ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 5 คะแนน

ชมรมรักพ่อ บอกความในใจให้พ่อรู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 138 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 03:47 PM

[attachmentid=7372]

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  15.gif   85.12K   46 ดาวน์โหลด

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 03:53 PM

รักพ่อค่ะ...หนูและลูก ๆ รักพ่อค่ะ... ด้วยความเคารพ happy.gif

"จากวันที่เรายังหลงทางอยู่
ดวงตาดวงจิตมืดมิดด้วยวิบาก
แม้เหนื่อยยากเข็นลำเค็ญกาย
พ่อไม่ยอมพ่ายสอนสั่งเป็นแสงนำแห่งชีวิต
ไม่ห่วงหาอาลัยวันเวลาของพ่อที่ผ่านไป
หัวใจพ่อยิ่งใหญ่กว่าจักรวาล
ตั้งใจปราบมารประหารกิเลสให้สิ้นไป
วันนี้เราพบความสว่างกลางกายแล้ว
เราจะทุ่มใจแน่แน่ว
ช่วยพ่อทำงานให้ถึงจุดหมาย
ลูกรู้ว่าพ่อเหนื่อยพ่อล้าในร่างกาย
ลูกอยากช่วยคลายภาระให้พ่อสุขใจ
ให้พ่อได้หายเหนื่อยลูกจะไม่ย่อท้อ
ขอตามพ่อไปถึงที่สุดแห่งธรรม"

#3 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 04:06 PM

กราบนมัสการหลวงพ่อฯ ที่เคารพรักอย่างสูง
ลูกติดตามจานดาวธรรมของพ่อตั้งแต่ ปี 2547 ขอบคุณพ่อมากที่ช่วยสั่งสอนให้ลูกมีความสุขภายใน ตอนนี้จิตใจลูกมีความสงบสุขมากขึ้น ลูกดูจานดาวธรรมทราบข่าวว่าขาหลวงพ่อเจ็บ จึงอยากให้ขาพ่อหาย และลูกได้ทดสอบการใช้น้ำยาไอโซนิค โซเดียมคลอไรด์ ชนิดปราศจากเชื้อ ที่คุณหมอในชมรมรัตนเวชให้ใช้แทนยาทาแผลทิงเจอร์ หรือยาแดง แทน น้ำยาไอโซนิคฯ เป็นน้ำยาที่มีส่วนผสมใกล้เคียงกับน้ำหล่อเลี้ยงในเซลล์ร่างกาย ยี่ห้อ Clean & Care ลูกทดสอบตอนเป็นแผลอักเสบจนเขียว เนื่องจากปากแผลเล็กแต่เนื้อเยื่อด้านในฉีกขาด ใช้นิ้วที่เป็นบาดแผลแช่ในน้ำยาทุกวัน บาดแผลหายเร็วมากค่ะ เลยคิดว่าขาพ่อฯ แค่อักแสบเนื่องจากเป็นเบาหวานน่าจะหายได้ค่ะ บารมีพ่อมากล้นรำพัน ขอให้บารมีพ่อให้พ่ออายุยืน 200 ปี จากลูกธัญชนก สุมารินทร์ จังหวัดราชบุรีค่ะ

#4 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 04:48 PM

สั้นๆ ครับ ผมจะไปรีบเข้าถึงธรรมไวๆ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 04:51 PM

ขอบคุณพ่อ ที่ทำให้ลูกมีชีวิตใหม่ cry_smile.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 05:17 PM

รักพ่อมากๆค่ะ เราจะเดินตามพ่อไป ให้ถึงที่สุดแห่งธรรมค่ะ

ขอให้พ่อหายจากโรคร้ายต่างๆให้หมดสิ้น ลูกจะขอติดตามพ่อไป จะว่าอย่างไรก็ต้องว่าตามกันค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 08:27 PM

รักหลวงพ่อมากค่ะ และจะช่วยทำความปรารถนาของพ่อให้สำเร็จให้ได้ค่ะ
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#8 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:31 PM

รักหลวงพ่อมากค่ะ จะทำดีเพื่อพ่อค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#9 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:08 PM

