ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ต้องการกำลังใจและคำแนะนำอย่างมากเลยคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 60 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 11:42 AM

อยากจะบอกว่า น้อง โชคดีมากเลยค่ะ smile.gif

ที่มีคนให้คำปรึกษามากมายอย่างนี้ มีครอบครัว ( ครอบครัว DMC ) เป็นคนที่เข้าวัดแบบนี้

หลายๆคนที่เค้าเจอปัญหาอย่างนี้ เค้าต้องสู้ด้วยตัวเองเพียงลำพัง

และก็มีอีกหลายๆคนเช่นกัน ที่แก้ปัญหา " ผิดทาง ผิดวิธี "

อย่า คิดถึงแต่คนที่ไม่รักเรา " เพียงคนเดียว " ให้มองรอบๆตัว คนที่รักเรา มีมากมายกว่านั้น

แม้แต่คนที่ไม่รู้จักกัน koonpatt ก็เคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้

คนคนนึง ในวันที่เค้าไม่มีใคร เค้าต้องการที่จะมีเรา เค้ามีเราเป็นกำลังใจ

เป็นแรงช่วยทำงาน เป็นเพื่อนคอยให้คำปรึกษา เป็นคนรักให้ความดูแลเอาใจใส่

เป็นมิตรแท้ที่มั่นใจได้ว่าเราจะไม่มีทางทำร้ายเค้า แต่วันนึงพอเค้ามีทุกอย่าง

คุณค่าของเรา " ในสายตาของเค้า " ( ย้ำว่าเฉพาะในสายตาของเค้านะคะ ) ก็หมดลง

ทำใจไม่ได้ค่ะ แต่ก็ไม่ต้องการที่จะคบกับเค้าต่อไปเช่นกัน ไม่ติดต่อกับเค้า

แต่สิ่งที่หลงเหลืออยู่กับเรา คือ ความแค้น ความโกรธ ความเสียใจ

ไม่ผิดหวัง เพราะไม่เคยหวังอะไรจากเค้าอยู่แล้ว แต่เสียใจที่เค้าเลือกวิธีที่จะจบไม่สวยเลย

วันสุดท้ายของการคุยกัน นั่งคุยโทรศัพท์กันที่สวนสาธารณะ ร้องไห้มาก นั่งหันหน้าห้อยขาลงริมน้ำค่ะ :'(

เป็นหนองน้ำกว้างใหญ่ ก็คงคุยโทรศัพท์เสียงดังมังคะ คงมีคนได้ยิน เพราะเหมือนมีหลายๆ คน ป้วนเปี้ยนอยู่ไม่ไกลนัก

คอยมองๆ เราอยู่ มานึกได้ตอนหลัง เค้าคงกลัวเรา กระโดดน้ำ ฆ่าตัวตายมั๊ง biggrin.gif

แล้วก็มีผู้ชายขายขนมเดินมา เค้าพูดแบบคนลิ้นไก่สั้นน่ะค่ะ คือพูดเป็น อ.อ่าง

คนขายขนม : อะ อัด อี อั๊บ (สวัสดีครับ)

koonpatt : ( หันไปมอง หน้ายังมีน้ำตาแห้งๆ อยู่เลย แล้วก็หันกลับ ) ค่ะ ไม่ซื้อขนมหรอกนะคะ

คนขายขนม : เอ็น อะ ไอ อำ ไอ อา อั้ง อน เอียว (ทำไมมานั่งคนเดียว)

koonpatt : ( คิด...มายุ่งอะไรเนีย ) ไม่ได้มาคนเดียว มากับเพื่อน

คนขายขนม : แอ๊ว เอื้อน ไอ ไอ๋ (แล้วเพื่อนไปไหน)

koonpatt : ( เริ่มรำคาญ ) เพื่อนขายของอยู่ข้างหลังเนี่ย คุณไปขายคนอื่นเถอะนะ ไม่ซื้อหรอก

คนขายขนม : แอ๊ว อำ ไอ ไอ้ อู่ อับ เอื้อน อ่า อา อู่ อน เอียว เอย ไอ้ อี ออก (แล้วทำไมมานั่งอยู่คนเดียว ไม่ดีหรอก)

koonpatt : มานั่งเล่นน่ะ เดี๋ยวก็จะไปแล้ว

คนขายขนม : อี แอ๊ว ไอ อู่ อับ เอื้อน อ่า อู่ อน เอียว เอี๋ยว อ๋ม ไอ แอ๊ว อั้ง อี อี อ๊ะ อก อ้าม ไอ อ๋ม ไอ้ อ้วย อ๊ะ

(ดีแล้ว อยู่กับเพื่อน อย่าอยู่คนเดียว เดี๋ยวผมไปแล้ว นั่งดีดีนะ ตกน้ำไป ผมไม่ช่วยน๊ะ)

ประโยคสุดท้ายของเค้า ทำเอา koonpatt น้ำตาร่วงเลยค่ะ ดูซิ คนคนนี้ เค้าเป็นใครน่ะ รู้จักเรามั๊ย ก็เปล่า

เราเคยไปทำอะไรให้เค้ามั๊ย ก็ไม่ เค้าแค่เห็นเรามานั่ง ( โง่ ) ร้องไห้ เค้ายังเป็นห่วง มาเตือนสติ

กลัวเราจะคิดสั้น กระโดดน้ำ แล้วเราทำไมมานั่งคิดถึงแต่คนคนเดียว ที่ไม่รักเรา ทำร้ายเรา

เพื่อนเราก็เป็นห่วงเราจะตาย เห็นเราไม่กินข้าว ก็เคี่ยวเข็ญให้กิน แม่เห็นเราเสียใจ แม่ก็เครียด

เราทำไมไปมองข้ามความรักของคนรอบตัว รักที่เป็นรักแท้ แล้วไปจมปลักกับ ความรู้สึกอะไรก็ไม่รู้

ที่ก็แค่ ผ่านเข้ามาในช่วงเวลาหนึ่งของชีวิต แล้วก็ผ่านไป คิดได้ก็เลยเดินไปหาเพื่อนที่ขายของอยู่ค่ะ

แล้วก็เล่าให้เพื่อนฟัง หัวเราะ ทั้งน้ำตา คนรักเรามีเยอะแยะไป เพื่อนๆ แม่ ตั้งแต่นี้ไป จะไม่เสียใจเพราะคนคนนี้อีกแล้ว

อยากให้น้องมองรอบๆตัวนะคะ อย่าไปโฟกัส ที่คนคนเดียว

ความรักเป็นสิ่งที่สวยงามค่ะ แต่...คนรัก...ไม่ใช่อากาศ ไม่ใช่อาหาร ไม่ใช่น้ำ ไม่มี ไม่ตายค่ะ smile.gif

ทุกสิ่งที่ผ่านเข้ามาในชีวิต เป็นเพียงส่วนหนึ่งของการเจริญเติบโต

ตอนนี้ น้องก็กำลังโตค่ะ แล้วน้องก็ได้รู้จักกับ ความเจ็บปวด และ ความเสียใจจากความรักแล้ว

ให้อภัยค่ะ แต่อย่าลืม เก็บไว้เป็นบทเรียนสอนตัวเอง ก้าวต่อไป น้องจะได้เดินอย่างระมัดระวัง

ไม่เหยียบหนาม ให้เจ็บเท้าอีก

ตอนนี้ koonpatt มองเห็นอีกมุมนึงของ " คนรัก " แล้วค่ะ หลังจากที่เข้าวัด

เค้าคือ " กรรม " ของเรา คงผูกเวรกันมา ชดใช้ให้แล้ว เราอย่าไปผูกเวรเค้าอีกนะคะ เดี๋ยวไม่จบ

อโหสิกรรมให้เค้า แล้วอธิษฐานอย่าได้จองเวรจองกรรมกันอีกต่อไปเลย ให้อยู่เป็นสุข เป็นสุข ทั้งเค้า ทั้งเราด้วยเถิด

เล่าให้ฟังค่ะ เผื่อว่าน้องจะได้ ข้อคิดอะไรบ้างจาก ประสบการณ์ของ koonpatt

ทุกวันนี้ ไม่มีเค้าที่เราเคยคิดว่า รักมากกกกกก แต่ก็อยู่ได้อย่างสบายดี มีความสุข ( มากกว่าตอนที่มีเค้าด้วยซ้ำไป )

ย้อนคิดทีไร ก็ยังขำ ว่าทำไปด๊ายยย เป็นไปได้ซะขนาดนั้นเชียวนะเรา red_smile.gif

ขอให้น้องโชคดีค่ะ อย่าลืมนะคะ พกสติติดตัวให้ตลอดเวลา คิดถึงแต่เรื่องดีดี สิ่งที่ดี ช่วยได้ค่ะ happy.gif

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#32 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 11:47 AM

http://www.youtube.c.../FACESMusicBand

เข้าไปฟังเพลงเพื่อตัดใจได้นะครับ

แนะนำให้ฟังเทปคำสอนคุณยายครับ รับรองหายอกหักแน่นอน จริงๆ นะลองดู
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#33 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 12:05 PM

มนุษย์ทุกคนย่อมต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจเป็นเรื่องธรรมดาจ่ะ

ทุกคนในโลกล้วนเคยผิดหวังกับความรักมาแล้วทั้งนั้น แต่หลายๆคนก็ยังคงอยู่ได้ นะ

เอาใจช่วยจ่ะ ไม่รู้จะแนะนำอะไรไปมากกว่านี้เหมือนกันจ่ะ

เพราะตอนนี้ก็ไม่ได้สมหวังเรื่องความรักเหมือนกัน แต่ไม่ได้เอามันมาใส่ใจนัก ทำใจให้มีความสุขดีกว่า อย่าให้คนอื่น หรือ ปัจจัยอื่นมาทำให้ใจเศร้าหมองเลยนะจ๊ะ

บุญรักษาจ่ะ

อ้อ อย่าลืมกราบเท้าพ่อแม่ ก่อนนอนนะจ๊ะ กราบแล้วรวย กราบแล้วหายเศร้าจ่ะ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#34 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 01:13 PM

