ไปที่เนื้อหา

- - - - -

ความแตกต่าง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 12:10 PM

วันก่อนขับรถไปบนถนน เจอรถกะบะคันนึงด้านหลังเขียนสติกเกอร์ว่า
"ด้วยหยาดเหงื่อแรงงาน"
ขับไปได้อีกซักพักนึง เจอรถเบนซ์ E-Class เขียนสติกเกอร์ด้านหลังเหมือนกัน
"เศษเงินป๊ะป๋า"

วันก่อนนั่งกินข้าวต้มริมทาง เจอคนเอาช้างมาเดินขายอ้อยให้ช้างกิน
วันถัดมา ร้านเดิม เจอคนเอาหมาโกลเด้นท์รีทรีฟเวอร์ มานั่งแล้วสั่งเป็ดให้หมากิน

เพื่อนผมคนนึงซื้อกระเป๋าสตางค์แบรนด์เนมยี่ห้อดังใบละ 1,200,000 บาท
ผมแยกจากเขามาเจอขอทานที่ใช้เพียงกระป๋องน้ำใบเล็กข้างในมีแต่เหรียญบาท

ผมอยู่ในร้านอินเตอร์เนทคาเฟ่ เจอแม่คนนึงพาลูกอายุ 10 ขวบมาที่ร้าน แล้วซื้อของในเกมส์ online ให้ลูกน้อยด้วยราคา 30,000 บาท
ถัดจากร้านอินเตอร์เนทคาเฟ่เป็นร้านขายข้าวแกงมีเด็กอายุใกล้ๆกันเป็นกลุ่ม จับกลุ่มเล่นทอยเส้นกัน

เด็กอีกคนนึเรียนโรงเรียนอินเตอร์ค่าเทอมเทอมละ 300,000
แต่รั้วข้างเป็นโรงเรียนวัด ที่ต้องหาแม้แต่ทุนค่าอาหารกลางวัน

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

คุณคิดยังงัยบ้างครับกับข้อความเหล่านี้

ผมไม่ได้สงสารคนพวกที่มีน้อย หรืออิจฉาคนที่มีมากนะครับ ไม่เคยคิดเพราะกรรมทำให้คนเราแตกต่างกัน
เพียงแต่ มันทำให้ผมย้อนไปสมัยที่คุณยายยังมีชีวิตอยู่ท่านสอนว่า

"คนเราเวลาจะใช้ปัจจัยสี่อาราย ให้ระมัดระวัง
ถ้าใช้ไม่ดีก็จะตกเป็นขี้ข้ากิเลส
ต้องแสวงหาทะยานอยากไม่สิ้นสุด

มีเงินก็ต้องใช้ให้เป็น ใช้น้ำ ใช้ไฟ็ให้ประหยัด
มิเช่่นนั้นแทนที่เราจะเป็นผู้ใช้ มันกลับจะมาเป็นผู้ใช้เราแทน"

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

วันนี้คุณตักข้าวมาแล้วกินไม่หมดหรือเปล่า?
ยังนอนดูทีวี แล้วหลับไปทั้งๆที่ทีวียังเปิดไหม?
เข้าห้องน้ำยังอาบน้ำกระจุยกระจาย หรือเปล่า?
ตอนแปรงฟันเปิดน้ำทิ้งไว้ไหม?

เสื้อผ้ามีเต็มตู้แต่เวลาจะใส่เลือกไม่ถูกหรือเปล่า?
ซื้อรองเท้าซื้อกระเป๋ามาเต็มตู้ บางบางคู่ใส่แค่ครั้งเดียวไหม?
เคยดูมาม่าที่ซื้อทิ้งไว้ในตู้กับข้าวว่ามันหมดอายุหรือเปล่า?

อิอิอิ...ขำเนาะ...

#2 honghong

honghong
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 02:19 PM

สาธุครับเป็นข้อคิดที่ดีมากเลยครับ

#3 ดวงตาเห็นธรรม

ดวงตาเห็นธรรม
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2008 - 10:07 PM

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบความแตกต่างสักท่าไหร่ แต่มันก็คือสิ่งที่เป็นธรรมชาติของโลกนี้ไปแล้วล่ะครับ ของพวกนี้มีบวกก็ต้องมีลบ มีขาวก็ต้องมีดำ มีดีก็ต้องมีชั่วเป็นธรรมดาที่เราต้องยอมรับมันครับ เนื้อหานี้ดีครับสะท้อนและสอนใจเราเลยครับ สาธุ