จะช่วยขยายวิชชาธรรมกายเต็มที่เลยครับ

#10 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:14 PM

รักหลวงพ่อ รักพระภายใน และรักวัดคับ

#11 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:20 PM

จะชวนคนให้เข้าวัด และ มาบวชเยอะๆนะคะ เพื่อพระพุทธศาสนา
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#12 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:30 PM

will get back my Buddha within and help LP spread the dhammakaya.......
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#13 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 08:09 AM

ถ้าบทความนี้ไปถึงหลวงพ่อจริงๆ ก็อยากจะบอกว่า ลูกยังรักษาศีล 5 ตามที่พ่อสั่งไว้อยู่นะคะ แล้วลูกก็ยังนั่งสมาธิทุกวันค่ะ ลูกจะเป็นแสงสว่างในทุกที่ให้สมกับเป็นลูกพ่อนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#14 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 01:15 PM

ลูกเก่งและดี เพราะมีพ่อคนนี้ เป็น THE BEST

เพราะพ่อ...
- เป็นต้นแบบของนักสร้างบารมีแห่งยุคนี้
- มีมโนปณิธานอันยิ่งใหญ่ ที่จะรื้อวัฏฏะ(ท่านเคยกล่าวว่า-แม้แต่มดจะไม่ให้เหลือ)
- รับภาระจะนำพาลูกๆทุกคนไปถึงที่สุดแห่งธรรม

ลูกปรารถนาเป็นคนหนึ่งที่ร่วมเดินตามรอยเท้าท่านไปถึงที่สุดนี้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#15 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 04:21 PM

ความรู้สึกที่มากกว่าคำว่า "รัก" คืออะไรคะ ?

วันเวลาที่ยาวนานกว่าภพชาติ..ยาวนานเท่าไหร่คะ ?

สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเกิดมาทุกครั้งของเราคืออะไรคะ ?

นำทุกคำตอบมารวมกัน = สิ่งที่ลูกจะมอบและทำให้พ่อ

พ่อผู้สอนให้รู้จักโลก ตามความเป็นจริง และให้ชีวิตใหม่ในเส้นทางธรรมค่ะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#16 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 06:40 PM

ผมจะทำให้ดีที่สุดครับ...

#17 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 08:46 PM

ลูกมีวันนี้ได้ เพราะมีหลวงพ่อ
ขอกราบขอบพระคุณหลวงพ่ออย่างสูง
"เก่งและดี"
ลูกจะรักษาคำนี้ไว้กับตัวตลอดไป
Relax & Alert

#18 chaisandee

chaisandee
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2006 - 08:57 PM

ขอโทษที่ดื้อครับ จะตั้งใจฟังและปฏิบัติตามคำสอนหลวงพ่อ แล้วครับ

#19 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 11:12 AM

[/color][color=#3333FF] biggrin.gif

รักพ่อที่สุดในโลก

เกินที่จะบรรยาย

รักพ่อครับ

ลูกพระธรรม

#20 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 01:06 PM

ผมจะตั้งใจนั่งสมาธิ ให้ได้เข้าถึงธรรมไวๆครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#21 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 01:08 PM

กราบนมัสการ หลวงพ่อ ลูกอยากจะบอกความในใจหลวงพ่อว่า ลูกรักและเคารพหลวงพ่อมากๆๆๆ รักทั้งกาย วาจา ใจ ลูกจะทำบุญทุกบุญ ไม่ให้พาด จะเป็นกัลยาณมิตร และจะเข้าวัดตลอดชีวิต ครับ อุปสรรคมีลูกจะไม่ท้อ จะก้าวข้ามให้ได้

กราบแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย
เป้

#22 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 01:19 PM

ลูกจะนั่งสมาธิ ทุกวันนะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#23 worapong

worapong
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2006 - 09:01 PM

รักพ่อพระธัมครับ มีชีวิตที่พอจะเห็นแสงสว่างได้ เพราะเป็นลูกพระธัม เป็นหลานคุณยาย เป็นหลานหลวงปู่ จำวันที่ไปกราบคุณยายสมัยที่คุณยายยังมีชีวิตอยู่ได้ครับ ยายบอกว่าวัดเราใหญ่ พวกคุณมาช่วยหลวงพ่อกันด้วยนะ รับปากยาย วันนี้นอกจากทราบว่าต้องทำตามที่บอกกับคุณยายไว้ ยังรับรู้ได้ว่า คุณยายมอบขุมทรัพย์อันมหาศาลให้ คือการได้รับ และร่วมบุญใหญ่กับหลวงพ่อ การได้ทำหน้าที่สูงส่งในการรับใช้หลวงพ่อ ถ้าไม่มีหลวงปู่ คุณยาย หลวงพ่อ ไม่รู้ว่าจะเอาตัวรอดได้อย่างไร มองไม่เห็นจริงๆเลย ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

