ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เทวดาชั้นไหนมีบุญมากกว่ากันหรอคัพ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 25 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:16 AM

คือข้าพเจ้าผู้โง่เขลา อยากทราบว่า

เทวดาชั้นดุสิต กับ ปรนิมมิตวสวัสดี ขอเหตุผลด้วยนะครับ

อันไหนบุญเยอะกว่ากันหรอคับ -_-

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:46 AM

ชั้นสูงๆ คือมีบุญมากๆๆๆๆ

แต่ชั้นดุสิต คือเหล่าโพธิ์สัตว์ทั้งหลาย
มีทั้งที่บุญมากกว่า และบุญน้อยกว่า

อธิบายไม่ถูกค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:51 AM

หุหุ

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#4 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:54 AM

อ้าว
ก็ลองดูสิ

ไปอ่านหน้าคุยกันก่อนดูสิ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#5 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 11:00 AM

อ้าว
ก็ลองดูสิ

ไปอ่านหน้าคุยกันก่อนดูสิ

งง คับเพ่น้อง

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 11:40 AM

งง

#7 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 11:42 AM

ตั้วคับ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 12:01 PM

โดยปรกติแล้วชั้นที่สูงกว่า จะมีบุญมากกว่าครับ แต่ก็มีกรณียกเว้นคือ ผู้มีบุญมากกว่าเทวดาพรหมทั้งหลาย เช่นพระโพธิสัตว์ อธิษฐานขออยู่ที่ชั้นที่ต่ำกว่า เช่น ชั้นดุสิต เหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะชั้น 4, 5, 6 มีความพิเศษแตกต่างกันไปดังนี้ครับ

ชั้น 1,2,3 ไม่ได้มีความพิเศษอะไร
ชั้น 4 มีความพิเศษคือ เทพบุตร เทพธิดา บนสวรรค์ชั้นนี้ สามารถจุติได้ทุกเวลาที่ปรารถนา โดยทำสมาธิแล้วอธิษฐานจิตขอจุติ ก็จะจุติลงมาสร้างบารมีได้เลย ดังนั้น พระโพธิสัตว์จะนิยมไปอยู่กันน่ะครับ เพื่อที่จะเลือกเวลาลงมาเกิดสร้างบารมีได้เต็มที่
ชั้น 5 มีความพิเศษที่ชั้น 1-4 ไม่มีคือ เนรมิตเปลี่ยนได้ ยกตัวอย่างเช่น วิมาณ ราชรถ ชั้น 1-4 มีหน้าตาอย่างไร ก็เป็นหน้าตาอย่างนั้นตลอดอายุขัย เปลี่ยนไม่ได้ แต่ถ้าอยู่ชั้น 5 วันนี้เบื่อวิมาณหน้าตาแบบนี้แล้ว เนรมิตเปลี่ยนหน้าตารูปทรงวิมาณ ราชรถได้เต็มที่เลยครับ
ชั้น 6 มีความพิเศษคือ คล้ายๆ ชั้น 5 ที่เนรมิตได้ตามปรารถนา แต่ต่างกันตรงที่ ไม่ต้องเนรมิตเอง แต่จะมีบริวารรู้ใจมาคอยเนรมิตให้ครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 12:10 PM

สาาาาาาาาาาาธุ

เพียงพอ

#10 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 02:09 PM

โมทนาสาธุด้วยครับ เป็นความรู้ใหม่ดีจิงๆ ครับ

ข้อแตกต่างของชั้นดุสิต กับชั้น 5-6 น่าจะเป็นตรงที่ ชั้น 5-6 เป็นเบญจกามคุณแบบโอฬารมีบุญมากก็เสวยบุญสนองกิเลสกามที่เป็นทิพย์มากครับ

ชั้นที่ 4 ดุสิต เป็นชั้นของพระโพธิสัตว์เป็นชั้นที่มุ่งชนะกิเลสมารในตน ถามว่ามีบารมีมากกว่าชั้น 5-6 หรือป่าวตอบว่าเยอะมากกว่าครับ เพราะบุญบารมีนับวันมีแต่จะเพิ่มมากขึ้นๆ ทั้งนี้เพราะบุญของพระโพธิสัตว์ไม่หกกระเฉาะเพราะมัวเสพเบญจกามคุณอันโอฬารครับ

อุปมาเหมือนกับ คนมีสเบียงอาหารมาก ถ้าบริโภคเสบียงมากไม่รู้จักควบคุมความอยากติดสุขในการเสพเพลิดเพลิน แน่นอนสเบียงจะต้องหมดแน่ไม่วันใดก็วันหนึ่ง กับอีกจำพวกหนึ่งแม้จะมีสเบียงอาหารมากแต่ก็ไม่ประมาทมัวเมา พึงบริโภคอาหารแต่พอสมควรและเร่งหาเสบียงอาหารอยู่เนืองๆ ถามว่าระหว่างมีสเบียงมากใช้มาก กับมีสะเบียงมากใช้น้อยขยันสะสมสเบียงใครจะมีสเบียงอาหารมากกว่ากันครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#11 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 02:31 PM

แล้วอยากจะทราบว่ามีทั้งหมดกี่ชั้นค่ะ แล้วมีชั้นอะไรบ้างค่ะ

#12 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 02:57 PM

ผมขออธิบายคร่าวๆ เท่าที่ทราบนะครับว่าทั้งหมดมี 6 ชั้น แต่ไม่เสมอไปที่ชั้นสูงจะต้องมีบุญมากกว่า แต่ส่วนใหญ่จะใช่เพราะเป็นที่เสวยผลบุญ แต่ยกเว้นชั้น 4 หรือที่เราๆ คุ้นเคยกันในนาม 'ดุสิตบุรี' จะมีความพิเศษกว่าเนื่องจากเป็นที่อยู่ของผู้มีความต้องการและเป้าหมายพิเศษ ดูรายละเอียดตามไฟล์ที่แนบมานะครับ เป็นข้อมูลจากวิชาจักรวาลวิทยา DOU ครับ

[attachmentid=2291]

ใครอยากได้ไฟล์เต็มๆ ให้ไป download ได้ที่ web site ของ DOU ที่นี่เลยครับผม http://www.dou.us/el.../gl101fade.html อนุโมทนาบุญครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  heaven.pdf   57.58K   209 ดาวน์โหลด

#13 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 04:59 PM

ผมเป็น1ในผู้ที่เข้าถึงพระธรรมกาย

คนละเรื่องเรย หุหุ

ตั้วคับ

เท่าที่จำได้ ผมถามว่าเทวดาชั้นไหนมีบุญมากกว่ากันนะ

55555555+ แปลกดี

เพียงพอ

#14 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 12:02 PM

ฟันธงได้ป่ะ ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษมีบุญมากที่สุดครับ
เหตุผล 1.เป็นที่อยู่ของพระโพธิสัตว์ที่มีหน้าที่พิเศษ ต้องใช้บุญในการทำหน้าที่นี้มากๆๆๆ
บุญเล็กน้อยไม่เพียงพอรองรับครับ
2.เป็นสะดือของจักรวาล (ศูนย์กลางของอนันตจักรวาล) ผู้มีบุญจากทั่วอนันตจักรวาล
จะถูกดึงดูดมาที่นี่ เป็นศูนย์รวมพระโพธิสัตว์ครับ

#15 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 12:03 PM

สพฺพทานํ ธมฺมทานํ ชินาติ ให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง

ผมไม่ได้ดีไปกว่าใคร: เพราะถ้าผมดีจริงผมคงไปนิพพานแล้ว
ผมไม่ได้อยู่เหนือคนอื่น : เพราะมีหลายสิ่งที่ยังด้อยกว่าคนอื่น
ผมไม่ได้รู้อะไรทั้งหมด : เพราะผมยังไม่ใช่พระพุทธเจ้า
ผมโง่ : เพราะอายุขัยของผมน้อยเกินไปที่จะรู้ทุกสิ่ง
ผมเลว : เพราะผมไม่ใช่พระอรหันต์ที่จะดีพร้อม
ผมไม่ใหญ่ : เพราะโลงศพมันใหญ่กว่าผม
ผมไม่ทุกข์ : ขันธ์ต่างหากที่ทุกข์

#16 Moji

Moji
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 12:35 PM

อยากไปอยู่ดุสิตชั้น4น่ะค่ะ ทำยังไงถึงจะได้ไป ต้องทำบุญมากขนาดไหน และให้ได้สมาธิขั้นไหน

#17 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 01:54 PM

ทำบุญทุกบุญกับหมู่คณะครับ แล้วอธิษฐานให้ไปเกิดที่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษก็จะไปได้
ถ้าสงสัยว่าทำไมต้องทำบุญกับหมู่คณะ ทำบุญที่อื่นได้ไหม
ขอตอบว่า ทำกับหมู่คณะจะได้มีสายบุญเชื่อมโยงกับหมู่คณะมากๆ เพราะคนในหมู่คณะก็ตั้งจิตไปเกิดที่ดุสิตบุรีวงบุญพิเศษทั้งนั้น ดังนั้นเวลาละโลกด้วยบุญที่ทำด้วยกันและจิตที่ตั้งมั่นอธิษฐานก็สามารถไปบังเกิดที่สวรรค์ชั้นดุสิตได้ครับ
หรือที่คนโบราณพูดว่า ไปที่ชอบ ที่ชอบไงครับ
อนึ่งหมู่คณะเราก็มีเนื้อนาบุญที่อุดมอยู่แล้ว ทำบุญน้อยได้ผลมาก ยิ่งทำมากยิ่งได้มากขึ้นทับทวี มากในที่นี้คือ ใจ นะครับ เพราะถึงแม้มีปัจจัยน้อยแต่ทำเต็มร้อย บุญที่ได้ก็ได้ไม่ใช้น้อยครับ เพราะใจใหญ่
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#18 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 02:10 PM

ชั้นดุสิตปกติเป็นที่พักของพระโพธิสัตว์ คำถาม คือ พระโพธิ์สัตว์มีผู้หญิงด้วยหรือครับ
ใครรู้บ้างช่วยตอบหน่อยครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#19 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 03:24 PM

มีผู้หญิงครับ เพราะผู้ใดก็ตามที่สร้างบารมีเพื่อปรารถนาช่วยสรรพสัตว์ให้พ้นทุกข์ ท่านก็เรียกผู้นั้นว่า พระโพธิสัตว์แล้วน่ะครับ แต่พระโพธิสัตว์ก็มีทั้งยังไม่แน่นอน(กำลังสร้างบารมี) กับเที่ยงแท้แน่นอนแล้วว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าแน่ (บารมีใกล้เต็มเปี่ยมในระดับขอเป็นพระพุทธเจ้า)

ซึ่งพระพุทธเจ้าของเรา หลังจากที่เกิดเป็นชายหนุ่มแบกมารดาในทะเล 7 วัน 7 คืน ตั้งความปรารถนาช่วยสรรพสัตว์ให้พ้นทุกข์แล้ว ก็ได้ชื่อว่าพระโพธิสัตว์ หลังจากท่านสร้างบารมีเรื่อยๆ มา ชาติหนึ่งท่านไปเกิดเป็นชายหนุ่มช่างทอง แอบรักกับเจ้าหญิงที่มีคู่หมั่นคู่หมายแล้ว ทั้งสองลอบเป็นชู้กัน

หลังจากชาตินั้น ท่านตกนรกอยู่นาน พ้นกรรมจากนรก ก็มาเกิดเป็นเจ้าหญิงสุมิตรา สร้างบุญบารมีกับพระพุทธเจ้าในอดีต(จำชื่อไม่ได้) แล้วปรารถนาขอเป็นพระพุทธเจ้าบ้างในอนาคต แต่พระพุทธเจ้าไม่ทรงพยากรณ์ให้ บอกว่า ท่านเป็นผู้หญิง ให้ไปรอจากพระพุทธเจ้าองค์หน้าเป็นต้น

#20 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 06:28 PM

ใช่แล้วละครับ สาธุ

เพียงพอ

#21 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 09:03 PM

ขอบคุณ คุณหัดฝันครับ โมทนาสาธุด้วยครับ

#22 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 11:05 PM

อ่ะนะค่ะ อนุโมทนาด้วย เอ แต่แค่ได้ไปชั้น สี่ นี่ก็ พอแล้วล่ะค่ะ ว่าไม๊ค่ะ อีกอย่าง สวรรค์นี้มี เจ็ดชั้นรึป่าวค่ะ

"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#23 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 17 February 2006 - 11:43 PM

สวรรค์มี 6 ชั้นว่า ท่านใด อยากรู้เรื่องราวของสวรรค์นรกอย่างละเอียด โดยที่ยังฝันไม่เป็นอยู่ และจะอ่านพระไตรปิฎกก็ยากเกินไป
แนะนำให้เรียน DOU วิชา ปรโลกวิทยา ครับ ในนั้นอธิบายละเอียด ภาษาก็เหมาะกับคนสมัยใหม่ เรียนแล้วจะวางไม่ลงทีเดียว

#24 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 18 February 2006 - 07:36 PM

จะฟันธงว่าเทวดาชั้นไหนบุญเยอะกว่ากันนั้น
ยังไม่ได้เต็มที่หรอก เพราะเรามองไม่เห็น อดีต และ อนาคต

การจะไปอยู่ชั้นไหน อยู่ที่ว่าก่อนตาย ใจใสขนาดไหน

และมีตัวแปรกอีกมากมาย บางท่าน มีบุญมาก ท่องเที่ยวอยู่แต่ในเทวโลก
1 2 3 4 5 6 5 4 3 2 1 วนไป วนมา

บางท่าน ไปถึงพรหมโลก แล้วมาเกิดเป็นหมูก้อมี เพราะหมดกำลังบุญ (มีในพระไตรปิฎก)
ก่อนจะมาเป็นพรหม ได้เกิดเป็นเจ้าหญิง, ก่อนจะมาเป็นเจ้าหญิง
ได้เกิดเป็นหนอน ซะงั้น

มันเป็นแบบนี้น่ะคุณ
บุญในตัว กับบุญที่เอาออกมาใช้ มันต้องคำนวนแยกกัน

เหมือนคนรวยมีเงินมาก แต่ประหยัด ขับแต่โตโยต้า
กะอีกคน ทำตัวเหมือนคนรวย ขับเบนซ์ แต่ยังผ่อนไม่หมด
คนไหนมีเงินมากกว่ากัน ภาพที่แสดงออกตอนนั้น
ก็ยังบอกไม่ได้

* เพราะเรามองเห็นแค่ปัจจุบัน
* แต่ยังไม่เห็นอดีต และอนาคต
* คือยังไม่รู้ถึงเหตุ และผล น่ะเองอ่ะ

---
ในจักรวาลมี 3 ภพ คือ กามภพ รูปภพ และ อรูปภพ
กามภพ มี นรก 8 ขุม, มนุษย์ และ สวรรค์6 ชั้น
รูปภพ มี รูปพรหม 16 ชั้น
อรูปภพ มี อรูปพรหม 4 ชั้น

รวมเป็น 31 ภูมิด้วยกันจ้ะ

#25 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 03:47 PM

สาธุ

เพียงพอ

#26 real

real
  • 33 โพสต์
  • Interests:yeah

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 10:08 PM

Question
ที่บอกว่า '''โดยปรกติแล้วชั้นที่สูงกว่า จะมีบุญมากกว่าครับ แต่ก็มีกรณียกเว้นคือ ผู้มีบุญมากกว่าเทวดาพรหมทั้งหลาย เช่นพระโพธิสัตว์ อธิษฐานขออยู่ที่ชั้นที่ต่ำกว่า เช่น ชั้นดุสิต เหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะชั้น 4, 5, 6 มีความพิเศษแตกต่างกันไปดังนี้ครับ

ชั้น 1,2,3 ไม่ได้มีความพิเศษอะไร
ชั้น 4 มีความพิเศษคือ เทพบุตร เทพธิดา บนสวรรค์ชั้นนี้ สามารถจุติได้ทุกเวลาที่ปรารถนา โดยทำสมาธิแล้วอธิษฐานจิตขอจุติ ก็จะจุติลงมาสร้างบารมีได้เลย ดังนั้น พระโพธิสัตว์จะนิยมไปอยู่กันน่ะครับ เพื่อที่จะเลือกเวลาลงมาเกิดสร้างบารมีได้เต็มที่
ชั้น 5 มีความพิเศษที่ชั้น 1-4 ไม่มีคือ เนรมิตเปลี่ยนได้ ยกตัวอย่างเช่น วิมาณ ราชรถ ชั้น 1-4 มีหน้าตาอย่างไร ก็เป็นหน้าตาอย่างนั้นตลอดอายุขัย เปลี่ยนไม่ได้ แต่ถ้าอยู่ชั้น 5 วันนี้เบื่อวิมาณหน้าตาแบบนี้แล้ว เนรมิตเปลี่ยนหน้าตารูปทรงวิมาณ ราชรถได้เต็มที่เลยครับ
ชั้น 6 มีความพิเศษคือ คล้ายๆ ชั้น 5 ที่เนรมิตได้ตามปรารถนา แต่ต่างกันตรงที่ ไม่ต้องเนรมิตเอง แต่จะมีบริวารรู้ใจมาคอยเนรมิตให้ครับ

มีหลักฐานอื่น ที่มาจากพระไตรปิฎก หรือ จากแหล่งอื่น ที่ไม่ได้มาจากวัด พระธรรมกายหรือเปล่าฮะ
ไครรู้ช่วยหา ให้หน่อย นะครับ
สาธุๆ

'