ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

มาช่วยกันเปลี่ยนทัศนคติของคนในยุคนี้กันเถอะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 11:45 AM

เมื่อวานผมได้เดินทางไปวัดความดันที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง เนื่องจากเริ่มแก่แล้ว ความดันเริ่มขึ้น

พอไปถึง คุณหมอหญิงดูประวัติแล้ว บทสนทนาก็เกิดขึ้น โดยมีพยาบาลนั่งข้างๆ อยู่

คุณหมอ : รู้ึสึักอย่างไรบ้าง เจ็บหน้าอกบ้างหรือไม่
หัดฝัน : ไม่เจ็บครับ
คุณหมอ : นอนราบได้ไหม
หัดฝัน : นอนได้ครับ
คุณหมอ : แพ้ยาอะไรไหม
หัดฝัน : ไม่แพ้ครับ
คุณหมอ : ดื่มเหล้าสูบบุหรี่ไหม
หัดฝัน : ไม่ดื่มไม่สูบครับ
คุณหมอ : ทำไมล่ะ
หัดฝัน : (ยิ้มๆ) มันผิดศีลครับ

คุณหมอและพยาบาลที่นั่งข้างๆ (หัวเราะก๊าก) ในขณะที่ผมยังยิ้มอยู่

คุณหมอ : คนไข้นี่มีอารมณ์ล้อเล่นน่ะ นี่พูดจริงหรือพูดเล่นน่ะ
หัดฝัน : พูดจริงครับ ผมถือศีล 5 อยู่
คุณหมอ : โอ้โห หายากมาก เดี๋ยวขอถ่ายรูปส่งไปประกวดหน่อยนะ (คุณหมอท่านล้อเล่น)
พยาบาล : ไม่เคยได้ิยินมาก่อน เลยยุคนี้ ว่าใครถือศีล

และแล้ว การรักษาก็ผ่านไป

แต่ในใจผมกลับคิดว่า ยุคนี้ คนไม่รักษาศีล ถือเป็นปรกติ ส่วนคนรักษาศีลถือว่า ผิดปรกติ แล้วหรือนี่ เราต้องช่วยกันเปลี่ยนทัศนคติใหม่ ด้วยการช่วยกัน ชวนคน ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา

ให้ฟ้าเปลี่ยนสี ลมเปลี่ยนทิศ สังคมเปลี่ยนยุค ให้กลับมาเป็นเหมือนยุคของปู่ย่าตายาย ให้จงได้

พวกเรามาร่วมด้วยช่วยกันนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 12:12 PM

เห็นด้วยครับ!!!! ผมก็จากคนที่เคยทำผิด และตอนนี้พยายามเป็นตัวอย่าง ให้เพื่อนๆที่ยังทำผิดอยู่ได้ดู ว่าการจะถือศีลนี่ไม่มีอะไรที่ยากเกินกว่าใจของเราที่จะทำเลย....อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ สาธุๆ

#3 คนจริงใจ

คนจริงใจ
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 02:04 PM

ใช่ค่ะหนูเห็นด้วยเพื่อนๆจของหนูก็ชอบพูดล้อในเรื่องที่หนู ถือศีล 5

#4 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 03:08 PM

คนรักษาศีล ถือเป็นปรกติ .......สาธุๆๆ

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 03:31 PM

เคยมีเพื่อนมาเรียกผมหน้าบ้านตอนเช้า แม่ผมบอกว่า ผมกำลังนั่งสมาธิอยู่ เท่านั้นแหละครับ มันเอาไปเม้าส์กันสนุกสนานเลย หาว่าผมเป็นพวกทรงอาคมหมอผี ว่าไปนั่น บ้าชะมัด!! confused_smile.gif confused_smile.gif

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 04:06 PM

I agree with you.

SILA always mean normal.

