนายกไว้สูง ไม่ใช่สิ่งของทั่วๆไป
และการตัดพระพุทธรูปเป็นส่วนๆ ไปตั้งตามบริเวณบ้าน ก็เป็นสิ่งที่ห้ามทำในพระพุทธศาสนา
ชาวพุทธต่อต้านการกระทำแบบนั้น

ถ้าเขาเห็นว่า เมื่อทำอย่างนี้แล้วชาวพุทธเฉยๆ ไม่ว่ากล่าวอะไร
เขาก็นึกว่าไม่เป็นไร ใครๆก็ทำกันได้ เขาก็จะทำแบบนี้ต่อไปอีก
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 09:48 PM

ถ้าหากรู้ว่าแหล่งไหนผลิต สิ่งที่ลบหลู่ศาสนาแบบนี้ เราก็มีสิทธิประท้วง
โดยการ อีเมล์ หรือส่งจดหมาย หรือออกข่าว อะไรทำนองนี้นะ เพราะศาสนาอื่น ๆ
เขาก็ปกป้องเหมือนกัน
หยุดคือตัวสำเร็จ

#7 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 10:53 PM

ตามร้านอาหาร(บางร้าน) ในต่างประเทศก็ใช้พระพุทธรูปตกแต่งร้านก็มีนะครับ
บางครั้งเราก็ต้องไปเป็นกัลยาณมิตรแนะนำเขา ประสบการณ์ของผมที่เข้าไป
เป็นกัลยาณมิตรให้บางร้านก็ดีครับได้ปฏิบัติตามจัดย้ายไปวางให้ตรงจุดที่ถูกที่ควร
ฉนั้นหน้าที่นี้เป็นของพวกเราชาวพุทธทุกคนนะครับที่จะต้องไปเป็นกัลฯ แนะนำ
สิ่งดีๆ ให้เพื่อนมนุษย์ครับ smile.gif
"เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา เรื่องพระศาสนาให้เอาอุเบกขาวาง"

#8 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 08:40 AM

เขาคงเข้าใจผิดระหว่างรูปปั้นโบราณกับรูปเคารพมั้งคะ
อย่างที่บ้านญาติของหนูที่แคนาดาก็มีเต็มบ้านเลย แต่ตอนนี้ละโลกไปแล้ว
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#9 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 08:58 AM

เดินผ่านหน้าร้านเฟอร์นิเจอร์ทีไร ก็ไหว้พระทุกที ความไม่รู้นี่ ทำเอาคนตกทุคติมาเยอะแล้วววว

#10 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 12:36 PM

ต้องช่ายกันเป็นหู เป็นตา เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา เรื่องพระศาสนาให้เอาอุเบกขาวาง

เหมือนที่เราเคยส่ง เมล ไปแจ้งบริษัทต่างๆ ที่เอาพระพุทธรูปไปทำเป็นการค้า หรือเอาไปไว้ในที่ที่ไม่เคารพ

#11 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 12:37 PM

++ ไม่ รู้ จ ะ แก้ ยัง ไง ..มีขายเกลื่อนเลย..

++ โดยเฉพาะ ในจุดการท่องเที่ยวที่มีชาวต่างชาติเข้ามาเที่ยว

++ เห็นแล้วเศร้า..

++ อยู่ที่พ่อค้าและผู้ผลิต..ไม่ค่อยรู้เรื่องมากกว่า..

++ การห้ามปราม..และเรียกร้องจากคนพุทธที่รักพระพุทธศาสนา ยังไม่ทำกันจริง

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#12 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 03:18 PM

เมื่อก่อนก็มองว่าเป็นเรื่องไกลตัว จึงวางอุเบกขาค่ะ
และอย่างที่คุณฟ้าร้างว่า การวางอุเบกขา คือเอาใจไว้ศูนย์กลางกาย
กรรมใครก็กรรมคนนั้น ..

