ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำบุพกรรมอะไรคะ ถึงต้องไปเกิดเป็นครุฑ และสัตว์ปีกทั้งหลาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 02:33 PM

พอดีมีคนสงสัยมา แต่ตอบไม่ได้น่ะค่ะ

1 ใน DMC guide บอกว่า ไปเกิดเป็นครุฑ เพราะทำบุญเจือด้วยโมหะ หรือความหลง หลงในที่นี้หมายความว่ายังไงคะ (เหมือนหลงแบบไสยศาสตร์หรือเปล่า) http://www.dmc.tv/pa...ide/page14.html
2 ครุฑจัดว่ามีกรรมเหมือนไก่ นก หรือเป็ดในโลกมนุษย์ไหมคะ
3 แล้วทำไมต้องมีกรรมมาบีบคั้นให้มีปีก มีจะงอยปากแหลม เหมือนนก เหมือนไก่ มีนิ้วเพียงสามสี่นิ้ว / ข้าง แหลมคม แต่มีมือมีนิ้ว 10 นิ้วเหมือนมนุษย์
4 แล้วเป็ดทำไมถึงว่ายน้ำได้ ในขณะที่ไก่กับนกว่ายน้ำไม่ได้คะ
5 ทำไมครุฑบางพวกถึงต้องผูกเวรกับพญานาคคะ (ทำไมต้องเป็นพญานาคเท่านั้น ไม่เห็นมีผูกเวรกับราชสีห์ หรือกินรีเลย)
6 ทำไมตามธนาคารหรือหน่วยงานราชการต้องใช้ตราครุฑเป็นสัญลักษณ์คะ มีนัยยะ อะไรสำคัญรึเปล่าคะ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 03:24 PM

1.โมหะ หรือ ความเห็นผิด ได้แก่ความเข้าใจที่ไม่ถูกต้องในพระพุทธศาสนาน่ะครับ เช่น เชื่อว่า ฆ่าสัตว์ไม่บาป หรือ นับถือสิ่งอื่นที่ไม่ใช่พระรัตนตรัยว่าเป็นที่พึ่งก็เป็นอีกกรณีหนึ่งน่ะครับ และจริงๆ ก็ยังมีอีกหลายๆ กรณี สำหรับกรณีครุฑนี่ ถ้าจำไม่ผิด เขาฆ่าไก่ไหว้เจ้า ด้วยความเชื่อว่า เป็นบุญกุศล ทั้งที่ความจริง การฆ่าสัตว์เป็นบาป จึงเรียกว่า ทำบุญปนความหลงน่ะครับ
หรือทำบุญปนความหลงอีกแบบหนึ่ง ก็คือการทำบุญกับพวกคนทรงเจ้า เข้าใจว่าจะเป็นที่พึ่งช่วยชีวิตเราได้ ก็จัดว่าเป็นการทำบุญปนความหลงอีกแบบหนึ่งเหมือนกันครับ

2. เนื่องจากคุณครูยังไม่ฝันในฝันรายละเอียดเกี่ยวกับครุฑ แต่พอจะเทียบเคียงจากเรื่องราวของพญานาคได้ ดังนั้น ก็น่าจะมีกรรมคล้ายๆ กัน แต่หนักเบาต่างกันน่ะครับ สำหรับเรื่องราวของพญานาคที่คุณครูเคยบอกไว้ก็คือ
2.1 นาคที่เกิดในฟองไข่ ได้แก่ งูทั้งหลายนั่นเอง ซึ่งก็สามารถเปรียบเทียบได้กับ ครุฑ ที่เกิดในฟองไข่ ได้แก่ เหยี่ยวทั้งหลายนั่นเอง เพราะคุณครูเคยเล่าว่า เคยเห็นเหยี่ยวจับงู มันจะเอาเล็บจับแถวหางงูไว้ พองูยื่นหน้ามาฉก มันจะเอาปีกป้อง แล้วฟันปีกสวนไปที่คองู ทำให้งูเจ็บและลดแรงฉก ทำให้ฉกไม่โดน จากนั้นมันจะรูดเล็บไปตามตัวงู จนงูหมดแรง
2.2 นาคที่เกิดในครรภ์ คือ งูยักษ์คล้ายๆ อะนาคอนด้า ซึ่งก็น่าจะมีนกยักษ์เหมือนกัน (เดาเอง)
2.3 นาคที่เกิดตามเหงื่อไคล พวกนี้เป็นกายทิพย์แล้ว ก็เปรียบได้กับครุฑที่เกิดตามเหงื่อไคล
2.4 นาคที่เกิดแล้วโตทันที ก็เปรียบได้กับครุฑที่เกิดแล้วโตทันที

