ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครเคยเข้าถึงพระธรรมกายบางครับและเห็นเป็นอย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 potisut

potisut
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 06:05 PM

[size=7]เขาบอกกันนะคับว่าผู้ที่เข้าถึงพระธรรมกายนะ (กายโครตภูนะคับ)ถือว่าเป็นผู้ที่ กึ่งพระอริย ใช้ไหมครับ
ผมอยากรู้ว่าเมื่อเราเข้าถึงพระธรรมกายแล้ว เมื่อเราจะถอดกายธรรมกายไปนรกไปสวรรค์เราครวจะทำอย่างไรคับ
ใครรู้ช่วยบอกผมที -_- (วิธีการไปนรกสวรรค์นะคับ)

*คนเราในปัจุบันนี้ที่วนเวียนอยู่ในสังสารวัฏเราก็เหมือนติดคุกนะคับแต่เมื่อใดเราได้บรรลุ เป็นพระอรหันต์ พระปัจเจกพุทธเจ้า
หรือ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า นั้นจะเป็นสิ่งเดียวที่จะทำให้เราหลุดพ้นจากภพสามนี้ไปสู่อายตนนิพพาน

กราบอนุโมธนาบุญ
จาก อนิยตโพธิสัตย์ผู้มุ่งไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

ไฟล์แนบ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 06:35 PM

ลองไปอ่านหนังสือ คู่มือสมภารดูสิคะ
หรือ

http://www.dhammakaya.org/

สาธุค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 07:31 PM

เรื่องนี้ลึกนะคะ ขอแนะนำให้ปรึกษาพระอาจารย์ดีที่สุดคะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 08:09 PM

ปฏิบัติให้จริงสิครับ แล้วถามพระธรรมกายในตัวท่านจะสอนคุณเองครับ

เพราะธรรมะของพระพุทธเจ้าเป็น ปํจจัตตัง คือ รู้ได้เฉพาะตนครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 08:29 PM

ผู้ที่เข้าถึงโคตรภูบุคคลคือ บุคคลที่ได้ชื่อว่า เท้าข้างหนึ่งเหยียบกระแสพระนิพพาน เท้าอีกครั้งหนึ่งเหยียบอยู่บนภพ ๓ หมายความว่า ถ้าตั้งใจปฏิบัติต่อไปก็พร้อมที่จะบรรลุเป็นพระอริยะบุคคล แต่ถ้าประมาทในการดำเนินชีวิต ก็ถอยหลังกลับมาเวียนว่ายตายเกิดในภพ ๓ ต่อไป

ผู้ที่เข้าถึงโคตรภูบุคคลคือ บุคคลที่ได้ชื่อว่า เท้าข้างหนึ่งเหยียบกระแสพระนิพพาน เท้าอีกครั้งหนึ่งเหยียบอยู่บนภพ ๓ หมายความว่า ถ้าตั้งใจปฏิบัติต่อไปก็พร้อมที่จะบรรลุเป็นพระอริยะบุคคล แต่ถ้าประมาทในการดำเนินชีวิต ก็ถอยหลังกลับมาเวียนว่ายตายเกิดในภพ ๓ ต่อไปครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 08:43 PM

อย่างที่พี่ xlmen พูดมานั้น ถูกต้องแล้วนะครับ และอีกอย่างที่พี่อยากจะฉีดวัคซีนป้องกันให้กับน้องก็คือ หากจะมีการกล่าวอ้าง/แสดงความเห็นของผู้หนึ่งผู้ใดบนบอร์ดนี้ภายหลังในทำนองว่า "ผมก็เป็นหนึ่งในผู้ที่เข้าถึงพระธรรมกาย" หรืออ้างว่าตนเป็นผู้ที่สามารถตรวจระดับภูมิธรรมของครูบาอาจารย์ (อาทิ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ เป็นต้น) ได้แล้วล่ะก็ อย่าได้ไปหลงเชื่อนะครับ เพราะอย่าลืมว่าบอร์ดนี้ แม้จะเป็นบอร์ดเกี่ยวกับธรรมะก็จริง แม้จะเป็นโลกของเส้นทางสีขาวก็จริง แต่ก็มิได้หมายความว่า ความไม่จริงใจหรือสัดส่วนที่เป็นสีดำนั้น จะไม่มีอยู่ (มองโลกต้องมองให้ละเอียด มองให้ครบทุกด้านนะครับ) ให้ระวังให้ดี (แต่อย่าระแวงจนเกินไป) นะครับ เพราะพี่หวังดีไม่อยากให้น้องต้องถูกใคร (คนที่ไม่จริงใจ) หลอกเอา จึงต้องพูดต้องเตือนดักคอล่วงหน้าเอาไว้ก่อน เพราะน้องจะต้องไม่ลืมว่า เวทีแห่งการแสดงความเห็น ณ ที่นี้ เป็นเวทีแห่งการแสดงความเห็นอย่างอิสระเสรีโดยไม่ทราบ/เห็นตัวบุคคล ฉะนั้น หากในคราวต่อไปน้องต้องพบกับการกล่าวอ้างในลักษณะดังกล่าวล่ะก็ น้องจะได้รู้จักวิธีในการป้องกันตนเอง สอนตนได้ แยกแยะได้ ว่าสิ่งใดควรเชื่อ หรือสิ่งใดไม่ควรเชื่อ เพราะพี่เองขอพูดจากประสบการณ์ตรงที่ได้เคยอยู่สร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ที่วัดพระธรรมกายมาตั้งแต่ยังเล็กว่า พี่ไม่เคยเห็นพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ กับคุณยายอาจารย์มาพูดยกยอปอปั้นตนเองด้วยถ้อยคำในลักษณะดังกล่าวข้างต้นเลย ขอยืนยันว่าเป็นความจริงนะครับ จึงขอสรุปว่า คนที่ได้ (ธรรมะ) จริงน่ะไม่พูด (คำว่า "ไม่พูด" ในความหมายของผม ณ ที่นี้ คือ คุยโวโอ้อวด นะครับ) แต่คนที่เที่ยวพูดไปเรื่อยเจื้อยน่ะ ไม่ได้ (ธรรมะจริง) ดอก จึงต้องขอเตือนน้องๆ และทุกท่านในที่นี้ว่า ให้ระวังคำพูดในลักษณะนี้ด้วย เนื่องจากผมเองก็เคยเจอข้อความในลักษณะดังกล่าวมาก่อนหน้านี้ และได้ทำการลบโพสต์เหล่านั้นทิ้งไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

#7 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 07:45 AM

^^~*

ถ้าอยากทราบให้ลึกซึ้ง คนที่จะบอกได้มีเพียงคนเดียวครับ

คือ... ตัวคุณเองครับ

พยายามปฏิบัติ ธรรมสม่ำเสมอนะครับ

แล้วก็ขอ อนุโมทนาบุญกับทุกคนครับ ....สาธุ...

ปล. นั่งสมาธิ แล้วมีความสุข จริงๆ นะคราบ ^^~*

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  134_S_1_.jpg   164.38K   40 ดาวน์โหลด

#8 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 09:31 AM

เคยอ่านหนังสือที่อยู่ในห้องสมุด(บนสภาฯ)ของวัดธรรมกาย แต่จำชื่อไม่ได้แล้วค่ะ
ในนั้นเขียนและเรียบเรียงจากบทเทศน์ของหลวงปู่ พระมงคลเทพมุนี
ท่านว่า (ขออนุญาตใช้คำง่ายๆนะคะ) ตอนที่เข้าถึงธรรมใหม่ๆนั้น ใช้วิธีถอดกายไปดูนรก-สวรรค์
แต่พอเชี่ยวชาญแล้วก็สามารถเข้าไปกายในกายของธรรมกาย สุดหยาบสุดละเอียด แล้วขยายพระธรรมกายให้ครอบคลุมภพสาม
ก็จะสามารถเห็นทุกสิ่งทุกอย่างได้ ด้วยธรรมจักขุของพระธรรมกาย
(ของใหญ่อยู่ในของเล็ก ได้อย่างไร ผู้เข้าถึงแล้วเท่านั้น จึงจะเข้าใจได้ลึกซึ้ง)
แล้วตั้งจิตอธิษฐานขอไปนรก-สวรรค์ ได้ค่ะ

วิธีนี้สามารถเห็นได้กว้างไกลและละเอียดกว่าวิธีการถอดกายค่ะ
คุณ potisut ลองมาหาหนังสืออ่านเพิ่มเติมได้ที่ห้องสมุด(บนสภาฯ) นะคะ

ขอบอกก่อนว่านำเนื้อหาจากในหนังสือมาเล่าสู่กันฟังคร่าวๆค่ะ
ผิดถูกอย่างไร ก็ฝากผู้รู้มาช่วยอธิบายเพิ่มด้วยค่ะ

#9 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 11:47 AM

ต้องเรียนกับครูไม่ใหญ่โดยตรง ท่านเดียวเท่านั้น

แล้วจะปลอดภัย

#10 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 02:30 PM

ทางที่ดีคือไม่ต้องคิดอยากเห็น ทิ้งความคิดเเละทำใจให้สงบอย่างเดียวซึ่งเป็นวิธีที่ผมทำอยู่ ไม่คิด ไม่ยึด เพื่อนผมเเม้ไม่ได้เข้าวัดก็นั่งสมาธิได้ดีมาก ทุกอย่างเป็นกลาง เเค่ทำใจให้หยุดนิ่งโดยไม่หวังอะไรเเล้วท่านอาจจะสมหวังก็ได้ ถ้านั่งสมาธิไม่ไหวเพราะเหนื่อยก็นอนทำสมาธิก็ได้

#11 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 10:21 AM

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่เคยเข้าถึง วัดพระธรรมกายมาแล้ว

ใครที่ไม่เคยเข้าถึงวัด แรกๆอาจจะหลงนิดหน่อย บางท่านเลยไปถึงดอนเมืองก็มี บางท่านไปเข้าเอาตรงฟิวเจอร์ก็มี

ต้องตั้งสติ และศึกษาเส้นทางไห้ดีครับ แล้วท่านจะเป็นผู้หนึ่ง ที่เข้าถึง วัดพระธรรมกายได้ไม่ยาก

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 01:26 PM

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่เคยเข้าถึง วัดพระธรรมกายมาแล้ว

ใครที่ไม่เคยเข้าถึงวัด แรกๆอาจจะหลงนิดหน่อย บางท่านเลยไปถึงดอนเมืองก็มี บางท่านไปเข้าเอาตรงฟิวเจอร์ก็มี

ต้องตั้งสติ และศึกษาเส้นทางไห้ดีครับ แล้วท่านจะเป็นผู้หนึ่ง ที่เข้าถึง วัดพระธรรมกายได้ไม่ยาก

เข้าใจพูดดีนะครับ สิริปโภ

#13 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 02:50 PM

สิริปโภ เข้าใจเปรียบเทียบดีจังค่ะ แต่อย่ามั่วแต่ศึกษาเส้นทางเพียงอย่างเดียวล่ะค่ะ เดี๋ยวแย่
ทุกวันนี้เราก็พยายามที่จะนั่งให้ได้ และให้ได้ดี แต่ไม่ได้เคร่งเครียดนะค่ะ นั่งให้ได้มากได้น้อยก็ให้นั่งทุกวัน สะสมไมล์เดินทางกันให้เพียงพอกันด้วยนะค่ะ สำคัญ สักวัน ทุกคนต้องได้พบแน่ ๆพระธรรมกายในกายของแต่ละคน ตั้งเป้ากันหรือยังค่ะว่าเมื่อไร เราจะไปถึงพระธรรมกายกัน