#24 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2006 - 09:34 AM

http://www.kalyanami...temid=4สาธุครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#25 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 08:39 PM

รักพ่อมากค่ะ จะทำหน้าที่ลูกพระธรรมให้ดีที่สุด และขยันทำการบ้านด้วยค่ะ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#26 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:26 PM

อยากให้หลวงพ่อสมปรารถนา
อยากให้หลวงพ่อหายป่วย สุขภาพแข็งแรงที่สุด
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#27 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:27 PM

ไม่อยากให้เอาไอคอนเป็นรูปหลวงพ่อเลยครับผมคุณสงบสุขครับ หรือผมคิดมากไปนะ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#28 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 08:11 PM

I love LuangPoh very much.

#29 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 11:38 PM

ลูกเป็นคนหนึ่งที่เป็นเด็กดื้อ ความจิงน่าจะได้เข้าวัดมาตั้งแต่ปี 2527 แต่ด้วยความดื้อ ถึงเพิ่งได้มาพบหลวงพ่อ
ครั้งแรกที่ลูกได้พบ หลวงพ่อ พบทางจอ DMC ก็ดูไปงั้นๆ เพราะคุณแม่ติดจาน แต่ด้วยความที่ดื้อ ไม่กล้าดู dmc
ต่อหน้าคุณแม่ พอคุณแม่ไม่อยู่บ้าน ก็เปิดทีวีดูรายการไปเรื่อยๆ เปลี่ยนไป เปลี่ยนมา ก็พบหลวงพ่อ รูปงาม สะกดตา
ลูกให้มอง แล้วตั้งใจฟัง เพราะปกติ ถ้าเป็นรายการอื่น เห็นพระปุบ เปลี่ยนทันที อิอิ
ก็เริ่มดูทุกวัน ๆ ฟังหลวงพ่อสอนสั่ง หลายๆ เรื่อง โอ๊ย..มันใช่เลย คำถามต่างๆ ที่คนเขียนไปถามหลวงพ่อ เคยเป็นคำถาม
ที่อยู่ในใจลูก เสมอ ๆ แต่ไม่สามารถ หาคำตอบได้จากที่ไหน
มีชีวิตอยู่ไปวันๆ แบบ ไม่มีแก่นสาร นั่งเล่นเกม นอนดูทีวี งานการไม่อยากทำ นอนอยู่ในห้องไม่อยากพบใคร
พูดจาไม่ไพเราะ อารมณ์ แปรปรวน ชีวิตหดหู่ ไม่มีเป้าหมายในชีวิต
แต่ปัจจุบันนี้ ตั้งแต่ ได้พบหลวงพ่อ ลูกรู้แล้วว่า เราเกิดมาเพื่ออะไร และควรดำเนินชีวิตแบบใด

ลูกขอกราบขอบพระคุณหลวงพ่อมากค่ะ

ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม ตอนเห็นหลวงพ่อ เดินไม่ถนัด ขาท่านบวม ๆ น้ำตาไหล ๆ เพราะอะไรไม่รู้ แต่มาวิเคราะห์แล้ว

เพราะรักหลวงพ่อ นั่นไง เพราะเราจะเจ็บปวดเมื่อเห็นคนที่เรารัก ไม่สบาย กาย ใจ จึงรู้ตัวว่า

..........ลูกรักหลวงพ่อ มากค่ะ........

#30 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 03:22 PM

ขอบคุณที่แนะนำเห็นด้วยเหมือนกันแต่ใช้เว็บบอร์ดยังไม่เก่ง
ตอนนี้หาวิธีแก้ไขได้แล้วค่ะ
ขอโทษหลวงพ่อด้วยค่ะ
ถ้าทำอะไรไม่ถูกไม่ควร
ผู้ดูแลระบบช่วยตอบหน่อยค่ะ
ใส่ภาพ gif ลงไปทำไมภาพมันไม่เคลื่อนไหว
ช่วยบอกหน่อยค่ะ