ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แบบสอบถาม ทีม DMC.TV จะจัดปฏิบัติธรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

แบบสำรวจ: สถานที่ครับ (37 สมาชิก ได้เข้าร่วมลงคะแนน)

มีให้เลือก3ที่ครับ

1. สวนพนาวัฒน์ อ.ฮอด เชียงใหม่ (หนาวมาก) (9 ลงคะแนน [23.68%])

อัตราส่วนของคะแนน: 23.68%

2. สวนป่าหิมวันต์ ภูเรือ จ.เลย (หนาวมาก) (21 ลงคะแนน [55.26%])

อัตราส่วนของคะแนน: 55.26%

3. world peace valley เขาใหญ่ โคราช (หนาวน้อย) (8 ลงคะแนน [21.05%])

อัตราส่วนของคะแนน: 21.05%

ช่วงเวลาครับ

1. 23-29 พย.51 (10 ลงคะแนน [25.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 25.00%

2. 30 พย. - 6 ธค. 51 (6 ลงคะแนน [15.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 15.00%

3. 7-13 ธค.51 (24 ลงคะแนน [60.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 60.00%

ความสมัครใจจะไป หรือไม่ไปปฏิบัติธรรมร่วมกันครับ

1. อยากไป (30 ลงคะแนน [83.33%])

อัตราส่วนของคะแนน: 83.33%

2. ไม่อยากไป (1 ลงคะแนน [2.78%])

อัตราส่วนของคะแนน: 2.78%

3. เฉยๆ ชิวๆ ยังไงก็ได้ (5 ลงคะแนน [13.89%])

อัตราส่วนของคะแนน: 13.89%

ลงคะแนน ผู้มาเยือนไม่มีสิทธิ์ลงคะแนน

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 08:07 PM

เมื่องานบุญใหญ่ของวัดเราผ่านพ้นไปแล้ว ด้วยความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ของเรา ทางทีมงานและสมาชิกกลุ่มหนึ่ง จึงคิดจะไปปฏิบัติธรรมร่วมกันเพื่อเป็นการ ระลึกนึกถึงบุญใหญ่ตอกย้ำเข้าไปในดวงใจของพวกเรา และถือเป็นการให้รางวัลกับพวกเราเองอีกครั้งหนึ่ง

ฉนั้น ทีมงานจึงขอเชิญชวนทุกท่าน ถ้าว่างจากภารกิจการงานแล้ว ขอเชิญไปร่วมกันปฏิบัติธรรมกันสักครั้งครับ และในระหว่างที่เราไปปฏิบัติธรรมร่วมกันนั้น เราจะได้ไปเสวนากันถึงแนวทางที่เราจะร่วมทำงานใหญ่เพื่อมวลชน เพื่อพระพุทธศาสนา เพื่อคนที่ยังไม่รู้จักพระธรรม ให้เขาได้กลับเข้ามายังหมู่คณะของเรามาร่วมสร้างบารมีและไม่พลัดพรากจากกันอีกต่อไป

เพราะฉนั้น จึงขอเชิญชวนทุกท่านร่วมกันกดโหวด แบบสอบถาม และร่วมแสดงความคิดเห็นกันครับ เพื่อเราจะได้ใช้เป็นข้อมูลทางสถิติเบื้องต้น ก่อนที่จะได้ลงมือปฏิบัติจริงกันเมื่อถึงเวลาครับ

ข้อมูลสถานที่ปฏฺบัติธรรมนี่นี่ครับ
http://www.dokmaiban.com/

#2 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 08:32 PM

ภูเรือ.. 23-29.. ไม่อยากไป.. 555..
ความจริงอยากไปมาก.. รักทุกคนเลย
อยากเห็นตัวจริง.. แต่.. ไม่ไปดีว่า.. 555..
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยจ้า
สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#3 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 09:03 PM

ไปไหนก็ได้ค่ะ วันไหนก็ได้ค่ะ
บอกมา เดี๋ยวจะเคลียร์ตัวเองให้ไปให้ได้ค่ะ

สู้ตาย happy.gif

#4 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 09:25 PM

ไปด้วย ชอบหนาวๆครับ

#5 เคียงข้างไปดุสิตเขตใน

เคียงข้างไปดุสิตเขตใน
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 09:27 PM

อยากไปแต่ไม่ว่างครับต้องทำงาน

#6 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 09:27 PM

ไปภูเรือ พึ่งกลับมาค่ะ
บรรยากาศสวยมาก เอาบุญมาฝากทุกคนจ้า
อยากไปอีกนะ แต่คงลางานลำบากอ่ะ
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านจ้า สาธุ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#7 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 09:32 PM

ขอบคุณครับ เป็นความคิดที่ดีมากๆ เลย ที่จะจัดปฏิบัติธรรม happy.gif
ผมยังไม่เคยไปภูเรือน่ะครับ ก็อยากไปที่นี่ ส่วนพนาวัฒน์นี่ไปมา 6 ครั้งแล้วครับ
อยากไปปฏิบัติธรรม แต่ว่าคงเคลียร์ตัวเองไม่ได้แล้วล่ะครับ :'(

#8 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 11:35 PM

สุขสว่างก็น่าสนใจนะครับ

#9 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 12:22 AM

ผมจะไปครับ ไปที่ไหนเมื่อใหร่ก็ได้ ว่าไงว่าตามกันคร้าบ

#10 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 01:19 AM

22-23 พ.ย. ต้องไปสัมมนากับทางบริษัทค่ะ เลื่อนไม่ได้ ไปเช็คมาแล้ว แง ๆ
ไปที่ภูพระนางรีสอร์ท เขาใหญ่ โคราช

ทำไงดี หากว่าโหวตว่าไปวันที่ 23-29 ตามไปวันที่ 24 ได้หรือเปล่าคะ เขาจะรับไหมคะ

#11 ขวัญแก้ว

ขวัญแก้ว
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 03:53 AM

อยากไปด้วยค่ะ ส่งตั๋วมาให้หน่อย อิอิ

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 08:37 AM

ไปครับไป

ด้วยอานิสงฆ์แห่งการถวายทานบำรุงพระพุทธศาสนาขอให้ข้าพเจ้าได้มีโอกาศลิ้มรสมะม่วงน้ำปลาหวานที่อร่อยที่สุดในโลกระหว่างปฏิบัติธรรมด้วยเถิด สาธุ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#13 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 08:42 AM

อยากไปจังเลยค่ะ แต่ต้องทำงาน ไม่เหลือวันลาแล้ว แต่จะอธิษฐานค่ะ เผื่อเจ้านายนับวันลาผิด อาจมีลุ้น

#14 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 09:19 AM

ที่สุขสว่าง ห้องน้ำอุบาสก มีเครื่องทำน้ำอุ่นเพียง ๒ ห้องเท่านั้น

ที่ภูเรือ ห้องน้ำอุบาสก มีเครื่องทำน้ำอุ่นทุกห้อง(ประมาณ ๑๐ ห้อง) สภาพห้องน้ำดีกว่ามากในทุกด้าน
โดยเฉพาะส่วนซักล้างและตากผ้า ออกแบบดี ลมโกรกแต่ไม่เปียกฝน มีขนาดกว้างใหญ่และแห้ง

ที่ภูเรือ เรือนพักใหม่ของอุบาสก(snoopy house)ก็ดีมาก มีเตียง พัดลม ราวตั้งแขวนเสื้อ ห้องละ๑คน ห้องไม่เล็กและเตี้ยเกินไปเหมือนของเก่า(รังนก)

ที่ภูเรือ ทำครัวเอง ฝีมืออร่อย เมื่อเห็นว่าอาหารใกล้จะหมด ก็รีบทำมาเสริมได้ทันท่วงที แต่สุขสว่างรับอาหารมาจากพนาวัฒน์ ห้องรับประทานอาหารที่ภูเรือ กว้างใหญ่ ไม่เบียดเสียดยัดเยียด วิวสูงสวย openรอบทิศ ลมพัดสบาย สะอาด สว่าง ถูกสุขอนามัย พระอาจารย์ฉันอีกมุมหนึ่งในอาคารเดียวกัน จึงได้รับพรพระทุกเพล

ที่ภูเรือมีร้านขนมให้เจ้าภาพจ้างมาออกร้านได้ เช่น เครป ขนมโตเกียว ขนมครก ฯลฯ แต่เสียดายที่ไม่มีร้านมะม่วงน้ำปลาหวาน งานนี้คงต้องเหมาไปจากสุพรรณ

ที่ภูเรือ มีรับซักเสื้อด้วย ไม่ต้องเอาไปมาก

สำคัญที่สุดคือ ห้องนั่งสมาธิที่ภูเรือ ติดแอร์ จึงเงียบสนิท (บางสถานการณ์ ต้องเปิดแอร์)

#15 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 09:39 AM

^ ข้อมูลเด็ดจริงๆ.. นับถือ.. นับถือ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#16 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 09:40 AM

มีบัตรปฏิบัติธรรมพิเศษ รางวัลจากการสอบ world pec ของปีนี้ ยังใช้ได้ไหมครับ
ร่วมตอบข้อสอบถามแล้วว่าอยากไป แต่ติดเรื่องลางาน
ขอหาเสียงหน่อย
โปรดเลือกช่วงวันที่ 30 พ.ย. - 6 ธ.ค.เพราะ
1. มีวันหยุด 5 ธ.ค. คนทำประจำจะได้ลาเฉพาะ วันที่1-4 ธ.ค. (จำนวนวันลาลดลง)
1.1 ตรงกับวันพ่อ ถือเป็นโอกาสปฏิบัติบูชา ทั้งพ่อทางโลก ทางธรรม และพ่อหลวง
2. กลับมาได้ร่วมพิธีบูชาข้าวพระต้นเดือน วันที่ 7 ธ.ค.
3. ได้พักก่อนไปร่วมงานตักบาตรทุ่งธารตะวัน 20 ธ.ค. ไม่ใกล้กันจนเกินไป
4. ช่วงสิ้นเดือนมนุษย์เงินเดือนกำลังกระเป๋าตุง !

#17 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 10:49 AM

อยากไปภูเรืออ่ะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#18 ต้นกล้าธรรม

ต้นกล้าธรรม
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 12:05 PM

ยกมือไปด้วยคนคับ อยากไปภูเรือมากมากคับ ปลายเดือนก็ดีนะคับ

จองหนึ่งที่คับผม laugh.gif

#19 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2008 - 02:09 PM

ตอบคุณ บ่าวอุบล
ใช้ได้ค่ะ เราก็ไปโดยใช้บัตรรางวัล
world pec เหมือนกันจ้า
ใช้ได้จนถึงสิ้นปีนี้อ่ะจ้ะ
ไปให้ได้นะ รับรองไปแล้ว
บรรเจิดแน่ ได้ธรรมะมากยิ่งขึ้น
อาหารอร่อย อากาศดี
กัลยาณมิตรเป็นเลิศ
ที่พักอาศัยสะดวก บ้านรังนกน่ารักมากเลย
ข้างในตัวบ้านทุกหลัง จะมีองค์พระแก้วใส
ไว้นั่งตรึกก่อนนอน มีพัดลมไว้เผื่อคนขี้ร้อนด้วย
มีเครื่องนอนสะดวกสบาย ( ตามอัตภาพ)
ห้องนำก็สะอาดมีเครื่องทำน้ำอุ่นทุกห้อง
แต่อากาศภูเรือ วันหนึ่ง จะมี 3 ฤดูนะ คือเช้าฝนตก
พอช่วงสายๆอากาศร้อน กลางคืน อากาศหนาวมาก
เราอาจจะหนาวมากหน่อยเพราะสุขภาพเราไม่ค่อยดีจ้า
อนุโมทนาบุญกับคุณบ่าวอุบลนะ สาธุจ้า
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#20 Bamboleo

Bamboleo
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 09:20 PM

ภูเรือ ภูเรือ อยากไป ไปก่อนสิ้นเดือนพฤศจิกายน น่าจะดีกว่านะ เพราะถ้าไปช่วงวันหยุดยาวเดือนธันวาคม คาดว่าคนคงออกเดินทางไปต่างจังหวัดกันเยอะ และปกติเดือนธันวา ก็มีเทศกาลเยอะ เอาไว้ไปธุดงค์ปีใหม่ที่วัดที่เดียวดีกว่า เผื่อบางคนอยากจะเก็บวันลาไว้ตอนปีใหม่

#21 ใสเย็น

ใสเย็น
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 10:10 PM

อยากไปภูเรือค่ะแต่ว่า ครั้งนี้ยังไม่สะดวก เอาไว้โอกาสต่อๆไปนะคะ
pthata.hi5.com

#22 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2008 - 11:49 PM

glare.gif โหวตให้ภูเรือครับ เพราะคนน้อย ผ่อนคลาย
แต่ได้คุยกับจนท.ดอกไม้บาน
เค้าว่าจะจัดเป็นหลักสูตรสอง คือ นั่งเต็ม2ชม.
ใครมือใหม่คงได้เดินเข้าห้องน้ำบ่อยหน่อย
มือเก่ายังเดินเลยครับ
...
ดูโปรแกรมแล้ว 30พย-6ธค.ก็ไม่จัดนะครับ
คงต้องตรวจสอบกับดอกไม้บานอีกที
...
ใครยังไม่เคยไป ดูบรรยากาศก่อนครับ น่าไปมาก
หน้าฝน อุณหภูมิ 23-35C วันนึงมี3ฤดู โปรดเตรียมยาพาราเซตฯไปด้วย
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=16280://http://www.dmc.tv/forum/index.php?s...topic=16280
http://www.dmc.tv/fo...mp;gopid=117575&
http://www.dmc.tv/fo...t=0#entry123872

หน้าหนาว อุณหภูมิ 15-40c (กลางวันร้อนมาก)
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14903

ส่วนพนาวัฒน์ก็ดีนะครับ แต่คนเยอะ เลยรู้สึกรีบเร่งยังไงไม่รู้
แต่ดอกไม่สวยมาก ที่เดินเล่นมากมาย
อาหารอร่อยมาตรฐาน
ลองดูบรรยากาศหน้าหนาวครับ อุณหภูมิ17-25C
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14290
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=15122

สาธุ happy.gif

#23 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 12:04 AM

เพิ่งกลับลงมา ไปปฏิบัติธรรมสวนป่าหิมวันต์รุ่น 344 ช่วงวันที่ 19-25 ตค. อากาศหนาวกำลังดี ช่วงบ่ายร้อนหน่อย

แต่มีฝนตกเป็นช่วงๆทุกวันพอให้หายร้อน ช่วงเช้าจะหนาวมากหน่อยค่ะ นั่งธรรมะค่อนข้างดีกันเยอะเลย

รุ่นนี้คนเยอะหน่อย 180 คน นำบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

วันลาหมดแล้วจ้า (ปีนี้ไปมา 2ครั้งแล้ว ช่วงก่อนถึงวันคุ้มครองโลกก็ไปพนาวัฒน์มาค่ะ )

#24 LADY RACHEL

LADY RACHEL
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 03:15 AM

อยากไปมากกกกกทุกช่วงเลยคะ แล้วก็ทุกทีเลยคะ

แต่ปีนี้ลาไม่ได้เลย อยากร้องไ้ห้ แต่กะว่าจะลองขอดูอีกซักครั้งเผื่อได้ วันที่สิบ ธันวา เป็นวันเกิดด้วยคะ อยากไปมากกกกกกกกกกกกกก ไม่ได้ไปนานมากแล้ว

#25 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 01:32 PM

โหวตเรียบร้อยแล้วค่ะ ไปภูเรือค่ะ เคยไปมาแล้ว ดีมาก ๆ ๆ ขอบอก ที่สำคัญนะได้ร่วมบุญพัดลมตั้งโต๊ะ

ที่อยู่ในห้องพักไว้ด้วย ขอแบ่งบุญให้กับทุกคนด้วยนะคะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#26 โอมเพี้ยง

โอมเพี้ยง
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 07:02 PM

มีจัด 3 วันมั้ยคะ ถ้ามีจะขอไปคนแรกเลยค่ะ

#27 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 07:37 PM

ไม่มีวันลา แล้วล่ะค่ะ

อยากไปร่วมด้วย (จริงๆ) แต่คงต้องโอกาสหน้าๆ

ที่ภูเรื่อ บรรยากาศเงียบสงบดี ไม่พลุกพล่าน เหมาะแก่การปฏิบัติธรรมมากๆ อากาศสบายไม่เท่าพนาวัฒน์ อาหารอร่อยไม่เท่าพนาวัฒน์ ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็มีคนแนะำนำแล้ว

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#28 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 11:55 PM

อยากไปค่ะ

แต่คงต้องหลังจากที่เจ้านายลาสิกขา จากโครงการบวชของผู้บริหารก่อนน่ะค่ะ

ไม่งั้นไม่มีคนทำงานค่ะ

- -"

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^