ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ค้าขายมีปัญหา มีคนมาบอกว่าให้บูชาเครื่องรางของขัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2010 - 08:47 PM

ค้าขายมีปัญหา มีคนมาบอกว่าให้บูชาเครื่องราง ว่านมหานิยม ต้นไม้ศักธิ์สิทธิ์ เทพเจ้าเงินตรา สีผึ่งมหาเสน่ห์ ชูชก ปรับฮวงจุ้ย
ทำอย่างไรดีครับ เขาว่าถ้าไม่ทำตามนี้ การค้าขายไม่ดีแน่นอน กังวลครับ แคปัญหาเงินทองก็ปวดหัวแล้ว ยังต้องมาเจอปัญหาเครื่องราง ของขังฑ์อีก ทำอย่างไรดีครับ เป็นทางออก

ปล. เขายังบอกอีกว่าผมไม่เคารพไหว้เจ้าที่ แถวนั้น ชึ่งมันมีตั้ง 2-3 ที่ แถวนั้นนะ ผมจะต้องไหว้ทุกทีเลยหรอ เขาว่าเหล่าเทวดา และวิญญาแถวนั้นเขาไม่พอใจที่เราไม่บูชา เคารพเขา ทำอย่างไรดีครับนี่เริ่มจะเป้นเรื่องใหญ่แล้ว

#2 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 03:50 AM

ถ้าโดนสุนัขบ้ากัด แล้วมีคนมาบอกว่าต้องเอารองเท้าตบที่แผล 3 ครั้งแล้วนอนพัก 3 วันก็จะหาย
อย่างนี้ จขกท จะทำยังไงครับ?

ก็ไปหาหมอให้หมอฉีดยาให้ใช่มั้ยครับ

ฉันใดก็ฉันนั้นแลครับผม
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 07:49 AM

...เขา ก็หมายถึงความเชื่อแต่ละคนน่ะครับ แต่ความเชื่อกับความจริงมันย่อมต่างกัน เหตุและผล มันย่อมมีความแตกต่างกัน ส่วนมากมีนักคิดน่ะครับ คือ คิดเอง หุหุ และคิดหาเงินเข้ากระเป๋า ก็เหมือนถ้าผมคิดสร้างหินสวยๆมาอันนึง หรือผมรู้ว่าหินนี้มีคนรู้จักน้อย แล้วบอกสรรพคุณว่าวิเศษแสนวิเศษ ใครอยากได้ 500 ต่ออัน ถ้าใครมีกรรรมเสียเงิน มีดวงปัญญาไม่สว่างก็จะต้องซื้อเพราะหวังว่าจะดีขึ้นไงครับ และเชื่อว่าเป็นที่พึ่งได้จริงๆนั่นแหละ

..ที่พึ่งใดไม่ประเสริฐเท่า พระรัตนตรัย
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 Ping traffic

Ping traffic
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 09:15 AM

ทุกอย่างอยู่ที่บุญอย่างเดียวครับ

ทำบุญเยอะๆ ทั้งทาน ศีล ภาวนา รับรองสมปรารถนาทุกอย่าง

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 11:46 AM

เรื่องบางเรื่อง มันก็เป็นอัปมงคลกระแสสังคมน่ะครับ บางอย่างผมก็สังเกตุเห็น เช่น กรณีหนุ่มสาวหลายคู่จะแต่งงานกัน เนื่องด้วยเป็นคนสมัยใหม่ ก็จะไม่สนใจเรื่องพวกฤกษ์ยาม ดังนั้น หนุ่มสาวก็จะกำหนดวันกันเอง ทีนี้เป็นเรื่องสิครับ

เพราะบรรดาญาติโกโหติกา มาเลยครับ แต่งงานวันนั้นๆ วันนี้เป็นอัปมงคล จะต้องมีปัญหาอย่างนั้นอย่างนี้ สุดท้ายหนุ่มสาวเหล่านั้น ก็ต้องแต่งงานตามที่บรรดาญาติจัดให้ ทั้งนี้เพราะ หากไม่แต่งวันที่ญาติจัดให้ล่ะก็ จะเป็นอัปมงคลกระแสสังคม คือ ญาติๆ รุ่มด่าประนาม เป็นต้น

สำหรับ กรณีเจ้าของกระทู้ ก็คล้ายๆ กรณีเจ้าของกุมารทองในอดีต ที่ครูไม่ใหญ่แนะนำผู้นำบุญไปหลายๆ คนแล้วครับ คือ ใครมีแล้ว หากจะนำไปทิ้งทันที ก็รู้สึกไม่สบายใจ คุณครูก็จะแนะนำให้ทำตามหลักวิชชา คือ นิมนต์พระมาทำบุญอุทิศบุญให้ แล้วพูดจาดีๆ กับเขาทำนองว่า ขอบคุณที่ได้ช่วยเหลือ(ซึ่งความจริงช่วยหรือเปล่าก็ไม่อาจทราบได้)มานาน ต่อจากนี้ไป ขอมีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งแทนแล้ว ดังนั้น ขอลาต่อกันนะ อะไรก็ว่าไป เป็นต้น

ดังนั้น ผมว่า หากถูกสังคมรุมเร้าขนาดนั้น ให้ใช้วิธีคล้ายๆ ครูไม่ใหญ่ครับ คือ นิมนต์พระมาทำบุญอุทิศให้ แล้วบอกสังคมว่า นี่ไงเราอุทิศบุญให้เจ้าที่เจ้าทางด้วย เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 01:17 PM

หาเรื่องปรารภเหตุทำบุญเลยครับ แล้วก็ค่อยๆ ปรับไปเป็นเรื่อง ๆ อย่างมีเทคนิค เรื่องใดที่ยังไม่ถูกต้องตามหลักวิชา ก็พยายามทำให้ถูกต้องตามหลักวิชา ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สาธุ

#7 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 04:10 PM

#8 เส้นทางสายกลาง

เส้นทางสายกลาง
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 04:10 PM

จากประสบการณ์ส่วนตัว ฟังเป็นนิทานขำขำนะครับ เรื่องบูชาเครื่องรางของขลัง... ผมมีญาติคนนึง เขาชอบสิงๆทรงๆ ใครบอกว่าบูชาอะไรดี
หรือมีอาจารย์ที่ไหนดีเขาก็จะไปหมด หาของมาบูชาและเขาหมดเงินเรือนแสนกับสิ่งเหล่านี้ เพื่อจ่ายให้กับสิ่งที่เขานับถือ ทำพิธีกรรม
บางอย่างสิ่งที่ปรากฎก็คือ เขาขายของดีมาก ทำอะไรๆก็ดีค้าขาย ร่ำรวย เดือนๆมีเงินเข้าเป็นแสนเป็นล้าน พี่สาวเคยชวนมาวัดเขาก็มาบ้าง
ทำบุญก็พอประมาณ แต่เขาก็ชอบไปหาอาจารย์ทางนี้มากกว่า เขาบอกว่าทำแล้วค้าขายดี เงินไหลมาเทมา จากอยู่บ้านเช่า มีคอนโด
ผ่อนบ้านราคา10Mขึ้นได้ ใครพูดอธิบายเรื่องสิงทรงว่าเป็นแบบนั้นแบบนี้เขาก็ไม่สนใจ(แถมยังอาจเหม็นขี้หน้าอีก)ตอนหลังก็ไม่เข้าวัด
ทุกอย่างก็เหมือนจะดีราบลื่น แต่ทุกวันนี้ไม่เป็นแบบนั้นอีกแล้วครับ ของทุกอย่างที่เคยขายได้ขายดี กลับตาลปัด อาจารย์ที่ว่าเก่งแค่ไหน
ก็ช่วยเขาไม่ได้ จ่ายเงินเพื่อทำพิธีแบบเดิมก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น สิ่งที่เคยมีก็เริ่มทยอยขายไปทีละอย่าง พอทีนี้เขาก็ตาสว่างเริ่มรับฟังเหตุผลคนอื่น
ว่าสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ได้เกิดจากสิ่งที่เขานับถือ แต่เป็นเพราะบุญในตัวต่างหาก ทำอะไรย่อมได้อย่างนั้น ช่วงที่ขายดีอาจเป็นเพราะ บุญเก่าส่งผล
ประกอบกับฤทธิ์ทางด้านมืดของใครบางคนที่ทำบางอย่างได้ (แต่ยังไงก็ต้องอาศัยบุญของตัวเราเองอยู่ดี)ถึงจะสำเร็จ

สุดท้ายการนับถือพระรัตนตรัยดีที่สุด หมั่นให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนาเป็นดีที่สุด เครียดก็ให้นั่งสมาธิเจริญภาวนาทุกวันอย่าให้ขาด
น้อยมากก็ขอให้นั่ง และให้ร่วมทำบุญเลี้ยงพระเป็นประจำทุกวันได้ยิ่งดี อุทิศส่วนกุศลให้คู่กรรมคู่เวร เทวดาหรือเจ้าที่แถวนั้นด้วย
ใครถามคุณจะได้บอกว่าทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้าที่แล้วตัวคุณเองจะได้สบายใจและคนอื่นจะได้ไม่มาวอแวอีก และที่สำคัญรักษาใจให้ใส
อย่าให้ขุ่น ทุกอย่างก็จะค่อยเป็นไปในทางที่ดีเองครับ ใจตัวเราอย่าทำให้หมองต้องให้ใสตลอด ใจเป็นแบบไหนก็จะดึงดูดแต่สิ่งแบบนั้นมาครับ

#9 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 04:51 PM

การบูชาสิ่งเหล่านี้จะทำให้คนที่ขายของเหล่านี้รวย
อยากขายดี ต้องบูชาลูกค้าครับ
หมายความว่า จัดร้านให้น่าเข้า สะอาด วางของเป็นระเบียบ(อาวาสเป็นที่สบาย)
คนในร้านพูดจาดีมีรอยยิ้ม มีความรู้เรื่องสินค้าช่วยแนะนำได้(บุคคลเป็นที่สบาย)
สินค้าในร้านหาง่าย มีให้เลือกหลากหลาย หีบห่อไม่ฉีกขาด วางเป็นหมวดหมู่
(อาหารเป็นที่สบาย)(อาหารในที่นี้หมายถึง สินค้าทุกประเภท)
บรรยากาศในร้านต้องรื่นรมย์ ดูไม่วุ่นวาย ไม่ต้องรอคิวนาน(ธรรมหรืออารมณ์ เป็นที่สบาย)

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 August 2010 - 08:32 PM

ไหนๆก็มีนิทานมาแล้วหนึ่งเรื่อง ขอเล่าบ้างดีกว่า

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว สมัยยังเอ๊าะๆอยู่ ชีวิตมีเวลาว่างเยอะ ก็ชอบไปเดินดูต้นไม้ตามสวนจตุจักร ดูแปลกๆไปเรื่อยๆ ดูอย่างเดียวไม่ซื้อเพราะไม่มีตังค์ พลันสายตาก็เหลือบไปเห็นไอ้ต้นแบบนี้เข้า(ในรูปไม่ใช่ต้นในตัวเรื่องนะครับ เอามาประกอบเฉยๆ )

แนบไฟล์  1163091461.jpg   46.65K   36 ดาวน์โหลด ที่กระถางปักชื่อเอาไว้ว่า "ต้นเศรษฐีพันล้าน"

เราก็ โอ้...ชื่ออะไรกันนี่ ช่างเป็นมงคลเหลือเกิน ไม่เคยพบเคยเห็น ด้วยความอยากรู้ปนความสาระแนก็เลยกระแซะ กระแซะ เข้าไปจีบ...อ่า...เข้าไปถามสาวงามคนขาย
"น้องจ๋า...ทำไมต้นไม้ต้นนี้ถึงชื่ออย่างนี้ล่ะจ๊ะ"
คุณน้องเธอก็หันมายิ้มหวานให้หนึ่งที แล้วก็พูดว่า
"ก็มันปลูกไว้แล้วเราจะรวยไงพี่ พี่ลองซื้อไปปลูกสิพี่ เดี๋ยวพี่ก็จะรวย"
"จริงหรือเนี้ย... โอ้...มายกู๊ดเนสสส แค่ปลูกไอ้ต้นแบบนี้ก็ทำให้รวยได้เหรอ ต้องทำยังไงล่ะ มีคาถากำกับหรือเปล้า ต้องบูชาด้วยอะไร ผ้าแพรเจ็ดสี พวงมาลัยดอกดาวเรืองเจ็ดสีเจ็ดศอกหรือเปล่า ฯลฯ"
คุณน้องคนงามเธอหันมามองด้วยดวงตาใสแป๋ว แล้วบอกมาเบาๆว่า
"พี่ซื้อกระถางใหญ่ของหนูไปหนึ่งกระถางสิพี่ แล้วหนูจะบอกเคล็ดลับ..ปลูกแล้วรวย...ให้ ลงทุนสองร้อยบาทเองนะพี่ อย่าคิดมากเลย มามะ..หนูเลือกให้ เอาต้นนี้แล้วกันนะพี่ กำลังดีเลย....บลา...บลา..บลา..."
ขณะพูดไปคุณน้องเธอก็จัดการเอากระถางไอ้ต้นนี่แหละใส่ถุงยื่นให้เสร็จสรรพ ทั้งที่ยังไม่ทันได้ต่อรองอะไรทั้งสิ้น เราก็จ่ายเงินรับมาอย่าง งงๆ

ปล.ที่ซื้อมาขอยืนยันว่าไม่ได้โลภอยากรวยจากไอ้ต้นไม้ต้นนี้เลยนะ...จริงจริ๊ง

พอซื้อเสร็จคุณน้องเธอก็กระซิบมาว่า
"พี่...ถ้าพี่อยากรวยจากต้นเศรษฐีพันล้านต้นนี้นี่นะ พี่กลับไปบ้าน หากระบะใหญ่ๆมาสักอันนึง ใส่ดินให้พอดีนะพี่ แล้วพี่ก็แกะเอาต้นเล็กๆที่มันงอกออกมาตามขอบใบเนี้ยมาเพาะเอาไว้ พอต้นมันใหญ่พี่ก็เอามาใส่กระถางขายแบบหนูไง ลงทุนถูกจะตาย ปุ๋ยก็ไม่ต้องใส่ ยาก็ไม่ต้องฉีด แค่รดน้ำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็โตเอง ต้นเดียวเนี้ยพี่เพาะได้เป็นร้อยๆต้นเลยนะพี่ พี่ซื้อไปสองร้อย เอามาขายแบบหนูเนี้ยต้นเล็กสามสิบ ต้นกลางร้อยนึง ต้นใหญ่สองร้อย กำไรไม่รู้ตั้งเท่าไหร่ ไม่รวยได้ไงไหว ไม่ถึงพันล้านก็เฉียดๆแหละพี่ ..."
ระหว่างที่กำลังยืนอึ้งทำตาปริบๆ อยู่นั้น คุณน้องคนขายก็หันกลับมายิ้มหวาน พูดทิ้งท้ายเอาไว้ว่า
"พี่จะทำก็รีบทำนะพี่ มีคนที่ซื้อไปแบบพี่นี่หลายคนแล้ว เดี๋ยวจะขายไม่ทันเขา แล้วก็จะไม่ได้ราคานะพี่...โชคดีค่ะ"

เอ่ออ.............

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ต้นไม้ชื่อเป็นมงคลทำให้รวยได้จริงๆนะเอ้อ.. ต้นเศรษฐีพันล้าน

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้

ลืมให้ข้อมูล

ชื่อสามัญ เศรษฐีพันล้าน(ชื่อตั้งใหม่) ต้นกุหลาบหินหรือต้นคว่ำตายหงายเป็น(ชื่อดั่งเดิม)
ชื่อสามัญ Mother of Thousands
ชื่อวิทยาศาสตร์ Bryophyllum daigremontiana วงศ์ Crassulaceae

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 08:59 PM

ตอนนี้มีปวดหัวเพิ่มอีกแล้วครับ มีอาจารย์ฮ้วงจุ้ยมาทักว่า ไม่ถูกหลัก อะไรคือหลักละครับฮ้วงจุ้ยเนี้ย รวมทั้งมาคนแนะนำให้หาพระเศรษฐีมหาโกฏอีกนะครับ จะดีไหมครับ ถ้าเราทำสองอย่างนี้แล้ว ผ่อนหนักเป็นเบาได้ไหม

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 09:26 PM

จะดีไหมครับ ถ้าเราทำสองอย่างนี้แล้ว ผ่อนหนักเป็นเบาได้ไหม
มาถามเรื่องอย่างนี้ในเวปนี้เนี้ยนะ คิดว่าคำตอบจะเป็นยังไงล่ะ ถ้าไม่ใช่ให้ยึดมั่นในพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งเท่านั้น

คุณนี่ก็ช่างเก็บทุกเรื่องมาสุมสมองจริงๆนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#13 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 11:52 PM

หลักฮวงจุ้ยก็คือ หลักปฏิรูปเทส4ข้อ
ที่อธิบายไปแล้วนั่นแหละครับ
ส่วนถ้าอยากบูชาอะไรซักอย่างล่ะก็
ให้บูชาสามสิ่งคือ
1.พระรัตนตรัย คือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
โดยมีวิธีบูชาดังนี้
บูชาพระพุทธ ด้วยการ สวดมนต์ รักษาศีล นั่งสมาธิ ทุกๆวัน
บูชาพระธรรมด้วยการ หมั่นไปฟังเทศน์ที่วัด และหมั่นศึกษา
และพยายามปฏิบัติตามธรรมให้ได้มากขึ้นเรื่อยๆ
บูชาพระสงฆ์ด้วยอาหารคาวหวานทุกๆเช้า
และปฏิบัติต่อพระสงฆ์ทุกรูปด้วยความเคารพนอบน้อมอย่างสูงสุด
2.บูชาบิดามารดาครูอาจารย์
3.บูชาลูกค้าผู้มีอุปการะคุณทุกท่านอย่างเสมอหน้าดังได้กล่าวแล้ว

ทำได้ครบทุกข้อ ให้เข้มข้นขึ้นทุกๆวัน จะขายดีแน่นอนครับ
ทำได้มั้ย