3. ปากแหลม เท่าที่ทราบก็เพราะตอนเป็นมนุษย์ใช้ปากไม่สร้างสรรค์น่ะครับ
4. ตอบได้สั้นๆ ง่ายๆ ว่า ไม่รู้ครับ
5. ก็เหมือนเหยี่ยวทำไมต้องกินงูล่ะครับ ทำไมไม่กินสิงโต หมาป่าบ้าง
6. อันนี้ก็บ่ฮู้เหมือนกันครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 05:08 PM

พญาครุฑ มีรูปร่างสันฐานเหมือนนกเป็นนกตัวที่ใหญ่ที่สุด อยู่ที่ป่าไม้งิ้วในชั้นที่2ของบันไดเวียน5ชั้นรอบภูเขาสิเนรุ(ชั้นที่1อยู่ในมหาสมุทีสีทันดร เป็นที่อาศัยของพญานาค)
เจ้าแห่งพญาครุฑมีร่างกายสูง150โยชน์ ปีกกว้างข้างละ50โยชน์ ถ้ากางปีกสุดๆ จาก กรุงเทพก็ไปถึงประมาณเชียงราย
หางยาว60โยชน์ คอยาว30โยชน์ ปากกว้าง9โยชน์ กลืนกรุงเทพและตึกรามบ้านช่องไปได้ทั้งหมดสบายๆ
ขายาว12โยขน์ ขยับเดินก้าวเดียวก็ข้ามยอดเอเวอเรสได้เลย
ขณะกำลังบินอยู่ปีกกระพือเกิดเป็นลมพายุใหญ่ พัดไปไกล700-800โยชน์ ถ้าบินอยู่ที่กรุงเทพ ลมจะพัดไปถึง รัสเซีย

#4 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 05 May 2006 - 05:22 PM

6 ทำไมตามธนาคารหรือหน่วยงานราชการต้องใช้ตราครุฑเป็นสัญลักษณ์คะ มีนัยยะ อะไรสำคัญรึเปล่าคะ

ตราครุฑเป็นสัญลักษณ์ของในหลวงเรานะครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2006 - 01:05 AM

สาธุ สนุกดีค่ะกระทู้นี้ ขอบคุณพี่หัดฝัน ท่านสิริปโภที่มาให้คำตอบค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2006 - 09:10 AM

ความรู้เสริมครับ....
- สิมพลี (ไม้งิ้ว) เป็นพญาไม้ประจำพิภพครุฑ
- พญาครุฑ ไม่สามารถบรรลุมรรคผล นิพพาน ได้ (พญานาคก็เช่นเดียวกัน)

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2006 - 01:25 PM

ทำบุพกรรมอะไรคะ ถึงต้องไปเกิดเป็นครุฑ และสัตว์ปีกทั้งหลาย

ตอบ ธรรมดาเรื่องของกฎแห่งกรรมเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนที่สุดในโลกครับ การเกิดเป็นครุฑก็ดี นกกระจอกก็ดี
นกเหยี่ยวก็ดี เป็ดก็ดี ไก่ก็ดี กรรมล้วนจำแนกให้สัตว์แต่ละชนิดมีความแตกต่างกันได้อย่างน่าอัศจรรย์ครับ

เรื่องของครุฑนั้นอันนี้ตอบได้ยากมากครับว่าทำไมเขาจึงต้องไปเกิดเป็นครุฑและทำกรรมใดมา ผู้ที่จะรู้ได้แน่ชัดน่าจะเป็น
ผู้ที่ได้ จุตูปปาตญาณ ครับ ผมเองก็เคยรู้จักกับพี่คนหนึ่งข้างบ้านเขาได้เสียชีวิตไปแล้วเมื่อช่วงปีใหม่ปีนี้ครับ พี่เขาเป็นคนดีมาก
นิสัยดีมีน้ำใจ ไม่นินทาใคร เงียบๆ ยิ้มง่าย ก่อนจะเสียชีวิตพี่เขาก็เห็นกายในของตนเองเป็นขนนกสีเงินครับ พี่เขาตกใจมาก
และบอกให้น้องๆ ทราบว่าทำไมพี่ถึงมีขนเต็มตัวเลยหละ ก่อนพี่คนนี้จะมาเกิดแม่ของเขาก็เคยฝันเห็นพญาครุฑสีเงิน กับสีทอง
บินมาโดยคนที่เป็นแม่ได้ใช้มือจับได้ครุฑสีเงินส่วนครุฑสีทองบินหายไป ตอนพี่ชายคนนี้มีชึวิตอยู่มีเรื่องแปลกอยู่อย่างหนึ่งก็คือ
พี่เขามักจะถูกงูเลี้อยเข้ามาไล่กัดประจำเลยจนพี่เขามักจะบ่นกับแม่ประจำว่าแม่จ๋าทำไมงูมันไม่ชอบหน้าหนูจ้ะแม่
อืมผมฟังแล้วก็อึ้งไปเลยครับ หวังว่าทุกท่านคงไม่อยากไปเกิดในภพภูมิทุคติกันนะครับ

จากเหตุการณ์นี้ทำให้ทุกวันนี้ผมก็ยัง งง งง อยู่ว่าเหตุใดเขามาเกิดจากความเป็นครุฑแล้วจึงยังกลับไปยังอัตภาพเดิมคือครุฑอีกทั้งๆ ที่สมัยที่เป็นมนุษย์ก็เป็นคนดีไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ดื่มเหล้า ไม่ฉ้อโกงใคร เรียกได้ว่าเป็นคนดีมีศีลธรรมคนหนึ่งเลยเหมือนกันครับ

ครุฑจัดว่ามีกรรมเหมือนไก่ นก หรือเป็ดในโลกมนุษย์ไหมคะ

ตอบ ขอลองตอบเบาเดาๆ เป็นนิทานนะครับคือ ไม่เหมือนกันครับ การเกิดเป็นครุฑก็อย่างที่พี่หัดฝันได้กล่าวมาแล้วแหละครับ คือ ผู้ที่ทำบุญปนบาป เช่น ตื่นเช้ามาว่าจะใส่บาตรพระฉลองศรัทธาตนเองซะหน่อย บังเอิญเลี้ยงไก่ไว้เนื้อกำลังดีก็จับเชือดซะฉิบ ใจนั้นเป็นบุญปลื้มที่จะได้ใส่บาตรพระเต็มที่เลย แต่ด้วยโมหะหลงผิดไม่รู้ว่าตนเองได้กำลังก่อกรรมชั่วคือเบียดเบียนสัตว์อื่นอยู่ หลังจากใส่บาตรเสร็จก็ไปฟังเทศน์ รับศีล ทำอยู่อย่างนี้เป็นประจำ ด้วยบุพกรรมนี้เองจึงต้องมาเกิดเป็นครุฑผู้มีทั้งบุญและบาปมาส่งผล มีฤทธิ์มากเพราะทำบุญ รักษาศีลช่วงสั้น และฟังเทศน์ ได้อัตภาพที่ไม่งามเพราะมีกรรมปาณาติบาติมาส่งผล

ดังนั้น จะสังเกตได้ว่าคนที่ฆ่าสัตว์ทำบุญโดยเฉพาะฆ่าไก่จนติดเป็นนิสัยจะทำให้เวลาไปเกิดเป็นครุฑก็ยังอดทำบาปไม่ได้อยู่ดีครับ ด้วยการสะสมวิบากคือปาณาติบาติมาข้ามชาตินี่เอง ครั้นมาเกิดเป็นมนุษย์ก็จะทำให้เป็นผู้ที่มีโรคร้ายแรงถ้าขณะมีชีวิตอยู่บุญไม่ทำกรรมชั่วก็ไม่ได้สร้างเพิ่มก็จะต้องกลับไปยังอัตภาพเดิม คือ กลับไปเกิดเป็นครุฑอีกนั่นเองครับ

ส่วนนก เป็ด ไก่ นั้นจัดอยู่ในอัตภาพที่ต้องเสวยวิบากกรรมที่เป็นบาปล้วนๆ ครับ เช่น สมัยเป็นคนชอบเชือดไก่ เชือดเป็ด ยิงนกทำแกล้มเหล้า บุญก็ไม่ทำ ทำแต่บุญสุราเลี้ยงเพื่อน เลี้ยงกับแกล้มถั่ว ลาบ ยำ สารพัดในทางอบาย เศษบาปจึงทำให้มาเกิดเป็นสัตว์เดียรัจฉาน ที่ตนไปก่อเวรก่อกรรมมา

สัตว์บางตัวเกิดเป็นนก เพราะกรรมที่ชอบคุยโวโอ้อวด ยกตนเหนือกว่าชาวบ้าน เช่น อวดสรรพคุณเป็นผู้วิเศษ เหาะเหินเดินอากาศได้ แม้นทำได้จริงแต่ก็ใช้ในทางมิชอบ คือ ใช้ปากในการแสวงหาลาภสักการะยังผลให้กิเลสคือโลภะเจริญ เป็นต้น

แล้วทำไมต้องมีกรรมมาบีบคั้นให้มีปีก มีจะงอยปากแหลม เหมือนนก เหมือนไก่ มีนิ้วเพียงสามสี่นิ้ว / ข้าง แหลมคม แต่มีมือมีนิ้ว 10 นิ้วเหมือนมนุษย์

ตอบ ได้กล่าวไปแล้วครับว่ากรรมจะบีบคั้นให้ได้อัตภาพที่ตนเคยไปก่อกรรมชั่วนั้นมาครับ เช่น ถ้าฆ่าหมูมามากก็จะได้อัตภาพ หัวเป็นหมูตัวเป็นคน ,หัวเป็นคนตัวเป็นหมู ถ้าวิบากเบาบางลงก็เกิดเป็นหมูซะเอง ครั้นกลับมาเกิดเป็นมนุษย์ก็จะได้อัตภาพที่ใหญ่โต กินเพียงเล็กน้อยก็อ้วนง่ายเพราะเคยทำกรรมทางนี้มาเยอะนั่นเองครับ

นก ไก่ เป็ด ครุฑ ฯลฯ ก็เช่นกัน ย่อมได้อัตภาพตามวิบากกรรมที่ตนได้เคยสร้างมาทั้งหมดครับ

แล้วเป็ดทำไมถึงว่ายน้ำได้ ในขณะที่ไก่กับนกว่ายน้ำไม่ได้คะ

ตอบ นกว่ายน้ำได้มีนะครับ นกนางนวลก็ดำน้ำว่ายน้ำจับปลาได้ครับ เป็ดว่ายน้ำได้เพราะขนมันหนาไม่อุ้มน้ำ
และมีเท้าเป็นพังพืดครับ 555+

นก กับ ไก่ไม่เคยเรียนว่ายน้ำมาจากเป็ดครับเลยว่ายน้ำไม่ได้ 555+
พอเป็ดจะสอน นก กับไก่ ให้ว่ายน้ำ นก กับไก่ ก็บ่นว่าเป็ดพูดไม่รู้เรื่องสอนไม่ดีเอาแต่ร้อง...ก๊าบบก๊าบบบบ