แต่เดี๋ยวนี้กลายเป็นเรื่องใกล้ตัว
เพราะคนใกล้ตัวหรือเพื่อนบ้านเราเอง ที่มาถามแหล่งที่จะซื้อพระพุทธรูปเพื่อมาแต่งบ้าน
เพราะเห็นพระประธานที่บ้านเราสวย !!!!
จึงไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะวางอุเบกขาค่ะ เพราะ
[quote]"เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา เรื่องพระศาสนาให้เอาอุเบกขาวาง"[quote]
การปกป้องพระพุทธศาสนาจึงเป็นก้าวต่อไป ที่ gioia เห็นสมควรที่ต้องทำตามกำลังสติปัญญาของตัว

ได้ให้ความรู้เขาไปว่า
พระพุทธรูปเป็นสิ่งที่ควรเคารพ บูชา กราบไหว้
เพราะช่วยให้เราตรึกระลึกถึงพระคุณอันยิ่งใหญ่ไม่มีประมาณของพระพุทธองค์
จึงไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะเอามาเป็นของตกแต่งบ้านหรือร้าน
แต่ถ้าอยากได้จริงๆก็ให้เคารพและวางท่านไว้ในที่เหมาะสม ถึงแม้จะเป็นชาวคริสต์ก็ตาม
แต่การเคารพ - respect นั้นเป็นมารยาทอันดีงามของชนทุกชาติที่พึงปฏิบัติต่อกัน
เพราะจะห้ามเลย ก็ทำไม่ได้ เพราะที่นี่เป็นเมืองของเขา ที่มีอิสระเสรี

จึงขอความกรุณาช่วยออกความเห็นมาให้เป็นแนวทางค่ะ
เพราะมีหลายท่านที่มองมุมกว้าง และอาจแนะนำวิธีที่เฉียบแหลมได้
คุณmerry ma ,คุณหมอextra ,คุณเถลิงเกียรติ และผู้ใหญ่อีกหลายท่านที่ดูแลเราอยู่ล่ะค่ะ
เพราะชีวิตในโลกหยาบภายนอกต้องมีวิทยายุทธป้องกันตัวมากพอสมควร
จึงจะอยู่ในบุญได้อย่างไม่มีเรื่องขุ่นมัว
ขอเรียนวิทยายุทธนั้นด้วยค่ะ เพราะอยู่ไกลวัดเหลือเกินค่ะ
ขอบคุณและอนุโมทนาบุญค่ะ

#13 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 05:34 PM

ต้องอธิบายว่าแต่ละศาสนามีสิ่งที่ เคารพยึดเหนี่ยว ของชาวพุทธคือพระพุทธรูป ซึ่งป็นตัวแทน

ของพระพุทธเจ้า ถ้าคุณทำอย่างนื้ เท่ากับเหยียบย่ำน้ำใจคนที่นับถือ หรือคนศัทธาทั้งประเทศ

คุณก็จะได้รับผลเช่นเดียวกัน

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 11:19 PM

ลองหาทางถ่ายรูป แล้วไปโพส ให้ชาวพุทธคนอื่น ๆ ได้เห็น ดีไหมจะได้ช่วยกัน ตักเตือนแนะนำ
หลาย ๆ เสียงเข้า คงจะมีน้ำหนักให้เขาเลิกทำเช่นนี้

หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 11:27 AM

เมื่อหลายเดือนก่อน จำได้คร่าวๆว่ามีข่าวอะไรนะครับ ที่นิตยสารฉบับหนึ่ง ลงรูปศาสดาของศาสนาxxx แล้วปรากฏว่าเป็นข่าวใหญ่โต มีการประท้วงกันมากมายไปทั่วโลก ใครพอทราบบ้างครับ ผมจำไม่ได้

#16 light mint

light mint

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 02:17 PM

ทำจดหมายยื่น ถ้าทักท้วงไม่ได้ผล ก็ต้องประท้วง
เอาให้ถึงที่สุด
หากยังไม่ชนะ ก็ไม่ยอม
พลังของคน นั้นมีกำลังมาก สามารถพลิกสถานการณ์อะไรๆได้หลายๆอย่าง

เพราะการกระทำบางอย่าง เป็นการขว้างก้อนหินถามทาง
แหย่ๆ เข้ามา เพื่อเช็คว่าสภาพความเข้มแข็งชาวพุทธเป็นอย่างไร

