ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระสมณโคดมมีความปราถนาดำรงพระชนม์ชีพอยู่1กัป

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 07 January 2006 - 03:44 PM

พ่อแม่พี่น้องลุงป้าน้าอาครับ
ในสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าสมณโคดมมีความประสงค์จะดำรงพระชนชีพอยู่ถึง1กัป โดยบอกเป็นนัยแก่พระอานนท์พุทธอุปฐาก ว่า หากคัยเจริญอิทธิบาทสี่ประสงค์ให้มีชีวิตอยู่เป็นกัปก้ทำได้ แต่ขณะนั้นพระอานนท์ถูกมารดลจัยไม่ให้คิดอาราธนาพระสมณโคดมให้มีพระชนม์ชีพอยู่ต่อ พระพุทธองค์จึงต้องโดนพระยามารอาราธนาให้ปรินิพพาน โดยมีพระชนม์ชียเพียง 80 ปี

เหตุการณ์ในครั้งนั้นทำให้ผมเกิดความคิดอย่างนึงว่า
หากเราจะเอาอทาหรณ์ บทเรียนครั้งนี้ไปใช้กับพระศรีอาริยเมตตรัยได้มั๊ย โดยที่เราจะไปอาราธนาพระศรีอารย์ให้มีพระชนม์ชีพอยู่โปรดสัตว์ต่อ อย่างเพิ่งด่วนปรินิพพาน จะมีความเป็นไปได้มั๊ย ถ้าเราทำบญทุกบุญแล้วอฐิษฐานทุกครั้งว่า ด้วยบุญนี้ขอให้ได้ไปอาราธนาพระศรีอารย์ให้มีพระชนม์ชีพอยู๋โปรดสัตว์จนกว่าโลกใบนี้จะไปแตกสลายจะเป็นไปได้มั๊ยครับ
:o

ขอความกรุนาแสดงความคิดเห็นด้วยครับท่านผู้รู้

#2 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2006 - 03:58 PM

พระอานนท์ผู้มีคุณธรรมคุณวิเศษสูง ในระดับพระโสดาบัน ยังถูกดลใจได้ ก็แปลว่า

- คนที่มาดลใจจะต้องมีฤทธิ์ มีอานุภาพมากมายเหลือเกิน จึงดลใจพระโสดาบันได้
- ดังนั้นการที่จะไม่ถูกดลใจได้ ก็จะต้องฝึกตนในระดับที่เค้าดลใจไม่ได้

คำถามก็คือ ทำไมพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ถึงได้ให้นัยกับพระโสดาบัน ทั้งๆ ที่ท่านก็รู้ว่า พระโสดาบัน ยังไม่หมดกิเลส พญามารยังสามารถบังคับบัญชาได้ ผมคิดว่า ข้อตกลงก็คือ ท่านให้นัยกับพระอรหันต์ไม่ได้ เพราะถือว่าคนที่อาราธนา จะต้องเป็นผู้ที่ยังมีกิเลสอยู่ ยังต้องการให้พระสัมมาสัมพุทธเจ้าโปรดอยู่ ไม่ใช่พระอรหันต์ที่บรรลุแล้ว ไม่ต้องการให้พระสัมมาสัมพุทธเจ้าโปรด อีกต่อไป

สำหรับตัวผมคิดว่า ในสมัยพระศรีอาริยเมตรไตรย ก็น่าที่จะเกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันครับ หากท่านให้นัยกับปุถุชน พระโสดาบัน พระสกิทาคามี และพระอนาคามี

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#3 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2006 - 03:58 PM

เป็นความคิดที่เยี่ยมมากค่ะ แต่ต้องใช้บุญมากมายมหาศาลนะคะ
ตัวเองก็อยากเป็นไปได้เช่นนั้นค่ะ happy.gif

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2006 - 04:23 PM

เรื่องแบบนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้วทุกยุคสมัยเลยครับ พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ทรงไปภพขอบข่ายของพญามารในเหตุในเหตุเข้าดังนั้นท่านจึงปรารถนาจะปราบมารทุกพระองค์ครับ การบอกใบ้ให้สาวกทราบเพื่อทูลอาราธนาให้มีพระชนม์ชีพนั้น พุทธประเพณีสามารถบอกใบ้ได้เพียง 16 ครั้ง 16 ตำบลเท่านั้น เหมือนอย่างที่คุณ หยุดอะตอมใจ ได้บอกมาแหละครับ และการที่พญามารร้ายถึงเพียงนี้นี่เองพระพุทธองค์จึงนำเรื่องมาเล่าเพื่อให้สัตว์โลกทั้งหลายได้ทราบเหลี่ยมของมาร ถ้าใครจะทูลอาราธนาขอก็ขอให้อธิฐานบารมีให้แก่กล้าครับ อนาคตมันต้องมีหักมุมแลกหมัดกันบ้างแหละครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 January 2006 - 04:25 PM

แนวคิดน่าทึ่งมากครับ เหมือนกับเราเห็นว่า การเป็นหมอนั้นดี ช่วยรักษาคนไข้ จึงอธิษฐานขอให้เพื่อนที่เป็นพยาบาล ให้เขาอยากเป็นหมอ และเรียนจบหมอ เพื่อไปรักษาคนไข้ แทนที่จะแค่พยาบาล

แล้วทำไมเราไม่อธิษฐานให้ตัวเราเป็นหมอเอง หรือ ไปร่วมมือ กับคนที่เขาอยากเป็นหมอ เพื่อไปรักษาคนไข้ล่ะครับ

เช่นเดียวกัน การอธิษฐานให้ท่านเช่นนั้น ทำไมเราไม่อธิษฐานให้ตัวเราเอง ไปที่สุดแห่งธรรม (ช่วยสรรพสัตว์ได้หมด) หรือ ไปร่วมมือกับหมู่คณะที่เขาหวังจะไปสู่ที่สุดแห่งธรรมอยู่แล้วล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2006 - 04:46 PM

อธิฐานในจิตของตนเองครับ บารมีเป็นเรื่องของแต่ละคน บารมีเป็นของเฉพาะตน ถ้าจะอธิฐานบารมีหวังให้คนอื่นคงจะยากครับ เพราะอธิฐานบารมีแท้ที่จริงก็คือการตั้งเป้าหมาย ไม่ใช่การขอ แต่เป็นความมุ่งมั่นเด็ดเดี่ยวของใจชนิดที่เรียกว่าตายเป็นตายยังงัยก็ไม่เปลี่ยนใจครับ แต่ถ้าอธิฐานขอให้ตนเองแล้วหละก็อันนี้เข้าตากรรมการครับ ถ้าใครจะอธิฐานขอให้เป็นคนหูหนักไม่หลงรู้ลวงญาณของพญามารก็ขอให้ปฏิบัติธรรมที่ทำให้เป็นคนเที่ยงตรง ใจหนักแน่นไม่หลงติดหมู่คณะ ไม่หลงติดตัวบุคคลยึดคุณธรรมภาคพระเท่านั้นเป็นสรณะ ถ้าใครบารมีเต็มขั้นเขาก็ได้อยู่ใกล้พระศรีอริยเมตตรัยพุทธเจ้าและถ้าทูลขอสำเร็จเมื่อนั้นสงครามภาคปราบแนวใหม่จะเกิดขึ้นแน่นอนครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 07 January 2006 - 07:27 PM

เพื่อตัวเองก็อฐิษฐานแล้วครับ แต่ยากอฐิษฐานเพื่อคนอื่ด้วยครับคุนหัดฝัน

#8 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 08 January 2006 - 01:08 PM

สร้างบุญมากๆๆ บารมี 30 ทัศให้มากๆๆๆ แล้วฝึกสมาธิมากๆๆ ทุกอย่างต้องแก้ที่ต้นเหตุ เท่านั้น อย่าคิดอะไรให้ฟุ้งซ่านนัก ทำใจให้ใสๆ ดีกว่านะคับ

#9 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 08 January 2006 - 04:05 PM

ไม่ต้องห่วงครับ

ในครั้งพระครั้งพรอริยเมไตยนี้แหละ
จะรบกันแน่นอนเพราะท่านไม่ใช่พันธ์โปรด--ท่านพันธ์ปราบ

หลวงพ่อวัดปากน้ำเองท่านก็ใหช้ช่วงเวลาอีกใน200ปีวางแผนทำวิชชารบไม่ใช้หรือครับ
คงไม่ต้องให้เลยไปพุทธันดรไหนๆหรอกๆครับ
เขาจะล่อกันในศาสนาพระโคดมนี้แหละ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 08 January 2006 - 08:16 PM

ความจริงไม่ใช่เขาจะล่อกันในศาสนาของท่านผู้นั้น หรือ ท่านผู้นี้หรอกครับ แต่พวกเรากับเขา ล่อกันมานานแสนนานแล้ว แต่จะต้องล่อกันต่อไป จนกว่าจะสุดธรรม
ดังเพลงอาสาสมัครที่ว่า "ตั้งแต่ดึกดำบรรพ์มา โลกไม่เคยมีเวลาว่างเว้นสงคราม พระกับมารปราบปรามกันอยู่ เรา(ไม่ใช่เขาที่ไหน แต่เราทุกคน) จึงต้องสู้ ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม ... "

#11 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2006 - 09:02 PM

อ่า...พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตามพระไตรปิฎกมี 3 ประเภทครับ
1) พระปัญญาธิกะ ใช้เวลาสร้างบารมี 20 อสงไขยแสนมหากัป เช่น พระสมณโคดม
2) พระศรัทธาธิกะ ใช้เวลาสร้างบารมี 40 อสงไขยแสนมหากัป
3) พระวิริยาธิกะ ใช้เวลาสร้างบารมี 80 อสงไขยแสนมหากัป เช่น พระศรีอาริยเมตไตรย
พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง 3 ประเภทนี้เมื่อบังเกิดขึ้นทีหนึ่งก็จะพาหมู่สัตว์ข้ามวัฏฏะสงสารไปได้จำนวนหนึ่งมากน้อยแตกต่างกันไป โดยทั้ง 3 ประเภทก็เป็นแบบปราบทั้งนั้นแหละครับ แต่แค่ปราบกิเลสในตัว ยังไม่ถึงต้นแหล่งของที่มาของกิเลส แล้วก็โปรดด้วย คือ สั่งสอนให้สัตว์โลกรู้จักวิธีปราบกิเลสในตัว

ส่วนปราบในความหมายของวงบุญพิเศษนี้ ก็เป็นปราบอีกแบบที่ไม่ใช่ปราบแบบพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง 3 ประเภทครับ ศึกษาได้จากหลักฐานเรื่องคำเทศน์ของหลวงพ่อวัดปากน้ำครับ คือ "....ตลอดทั้ง 3 ภพ ทั่วแสนโกฏิจักรวาล อนันตจักรวาล ไม่มีใครรู้เรื่องปราบมารเลย"
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#12 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2006 - 02:30 PM

สนุกจังเลย อยากทราบต่ออีก หาความรู้ต่อได้อย่างไรบ้างจ๊ะ

#13 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 09 January 2006 - 05:04 PM

ก็เป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันไปเรื่อยๆ สิครับ แล้วเราจะได้รู้ความรู้ที่แท้จริง ที่อยู่ภายในตัวเราเอง

#14 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2006 - 06:14 PM

555+
คุนหัดฝันนิ จิงๆเรย
อยากคุยด้วยจัง
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#15 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 January 2006 - 10:56 PM

ถ้าคุณธรรมจักรอยากรู้เรื่องธรรมะละเอียดเพิ่มเติมนะครับ ลองไปบวชดูสิครับ พอจะหาฟังธรรมะพวกนี้ได้บ้าง เรื่องแบบนี้ไม่สมควรโพสในเวปบอร์ดสาธารณะด้วยประการทั้งปวง เพราะ ไม่ใช่มีแต่ลูกพระธัมฯ เท่านั้นที่เข้ามาอ่านได้ แต่มีทั้งคนทั่วไป แล้วก็คนจ้องจับผิดด้วยนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#16 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 January 2006 - 04:50 AM

เห็นด้วยกับทุกท่านค่ะ แต่การที่จะทําเช่นนั้นต้องใช้บุญมหาศาล ไหวพริบเยี่ยมและมีปัญญามาก อีกอย่างสมัยพระพุทธเจ้าศรีอาริยเมตรไตรย นั้นไกลเกินไปสําหรับข้าน้อย ขอเอาใกล้ๆนี้ในศาสนาของพระพุทธเจ้าสมณโคดม ก็แล้วกันค่ะ ขอลงมารอบสองเพื่อที่จะทําวิชชาและเผยแพ่ในอีกราวๆ200ปี(?)ในรัชการที่12(?) happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 January 2006 - 10:30 AM

คร้าบๆขอโทดคับ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#18 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 10 January 2006 - 12:46 PM

ถ้าคุณ ธรรมจักร อยากคุยด้วย ทุกวันอาทิตย์ถ้ามาวัด ขอเชิญมาคุยได้ที่เสา P27-28 ครับ ผมเป็นอาสาสมัครอยู่ที่แผนก ธรรมโฆษก์

#19 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2007 - 01:40 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