ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณครูไม่ใหญ่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 02:23 PM

ดิฉันเผอิญเจอwww.dmc.tv ก็เลยลองเข้ามาดูแต่ก่อนไม่เคยสนใจจะเข้าเว็ปที่เกี่ยวกับธรรมะเลย ชอบเข้าไปเว็ปต่างๆ เล่นเกมส์ออนไลน์ เล่นmsnตามประสาวัยรุ่นทั่วๆไป แต่ตอนนี้ติดเว็ปdmc มากๆถือได้ว่าดิฉันเพิ่งจะเป็นเป็นสมาชิกใหม่ของที่นี่ ดิฉันนึกไม่ถึงว่าจะมีกัลยาณมิตรดีๆที่คอยให้คำแนะนำและคอยชี้ทางสว่างให้ ดิฉันอยากทราบว่าคุณครูไม่ใหญ่ที่ท่านทั้งหลายชอบพูดถึงคือใครหรอค่ะ ดิฉันไม่รู้จริงๆค่ะช่วยบอกหน่อยนะค่ะ glare.gif

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 03:01 PM

ดิฉันอยากทราบว่าคุณครูไม่ใหญ่ที่ท่านทั้งหลายชอบพูดถึงคือใครหรอค่ะ

เชิญแวะที่

คำถามที่ถามบ่อย (FAQs)
http://www.dmc.tv/pa...ide/page15.html

มีคำตอบครับ

ถาม - โรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาคืออะไร? ใครคือคุณครูไม่ใหญ่-ลูกพระธัมฯ ?
ตอบ

“โรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา” เป็นการเรียนการสอนธรรมะอีกรูปแบบหนึ่ง
ซึ่งมิได้มุ่งเน้นทางด้านวิชาการ จึงทำให้ผู้คนทุกเพศทุกวัยสามารถเรียนรู้ร่วมกันได้ (มีอยู่ชั้นเดียว) เป็นการเรียนธรรมะแบบสบายๆ ไม่เคร่งเครียด มีการบรรยายด้วยคำพูด มีภาพสวยๆ มีเพลงสนุกๆ ให้ผู้เรียนเพลิดเพลินพร้อมๆ กับการได้รับความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องโลก ชีวิตและกฎแห่งกรรมอย่างลึกซึ้ง

สำหรับสรรพนามที่พระเดชพระคุณพระราชภาวนาวิสุทธิ์ ใช้คำเรียกแทนตัวท่าน เองว่า “
ครูไม่ใหญ่” ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยานั้น

เนื่องจากท่านเริ่มศึกษาธรรมะกับคุณยายมหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง ตั้งแต่สมัยที่ท่านยังเป็นนิสิตมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
ท่านจึงเคารพนับถือคุณยายอาจารย์ฯ ว่าเป็นครูบาอาจารย์ของท่าน เมื่อพระเดชพระคุณหลวงพ่อกล่าวถึงคุณธรรมของคุณยายอาจารย์ฯ ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

ซึ่งมีรูปภาพของคุณยายอาจารย์ฯ ประดิษฐานอยู่ในสถานที่แห่งนี้ด้วย
ท่านจึงยกย่องให้คุณยายอาจารย์เป็นครูใหญ่
แล้วกล่าวถึงตัวท่านเอง ด้วยความอ่อนน้อมถ่อมตนว่าเป็น “ครูไม่ใหญ่”

ซึ่งเป็นคำที่เข้าใจง่ายๆ ระหว่างครูกับนักเรียน และเป็นแบบอย่างที่ดีของศิษย์ที่พึงแสดงความเคารพต่อครูบาอาจารย์

การที่คุณครูไม่ใหญ่ท่านเรียกผู้ฟังธรรมว่า “ลูกพระธัมฯ” เพราะชื่อจริงของท่านคือ
“หลวงพ่อธัมมชโย” (สมณศักดิ์เป็นที่ พระราชภาวนาวิสุทธิ์)

เมื่อมีการสนทนาธรรม พูดคุยแบบเป็นกันเองเหมือนพ่อคุยกับลูกในครอบครัว
ท่านจึงเรียกว่า “ลูกพระธัมฯ”
แต่บางครั้งท่านสนทนาธรรมกับสาธุชนที่เพิ่งเข้าวัดมาใหม่ๆ
ท่านก็ใช้คำเป็นทางการว่า “ญาติโยม” ด้วยเหมือนกัน

แนะนำ เว็บที่น่าสนใจ

http://www.dmc.tv/links.html

#3 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 03:02 PM

ถ้าอยากรู้จริงๆก็ลอง click ไปที่ live broadcast ตอน 19.30 น. - 22.00 น. ทุกวันครับ

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 03:04 PM

เจอท่านได้ทุกวัน ทุ่มครึ่งทาง dmc.tv (ถ่ายทอดสด)
หรือ วันอาทิตย์ก็ทั้งวันน่ะนะคะ
หรือ อ่าน ชีวประวัติ และผลงานของท่านได้ที่ตรงนี้ค่ะ คลิกโลด
ส่วนอันนี้ก็ คุณครูไม่ใหญ่ กับ DMC Channel คลิกโลดเด้อ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 04:05 PM

เข้าใจสักที สาธุค่ะ happy.gif

#6 honghong

honghong
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 04:43 PM

สาธุครับ
พจน์ก็ไม่ค่อยชอบธรรมะหรอก
เเรกๆก็วัยรุ่นทั่วไปเเบบเข้าห้องคาราโอเกะอัดกันเเบบเด็กขาดความอบอุ่นอ่ะ อิอิ
เเต่ตอนนี้ติดมากๆเลยเว็บนี้มีความสุขสุดๆเลยอ่ะครับ ตอนนี้ก้ยังวัยรุ่นอยู่น่ะ อิอิ ยินดีรุ้จักครับปม

#7 ลูกผู้ชายตัวจริง

ลูกผู้ชายตัวจริง
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 05:12 PM

กำลังจะเข้ามาตอบเหมือนคุณ Blissinessman เลยครับ อิอิ

#8 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 05:14 PM

ถ้าวันอาทิตย์มาวัดก้อมาที่เสาร์ C4 นะครับ เป้นจุดต้อนรับสาธุชนใหม่ แล้วก้อ มีของที่ระลึกด้วยครับ อยากให้มาวัดเยอะ
ยินดีต้อนรับครับ ถ้ามีอารายอยากจะปรึกษาหรือขอข้อมูลก้อ PM (personal messeges) มาได้นะครับ

#9 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 09:11 PM

คุณครูไม่ใหญ่ คือ ผู้พูดที่ออก DMC รายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา นั่นแหละครับ หลวงพ่อธัมมชโย ครับ มาวัดวันอาทิตย์สิครับ จะได้รับทราบอะไรๆที่ยังไม่ทราบอีกเยอะเลย

#10 ขวัญมณีเบิกบาน

ขวัญมณีเบิกบาน
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 09:58 PM

ยินดีต้อนรับสมาชิกแนวธรรมะค่ะ happy.gif

#11 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 15 February 2008 - 11:19 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อ คุณครูไม่ใหญ่บอกไว้ว่า

"คุณครูใหญ่ อยู่ข้างหลัง นั่นก็คือ คุณยาย"

นี่แหละค่ะเหตุผลสั้นๆ ที่ท่านขอเป็น "ครูไม่ใหญ่"

#12 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 16 February 2008 - 08:27 PM

สาธุ... นึกถึงบุญก็ได้ปลื้มกัน.. ขออนุโมทนาบุญกับทีมงาน dmc.tv ครับ

#13 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2008 - 08:38 PM

อนูโมทนา สาธุค่ะ

#14 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2008 - 04:40 AM

Your well come ...Sa Thu Krub

#15 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 03:31 PM

ดีใจและยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ

#16 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 05:06 PM

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่นะคะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#17 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 12:47 PM

หลวงพ่อ และ ทีมงาน ตามหมู่คณะ กลับมาได้อีก หนึ่งแล้วนะนี่ happy.gif

และ คงจะแตกกิ่งก้านไปตามกลัยบมาได้อีกหลายท่าน...สาธู๊ ค่ะ happy.gif
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