ชาวพุทธต้องรวมใจปกป้อง ไม่ให้ใครเอาศาสนาวัตถุ ที่เป็นสิ่งที่ชาวพุทธเคารพ มาทำไม่เหมาะสม มิให้ใครมากระทำย่ำยี
ถ้าชาวพุทธไม่ปกป้องคุ้มครองศาสนาของตนเอง ด้วยตัวเอง
คงไม่มีใครมาทำแทนได้
เพราะนี่คือการปกป้องศาสนาเบื้องต้น

#17 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 04:36 PM

เรื่องส่วนตัวให้วางอุเบกขา เรื่องพระศาสนาให้เอาอุเบกขาวาง

คือเรื่องพระศาสนาให้เอาอุเบกขาวางไว้ก่อน หากมีใครหรือผู้ใดจะมาย่ำยี,ทำลายพระศาสนาจะต้องพังกันไปข้างหนึ่งจะอยู่เฉยไม่ได้
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#18 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 05:12 PM

ช่วยกันเป็นหูเป็นตาครับ มีตัวอย่างที่เบลเยียมครับ
http://forums.thaieu...opic.php?t=1114

หลุดพ้นจากพันธนาการ

#19 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 06:43 PM

รับไม่ได้จริงๆเลย เอาวางคู่รองเท้าเลย
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#20 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 09:19 PM

แต่ที่สถานทูตที่นี่เขาแก้ไขแล้วนะครับ รับเอาเศียรท่านกลับมาแล้วครับ นี่แหละครับ เป็นการเป็นหูเป็นตาและช่วยเหลือกันในการแก้ปัญหาครับ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#21 ธุลีดิน

ธุลีดิน
  • 40 โพสต์
  • Interests:เดินทางรวมกับหมู่คณะจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 10:26 PM

ไม่ต้องว่าคนต่างชาติหรอกครับ เราต้องว่าคนของเราเองก่อนทำไม่ถูก
ไปดู แถววัดมหาธาตุสิครับ ทั้งพระเครื่องพระพุทธรูปวางขายข้างถนนเลย
เหมือนของแบกะดิน ผมเคยเห็นร้านค้าของเก่าบางร้านจ้างคนแกะหินเป็น
รูปพระแล้วไปทำให้มันเก่าๆ ด้วยวิธีอะไรไม่ทราบ แล้วไปหลอกขายชาวต่างชาติ
ว่าเป็นของเก่า
"ขอตามติด ติดตามสร้างบารมีกับ หลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ และหมู่คณะไปทุกภพทุกชาติ "

#22 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 09:46 PM

ทั้งพระเครื่องพระพุทธรูปวางขายข้างถนนเลย
เหมือนของแบกะดิน

ใช่ครับเห็นบ่อยมากๆๆ คนจำพวกนี้จะได้รับวิบากกรรมเช่นไรน้อ....
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#23 Natt

Natt
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 10:47 PM

พัทยา จตุจักร เชียงใหม่ ฯลฯ เต็มไปหมดเลยครับ เห็นแล้วเศร้าใจนำรูปแกะสลัก ภาพวาดฯลฯ มากองกับพื้นขายให้ชาวต่างชาติ คนไทยยังทำแบบนี้เลย แล้วต่างชาติที่เค้าไม่ทราบวัฒนธรรม ไม่ทราบถึงสิ่งใดควรสิ่งใดไม่ควร เค้าจึงคงไม่ได้คิดว่าเป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสม ไม่ถูกต้อง เราน่าจะมีมาตรการควบคุมผู้ผลิต และผู้จำหน่ายพวกนี้นะครับ

เรียนถามท่านผู้รู้

ผู้ผลิตและผู้จำหน่ายเหล่านี้จะได้รับผลกรรมอย่างไรครับ?

#24 light mint

light mint

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 03:20 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณสู้เพื่อพ่อ ด้วยค่ะ สาธุ

#25 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 11:17 PM

ฟั ง แ ล้ ว เ ฟ ว จั ง ! ! !

#26 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 04:16 PM

ต้นเหตุ ต้นตอ ก็เพราะเงินตัวเดียว
ก็ขออย่าให้ผู้เป็นบัณฑิตทั้งหลายต้องหลงไปทำอาชีพค้าขายในสิ่งที่กล่าวถึงนี้ ทั้งเต็มใจหรือจำยอมเลย
...ทำอย่างไรได้อย่างนั้น
...ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว