ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มัชฉิมฯ ช่วยเข้ามาตอบหน่อย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 catty

catty
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2007 - 07:44 AM

พอดีว่าเมื่อวันจันทร์ ที่14 พ.ค. ที่ผ่านมานี้น้องเรากลับมาจากบ้านที่ลำปางแล้วโทรบอกกับเราที่อยู่หอว่าจะเข้าวัดเลยจะไม่เข้าหอ เราก้อโล่งใจไปแล้วเค้าก้อกลับมาหอตอนกลางคืนวันอังคารแล้วก้อเข้าวัดเช้าวันพุธ แต่เมื่อวันอาทิตย์เราเพิ่งจะรู้ว่าน้องเราเข้าวัดจริงๆเมื่อวันพุธ ก้อเลยถามน้องเราไปว่าหายไปไหนมา 2 วัน เค้าก้อบอกว่าไปอยู่กับน้องมัชฉิมฯ(คอนโดที่ติดกับวัด)มาพอดีมีประชุมมัชฉิมฯกัน(น้องเราเข้าไปเป็นพี่เลี้ยงดูแลน้องมัชฉิมปีนี้)
ก้อเลยอยากรู้ว่าจริงหรือเปล่า ยังไงน้องมัชฉิมฯก้อเข้ามาตอบด้วย..................ด่วน

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 May 2007 - 05:59 PM

น้องชื่ออะไรคะหนูมัชฌิมรุ่น14ค่ะ แอดมาคุยได้นะคะfon_kiku@hot หลังไมค์ค่ะ เพระนู๋ก็มีเพื่อนคอนโดติดกับวัด
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 21 May 2007 - 07:36 PM

ที่ถูกต้องคือ มัชฌิมธรรมทายาทหญิงค่ะ หรือมัชฌิมฯ ค่ะ
ปล. อนุโมทนาบุญกับน้องฝนด้วยนะจ๊ะ (ในที่สุดเราก้อได้เข้าอบรมอย่างที่ใจหวังตามปรารถนาแล้วนะ อุปสรรคก็แค่ตอนต้นเท่านั้นเอง อิอิ ดีจายด้วยนะ อย่าลืมเอาธรรมะดีๆออกมาใช้ในชีวิตข้างนอกนะค๊ะ ...น้องฝน)

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2007 - 10:02 PM

มัชฌิม = รุ่นปานกลาง
ปัจฉิม = รุ่นท้ายๆ
มัชฺฉิม = รุ่นกลางค่อนไปทางท้ายๆ ????

#5 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 22 May 2007 - 11:20 AM

พี่ tanay007 ค่ะ อันสุดท้ายนี้ มันแปลกๆอยู่นะคะ

มัชฺฉิม = รุ่นกลางค่อนไปทางท้ายๆ สมาทกันได้นะคะ อิอิ

แต่เอ อยากรู้จังว่าเป็นใคร คือหนู Pungpa ก็เป็นผู้ช่วยพี่เลี้ยงน้องมัชฌิมหญิงรุ่นนี้ด้วยคะ (ถ้าผู้ช่วยพี่เลี้ยง ที่รู้จักมีคอนโดอยู่ที่เมืองแก้ว รู้สึกจะเป็นพรีเซ็นเตอร์ด้วยมั้ง ไม่มั่นใจคะ)ยังไงก็หลังไมค์ได้เช่นกันคะ [email protected] คะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#6 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2007 - 12:44 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