ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คนตาย กินข้าวได้มั๊ย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มณีมายา

มณีมายา
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 01:53 PM

คนตายกินข้าวได้มั๊ย

เห็นเวลามีงานศพทีไร เจ้าภาพ จะนำอาหารมาวางข้างโลงศพ แล้วเคาะ ข้าง ๆ โลง พร้อมกับบอกว่า

พ่อมากินข้าว แม่มากินข้าว พี่มากินข้าว ฯลฯ

เลยอยากรู้ว่า เคาะโลงอย่างนั้นเเล้ว คนตายจะมากินข้าว ตามที่ลูกหลาน หรือเจ้าภาพที่นำอาหารมาตั้งวาง เรียกให้กินหรือเปล่า

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 03:57 PM

ไม่ได้กินหรอกครับ ทำเป็นธรรมเนียม ว่ากันมาก็ว่าตามไป ถ้าวิญญาณกินของหยาบได้ เป็นผมคงลอยละล่องไปร้านโออิชิแน่ๆครับ แบบบุปเฟ่ ไม่ต้องเสียค่าหัว เพราะมองไม่เห็นตัว laugh.gif

แต่ที่ได้กินแน่ๆข้างโลงคือ คือ มด หนู แมลงสาป ชัวร์

#3 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 04:18 PM

จะกินได้ยังไงเล่า

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 05:01 PM

ขึ้นกับกำลังบุญน่ะครับ

ถ้าไม่มีบุญ ต่อให้อาหารวางตรงหน้า จะเป็นอาหารหยาบหรืออาหารทิพย์ก็ตาม ก็กินไม่ได้ทั้งสิ้นครับ ได้แต่มอง
แต่ถ้ามีบุญมาก ก็จะไม่สนใจอาหารหยาบที่เขายกให้หรอกครับ เพราะอาหารทิพย์จะเกิดขึ้นเองด้วยกำลังบุญ
แต่ถ้ามีบุญน้อยนี่สิ อาจสามารถกินอาหารนั้นได้ เมื่อมนุษย์เอ่ยปากยกให้ แต่ไม่ได้กินอาหารหยาบนะครับ เพียงแต่กินอาหารละเอียด หรือโอชารส ที่ซ้อนอยู่ในอาหารหยาบอีกทีหนึ่ง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 05:44 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกคำตอบด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#6 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2007 - 06:00 PM

เคยฟังธรรมะจากหลวงพ่อทัตตะค่ะ...กินไม่ได้แน่นอน...ท่านยกตัวอย่างในงานศพของหลวงพ่อเองท่านบอกให้เก็บเลย...ที่ญาตินำมาวางไว้หน้าโลงศพ...มันเป็นความเชื่อ...เท่าที่จำได้...ฟังใน...มงคลชีวิต...ที่ท่านเทศน์ไว้น่ะคะ

#7 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 04:16 AM

กินไม่ได้และไม่ได้กิน555+ มีแต่บุญเก่าเท่านั้นที่จะกินได้จิงๆเมื่อถึงเวลานั้นเป็นต้นไป...เอิ๊กกๆๆ

ปล. คำถามเร้าใจดีค่ะ ชวนให้อยากตอบ

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 08:16 AM

ถ้าหมู่ญาตินำอาหารแทนที่จะวางข้างโลง มาน้อมถวายให้พระภิกษุสงฆ์อุทิศให้อดีตมนุษย์ น่าจะดีกว่าไหมครับ

#9 มณีมายา

มณีมายา
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 10:27 AM

ขอบคุณสำหรับคำตอบ และอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#10 แสงจันทร์

แสงจันทร์
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 11:55 AM

ไม่รู้เหมือนกันนะคับว่าคนตายกินข้าวได้หรือเปล่าว เพราะงานศพย่าผมมีคนเอาอาหารมาไว้หน้าโลงดหมื่อนกันคับ
แสงจันทร์

#11 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 12:24 PM

ทานไม่ได้หลอกครับ เพราะว่าอยู่คนละภพแล้วน่ะจะเอาได้ก็แต่บุญกับบาปเท่านั้นแหละ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#12 จักรแก้วจักรพรรดิ์

จักรแก้วจักรพรรดิ์
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 01:45 PM

เคยได้ยินมาว่าอาหารที่เซ่นไหว้ ถ้านำกิน รสชาติจะจืดชืด เพราะ....งง

#13 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 03:32 PM

อ้อ พวกกายละเอียดเค้ากินโอชารส ของอาหารอ่ะ

#14 ผู้ต้องหลักธรรม

ผู้ต้องหลักธรรม
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2007 - 04:20 PM

กินไม่ได้หรอกครับแค่ให้เพื่อบูชาแค่นั้นเอง นอกจากบุญเก่าที่เราทำเอาไว้เมื่อครั้งมีชีวิตอยู่เท่านั้นทำอะไรไว้ก็ได้กินอันนั้นแหละ ไม่ก็รอรับส่วนบุญจากคนที่มีชีวิตอุทิศไปให้ผู้ตายอย่างเดียว

#15 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2007 - 07:53 PM

ชาวสวรรค์เขากินอาหารทิพย์สุธาโภชน์ สุดปราณีต ไม่มารอกินอาหารข้างโลงศพหรอก ดังนั้นเมื่อมีชีวิตอยู่ต้องทำบุญเยอะๆ ใส่บาตร และทำบุญบูชาข้าวพระ นะคะ ผลบุญจะส่งให้เราสุขสบายยามละโลกค่ะ

#16 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2007 - 04:12 PM

รับบุญได้ ส่วนข้าวตั้งหน้าศพนั้น แมวกิน