ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คนที่ตายโดยไม่ทันรู้ตัว จะรู้สึกตัวเมื่อไรครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2008 - 10:02 PM

คนงานที่ร้านอาหารถูกไฟช็อตตายคาที่ คาดว่าจะยังไม่รู้ตัวว่าตาย เพราะมีลูกค้าเห็นเขามายืนโบกรถในวันที่เขาตายทั้ง ๆ ที่ร้านไม่ได้เปิดและลูกค้าก็ไม่ทราบว่าร้านปิด ซึ่งเป็นหน้าที่ที่เขาเคยทำเป็นประจำทุกวัน

เคยทราบมาว่าหลังจากตายแล้ว 7 วันจะกลับมาที่ที่ตัวเองตาย แต่ไม่แน่ใจว่า 7 วันหรือวันที่ 7 ครับ เพราะถ้านับวันที่ตายเป็นวันที่ 1 พอถึงวันที่ 7 ก็จะเท่ากับ 6 วัน แต่ถ้านับจากวันที่ตายไปวันรุ่งขึ้นเป็น 1 วัน ก็จะเป็น 7 วัน อยากถามผู้ที่รู้แน่ ๆ ครับ ว่าตกลงเขานับกันยังไง

หรือว่าควรจะนิมนต์พระมาทำบุญในช่วงไหน และระหว่าง 7 วันนี้ควรทำอย่างไร และเขาจะรู้สึกตัวว่าตายในวันที่เท่าไร

ขอรบกวนทุกท่านด้วยนะครับ เขาเพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อวาน วันที่ 20 นี่เองครับ

#2 อุ่นใจ

อุ่นใจ
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 12:23 AM

ไม่ค่อยแน่ใจนะ น่าจะ 3 วัน หรือป่าว ถึงจะรู้ เพราะไปคุยกะใคร ก็ไม่มีใครคุยด้วย ก็จะเริ่ม งง รีบๆ ทำบุญอุทิศไปให้เค้า

การทำบุญ 7 วัน คือช่วงที่กายละเอียดยังวนเวียนอยู่ในโลกมนุษย์ สำหรับกรณีผู้ที่ไม่ได้ไปมหานรก หมู่ญาติก็จะได้มีโอกาส 7 วันนั้นทำบุญอุทิศไปให้

การทำบุญ 50 วันคือช่วงที่กำลังรอคิวคอยการพิพากษาจากพญายมราชในยมโลก

การทำบุญ 100 วัน คือช่วงที่ระหว่าง 50 วัน ถึง 100 วัน คือช่วงพิพากษาและส่งไปเกิด ไปเกิดในมหานรก ไปยมโลก ไปเป็นมนุษย์ ไปเป็นเปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน หรือไปเป็นเทวดา เป็นต้น

ทั้ง สามช่วงนี้ คือ 7 วัน 50 วัน 100 วัน กายละเอียดจะรับบุญได้ นี่คือหลักส่วนใหญ่ มักจะเป็นอย่างนี้ แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด เพราะฉะนั้นภายใน 7 วัน 50 วัน หรือ 100 วัน ก็ต้องทำบุญทุกบุญให้เต็มกำลังแล้วอุทิศไปให้ผู้เสียชีวิตคะ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 09:13 AM

มีหลายอย่างครับ หลากหลายมาก แต่ส่วนใหญ่จะ 3-7วัน จะกลับมาที่ๆตัวเองตาย เช่นบ้าน โรงพยาบาล คนโบราณเค้าจึงว่าวิญญาณคนตายจะกลับมาบ้านคืนที่3 คืนที่7ไงครับ

แต่บางรายเช่นคนที่ประสพอุบัตเหตุ อาจจะงงงวย ไม่รู้ว่าตัวเองตายเดินวนเวียนๆงงอยู่ตรงที่ตัวเองตาย เป็นปีๆก็มี เช่นโค้งผีสิงบางแห่ง

ผีบางรายถูกฆาตกรรมตายก่อนอายุขัยบนโลก วิญญาณไม่มีบุญบาปจะไปไหน จึงวนเวียนเป็นสัมภเวสี แถวๆบ้าน หรือแถวๆที่ตัวเองตาย จึงเรียกว่าบ้านผีสิง

พูดแล้วกลัวครับ ถึงใครจะว่าเราเป็นผี แต่ผีก็ยังกลัวผีอยู่ดีครับ

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 09:21 AM

ไม่รู้ง่า เพราะตอนนี้ยังไม่เคยตายครับ glare.gif

ถ้าอยากรู้นั่งสมาธิให้ได้ธรรมะภายในแล้วไปดูเองเลยครับ wink.gif
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 09:35 AM

ทำบุญกฐินบันทึกชื่อเขาในแผ่นฌาณเลยครับ จะได้เชื่อมสายบุญ ถ้าเขาอนุโมทนาก็ไปดีแน่นอน... ระหว่างอยู่ที่ร้านก็พูดกับเขาด้วยนะครับ ช่วงแรกๆเขาอาจจะยังไม่ทราบ เพราะยังงงๆอยู่

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 02:47 PM

ศึกษาได้จากชีวิตหลังความตาย กรณีศึกษาคลื่นยักษ์สึนามิ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2008 - 07:41 PM

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

#8 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2008 - 11:44 AM

ในกรณีเช่นนี้ 1.ผู้ตายมีสติน้อย

2.ไม่ได้ศึกษาเรื่องชีวิตหลังความตายมามากพอ จึงยากที่จะรู้ตัวได้เร็วพอๆกับช่วงเวลาที่ตาย

3.กรรมตัดรอนชีวิตผู้อื่นมารวมกำลังส่งผลในขณะเดียวกัน จึงเกิดเร็วจนทำให้ไม่ทันตั้งตัว

4.ทั้งบุญและบาปของผู้ตายยังมีไม่ชัดไปทางใดทางหนึ่ง จึงไม่สามารถกำหนดภพได้ชัดเจนว่าจะไปสวรรค์ หรือนรก หรือภพอื่นๆ จึงทำให้ผู้ตายเอง เมื่อตายปุ๊ปก็จึงเวียนวลอยู่ในภพทีตนสามารถอยู่ได้ในทันที

5.แรงกรรมบังไว้ เช่นคนที่กระโดดตึกฆ่าตัวตาย แรงกรรมก็จะsave อัตโนมัติไปในใจของผู้ตายให้คิดได้แค่ว่า อยากจะฆ่าตัวตายเพียงอย่างเดียว ว่าแล้วก็ปีนตึกขึ้นไปแล้วก็กระโดดลงมาครั้งแล้วครั้งเล่าๆ ทั้งๆที่ตัวเองก็ตายไปแล้ว แต่ก็ยังนึกว่าตัวเองยังไม่ตายอีก จึงทำให้กรณีเช่นนี้ ยากต่อการที่จะรู้ได้ว่าตนเองได้ตายไปแล้ว

6. ใจผูกพันอยู่กับ คน สัตว์ สิ่งของเอามาก แม้รู้ว่าตัวเองว่าตายแล้ว อีกทั้งก็มีบุญมากพอที่จะไปสวรรค์ แต่ก็ยังไปไหนไม่ได้ ก็เพราะว่ายังคงมีความยินดีที่จะดูแลสิ่งๆนั้นอยู่

ส่วนถ้าเป็นกรณีของผู้ที่มีบุญมาก คือ

1. ตายปุ๊ปก็จะรู้ตัวเลย เพราะว่าใจไม่กระวลกระวาย คือมีสติกับสิ่งที่เกิดขึ้น

2.ศึกษาชีวิตหลังความตายมามากพอ

3.พอหลุดออกจากร่างปั๊ป เทวรถก็มารับทันที อันนี้แม้รู้ตัวว่าตายแล้ว ก็บังเกิดแต่ความปีติ และความสลดสังเวชในชีวิตของสัพพสัตว์ทั้งหลายที่สุดท้ายก็ต้องเป็นอยางนี้

4.กรณีพิเศษสุดของผู้ที่ได้ธรรมะขั้นสูง ก็จะสามารถตายก่อนตายได้ คือจะรู้ตัวว่าจะตายที่ไหน เมื่อไหร่ เวลาอะไร ก็จะถอดกายไปก่อนทีจะโดนมารจับถอดกาย ถ้าเป็นในกรณีเช่นนี้ แม้ตาย ก็เรียกว่าตายอย่างผู้มีชัยชนะ และนี่แหละครับคือวิธีที่ผู้รู้ทั้งหลายเลือกที่จะทำกัน อันนี้อาจจะเข้าใจยากหน่อยนะครับ

เอาละ อย่าไปสนใจมากเลยครับว่าคนที่ตายแล้วเขาจะเป็นอะไรยังไง เพราะว่ายังไงๆ เขาก็ไม่ได้อยู่กับเราแล้ว ถึงแม้ว่าจะร้องไห้จนน้ำตาท่วมโลกก็ตาม เขาก็ไม่อาจจะหวนกลับคืนมาได้อีกเป็นแน่ o.ไหม

สิ่งที่เราควรทำให้มากกว่านี้ก็คือ เราต้องทำในสิ่งที่เขาสามารถรับรู้ได้ก็คือ การทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้เขาไงละครับ
สิ่งนี้ต่างหากที่เขาอยากจะได้มัน หาใช่พลังน้ำตาแห่งความรักจากใคร

กุญแจวิเศษ
กุญแจวิเศษ

#9 Jakariki

Jakariki
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 01:47 PM

ท่านเคยได้ยินไหมครับ บางจุดคนตายบ่อยเพราะอะไรเคยเอะใจไหมครับ บางคนกรรมตัดรอนเเละพอดีบางจุดที่คนเขาตายเพราะ วิญญาณที่อยู่ตรงนั้นต้องการให้อยู่เเทนเเละพอใครอยู่เเทนวิญญาณตนนั้นก็จะพ้นจากตรงนั้น เเละจะเป็นลูกโซ่ไปเรื่อยๆ จุดบางจุดถึงมีคนตายบ่อย เเละอีกอย่างที่อยากหลุดจากตรงนั้นมันทรมาน กรณีเเบบนี้ไม่มียมบาลมารับตัว กฎเกณท์อีกมากหมายที่ท่านจะไม่สามารถรับรู้ได้ ละเอียดกว่าที่คิด เมื่อก่อนก็ชอบศึกษาเเต่ตอนนี้พระเตือนว่าอย่ารับรู้มากเพราะจะเป็นช่องว่างให้สิ่งไม่ดีเข้ามาได้ ทางที่ดีวางตัวเป็นกลาง มั่นทำ ทาน ศีล ภาวนา บ่อยๆ

#10 คนดี

คนดี
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 03:04 PM

ตอนยังไม่ตายกลัวผีมาก พอตายไปแล้วจะกลัวผีมั๊ย

#11 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 October 2008 - 11:35 PM

ขอตอบคุณ(คนดี)

จะกลัวทำไมครับ ก็ในเมื่ออยู่ในภพเดียวกัน เหมือนมนุษย์อยู่กับมนุษย์นี่แหละ จะมีก็แต่ความเกรงนั่นแหละครับเกรงอะไรละ ก็เกรงบุญกันก็เท่านั้นแหละครับ ใครบุญมากก็เป็นหัวหน้า ใครบุญน้อยก็อยู่ในความดูแลก็เท่านั้นเองครับ
O.ไหมครับ ถ้าจะเปรียบกับมนุษย์มันก็เหมือนกันกับกษัตริย์ กับสามัญชนนั่นแหละครับ O.ไหม

กุญแจวิเศษ
กุญแจวิเศษ

#12 น้องวันใหม่

น้องวันใหม่
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2013 - 09:50 PM

มีคนสงสัยว่า คนที่ตายที่โรงพยาบาล วิญญาณจะกลับมาบ้านไหม

กลับ ถ้าคิดถึง ใช่ไหมคับ

#13 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2013 - 08:28 AM

หลักทั่วๆไป ของชีวิตหลังความตาย

๑.ไปที่ชอบที่ชอบ(ปรโลก)ทันทีตามคตินิมิต...สุคติ หรือ ทุคติ หรือ กึ่งๆ เช่น เวมานิกเปรต

๒. ระหว่างรอคตินิมิต...เวียนวนตามกรรมารมณ์ ๗วัน เท่าที่ตนคุ้น ระลึกได้ตามสัญญา เช่น จะกลับบ้าน จะไปที่ทำงาน จะเวียนแถวโรงพยาบาล ฯลฯ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2013 - 11:33 AM

ลองศึกษาจากตรงนี้พอคร่าวๆ ก่อนก็ได้ครับ

http://www.dmc.tv/se...ch/ตายแล้วไปไหน

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