ขอบคุณทุกๆคนมากๆคะ

ขอบคุณจริงๆสำหรับคำแนะนำดีๆ

ขอบคุณที่ช่วยเสียสละเวลาเพื่อช่วยเหลือเด็กที่ยังอยู่ในห้วงทุกข์ที่เกิดจากความรัก

ยังยินดีรับคำแนะนำอีกเยอะๆนะคะ

เพื่อสักวันนึง หนูจะคิดได้และเข้มแข็งขึ้น

ตอนนี้หนูก็พยายามคิดให้ได้และนำคำแนะนำของทุกๆคนไปคิดและพยายามนำไปปฏิบัติอยู่นะคะ

จะสู้ๆๆคะ^^/T-T/

#35 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 02:52 PM

ตอนนี้หนูพยายามทำจิตใจให้สงบแต่ก็ยังทำไม่ค่อยได้

เรื่องราวระหว่างเค้ากับหนูยังคงวนเวียนอยู่ในหัว

แต่ที่หนักสุดก็คือ หนูจะนึกถึงเค้ากับแฟนของเค้า

ทำให้หนูรู้สึกเจ็บอย่างมาก เสียใจ และรับไม่ได้

เฮ้ออออ จะทำอย่างไรดี

#36 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 03:00 PM

ยังคง ยึดติด ว่าเค้าจะเป็นของเรา

ว่าเรากับเค้า ยังรักกัน

ยังติดกับภาพเวลาเดิมๆ ที่เราเคยรักและผูกพัน

ความรู้สึกที่เจ็บปวดที่สุดในตอนนี้ คงจะเป็น ความผูกพัน

เพราะมันตัดได้ยากมาเหลือเกิน

#37 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 03:01 PM

อย่าไปนึกถึงเรื่องที่ทำให้เราเสียใจสิคะ

นึกถึงเรื่องที่เราสบายใจดีกว่า

ถึงแม้เค้าจะเรียกว่า หลอกตัวเอง

แต่ก็ยังดีกว่านึเรื่องที่ทำให้เสียใจนี่คะ จริงรึเปล่า

นึกถึงหน้าพ่อ แม่ เยอะๆค่ะ

พระอรหันต์ในบ้าน ท่านช่วยได้ค่ะ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#38 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 03:13 PM

และแล้วก็ถึงเวลา และแล้วเธอก็ต้องไป ชั้นก็เข้าใจที่เธอเลือกเดิน

ฝืนยิ้มด้วยความยินดี ทั้งที่ เจ็บปวด เหลือเกิน

ได้แต่ยืนมองเธอเดินไปกับเค้า

รัก แม้ รัก เพียงใด ก็ รัก ได้เพียงหัวใจ

สุดท้ายต้องยอมปล่อยเธอไปกับเค้า

จากนี้..เธอก็คงไปดีก็ขอให้เธอจงสุขสบาย

เธอจงเดินไปตามความฝันของเธอที่เธอตั้งใจ

แม้ชั้นต้องเสียใจ แต่ชั้นจะรับไว้เอง

อย่างน้อย..เธอก็ทำให้ชั้นรู้ว่าเคยมีความสุขเพียงใด

ได้เป็นคนที่เธอเคยรักก็ดีแค่ไหน ชั้นต้องยอมเข้าใจ

เกิดมาแค่เพียงได้รักกัน สุดท้ายไม่เป็นอย่างฝัน ชั้นยอมทำใจ

ชีวิตที่เราเคยมี แขวนไว้บนด้ายบางๆ

ไม่รู้ว่ามันจะขาดเมื่อไหร่

เมื่อเธอเจอทางที่ดี เธออยากมีชีวิตใหม่

ไม่ผิดอะไรเมื่อเธอต้องเลือกเค้า

รัก แม้ รัก ยังไงก็ รัก ได้เพียงหัวใจ

สุดท้ายต้องยอมเป็นคนที่ปวดร้าว

จากนี้..เธอก็คงไปดีก็ขอให้เธอจงสุขสบาย

เธอจงเดินไปตามความฝันของเธอที่เธอตั้งใจ

แม้ชั้นต้องเสียใจ แต่ชั้นจะรับไว้เอง

อย่างน้อย..เธอก็ทำให้ชั้นรู้ว่าเคยมีความสุขเพียงใด

ได้เป็นคนที่เธอเคยรัก ก็ดีแค่ไหน

ชั้นต้องยอมเข้าใจ

เกิดมาได้เพียงแค่รักกัน สุดท้ายไม่เป็นอย่างฝันชั้นยอมทำใจ

เกิดมาได้เพียงแค่รักกัน

สุดท้าย..ชีวิตของชั้นก็ไม่มีใคร

#39 LADY RACHEL

LADY RACHEL
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 03:16 PM

WELCOME TO THE EARTH KA...FIGHTO ^__^

#40 usr23299

usr23299
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 03:38 PM

ประพฤติพรหมจรรย์สิครับ ไม่ต้องมีแฟน happy.gif

#41 anya072

anya072
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 04:42 PM

อืม...ทุกๆคนใน web dmc.tv น่ารักจริงๆ ช่วยกันปลอบใจและเป็นกำลังใจให้น้อง

อยากบอกน้องเจ้าของกระทู้ว่า...นี่แหล่ะ คือความรักและปราถนาดีที่พี่ๆเค้ามอบให้

ยังมีความรักรูปแบบอื่นในโลกนี้อยู่นะ ไม่ใช่รักแบบชู้สาวเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

ถ้าได้ศึกษาธรรมะมาบ้างคงน่าจะพอรู้ว่า มีรักก็มีทุกข์ ทั้ง หวง ห่วง หึง ทุกข์จากการพลัดพรากอีก

เฮ้อ...ถ้าเลือกที่จะรัก ก็แปลว่าต้องยอมรับที่จะทุกข์เพราะมันมาคู่กันเสมอ

ฟังคำแนะนำดีๆของพี่ๆเค้าแล้วมาทำใจหยุดใจนิ่ง เวลาจะช่วยให้ความทุกข์จะค่อยๆคลาย

แล้วมาตกหลุมรักตัวเองแทนดีกว่าจ้ะ

#42 kuanrit

kuanrit
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 05:06 PM

ต้องรู้เท่าทันสิ่งที่มากระทบใจเราบ่อยๆ ทั้งสุขและทุกข์ล้วนแล้วแต่เกิดขึ้นตั้งอยู่แล้วก็เสื่อมสลายไป เป็นอย่างนี้ซ้ำไปซ้ำมาตั้งแต่เกิดจนตาย คนที่รู้เท่าทันบ่อยๆก็ปล่อยว่างได้ง่ายได้เร็ว ความรู้สึกใหนที่ทำให้เรารู้สึกทุกข์ก็ไปดับที่ตรงนั้น ดับโดยการรู้เท่าทันตามความเป็นจริงของสิ่งที่เกิดขึ้น ได้ทรัพย์ก็มีเสื่อมทรัพย์ มีคนชมก็มีคนด่า มีสุขก็มีทุกข์ อย่าไปคิดเรื่องใครผิดใครถูก หรือใครดีกว่าใคร

ผูกใจกับสิ่งนอกตัวมีแต่ทุกข์ ผูกใจที่กลางกายมีแต่สุข happy.gif

#43 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 06:30 PM

เท่าที่หนูเขียนมา ดูท่า "ใจของหนูหมองคล้ำมากเลยจ๊ะ"

นี่หากว่าสิ้นลมไปตอนนี้ จะลำบากนะ

(โทดดด ทีพูดแรงไปหน่อย แต่มันเรื่องจริงนะ)

หนู หนู ..... หนูเคยหักก้านบัวไหม
หากเราหัก ...... มันเป็นอย่างไร

ฉะนั้น...... เราต้องใช้ิวิธีการที่ถูกต้อง คือ ตัด ไม่ใช่ หัก

" ตัดให้ขาดเลย ฉั๊บ ฉั๊บ ฉั๊บ..."

วิธีการตัดก้านบัว...ให้ไม่เหลือใย
1. อาจตัดด้วยการกก ด้วยมีดอีโต้

2. ตัดด้วยกรรไกร คมกริบ ขนาดใหญ่ ขณะตัดต้อง ออกแรงมากพอที่คิดว่า มันจะัดัดขาดทีเดียว จบ เพื่อไม่ให้เสียเวลาทำอย่างอื่น

ก็เลือกเอานะคะ ว่าชอบ อีโต้ หรือ กรรไกรยักษ์

ขอแนะนำ.....ความผิดพลาดที่ทำให้ตัดก้านบัวไม่ขาด
1. เสียดายว่าก้านจะสั้นไปบ้าง ยาวไปบ้าง ทำให้ลังเลที่จะตัด จึงต้องตัดหลายที เสียเวลาทำมาหากินอย่างอื่น

2. ใช้มีดอีโต้ไม่คมพอ หรือ หลับหูหลับตา เอาด้านไม่มีคมมาตัด

3. ใช้กรรไกรขนาดเล็กเกินไป ทำให้ไม่สามารถตัดได้หมดในครั้งเดียว

4. ใช้กรรไกร ที่ไม่คม

ฉะนั้น..... เพื่อให้ "การปฏิบัติการตัดก้านบัว(บูชาพระ)" ได้ผลดี ไม่เสียเวลา ต้องทำอย่างที่แนะนำค่ะ

คำคมข้อคิด เรื่อง การตัดใจจากทุกสิ่งอันไม่เป็นสาระที่แท้จริงในโลกและภพสามนี้คือ

ทุกสิ่งในภพสาม โลกันต์ นี่้ ล้วนตกอยู่ในกฏไตรลักษณ์ ทั้งสิ้น
ไม่มีสิ่งใดเลยไม่อยู่ภายใต้การบังคับบัญชาของกฏนี้ที่พญามารบังคับไว้

หากเราไม่รู้ หรือ มองไม่ออก เราย่อมเวียนว่ายอยู่แต่ในทะเลทุกข์ ไม่จบสิ้น

กฏไตรลักษณ์ ก็คือ ทุกสิ่ง เมื่อเกิดขึ้นแล้ว ย่อมตั้งอยู่ และ เสื่อมสลายไป

แต่หนูรู้ไหมว่า อะไรในภพ 3 ที่ไม่อยู่ในกฎไตรลักษณ์

ไม่รู้จะบอกให้ ก็

" มโนปณิธานของมหาปูชนียาจารย์ และ ความกรุณาของท่านที่มีต่อศิษยานุศิษย์ไงคะ
แม้ผ่านไปกี่อสงไขยกัป หากแม้เราทิ้งท่าน ท่านก็จะตามเรากลับมา"

แ ม้แต่พ่อแม่ของเรา แต่ละชาติยังเปลี่ยนคนเลยหนูเอ๋ย
คู่ของเรา แต่ละชาติก็เปลี่ยนคน นับไม่ถ้วนคน

ฉะนั้น ควรจะตื่น ลืมตาได้แล้วว่า ทั้งภพสาม โลกันต์ นี้ เราควรทุ่มเทใจให้ใคร จึงได้ชื่อว่า เรามี "รักแท้"

และ เป็นการทุ่มเท รักท่าน ที่ไม่มีวันสูญเปล่า ไม่เสียทีทีได้เกิดมาเป็นมนุษย์ทีเดียวนะจ๊ะ

ขอบุญรักษา พระนิพพานคุ้มครอง ให้มีรักแท้ ที่แท้จริง จ๊ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#44 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 07:32 PM

ขอรบกวนคำปรึกษาจากผู้รู้และผู้เชี่ยวชาญทุกคนด้วยนะคะ

เอ้อ..ถามหน่อย ว่าให้เชี่ยวชาญเรื่องอาไรกันจ้า..

อิ อิ..(แซวเล่นเด้อ)..

#45 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 07:35 PM

ขอโทษนะค่ะ อาจจะแก่แดดไปหน่อยสำหรับเด็กอายุย่าง 13 อย่าง บุญเชื่อม (พี่ชื่อบุญเกิด-บุญหลาย)
สำหรับการมีความรักนั่นหน่ะมักเกิดจาก.............. (ซึ่งเด็กอย่างบุญเชื่อมไม่สามารถรู้ได้)
แต่ถ้าพี่เข้าเว็บวัยรุ่นหน่อยเค้าจะมองว่ามันสวยงาม
แต่น้องว่า
1. มันยาวนานมากกว่าที่เราจะรู้ได้
2. มันประจวบเหมาะแล้วที่คน2คนจะรักกัน
คำว่าแฟนนั่นแหละมันห่างมากความรักคือความทุกข์ของใครบ้างคน แน่นอน จริงไหม
คำว่าแฟนก็เหมือนสมการ คือ (+1) + (+1) เท่ากับ 2 ถูกไหม๊ มันก็เหมือน คนที่เติมเต็มตัวเองได้ มากเจอกับคนที่เติมเต็มตัวเองได้มาเจอกัน ผลคือ ความสุข ช่องว่างระหว่างแฟนนั่น มีตัวเชื่อมคือ เพื่อน แต่หลายคนมักทำไม่ได้เนื่องจากทำใจยาก เอาอย่างงี้น้องอาจอธิบายไม่เหมือนคนอื่นเนื่องจากไม่เข้าใจ แต่ถ้าทำใจไม่ได้ก็ระบายออกมาเถอะค่ะ
คำว่ารัก มันมีเสมอสำหรับ กัลยาณมิตรทุกคน

#46 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 07:47 PM

เฮ้อออ..

ยังทำใจไม่ค่อยได้เลยคะ

แต่ก็พยายามอยู่ทุกๆนาทีที่จะตัดใจนะคะ

แต่ก็มีความรู้สึกนึกถึง คิดถึง เสียใจ .. รัก อยู่เสมอ

เบื่อตัวเอง และก็เหนื่อยกับตัวเองจิงๆคะ

#47 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 08:14 PM

เมื่อเช้าพี่รีบไปวัดน่ะ..
กลับมาตอบอีกทีนะ..
พี่นึกถึงเพลงๆนี้.. พิมพ์จากความทรงจำ.. อยากจะให้คุณ..
------------------------------------

อย่าไปแคร์ถึงเรื่องราว.. ในครั้งก่อน..
อย่ามัวนอนเศร้าโศกศัลย์.. เมื่อช้ำใจ..
ก็ลองคิดใคร่ครวญ.. มันคุ้มกันหรือเปล่า..
ตัดอกตัดใจบ้างเถิดหนา.. คนดี..

วันเวาลาที่แสนเศร้าคงจางไป..
ไม่นานความสดใส.. ที่เธอหวังคงคืนมา..
โอ้พรอันใด.. ศักสิทธิ์เพียงไหนจงบันดาล..
สู่แดนดิน.. แด่ตัวเธอผู้ช้ำตรมในดวงใจ..
ให้หายความจาบัลย์..

ต่อแต่นี้หัวใจเธอ.. มีเพียงความสบายใจ..
เมื่อเธอเปี่ยมล้นด้วยพลัง.. ที่เธอส้รางขึ้นมาใหม่.. ด้วยใจ..
และเธอก็เข้าใจ.. สิ่งที่แล้วพลาดพลั้งไป.. เธอเข้าใจ..

อย่า.. อย่าหยุดยั้ง.. ก้าวไปยังสิ่งที่หมาย..
ที่เธอใฝ่และฝัน.. ให้สมหวังดังใจปอง..
อย่า.. อย่าหยุดยั้ง.. ก้าวไปยังสิ่งที่หมาย..
ที่เธอใฝ่และฝัน.. ให้สมหวังดังใจปอง.. โอ้เธอ..

อย่าหยุดยั้ง..
The O'Larn Project

ตามไปดู..

http://www.youtube.c...feature=related

http://www.youtube.c...feature=related
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#48 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 09:20 PM

ขอพูดตรงๆเลยนะครับว่า น้องลืมเขาไปเถอะครับ เพาะว่ามันไม่มีวิธีอื่นที่จะดียิ่งไปกว่านี้อีกแล้ว น้องคิดถึงเขาน้องคิดหรือว่าเขาจะคิดถึงน้อง เขามีความสุขไปแล้วตอนนี้ คงเหลือแต่น้องนี่แหละ ที่ยังคงครอบครองความทุกข์นี้แทนเขา ฮ่า.....................พี่เข้าใจ

น้องลองทบทวนประโยคนี้หลายๆครั้งนะครับแล้วมันจะเข้าไปคลี่คลายปมปริศนาของน้องได้

เพราะว่าพี่ก็เคยเจอเหมือนกับน้องนี่แหละ มันเจ็บจนไม่รู้จะทำยังไงกับชีวิตเอามากๆ และพี่ก็แสวงหาหลากหลายวิธีที่จะให้เลิคห่วงหาถึงเขามาแล้ว หลายต่อหลายวิธี สุดท้ายก็ไม่พ้นวิธีนี้หรอกครับ เชื่อพี่สิ เชื่อพี่

กุญแจวิเศษ
กุญแจวิเศษ

#49 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 October 2008 - 09:24 PM

อยากจะลืมเหมือนกันคะ อยากลืมมากๆ

ไม่อยากรู้ว่าตัวเองเป็นใคร

ไม่อยากรู้ว่าเคยรักใคร

อยาก ฟั่นเฟือง ไปตามเพลงจริงๆคะ

แต่การลืมคนที่เรารัก มันทำยากจริงๆนะคะ

หนูไม่รู้จะทำยังไงให้ลืมเค้าได้เร็วๆ

เพราะหนูก็ไม่อยากตกอยู่ในสภาพแบบนี้แล้ว

#50 072ideas

072ideas
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2008 - 03:00 AM

การเลิกกับผู้ชายคนนึง แล้วจิตใจสับสนว้าวุ่นมากขนาดนี้ ต้องอยู่กับตัวเอง อยู่กับ DMC ไปวัด ให้บ่อย ๆ ค่ะ เพราะช่วยได้จริง ๆ จิตใจของเราจะผ่องใสขึ้นค่ะ อย่าอยู่คนเดียว หรือกลับบ้านไปกินข้าวกับแม่ ไปกอดแม้ก็ได้นะคะ กอดแม่เป็นกอดที่อบอุ่นมากค่ะ ทุกข์และสุขอยู่ที่ใจค่ะ ทุกคนต่างมีทุกข์แตกต่างกัน ต้องค่อย ๆแก้มันออกไปทีละน้อยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

การหนีปัญหาโดยการทำร้ายตัวเอง ไม่ได้ทำให้มีความสุขหรอกนะคะ มันทรมานยิ่งกว่า หนีแล้วไม่พ้น ต้องทนเห็นตัวเองนอนช่วยเหลือตัวเองไม่ได้อยู่บนเตียงในโรงพยายาล เห็นพ่อแม่ พี่น้อง ร้องไห้ตาบวมอยู่ข้างเตียง เห็นตัวเองเป็นโรคซึมเศร้า หดหู่หัวใจ ไม่มีแรงแม้แต่จะยิ้มให้กับตัวเอง แต่ถ้าหนีพ้น คุณคิดหรือคะว่าจะพ้นจริง ก็แค่พ้นจากกายมนุษย์ แต่จริง ๆแล้ว คือการกระโดดลงอเวจี ที่ทุกขเวทนาจนหาอะไรมาเปรียบไม่ได้

หยุด คือ ความสุขที่แท้จริงค่ะ

เป็นกำลังใจให้อีกครั้งนะคะ สู้ สู้ ค่ะ

#51 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2008 - 02:29 PM

ได้อ่านกระทู้แล้วเข้าใจความรู้สึกเลยจ้ะ

เมื่อก่อนนี้สมัยที่เรียนจบใหม่ ๆ และทำงาน ก็เคยมีความรักแบบหนุ่มสาว แต่ในที่สุดก็ไปกันไม่ได้ ตอนที่จะตัดสินใจเนี่ย เสียใจมาก ร้องไห้มาก กินไม่ลงเป็นอาทิตย์ หลาย ๆ ความรู้สึกก็คล้าย ๆ กับน้อง จขกท. นะจ๊ะ แต่มีวันนึง ก็มีความรู้สึกแว่บขึ้นมาว่า ก่อนคบเขา เรามีความสุขกับชีวิตของเรามั้ย เรามีเป้าหมายชีวิตของเรามั้ย คบเขาแล้วคบไปคบมา เราสุขหรือทุกข์กันแน่ คำตอบคือ ทุกข์มากกว่าสุข เราอยู่กับพ่อแม่ เรามีความสุขมั้ย เรามีเงินใช้ เรามีความสุขมั้ย เรามีเพื่อน เรามีความสุขมั้ย เรามีงานทำ เรามีความสุขมั้ย คำตอบทุกอย่างคือ มีความสุข มีทุกข์เรื่องเดียว วันนี้น้องบอกว่าคิดแล้วมันเจ็บ ก็เลิกคิดค่ะ หักดิบเลย มองให้เห็นคุณค่าของตัวเองให้พบ ไม่มีเธอเราก็อยู่ได้มีความสุขได้ และจะมีความสุขให้มากจนเขาอิจฉาไปเลย เวลานี้คุณเจ็บเพียงเพราะคุณคิดว่าคุณชนะเขาไม่ได้ต่างหาก ในขณะที่เขาไม่ได้มาใส่ใจ หรือสนใจคุณเลย เวลานี้เขาอาจจะครึกครื้น แต่คุณเศร้าหมอง ใครเป็นคนทำคะ เราคิดไปเอง ทำไมต้องเอาความสุขของตัวเองไปพึ่งอยู่กับเขาคะ

สำหรับพี่นั้น เมื่อคิดแบบนี้ได้ในวันนั้น ก็ลุกขึ้นมาดูแลตัวเองมากขึ้น เลิกซึมเลิกเศร้า หยุดร้องไห้เพราะคิดว่าคนคนนี้ไม่มีค่าพอสำหรับเอาเวลามานั่งคิด เรื่องอนาคตของตัวเราเองสำคัญกว่า ยังมีพ่อแม่เราอีก ยังตอบแทนบุญคุณไม่พอเลย แล้วหลังจากนั้นก็มีโอกาสได้เข้าวัดอย่างต่อเนื่องจนได้มาฟังคำสอนของครูบาอาจารย์ ทำให้เห็นเป้าหมายที่ชัดเจนของชีวิตว่าเราเกิดมาทำไม และเราควรทำอะไร

จริง ๆ การตัดใจไม่ยากจ้ะ แค่อย่าค่อย ๆ ตัด แต่ต้อง "หักดิบ" เลย ยิ้มเข้าไว้ ส่องกระจกแล้วยิ้มให้กับตัวเองนะจ๊ะ แล้วบอกกับคนในกระจกว่า เธอทำได้ เธอเข้มแข็ง เราเข้มแข็งและเราทำได้จ้ะ

ขอเป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ
สู้สู้ happy.gif

ไฟล์แนบ

#52 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2008 - 02:55 PM

คนดี...
ลองเอาใจ วางที่ 072 ดูสิจ๊ะ
วางสบายๆ นิ่งๆ นุ่มๆ แบบพระพ่อ สอนนะ
...
หยุดคิดสักเดี๋ยว..
ใจช้ำหมดแล้ว ใจเหนื่อยเหลือเกิน
พอได้แล้ว...
...
ให้เขาได้พักเสียที...สิจ๊ะ จะคิดทำไม
อย่าคุ้ยเรื่องขึ้นมา ตอนนี้เราอ่อนแอ...เกินไป
หนีเลย..
...
หนีๆๆๆ หนีไปก่อน..
...
วันหลังค่อยแก้..
...
ไป ไปที่072 เลยนะจ๊ะ

หลับตาจ้ะ...

#53 yoodgon

yoodgon
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2008 - 09:43 PM

รักพ่อกับแม่ให้มากๆเข้าไว้ จะปลอดภัยที่สุดนะคะ

#54 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 12:34 PM

ขอบคุณมากๆนะคะ ทุกคน

จะพยายามให้ถึงที่สุดของที่สุดคะ

>!<'

#55 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2008 - 02:44 PM

ลีดเดอร์เองก็เคยเป็นวัยรุ่น เข้าใจปัญหาและอุปสรรค น้องโชคดีมากที่มีกัล.เยอะมากๆที่คอยให้กำลังใจ ผิดกับที่ลีดเดอร์ ตอนนั้น ยังไงก็ถือว่าโชคดีทีได้มาเจอ หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย และหมู่คณะพวกเราภูมิใจมากๆ...

#56 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 01:53 PM

แนะนำว่า อย่าฟังเพลง รัก อกหักเป็นอันขาดในช่วงนี้
ยิ่งเป็นสิ่งตอกย้ำใจเราให้มัวหมอง

คิดถึงสัจธรรมข้อที่ว่า

เราจะต้องพรัดพรากจากของรักของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น
จะช้าจะเร็ว เป็นวินาทีหรือ 100 ปี ก็หนีไม่พ้น

แม้ว่าคนที่สมปรารถนาต่อ (พ่อ-แม่-พี่-น้อง-แฟน-ลูก-เพื่อน) ก็ต้องเจอข้อนี้กันทุกคน

หากน้องเรียนอยุ่แนะนำเข้าชมรมพุทธ ที่โรงเรียนน้องเลย จะมีกลัยานมิตรคอยช่วยเหลือ

ทางออกของปัญหาคือ---------> เดินเข้าหากัลยาณมิตรครับ

และสิ่งที่สำคัญเลยคือ คิดว่านี่คือมาร ขนานแท้และดั้งเดิม มาลองใจเรา

#57 usr26413

usr26413
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 02:03 PM

วันนี้หนูได้ทำร้ายตัวเองด้วยการโทรไปหาเค้าคะ

สิ่งที่หนูพบก็คือ เค้าพยายามตัดบทและแสดงให้หนูรู้ว่าไม่อยากคุย

หนูถามเค้าว่าเป็นยังไงบ้าง(เค้ากับแฟน)เค้าบอกว่าดีขึ้น ปรับตัวหากันแล้ว และเค้าก็ตัดบทและวางสายไป

ทำไมหนูถึงรู้สึกเจ็บขนาดนี้คะ หนูเจ็บมาก หนูทำร้ายตัวเองจริงๆ

หนูอยากคิดให้ได้ว่า ถ้าเค้ามีความสุขหนูก็ควรจะมีความสุขด้วย แต่ทำไมหนูถึงเจบถึงทุกข์ทรมานอย่างนี้คะ

หนูรู้ว่าที่เค้าทำแบบนี้ก็เพราะว่าเค้าไม่อยากให้หนูต้องเจ็บอีกแล้ว และเค้าก็คงไม่ได้รักหนูแล้วจริงๆ

เพราะตอนนี้คนที่เค้าเลือกที่จะรักคือแฟนของเค้า หนูก็แค่คนที่เค้าเคยรัก เท่านั้น

หนูทำใจไม่ได้จริงๆคะ ยิ่งเห็นเค้ากลับมารักกันดีกว่าเดิม หนูยิ่งเจ็บ หนูรู้สึกแย่และรู้สึกเลวจริงๆคะ

หนูจะทำยังไงดีคะT___________Tหนูยังคิดไม่ได้ ยังทำใจไม่ได้

หนูคิดถึงเค้ามาก หนูยังรักเค้ามาก หนูทรมานเหลือเกิน

เค้าทำให้หนูรู้ว่าเค้าเลือกที่จะตัดหนูแล้วจริงๆ และหนูจะไม่มีเค้าอีกแล้วจริงๆ

หนูเหมือนคนไม่ยอมรับความจริง ยังยึดติดอยู่มาก ยังคาดหวัง ยังรอคอย

หนูไม่อยากเป็นแบบนี้อีกแล้วคะT_______________________________________T

#58 usr25755

usr25755
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 08:58 PM

หวัดดีค่ะ เข้ามาอ่านด้วย แล้วก็อยากตอบตามวิธีของฉันนะค่ะ

เคยเจอความเจ็บปวดเกี่ยวกับความรักมาบ้างเหมือนกัน
อย่างแรกถ้าเราคิดแล้วอยากร้องไห้ก็หาสักคืนนึงคิดถึงเรื่องที่เขาทำให้
เราเจ็บปวด แล้วก็ร้องไห้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมด หลังจากนั้นจะไม่มี
น้ำตาให้เรื่องนี้อีกค่ะ

ส่วนความทรมานอย่างอื่น ที่ฉันเคยเป็นก็แบบจะรู้สึกทรมานเหมือนปวด
ท้องเครียดๆ, รู้สึกหายใจได้ยากลำบาก หรือพอคิดขึ้นมาก็รู้สึกเจ็บที่ใจทันทีค่ะ
ความจริงแล้วมันเป็นผลมาจากใจและความคิดของเราทั้งนั้น
เพราะฉะนั้นที่ฉันทำก็คือพยายามรู้สึกตัวให้บ่อยๆ เร็วที่สุด ว่าตอนนี้เรากำลัง
เป็นอะไร กำลังคิดถึงเขา กำลังรู้สึกอึดอัด ปวดท้อง และกำลังทรมานใช่มั้ย
พอรู้ตัวปุ๊ป ก็หายใจเข้าลึกๆ แล้วดูลมหายใจนั้นไปเรื่อยๆ
ถ้ารู้ตัวว่าคิดอีกหรือทรมานอีก ก็เตือนตัวเองว่า เอาอีกแล้วนะความคิดเรา
ไปอีกแล้ว แล้วก็กลับมาดูลมหายใจอีก หรือถ้าถนัดตั้งสติไว้กลางกายแบบ
ครูไม่ใหญ่สอนก็ ok นะค่ะ ยังไงก็ได้ให้ดึงสติกลับมา ทำไปบ่อยๆ แล้วจะรู้ค่ะว่า
ความรู้สึกและความคิดเหล่านั้นเป็นเพียงสิ่งที่ผ่านไปแล้ว มาอยู่กับวินาทีปัจจุบันดี
ที่สุดค่ะ

ส่วนเรื่องที่บอกว่า (ยิ่งเห็นเค้ากลับมารักกันดีกว่าเดิม หนูยิ่งเจ็บ
หนูรู้สึกแย่และรู้สึกเลวจริงๆคะ) ตอนที่รู้สึกเจ็บก็ลองดูใจตัวเอง ดูกายตัวเอง
ค่ะ ว่าใจตรงไหนที่เจ็บ หรือร่างกายตรงไหนที่เจ็บ เจ็บแล้วก็รู้ว่าเจ็บ
ความรักมันก็เป็นอย่างนั้นค่ะ มันพยายามหลอกเรา พอรักอะไรปุ๊ป มันก็จะบอกกับ
เราว่าสิ่งที่เรารัก หรือคนที่เรารัก จะต้องเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้ ตามที่ใจเราอยาก
แต่พอเป็นไม่ได้มันก็ทุกข์ ความจริงอีกอย่างก็คือ ที่เรากำลังทรมาน ไม่ใช่เป็นเพราะ
เขาทิ้งเราไป ไม่ได้เป็นเพราะเค้ากำลังมีความสุขกับคนอื่น แต่เป็นเพราะใจเรา
อยากตังหากค่ะ อยากให้เขาไม่ทิ้งเราไป อยากให้เค้ามีความสุขเฉพาะกับเรา
ดูความอยากในใจ แล้วรีบรู้สึกตัวนะค่ะ

#59 usr18318

usr18318
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 09:08 PM

:::รักทางโลก:::

รักแรกมันแยกยาก รักมากมันยากแยก
รักมากก็ทุกข์มาก หมดรักก็หมดทุกข์

::::รักทางธรรม:::
รักที่บริสุทธิ์ มีแต่ความสุขล้วนๆ
รักมากก็สุขมาก หมดรักก็หมดสุข
รักตัวเอง รักศูนย์กลางกายยิ่งกว่าชีวิต รักษาใจใสใส
:::เรื่องนอกกลาง คือบ่วงแห่งมารทั้งสิ้น:::

สู้สู้ๆๆๆๆ

#60 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 04:43 PM

อ้าว...ยังเศร้าอีกอยู่หรือครับ

แนะนำว่าอย่าอยู่คนเดียวนาน ๆ ครับ
รีบทำวัตร เช้าเย็น กับหมู่คณะตั้งแต่ นี้เลย
หรือมาอยู่วัดพระธรรมกายซักอาทิตย์ เล่าปัญหาทั้งหมดให้กลัยาณมิตรฟัง

อาทิตย์เดียว รู้ผล

ผมเคยเจอมาแล้วกับ มาร ตัวนี้ มาวัดแล้วหายเลย
ไม่รู้ว่าจะขอบคุณ มาร ตัวนี้ดีหรือเปล่า หากไม่เจอ กับมารตัวนี้
ผมคงไม่ได้มาวัดจนทุกวันนี้

1 กำลังใจครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน