ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ดิสเพลย์ เนม ของแต่ละท่าน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 A Little Guide

A Little Guide
  • 190 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์<br /><br />http://www.v-guidecenter.com<br />*** ศูนย์รวม อาสาสมัครมัคคุเทศก์ ที่รักในการทำความดี ***<br /><br />เรา คือ อาสาสมัครแห่งพระรัตนตรัย

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 02:22 AM

ดิสเพลย์ เนม ของแต่ละท่านมีที่มาอย่างไร
คือนู๋อยากทราบว่าพี่น้องชาวบอร์ด DMC แต่ละท่านที่ใช้ชื่อดิสเพลย์ เนม ต่างๆมากมาย
บางท่านก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา
บางท่านก็ตั้งใจใช้เป็นนามปากกา เป็นชื่อหลักๆส่วนตัวก็มีบ้าง

*** สำหรับตัวนู๋แล้ว ใช้ชื่อว่า A Little Guide (ใช้เป็นชื่อหลักตลอดไปเลยค่ะ) เหตุผลก็...เพราะนู๋เป็นอาสาสมัครอยู่แผนกมัคคุเทศก์
ทุกวันนี้นู๋ก็สนุกและมีความสุขไปกับการรับบุญที่วัดเพื่อช่วยงานหลวงพ่อและช่วยงานแผนกมากๆค่ะ
ซึ่งมัคคุเทศก์เป็นหน้าที่ที่นู๋เคยใฝ่ฝันอยากทำมาตั้งแต่เด็กๆแล้วค่ะ ***

ดังนั้น มัคคุเทศก์จึงได้กลายเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตของเราไปแล้วค่ะ...และแล้วจึงมีความตั้งใจยินดีที่จะใช้ชื่อว่า A Little Guide เป็นนามปากกาส่วนตัวที่ใช้แทนตนเองในปัจจุบันค่ะ

แล้วดิสเพลย์ เนม ของคุณล่ะ มีที่มาจากอะไร หรือมีความเป็นไปอย่างไรบ้างค๊ะ

*** ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ ***

"ถ้าหากข้าพเจ้า ผิดพลาดแต่ประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ"

กำลังใจที่ดีงาม มาจากการนั่งสมาธิ
ความคิดอันวิเศษ มาจากใจที่สงบ
ความอดทนอันสูงสุด มาจากใจที่หยุดนิ่ง

น้องขวัญ
...A LiTTle GuiDE...
อาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์
สังกัดกองปฏิสันถาร สำนักศรัทธาภิบาล
" ใจชอบ รอบรู้ สู้งาน ปฏิภาณไว ใจบริสุทธิ์ "
สโลแกนประจำอาสาสมัคร V-Guide โดย...พระเดชพระคุณท่านพระราชภาวนาวิสุทธิ์ (หลวงพ่อธัมมชโย)

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 02:33 AM

ลองแวะไปที่กระทู้

ปริศนาใน DMC User name
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2612

สิครับ แม้จะเก่า แต่อาจพอมีคำตอบ บ้างครับ

ส่วนสมาชิกใหม่ ที่สนใจก็ตอบๆ น้องเธอหน่อยก็ได้ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 03:13 AM

Faery / Fairy = (แฟ'รี) เทพธิดา,นางฟ้า

LiL is from my real name LiLy (ลิลี) = ดอกไม้ รูปกรวย หรือ รูประฆัง จำพวก Lilium

But also short from the word Lilttle.

Take out the Y and the ´ttle. What is left is LiL

since I-m still a kid at heart , a woman and have devadhamma .....I use the word Fairy/Faery , but I spell it on the old english form , Faery.

And Voila !! LiL´Faery became one of mine A.K.A. ! happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 06:14 AM

SoperNora คือดาวเคราะห์ ที่มีแสงในตัวเอง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 07:35 AM

ของผม มาจาก อาสาสมัคร ริ้วขบวน(V-active) = ริ้วขบวนชายครับ

เดียวอาทิตย์นี้ มีการอัญเชิญโล่ก็จะได้เห็นอีกแล้วครับ

ไฟล์แนบ

#6 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 08:54 AM

theerapatto ก็คือ ธีรภัทโท เป็นฉายาตอนบวชครับ

#7 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 09:18 AM

MIHARU เป็นชื่อที่ลองเอาชื่อจริงของตัวเองเข้าโปรแกรมแปลงชื่อเป็นภาษาญี่ปุ่น เล่นกับน้องสาว ได้ชื่อนี้มา แล้วตั้งแต่วันนั้นน้องสาวก็ชอบเรียกชื่อนี้ เป็นอันรู้กันระหว่างสองพี่น้อง

MIHARU เป็นภาษาญี่ปุ่นที่แปลว่า Beautiful clear sky ค่ะ

แต่จะเป็นชื่อที่คนญี่ปุ่นบอกว่ามันเก่ามากๆ แสดงถึงความเป็นญี่ปุ่นแท้ๆ เทียบได้กับ สมศรี สมหญิง สอิ้ง (ยังมีคนชื่อนี้อยู่มั้ยเนี่ย) อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ คนญี่ปุ่นเองก็ไม่ค่อยใช้ชื่อนี้กันแล้ว happy.gif
Relax & Alert

#8 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 10:44 AM

Difilement = กิเลส
Destroyer = ผู้ทำลาย

ที่ตั้งชื่อนี้เพราะไม่ชอบกิเลสจ้ะ
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#9 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 10:55 AM

niwat หุหุหุ.....เป็นแค่นามแฝงนะครับ
ใช้มาตั้งแต่สมัคร ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยsmile.gif

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 11:23 AM

SmilingCat คือ แมวยิ้ม เพราะ ตอนนั้นมีการรณรงค์เรื่อง ยิ้มแล้วรวย
เลยสนองนโยบายครับ พอดีมองเห็นแมวที่บ้านเหมือนมันยิ้ม อือ นึกได้แล้ว
ดูแล้วไม่เครียดดี

หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 11:53 AM

Dhamma_072 หมายความว่า ที่สุดของธรรม อยู่ที่ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ด ครับผม

#12 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 01:39 PM

น้อมเศียรเกล้า..หมายถึงเป็นผู้ที่มีความนอบน้อมต่อพระรัตนตรัยอย่างสุดดวงใจ และตั้งใจมีชีวิตอยู่เพื่อค้ำคูณพระศาสนา

และยังประจวบเหมาะที่มีพี่สาวชื่อ....น้อมบุญ และน้อมศีล ด้วยค่ะ

#13 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 04:48 PM

SoperNora คือดาวเคราะห์ ที่มีแสงในตัวเอง

หึหึหึ... นึกว่ามโนราเมืองใต้ซะอีก

#14 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 04:53 PM

หึหึหึ... นึกว่ามโนราเมืองใต้ซะอีก

5555พอดีได้เชื้อใต้มาด้วยสิค่ะหุหุ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#15 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 06:57 PM

สิริปโภ เป็นฉายา ได้มาตอนบวชพระธรรมทาญาติ ภาคฤดูร้อน รุ่น30 ปี2545ครับ

#16 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 07:26 PM

สิริปโภ IPB Image พิมพ์คำว่า "พระธรรมทายาท" ผิดครับ ต้องถูกปรับให้มาบวชอีกรอบนึงครับ จนกว่าจะพิมพ์คำว่าธรรมทายาทถูก

#17 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 12:29 AM

"รับพร"

แปลมาจากชื่อจริงของตัวเองอีกทีนึงค่ะ

พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#18 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 08:35 AM

สิริปโภ พิมพ์คำว่า "พระธรรมทายาท" ผิดครับ ต้องถูกปรับให้มาบวชอีกรอบนึงครับ จนกว่าจะพิมพ์คำว่าธรรมทายาทถูก

ง่า.... โดนปรับเลยเรา ทำไมหนอ..จึงมีแต่คนอยากให้ผมบวช เดินไปทางไหน มีคนทักก็ถามว่า เมื่อไหร่จะบวช เข้ามาเว็บบอร์ด ก็ยังมีถามกันหลายคน

#19 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 06:25 PM

ง่า.... โดนปรับเลยเรา ทำไมหนอ..จึงมีแต่คนอยากให้ผมบวช เดินไปทางไหน มีคนทักก็ถามว่า เมื่อไหร่จะบวช เข้ามาเว็บบอร์ด ก็ยังมีถามกันหลายคน

ดีแล้วค่ะ มีแต่กัลฯรอบตัวจะได้อยู่ในบุญ ... ก็บวชอีกสิคะเค้าจะได้ไม่ถามกัน ขออนุโมทนาสาธุล่วงหน้าเลยนะคะ... สาธุ laugh.gif ถือว่าเป็นผู้ได้โอกาสแล้วนะคะ คว้าไว้...

สำหรับชื่อ ~ใสใส~

ก็เป็นชื่อของดวงแก้วที่ห้อยคอค่ะ ได้มาตอนไปวัดครั้งแรก คุณพ่อร่วมบุญให้ค่ะ... อีกอย่างคือ เดิมใช้ชื่อ ~ได้ดีเพราะมีกัลยาณมิตร~ แต่จำรหัสตัวเองไม่ได้ค่ะ เลยต้องตั้งชื่อใหม่... happy.gif

~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#20 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 08:21 PM

เป็น Nickname "glouy. " แปลมาจากชื่อเล่น ครับ .กล้วย happy.gif

ธรรมทายาท รุ่นที่ ๓๓ สาธุ

ลูกพระธรรม

#21 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 02 December 2006 - 09:10 PM

Pungpa
มาจาก
Pung ชื่อเล่นของหนูเองค่ะ ชื่อว่า ผึ้ง (จริงๆน้ำผึ้งค่ะ)
ส่วน pa มาจากชื่อคนที่รักและเคารพมากที่สุดคะ
เลยมารวมกัน ความหมายออกมา ก็ดีมากเลย คือ พึ่งพา (ผึ้ง นี้ก็ได้นะคะ)

ถ้าในความหมายโดยลึกคือ ชื่อ Pa คนที่ Pungpa รักและเคารพมากที่สุด จะเป็นบุคคลที่พึ่งพา ประคับประคองให้ Pungpa ไปดุสิตบุรี และที่สุดแห่งธรรมค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#22 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 12:40 AM

ผมอ่านทีไร ยังนึกว่าคุณสิริปโภ เป็นพระอยู่เลยครับ

ส่วนผม ก้อเอาชื่อพื้นๆ ชื่อผลไม้ มาตั้งชื่อ

เคยคิดจะเอาฉายาตอนบวชมาเหมือนกัน แต่กลัวคนเข้าใจผิดว่ายังเป็นพระอยู่

ความคิดส่วนตัวแล้วอยากจดจำและเทิดทูนฉายาไว้ในใจต่อไป (กลัวคนเอาไปล้อเล่นด้วยครับ)

แต่ก้อไม่ว่าใครนะครับ

#23 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 04:07 AM

พึ่งรู้นะครับว่า Pungpa อ่านว่า "พึ่งพา"

อ่านด้วยตัวเองว่า "ปังป้า" มาตั้งนาน หุหุหุ

ปริศนาทั้งหมดไขกระจ่างแล้ว...
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#24 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 05:08 AM

พึ่งรู้นะครับว่า Pungpa อ่านว่า "พึ่งพา"

อ่านด้วยตัวเองว่า "ปังป้า" มาตั้งนาน หุหุหุ

ปริศนาทั้งหมดไขกระจ่างแล้ว...___By ท่าน 'มองอย่างแมว'
หุหุหุ happy.gif happy.gif happy.gif สงสัยจะไม่ใช่ ท่าน มองอย่างแมว คนเดียวแล้วละครับ ที่อย่างออกเสียงอย่างนั้นนะครับ IPB Image IPB Image IPB Image

เพราะข้าพเจ้า อีกคนหนึ่งก็อ่านเช่นนั้นเหมือนกันจ้า laugh.gif laugh.gif IPB Image หุหุหุ happy.gif happy.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#25 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 08:10 AM

อยู่ในหัวใจทุกวินาทีและลมหายใจ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#26 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 01:16 PM

จริงๆ ชื่อ Pung ชาวออสเตรเลีย ชาวอังกฤษ เป็นคนเขียนให้นะคะ Pungpa ก็ยังงงอยู่เหมือนกัน ว่า Pung น่าจะเขียน Pueng มากกว่า ขนาดลูกครึ่งแคนาดา (วิว นันทวัน) ยังอ่านเป็น ปังป้า เลย
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#27 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 December 2006 - 09:46 PM

mint ที่มีแสงสว่างค่ะ สว่างใสใส จุดประกาย ทำให้สว่าง แต่เอาสั้นๆง่ายๆ เป็น light mint ค่ะ happy.gif

อ่านตอนแรก คิดว่าเป็นคุณพังงา ซะอีกค่ะ (นึกว่าเป็นพี่น้องภาคใต้)
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#28 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2006 - 09:49 AM

บุญเย็นเป็นชื่อของข้าพเจ้า

ฟังแล้วเะย็นไหมครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#29 โลกสีชมพู

โลกสีชมพู
  • 12 โพสต์
  • Interests:ชอบฟังธรรมะอะค่ะ

โพสต์เมื่อ 04 December 2006 - 03:17 PM

ที่อ่านๆมาเหตุผลดีกันทุกคนเลย ตรงกันข้ามกับของโลกสีชมพู ที่ใช้นามแฝงนี้เพราะเป็นสีที่ชอบที่สุดในโลกเลยค่ะ

#30 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2006 - 10:34 PM

laugh.gif num_r
เป็นชื่อจริง + นามสกุลครับ