NB.This mail reply from Shanghi airport.
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 04:31 PM

สู้ สู้ครับ ทำเรื่องปกติให้ปกติซะ
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#8 *Thitiwan Indradat*

*Thitiwan Indradat*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 04:56 PM

เคยคุยกับเพื่อนนักเรียนไทยที่ต่างประเทศ เราบอกเขาว่าเราถือศีลห้า เขาก็งงๆ แล้วหัวเราะบอกว่า ศีลพี่ชาดไปนานแล้วน้อง แต่เขาก็ยังย้อนมาชมว่าดีนะคะ แต่ว่าของเขาคงไม่ได้และก็ขาดหมดไปนานแล้ว จะรักษาให้ครบคงยากเพราะทานไวน์

#9 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 07:21 PM

อายุขัยมนุษย์ลดลง ประกอบกับความเจริญทางวัตถุสูงขึ้น ศีลธรรมคนก็ย่อมลดลง ก็ต้องสู้ต่อไป ทำให้สิ่งที่ดีปฎิบัติตนอยู่ในศีลธรรมดีที่สุดครับ เป็นแบบอย่างที่ดี

#10 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 08:53 PM

"ในบ้านเมืองเราทุกวันนี้ มีเสียงกล่าวกันว่า ความคิดจิตใจของคนเปลี่ยนแปลงไปในทางที่เสื่อม

ความประพฤติที่เป็นความทุจริตหลายอย่างมีท่าทีจะกลายเป็นสิ่งที่คนทั่วไปพากันยอมรับ

และสมยอมให้กระทำกันได้เป็นธรรมดา สภาพการณ์เช่นนี้ย่อมทำให้วิถีชีวิตของแต่ละคนมืดมัวลงไป

เป็นปัญหาใหญ่ที่เหมือนกระแสคลื่นอันไหลบ่าเข้ามาท่วมทั่วไปหมด

จำเป็นต้องแก้ไขด้วยการฝืนคลื่นที่กล่าวนั้น

ในการดำเนินชีวิตของเรา เราต้องข่มใจไม่กระทำสิ่งใด ๆ

ที่เรารู้สึกด้วยใจจริงว่า ชั่วเสื่อมเราต้องฝืนต้องต้านความคิด และความประพฤติทุกอย่าง

ที่รู้สึกว่าขัดต่อธรรมะ เราต้องกล้า และบากบั่นที่จะกระทำสิ่งที่เราทราบว่า

เป็นความดีเป็นความถูกต้อง และเป็นธรรม ถ้าเราร่วมกันทำเช่นนี้ให้ได้จริง ๆ

ให้ผลของความดีบังเกิดมากขึ้น ๆ ก็จะช่วยค้ำจุนส่วนรวมไว้มิให้เสื่อมลงไป และจะช่วยให้ฟื้นคืนดีขึ้นได้เป็นลำดับ"

พระบรมราโชวาท พระราชทานแก่คณะกรรมการสมาคมสตรีทางกฎหมายแห่งประเทศไทย
ณ ตำหนักจิตรลดารโหฐาน วันที่ ๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๑๔

http://www.tv5.co.th...ama9/rama91.htm

คุณหมอหญิงท่านนี้ อายุประมาณเท่าใดครับ

ผมจะได้อนุมาณ พฤติกรรมที่เป็นพลวัตรทางสังคม และอาชีพได้ครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#11 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 09:15 PM

ผมไม่ค่อยเจอครับแบบนั้น ก็มีบ้างที่หมอบางคนทำหน้าแปลก ๆ หรือถามย้ำเหมือนไม่เชื่อ ทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่เรื่องน่าประหลาดอะไรเลย เพราะคนที่ไม่ได้รักษาศีลแต่ไม่ดื่มเหล้าไม่สูบบุหรี่มีเยอะครับ ขึ้นอยู่กับสังคมที่เขาโตมาด้วย โดยมากหมอก็บอกว่าดีแล้ว ไม่ค่อยจะถามว่าทำไมครับ

#12 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2007 - 10:08 PM

หมอส่วนใหญ่ ก้อมีความรู้ทางโลกครับ ไม่ค่อยมีความรู้ทางธรรมมากนัก
แต่ผมว่าเป็นกันทุกอาชีพแหละ ยิ่งสมัยนี้ คนการศึกษาสูง ความรู้ทางคุณธรรมยิ่งน้อยลงเรื่อยๆ

