ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันนี้ท่านใดได้มาร่วมอนุโมทนาบุญ พิธีบรรพชา-อุปสมบทธรรมทายาท บ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 12:06 AM

เช้าวันนี้ท่านใดได้มาร่วมอนุโมทนาบุญ พิธีบรรพชา-อุปสมบทธรรมทายาท รุ่นเข้าพรรษา บ้างครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะครับ

#2 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 09:09 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 09:38 AM

โอ้โห โพสท์รวดเร็ว มาแรง แซงโค้งเลยนะคะ เพิ่งกลับมาจากงานบวชเช่นกันค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน แล้วก็เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยเช่นกันนะคะ

วันนี้แต่เช้า ก็ได้บูชาเจดีย์ ตักบาตร ถวายภัตตาหาร ไปร่วมเป็นเจ้าภาพงานบวชพระ 123 รูป (รุ่นเข้าพรรษา) เอาบุญมาฝากกันถ้วนหน้านะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:19 AM

เร็วจริงๆ ครับ เพิ่งกลับมาถึงบ้านเหมือนกัน เอาบุญมาฝากทุกท่าน อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:24 AM

อนุโมทนา...สาธุ ด้วยครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:43 AM

อนุโมทนาบุญด้วยคับอยากไปร่วมด้วย สาธุกับทุกท่านที่ไปร่วมงานด้วยนับคับ

#7 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 11:24 AM

ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
เสียดายจังเลยที่ไม่ได้ไป
thamma_072.p

#8 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 11:45 AM

อนุโมทนาบุญและก็สาธุกับทุกๆท่านที่ไปทำบุญและได้ไปร่วมบุญในวันนี้ด้วยนะครับ

สาธุๆๆ

#9 ไอเดีย

ไอเดีย
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 11:53 AM

สาธุ สาธุ สาธุ......
ขออนุโมทนาบุญด้วยน๊ะค่ะ
ขอสารภาพ
ตื่นสายค่ะเลยอดไป
แหะ แหะ ตัวขี้เกียจมันเกาะกุม
มาร่วมงานกฐินหลวงปู่กันน่ะค่ะ

#10 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 12:21 PM

[font=Tahoma][size=4]อนุโมทนา...อนุโมทนา...อนุโมทนา...กับผู้มีบุญทุกคน

ไฟล์แนบ

#11 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 12:50 PM

อนุโมทนาบุญนะคร้าบ...สาธุ..

#12 sukanya

sukanya
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 01:24 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

สาธุ สาธุ

#13 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 01:38 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#14 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 01:43 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#15 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 02:27 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยคนครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#16 chayutt

chayutt
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 03:38 PM

ขออนุโมทนาด้วยครับ

#17 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 03:44 PM

วันนี้ทำงานค่ะ เลยอดไป

ตั้งแต่ต้องทำงานวันเสาร์เนี่ย..พลาดไปหลายบุญแล้ว

อย่างไรก็ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะคะ

สาธุ สาธุ สาธุ....
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#18 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 03:48 PM

ว่องไวกันจริงๆ
นักสร้างบารมี
ที่ไวกว่าแสง

สาธุด้วยคนครับ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#19 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 07:06 PM

nerd_smile.gif อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#20 chankitt

chankitt
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 07:46 PM

ไม่ได้ไป แต่ฝากปัจจัยร่วมบุญครับ
กราบอนุโมทนาบุญ กับ พระภิกษุ รุ่นเข้าพรรษาทุก ๆ รูป
และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
สาธุ สาธุ สาธุ
...

#21 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 08:29 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มาร่วมบุญบวชวันนี้

ผมเปลี่ยนแผนเล็กน้อย ไปร่วมทำบุญศูนย์มาบตาพุด ระยอง แทน

ขอแบ่งบุญให้กับทุกท่านนะครับ

สาธุครับ

#22 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:36 PM

อนุโมทนาบุญ ด้วย น่ะครับ
สาธุ happy.gif

ลูกพระธรรม

#23 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:43 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#24 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 11:14 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณสุรัตน์ และทุกท่านด้วยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#25 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 11:17 PM

ไม่ได้ไปครับ อยู่ไกล ส่งใจไปถึง สาธุนะครับ สาธุ ปลื้มแทนคนที่ไปด้วยนะครับ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#26 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 11:24 PM

สาธุครับผม

ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#27 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 03:28 AM

โมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ ๆ ๆ ๆ ๆ

...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#28 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 09:48 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ smile.gif

#29 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 06:52 PM

หลังพิธีบวชเสร็จแล้ว ฝนตกหนักทั้งวันทีเดียว คงโปรยปรายความชุ่มชื่นฉ่ำเย็นลงมา
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#30 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 07:21 PM

อนุโมทนาสาธุค่ะ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