ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คำศัพท์ที่ใช้กับพระสงฆ์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 10:45 AM

ขอถามหน่อยค่ะ ถ้าเราจะขอบคุณพระสงฆ์ เราต้องใช้คำว่า อนุโมทนาฯ หรือ นมัสการค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 11:09 AM

ใช้คำว่า กราบขอบพระคุณ ก้อได้ครับ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 01:58 PM

สวัสดีครับนักเรียนอนุบาลฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

ใช้คำว่า "กราบขอบพระคุณ" อย่างที่คุณ innerspot บอกนั่นแหละครับ เพียงพอแล้ว

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อนุโมทนาฯ ใช้กับ การแสดงความชื่นชมยินดี ในสิ่งที่คู่สนทนาหรือผู้ที่ถูกกล่าวถึงได้กระทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งไว้ดีแล้ว เป็นคำอุทานแบบหนึ่งนะครับ

อย่างเช่น การที่คุณ innerspot เข้ามาตอบข้อข้องใจของคุณฟ้าใสอาทิตย์สว่าง แล้วผมเข้ามาอ่านเห็นว่าดีแล้ว เหมาะสมแล้ว ผมก็อนุโมทนาบุญด้วย

ถ้าจะให้แปลให้ได้ใจความก็คงประมาณว่า สิ่งที่คุณ innerspot ทำนั้นดีแล้ว เหมาะสมแล้ว ควรแล้ว กระผมขอชื่นชมในการกระทำนั้น และขอมีส่วนในการกระทำดีนั้นด้วย ทำนองนี้แหละครับ

ส่วน นมัสการ นั้น เป็นคำทักทายกับพระภิกษุสามเณรที่แสดงความเคารพอยู่ในตัวครับ มักใช้กับพระภิกษุที่ไม่ใช่ฐานันดรศักดิ์แห่งราชวงศ์ เหมือน สวัสดีที่เราใช้กัน ใช้ได้ทั้งตอนพบและตอนลาครับ

ใช้แค่นมัสการเฉยๆ ไม่ต้องมีคำว่ากราบนำหน้า เพราะนมัสการเป็นการแสดงความเคารพอยู่แล้ว ถ้าใช้กราบนำหน้า จะเป็นการพูดคำซ้ำซ้อนกันผิดหลักภาษาไทยครับ

ดีครับ เข้ามาทำความเข้าใจกันไว้ ถึงไม่ใช่แก่นแท้แห่งพระพุทธศาสนา แต่ก็เป็นประเพณีวัฒนธรรมที่งดงามน่าสืบต่อเอาไว้ครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 Pao Wuerzburg

Pao Wuerzburg
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 07:12 PM

คุณฟ้าใสอาทิตย์สว่างคะ
ขออนุญาตแก้ไขนิดเดียวนะคะ
เขียนว่า คำศัพท์ ค่ะ ไม่ใช่ คำศัพย์ (ผม : หัดฝัน แก้คำสะกดให้แล้วครับ)
ใช้ว่า กราบขอพระคุณ ในการขอบคุณพระสงฆ์
นมัสการพระคุณเจ้า หรือ กราบนมัสการ ใช้ในการเริ่มต้นนิมนต์ท่าน หรือเรียนเชิญให้ท่านทำอะไรสักอย่าง
นมัสการลา ใช้ในการกล่าวลาค่ะ
ท่านใดที่มีข้อมูลเพิ่มเติมแบ่งปันกันนะคะ

#5 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 06:59 AM

ก็เลยมีคำถามต่อนะครับ

ความหมายของคำ นิมนต์ นมัสการ อาราธนา อัญเชิญ

ความหมายของการใช้สรรพนามแทนพระเช่น หลวงพี่ หลวงพ่อ หลวงปู่ หลวงตา

ขอความรู้ด้วยนะครับ และถ้ามีเกล็ดเล็กน้อยแถมก็ดีครับ จะไว้ประดับความรู้บางทีก็ใช้ผิดเหมือนกัน

#6 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 08:59 AM

แล้วถ้าแบบเดินผ่านแล้วอยากทักทายท่าน หรือ ถ้าคนปกติก็พูดว่า " สวัสสดีค่ะ สบายดีไหมคะ "
แต่ถ้าเป็นพระ จะพูดว่าไงคะ

#7 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

• 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 11:11 AM

สวัสดีค่ะ นักเรียนอนุบาลทุกท่าน

ขอบคุณมากค่ะคุณ innerspot คุณ ทัพพีในหม้อ และคุณ Pao Wuerzburg ที่เข้ามาให้ความกระจ่างและความรู้เพิ่มเติม สำหรับทุกท่านที่เข้ามาอ่านคิดว่าน่าจะได้ความรู้กันมากขึ้น รวมทั้งมีความมั่นใจในการสนทนากับพระภิกษุสงฆ์ด้วยค่ะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

ปล. ต้องขอขอบคุณ Pao Wuerzburg ที่ช่วยมาแจ้งเรื่องคำศัพท์ที่เขียนผิดค่ะ

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 01:38 PM

แล้วถ้าแบบเดินผ่านแล้วอยากทักทายท่าน หรือ ถ้าคนปกติก็พูดว่า " สวัสสดีค่ะ สบายดีไหมคะ "
แต่ถ้าเป็นพระ จะพูดว่าไงคะ

ของคุณคาฟ้าบ่?

ก็ง่ายๆเลยครับ ใช้ นมัสการครับ ได้เลย อาจจะ เป็น "นมัสการครับ หลวงพี่ สบายดีนะครับ จะไปไหนหรือครับ นิมนต์ขึ้นรถเลยครับเดี๋ยวผมไปส่ง" ง่ายๆอย่างนี้แหละครับ

ส่วนของคุณ tnawut

นิมนต์ คือ เชิญ ใช้ในกรณีทั่วไปที่ไม่ใพธีการ เช่น นิมนต์นั่งตรงนี้ นิมนต์รับประเคนภัตตาหาร ฯลฯ

อาราธนา คือ เรียนเชิญ(พระ) อัญเชิญ(บทสวด) ใช้ในกรณีพิธีการทั้งหลายแหล่ เช่น อาราธนาพระคุณเจ้าเป็นประธานในพิธีสงฆ์ อาราธนาพระคุณเจ้ากล่าวนำสรรเสริญพระรัตนตรัย หรือ เรียนเชิญสาธุชนทุกท่านอาราธนา(สวด)พระปริตรกันนะครับ ฯลฯ

อัญเชิญ คือ การเชิญด้วยความเคารพ มักใช้กับสิ่งของทั่วไป มากกว่าใช้กับตัวบุคคล เป็นคำใช้ทั่วไปไม่เฉพาะกับพระ

ส่วนหลวงพี่ หลวงพ่อ ฯลฯ ไม่รู้ประวัติเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองค้นให้อีกที คำว่าพี่ พ่อ น้า คงเรียกด้วยความสนิทสนมหรือดูจากอายุ แต่ "หลวง"นี่ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ แต่ปกติถ้าเราเจอพระแล้วไม่รู้จะเรียกท่านว่าอย่างไร ก็เรียกท่านว่า "พระ" ตรงๆได้เลยครับ อย่างเช่น พระจะไปไหนหรือครับ พระฉันเพลหรือยังกระผมขอนิมนต์ครับ ฯลฯ

มีอะไรถามมาได้ครับ อยากให้ทุกคนเป็นต้นบุญต้นแบบกันครับ ประเพณีวัฒนธรรมชาววัดเป็นสิ่งที่ควรสืบสานเอาไว้ครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

• 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 02:12 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณทัพพีในหม้อด้วยค่ะ

#10 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 05:18 PM

ตอบกันแบบผู้รู้ ดีจังเลย น่ายกย่อง

ขอเพิ่มเติม อีกนิดเดียวจ้ะ

...การใช้สรรพนามแทนพระเช่น หลวงพี่ หลวงพ่อ หลวงปู่ หลวงตา...

เรียกหลวงพี่ หรือ หลวงพ่อ มักพิจารณาจากวัย และ ภันเต (อายุพรรษาที่ท่านบวช) ของพระสงฆ์ รูปนั้นๆ
หลวงปู่ ใช้เรียกกับ พระภันเต ที่ท่านบวชมาตั้งแต่อายุรุ่นหนุ่ม โดยที่ท่าน ไม่เคย มีครอบครัวมาก่อน
หลวงตา มักใช้เรียก พระสงฆ์ ที่ท่านมีครอบครัวมาแล้ว ส่วนใหญ่มาบวชตอนอายุมากแล้วจ้ะ

ส่วนถ้าเราไม่แน่ใจ ว่าจะใช้สรรพนามอะไรดีนั้น
ก็ควรใช้ว่า พระคุณเจ้า จ้ะ
ส่วนว่า "พระ" นั้น ส่วนใหญ่ ท่านจะใช้เรียกแทนตัวท่านเอง
เวลาสนทนากับญาติผู้ใหญ่ เช่น กับโยมพ่อ โยมแม่ของท่านจ้ะ
แต่เวลาสนทนากับพระผู้ใหญ่ ท่านจะใช้ ผม หรือ กระผม เช่นเราๆจ้ะ
สาธุ

#11 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 01:42 PM

สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับ คุณทัพพีในหม้อและคุณอริย 072 ด้วยค่ะ
ได้ความกระจ่างมากขึ้นแยะเลยค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป