ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ปฐมจิตตุปบาทกาล

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 3 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *นุก*

*นุก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 April 2004 - 12:52 PM

สมัยพระชาติหนึ่ง พระองค์เป็นมานพหนุ่มยากจน เป็นคนธรรมดาคนหนึ่ง มานพนั้นได้เลี้ยงดูบิดามารดาเป็นอย่างดี, ทำงานหนักทุกวัน บิดามารดาอยากให้เค้าแต่งงานเพราะจะได้แบ่งเบาภาระ แต่เค้าไม่อยากแต่ง เค้าบอกว่าครอบครัวเรายากจนนะครับ ผมอยากเลี้ยงดูพ่อแม่เท่านั้น ไม่อยากแต่งงาน บิดามารดาก็เลยไม่ว่าไร ต่อมาบิดาตาย เค้าก็ต้องทำงานหนักกว่าเดิม วันหนึ่งเค้าเดินไปเห็นเรือสำเภา เค้าคิดว่าเราน่าจะหางานที่ดีกว่าการเก็บของป่าขาย, หาที่ทำกินดีๆ และเลี้ยงแม่ต่อไปดีกว่า เมื่อคิดได้ดังนั้น ก็เข้าไปหาพ่อค้าซึ่งเป็นเจ้าของเรือเค้าบอกว่า นายผมอยากมาทำงานด้วยและผมจะทำงานด้วยความซื่อสัตย์สุจริต แต่ผมขอเอาแม่มาอยู่ด้วยจะได้ไหม? พ่อค้าก็เซย์เยสเลย เพราะดูลักษณะร่างกายกำยำแข็งแรงคงทำงานให้ได้เป็นอย่างดี ประกอบกับเป็นคนกตัญญูจึงตอบรับเลย
หลังจากออกเดินทาง เค้าก็ทำงานและเลี้ยงมารดาได้เป็นอย่างดี หลังจากเดินทางมาได้เพียง 7 วัน พายุก็พัดกระหน่ำมา พอรู้ว่ามีพายุพัดมา เค้าก็รีบไปหามารดาและเตรียมหาหนทางหนี เรือนั้นไม่สามารถต้านทานต่อพายุได้จึงล่ม มานพได้แบกมารดาหนีและกระโดดออกจากเรือ จากนั้นก็พยายามว่ายน้ำหนีให้ไกลจากเรือเท่าที่จะทำได้ และเมื่อหันกลับมาดู พบว่า แม่คนอื่นๆ ลอยคอตาย บ้างก็โดนสัตว์ทะเลกินหมด มานพคิดเพียงสิ่งเดียวว่า ต้องพาแม่รอดให้ได้ จากนั้นก็ว่ายน้ำข้ามวันข้ามคืนก็เกิดอาการอ่อนเพลีย แต่ด้วยบุญบารมีที่ได้สั่งสมมากระตุ้นจิตสำนึกว่า วัฎฎสงสารนี้เป็นทุกข์เหมือนกับกำลังแหวกว่ายในท้องทะเล จุดๆ นั้นจะหมดแรงแล้ว คิดว่ากำลังจะตายแล้ว ใจก็คิดถึงบุญที่ได้แบกมารดาว่าจงเป็นอานิสงส์ให้เค้าสามารถพาแม่รอดให้ได้ ความคิดต่อมาคือ ถ้าเค้าและแม่รอดแล้ว เค้าจะพาสรรพสัตว์ทั้งหลายข้ามห้วงมหรรณพไปให้ได้ (การตั้งจิตอธิฐานนี้จึงเป็นพระโพธิสัตย์แล้ว) ด้วยแรงอธิษฐานและคิดถึงแต่บุญ จึงมีเรี่ยวแรงแบกแม่ต่อได้อีก 2-3 วัน ในที่สุดก็ถึงฝั่งด้วยมหาปิติ จากนั้นก็ทำมาหากินเลี้ยงมารดาจนมารดาถึงแก่กรรม..........เมื่อมานพละโลกในชาตินั้นก็ได้ไปจุติบนสวรรค์

ในชาตินี้เรียกว่า ปฐมจิตตุปบาทกาล หมายถึง การเกิดขึ้นของดวงจิตดวงแรกที่คิดจะเป็นพระพุทธเจ้า

นุก

#2 *เสาวนีย์*

*เสาวนีย์*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 10 September 2004 - 05:27 PM

เรื่องนี้ท่านได้มาแต่ใดกัน ดีจริงๆ ค่ะ

แต่หากได้จากพระไตรปฎิก หรือได้มาจากที่ไหน
เราว่าควรบอกที่มาด้วยจะดีนะค่ะ

อนุโมทนา สาธุค่ะ /

#3 ntnook

ntnook
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2004 - 01:02 AM

เอามาจากคุณครูไม่ใหญ่อ่ะค่ะ ตอนต้นๆ ของ พุทธประวัติ โน๊นนนนนแน่ะ เราไม่ได้เอามาให้อ่านกันอีกเลย เพราะไม่แน่ใจว่าจะมีใครอ่านหรือเปล่า เพราะกระแสเงียบๆ อ่ะ sad.gif งั้นไว้ดูในจานดาวธรรมกันนะจ๊ะ พลาดเมื่อไหร่ก็มาตามดูย้อนหลังในเวปได้นะคะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

นุก

#4 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2007 - 11:04 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