#14 ใสแจ๋ว

ใสแจ๋ว
  • 49 โพสต์
  • Interests:ใสในใส ดับหยาบไปหาละเอียด

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 02:58 PM

การจะบอกวิธีการให้ท่านเจ้าของกระทู้นั้นคงไม่ง่ายนักเพราะต่อให้รู้ถามว่าเราจะทำได้ไหม การไปดูนรก-สวรรค์โดยอาศัยกายในกาย โดยเฉพาะพระธรรมกายไปนี่เราต้องเข้าใจก่อนว่า เราเดินวิชชา 18 กายคล่องแคล่วแล้วแค่ไหน ฝึกซ้อนฌาณสับฌาณได้ด้วยยิ่งดี เมื่อเป็นธรรมกายแล้ว เดินวิชชาใสดีแล้ว ประสงค์จะไปตรวจภพภูมินั้นเห็นว่าต้องฝึกกับครูอาจารย์ด้วยดีที่สุด เพราะเรายังใหม่อยู่บางอย่างกิเลสเขาอาจหลอกเราได้ ผมว่าเรียนทีละขั้น ค่อยๆ เรียนรู้ไปทีละเรื่องถึงเวลาแล้ว เราจะทำได้ไม่ยากเลย อย่าใจร้อนอยากเห็นนันเห็นนี่เลย.......

#15 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 06:38 PM

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เชื่อเรื่องตายแล้วเกิดจึงต้องลองก่อนถึงจะเชื่อ ผมนั่งสมาธิมาได้เกือบ6เดือนผมก็ได้เห็นสิ่งที่ไม่เคยคิดมาก่อนเลยว่าในความนิ่งจะมีอะไรให้เราเห็นเป็นสิ่งที่แปลกมากและก็ทำให้ผมกลัวบาปไม่คิดชั่วเป็นคนมีศิลมีสมาธิมากขึ้นรู้จักอารมณ์ของตัวเองมากขึ้นการเห็นของผมเป็นการเห็นโดยไม่ได้ตั่งใจ และก็ไม่สามารถทำได้ด้วยตัวเองเพราะสิ่งที่ผมเห็นมักจะเกิดขึ้นเองโดยที่ผมก้ไม่รู้ว่าต้องทำยังไง ทุกวันนี้ผมก็ยังคงนั่งสมาธินอนก็ยังสัมมาอะระหังเหมือนคนที่พอมีเวลาว่างก็จะต้องท่องสัมมาอาระหังเปรียบเหมือนคนกินข้าวตลอดทั้งวัน ผมเชื่อมั่นและทำบุญแทบทุกวัน ผมโชคดีที่ได้มีโอกาสเห็นสิ่งที่ทำให้ผมกลับใจเป็นคนดีมากขึ้นกลัวบาปมากขึ้น รักธรรมะมากขึ้นถ้าผมจะบ้าก็ขอบ้าแบบรู้ความจริงจะไม่เป็นคนที่ได้ชื่อว่าเกิดมาแล้วไม่รู้จักหน้าที่ของการได้เกิดเป็นคน ขอบคุณครับ

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 25 February 2006 - 04:32 PM

[attachmentid=2673]

ขอมอบให้เป็นธรรมทานแด่... Potisut นะครับ

ไฟล์แนบ

#17 baby24

baby24
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2006 - 07:54 PM

อันนี้เราก็ไม่รู้ หรือทราบอย่างแท้จริง เพราะเราก็ยังไม่เคยปฏิบัติได้ถึงสักที แต่ที่เคยฟังกันมาเขาว่ากันว่า เมื่อเราเข้าถึงพระธรรมกายแล้ว เราก็จะรู้เองแหละคะ ขออนุโมทนาสาธุนะคะ