ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การรายงานความประพฤติเพื่อนร่วมงาน ผิดไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ps072

ps072
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2006 - 07:05 PM

กรณีที่เพื่อนร่วมงานอยู่เวร แต่ไม่สามารถติดต่อได้บ่อยๆ บางครั้งก็ต้องโทรตามเพื่อนคนอื่นมาทำงานแทน แล้วเราไปรายงานอาจารย์ เนื่องจากเตือนแล้วไม่แก้ไข จะถือว่าเหมาะสมหรือไม่

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 06 February 2006 - 07:06 PM

ถ้าไม่ก่อให้เกิดความขัดแย้งรุนแรง ก็ไม่ผิดค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 12:49 AM

หากถึงขั้นนั้นแล้วก็รายงานอาจารย์เถอะครับ เพื่อนคนนั้นจะได้รู้จักปรับปรุงแก้ไขนิสัยตนเองเสียบ้าง

#4 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 10:22 AM

คุยกันก่อนดีกว่ามั้ย ว่ามีเหตุอะไร เราสามารถช่วยเพื่อนได้มั้ย ยังไงก็รักษาสัมพันธภาพระหว่างกันไว้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวโกรธกัน ไม่มองหน้ากันเปล่าๆ
ถ้าเค้าไม่มาโดยไม่มีเหตุผลอันควร ก็ต้องบอกว่า คุณทำให้คนอื่นเดือดร้อนนะ ต้องมาอยู่เวรแทนคุณ แทนที่จะได้พักผ่อน
การว่ากล่าว บางครั้งก็ไม่ช่วยให้ดีขึ้นค่ะ

#5 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 06:11 PM

ขึ้นอยู่กับเจตนาของเราด้วยว่า ต้องการฟ้องให้เพื่อนเสียหาย หรือต้องการรายงานเพื่อให้เกิดการปรับปรุงนะค่ะ

#6 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 07 February 2006 - 06:22 PM

ขอฝากบทกลอน นี้ไว้ครับ ผมไม่ทราบใครแต่ง แต่ผมจำมาจาก ที่ติดไว้ที่ต้นไม้ที่วัดแห่งหนึ่งครับ.....
.....................................
อันสตรีขาดธรรม ก็ทรามชั่ว
บรุษทั่วขาดธรรม ต่ำศักดิ์ศรี
เป็นพระ ขาดธรรม อลัชชี
ข้าราชการธรรมไม่มี ก็เลวทราม
................................
ในระบบราชการเขามีการตักเตือนกันคือ...
1...ตักเตือนด้วยวาจา
2..ตักเตือนด้วยลายลักษณ์อักษร
3..ตัดเงินเดือน 10 % 20 %...
4..พักงาน
5..เชิญออก
..........................................

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#7 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 05:42 PM

ที่ตัวเองเคยทำ คือ
1. คุยกับเพื่อนร่วมงานคนนั้นก่อน เพื่อทำความเข้าใจ และเกิดการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น
2. คุยแล้วไม่ได้ผล ก็แจ้งอาจารย์ค่ะ
ถ้าคุณ ps072 หวังดี อยากให้เขาดีขึ้น ก็ไม่ถือว่าผิดค่ะ
การที่เขาทำอะไรไม่ถูกต้อง แล้วเราวางเฉยต่างหากที่ถือว่าผิด
หากคุณเตือนเวลาที่ผู้อื่นทำอะไรไม่ถูก
ผลคือ เวลาที่คุณทำอะไรไม่ถูก คนอื่นก็จะหวังดีมาเตือนคุณ
หาทางให้เขาเปลี่ยนเถอะค่ะ โลกนี้จะได้น่าอยู่ขึ้นค่ะ happy.gif