โกงได้เป็นโกง เอาเปรียบได้เป็นเอาเปรียบ แม้แต่คนมาวัดบางคนก้อยังเป็น
การเปลี่ยนทัศนคตินั้นไม่ง่าย หลายคนใช้วิธีการโต้คารม เพื่อเอาชนะ แต่เปลี่ยนใจคนไม่ได้

ผมว่าต้องเริ่มที่พวกเราหนะครับ วางตัวให้คนอื่นยอมรับ
ไปอยู่ที่ไหน ทำอะไร ให้ทำตัวเป็นคนที่น่ารัก น่าพูดคุย น่าเข้าใกล้
อย่าไปทำตัวให้แปลก แยก แตกต่างจนเกินไป ให้เข้าคนง่าย อย่าวางตัวพองลม
หรือง่ายๆ ทำตามหลักสังคหวัตถุ ๔ ก้อได้

ผมเคยมีเพื่อนร่วมงานเป็นคนวัด เธอจะคบแต่คนวัด แต่เข้ากับเพื่อนร่วมงานคนอื่นไม่ได้
เห้นอะไรขวางหูขวางตา เธอก้อจะเทศน์สอนเขาไปซะทุกเรื่อง
ก้อเข้าใจนะว่าเจตนาดี แต่บางที่ก้อต้องดูเวลา อารมณ์ กาละเทศ บ้างเหมือนกัน

คนมาวัดบางคน มาพบผมที่ รพ ก้อจะอาศัยทางลัดของการเป็นคนวัดด้วยกันลัดคิวคนอื่น
ไม่ได้รักษาระบบที่เขาวางไว้ หรือมาพบหมอท่านอื่นก้อมัวคุยโทรศัพท์จนหมอไม่มีโอกาสได้ซักถาม

บางครั้งเรื่องเล็กๆน้อยๆ ทำให้การเผยแผ่ธรรมะยากขึ้นครับ

#13 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 01:39 AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ และอยากจะปรารถนาให้เป็นดังเช่นนั้นเร็วๆจัง...โลกนี้จะได้สูงขึ้นและน่าอยู่อีกเยอะ
อิอิ happy.gif happy.gif

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 09:46 AM

ตอบคุณ เถลิงเกียรติ เท่าที่ดูคุณหมออายุน่าจะราวๆ 40 ต้นๆ ส่วนคุณพยาบาลก็น่าจะประมาณ 30 กว่าๆ น่ะครับ

ขอบคุณ คุณ Somch ที่แนะนำน่ะครับ ผมอาจจะตอบตรงไป เพราะไม่ทันได้คิด น่าจะตอบว่า ผมร่วมอยู่ในองค์กรงดเหล้า สสส อยู่ ก็สามารถบอกได้ แต่ตอนช่วงนั้น เนื่องจากรอรักษานาน เพราะก่อนเข้าไปตรวจ ไฟดับพอดี

ทำให้ทางโรงพยาบาลเสียเวลาแก้ไขไฟฟ้าอยู่พักใหญ่ ผมระหว่างที่นั่งรอ จึงนึกถึงบุญที่ทำผ่านมา เช่น ทาน ศีล ภาวนาไป ใจมันเลยคุ้นน่ะครับ

ไม่ได้มีเจตนาจะว่าคุณหมอหรืออย่างไร เพราะเราก็คุยกันแบบเบิกบาน เพียงแต่คุณหมอท่านคงเจอคนไข้มาเยอะแล้วไม่เคยเจอแบบนี้ เท่านั้นแหละครับ ซึ่งใจผมก็ไม่คิดจะไปเปลี่ยนอะไรคุณหมอนะครับ แค่เราทุกคนช่วยกันเปลี่ยนตัวเราและญาติมิตร ต่อไปพอคุณหมอได้เจอคนไข้ที่รักษาศีลเยอๆะ ทัศนคติก็จะเปลี่ยนไปเอง

ส่วนคนวัดที่คุณ Somch ยกตัวอย่างมา ผมก็เข้าใจครับ และเคยเจอมาบ้างเหมือนกัน ผมว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะนิสัยของคนประเภทนี้น่ะครับ เพราะต่อให้เขาไม่เข้าวัด เขาก็จะยังคงมีปรกติชอบทำตัว เหนือคนอื่นนิดๆ ในเรื่องวิชาการที่ตนถนัด เวลาพูดจาก็จะสอนคนอื่นนิดๆ ในวิชาการที่ตัวถนัด เป็นปรกติของคนประเภทนี้อยู่แล้วน่ะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับการเข้าวัดหรอกครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 เพื่อบุญ

เพื่อบุญ
  • 154 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 10:32 AM

ผมหักดิบ เหล้า บุหรี่ เมื่อเข้าวัดมาประมาณเกือบสองปีแล้วครับ ภรรยา ลูก ๆ เคยขอแต่ก็ไม่เคยที่จะให้ตามที่ขอ หลังจากเข้าวัด ผมเลิกทันที โดยไม่ต้องมีใครมาขอเลย พีเขย น้องเขย ที่เคยร่วมวงน้ำนรก ต่างก็ไม่เชื่อว่าผมจะเปลี่ยนอะไรได้กระทันหัน ทุกครั้งที่เจอหน้าก็มักจะชวนผมดื่ม ผมก็ไม่ปฎิเสธแต่ไม่รับ ก็นั่งร่วมวงไปกับเขาตามปกติ แต่ที่ผิดไปคือผมไม่ดื่ม และไม่สูบ ผมค่อยเป็นต้นแบบ บอกให้เขารู้ว่าผมไปวัด นั่งสมาธิ ถือศีลห้า และชักชวนเขาเป็นบางครั้ง

ในช่วงแรก ๆ ก็ได้รับคำตอบที่ไม่น่าฟัง "ก็คนมันไม่ศรัทธา ทำยังไง ๆ ก็ไม่ศรัทธา" ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากมายนัก ได้แต่คิดและให้กำลังในตัวเอง ว่า "เรายังใช้เวลาตั้งสี่สิบปี ตั้งแต่เกิดจนได้เข้าวัดเป็นจริงเป็นจัง เราจงมุ่งมั่นเป็นกัลยาณมิตรให้กับเขาต่อไปนะ"

วันนี้เขาเริ่มฟังผมบ้างแล้ว และเริ่มมีความคิดอยากร่วมทำบุญด้วยในบางครั้ง

ผมเชื่อว่า คนทุกคนเหมือนกันหมด มีจิตเป็นกุศลเหมือนกัน แต่หลายคนไม่สามารถเข้าถึงกุศลจิตได้ด้วยตนเอง เช่นเดียวกับน้องเขย พี่เขยของผม
ผมขออธิษฐานภาวนาให้ทุกท่าน เข้าถึงจิตอันเป็นกุศล เข้าถึงศีล ถึงธรรม ได้บรรลุโสดาทุกท่านเทอญ

#16 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 11:11 AM

เห็นด้วยทุกประการ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#17 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 03:56 PM

จริงๆผมภูมิใจมากที่ได้บอกใครต่อใครว่าสามารถรักษาศีล 5 ได้เป็นปกติ และถือศีล 8 ได้ในทุกวันพระ
แต่เพื่อนๆกลับคิดว่าผมผิดปรกติเพราะไม่ดื่มไม่สูบ ซึ่งแต่ก่อนผม*-*/*/-*** มากๆ แต่ได้หักดิบเลิกได้หมด
กลายเป็นว่าผมเป็นคนผิดปรกติในสังคมซะนี้ โถ่สังคมปัจจุบัน

#18 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 26 May 2007 - 05:09 PM

"คนมาวัดบางคน มาพบผมที่ รพ ก้อจะอาศัยทางลัดของการเป็นคนวัดด้วยกันลัดคิวคนอื่น
ไม่ได้รักษาระบบที่เขาวางไว้ หรือมาพบหมอท่านอื่นก้อมัวคุยโทรศัพท์จนหมอไม่มีโอกาสได้ซักถาม

บางครั้งเรื่องเล็กๆน้อยๆ ทำให้การเผยแผ่ธรรมะยากขึ้นครับ"

ที่คุณ SOMCH ตอบมานั้น มีเยอะครับ คนวัดบางคนอัตตาก็สูง เหมือนน้ำมัน เจอคนข้างนอกเหมือนน้ำ ก็เข้ากันยาก ทะเลาะกันก็มี เขากินเขาสูปเขาดื่ม ก็ไม่แปลว่าเขาจะเลว ค่อยๆ แนะกันไป ทำให้ดู ดีกว่า อู้ให้ฟัง ตามที่ครูบาอาจารย์ท่านได้มีเมตตาสอนเรา เนาะ

ที่ผมเรียนผมมานะครับว่า กฎสูงสุดของจักรวาล คือ

ทุกสิ่งทุกอย่างนี้เรียกว่าธรรมชาติ ซึ่งธรรมชาตินี้จะมีกฎสูงสุดที่ควบคุมอยู่
ซึ่งกฎนี้เรียกเป็นภาษาบาลีว่า กฎอิทัปปัจจยตา
โดยกฎนี้จะบังคับเอาไว้ตายตัวว่า
ทุกสิ่งต้องเกิดมาจากเหตุ คือไม่มีสิ่งใดที่จะเกิดขึ้นมาได้เองลอยๆ
โดยไม่มีเหตุ ซึ่งกฎนี้จะครอบงำทุกสิ่งทุกอย่าง
ไม่ว่าจะเป็นวัตถุหรือพวกนามธรรม(เช่น จิตใจ ,ความเสื่อม,ความเจริญ)
ตอนนี้จิตใจ หมอและพยาบาลที่กล่าวมาเป็นอย่างนี้ ตอนหน้าก็จะเป็นอย่างนั้นก็ได้ อย่างนั้น อย่างนี้

ตอนนี้เราทุกคนล้วนตกอยู่ภายใต้ กฎไตรลักษณ์
ซึ่งแสดงออกมาเป็นลักษณะสามัญหรือธรรมดาๆที่เราพบเห็นได้ง่ายๆ อันได้แก่
๑. ความไม่เที่ยงแท้ถาวร คือไม่มีสิ่งใดที่เกิดขึ้นมาแล้วจะเที่ยงแท้ถาวรเป็นอมตะนิรันดรไปได้
๒. ความต้องทนอยู่ คือเมื่อเกิดขึ้นมาแล้วก็ต้องทนอยู่เสมอ ถ้าจิตใจทนง่ายก็เรียกว่าสุข ถ้าทนยากก็เรียกว่าทุกข์
๓. ความไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริง คือเมื่อเกิดมาก็ต้องอาศัยเหตุมาทำให้เกิด ดังนั้นมันจึงไม่มีตัวตนเป็นของตนเอง

คุณหมอละพยาบาลอาจจะสำเร็จ มรรคและผล ก่อนเราพันธุ์รื้อวัฎฎะ
ก็ได้ มันไม่แน่ เพราะ เราตกอยู่ภายใต้กฎไตรลักษ์ จริงไหมครับ พี่น้อง nerd_smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#19 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 09:48 PM

เห็นด้วยกับพี่หัดฝันครับ.....

#20 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 May 2007 - 09:56 PM

เห็นด้วยกับพี่หัดฝันครับ.....
ปัจจุบันสื่อสีคล้ำพยามจะชี้นำสิ่งที่ผิดให้เป็นถูก
ทำให้เพื่อนมนุษย์ไขว้เขว่+ขาดกัลยาณมิตรที่ดี
จึงเป็นหน้าที่ของยอดกัลฯ ทุกท่านที่จะต้องช่วย
กันปรับความเข้าใจให้ถูกต้องแก่เพื่อนมนุษย์ smile.gif