พอนกจะสอนไก่ กับเป็ดให้บินได้สูง ไก่กับเป็ด ก็บ่นว่านกพูดไม่รู้เรื่องสอนไม่ดีเอาแต่ร้อง....จิ๊บจิ๊บจิ๊บ
นอกเรื่องหน่อย...อย่าซีเรียสนะครับ 555+

ทำไมครุฑบางพวกถึงต้องผูกเวรกับพญานาคคะ (ทำไมต้องเป็นพญานาคเท่านั้น ไม่เห็นมีผูกเวรกับราชสีห์ หรือกินรีเลย)

ตอบ ไม่เชิงผูกเวรหรอกครับ เพียงแต่ธรรมชาติของบาปอกุศลมันบังคับให้หิว ให้ต้องกินหนะครับ เหมือนอย่างเสือ สิงโต แหละครับเขาต้องกินของสด ถ้าลองเอาเนื้อไปย่างให้เสือ สิงโตกิน คงจะไม่กินแน่ครับ เพราะจิตมันคุ้นกับอัตภาพนั้นซะแล้วครับ และปกติธรรมดานกอินทรีย์ก็ไม่ได้กินเฉพาะงูนะครับ แต่นกอินทรีย์จะกินดะครับ สัตว์ชนิดไหนก็ตามที่มันมองว่ามันจะมีกำลังพอจะจับกินได้ก็จับกินครับ

ส่วนงูหรือพญานาคนั้นเป็นเพียงสัตว์ชนิดเดียวที่จับนกกิน (ถ้าไม่รวมคน) และก็ถูกนกกินเช่นกันครับ กินกันไปกินกันมาไม่สนุกหรอกครับ สัตว์ทั้งหลายบางทีเกิดมามากชาติความพยาบาทในอดีตหนะลืมหมดแล้วเหลือเพียงนิสัยสันดานที่ติดบาปเท่านั้นมาส่งผลครับ เช่น ถ้าฆ่าสัตว์เป็นประจำก็จะคุ้นเคยกับการฆ่าจนคุ้นมองว่าตนเองทำไม่ผิดไม่บาป คิดว่าสัตว์ทั้งหลายเกิดเป็นอาหารมนุษย์ ครั้นตนเองเกิดเป็นสัตว์ก็จะคิดแบบนี้อีกว่า งู ทั้งหลายเป็นอาหารของเรา หรือ นกทั้งหลายเป็นอาหารของงู เป็นต้น ไม่ผิดไม่บาป บาปเป็นงัยไม่รู้จัก????

ทำไมตามธนาคารหรือหน่วยงานราชการต้องใช้ตราครุฑเป็นสัญลักษณ์คะ

ตอบ น่าจะเป็นสัญลักษณ์พระราชทานจากในหลวงนะครับ เอไม่แน่ใจเหมือนกันครับใครทราบช่วยตอบหน่อยละกันครับ

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 03:09 AM

น่าจะเป็นสัญลักษณ์พระราชทานจากในหลวงนะครับ เอไม่แน่ใจเหมือนกันครับใครทราบช่วยตอบหน่อยละกันครับ

ขอตอบจากความทรงจำแบบไม่ใช้ Google search ก่อนก็แล้วกันนะครับ สัญลักษณ์รูปครุฑที่ว่ามานั้น มีปรากฏอยู่ด้วยกันหลายรูปแบบ ทั้งในรูปของเหรียญตราต่างๆ พระราชลัญจกร อาทิ
พระราชลัญจกรพระครุฑพ่าห์ และธงประจำพระองค์ อาทิ ธงชัยพระครุฑพ่าห์ เป็นต้นครับ

#9 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2006 - 08:23 AM

ครุฑพ่าห์ซึ่งเป็นดวงตราแผ่นดินชนิดหนึ่งเป็นเครื่องหมายแสดงถึงการงานในราชการ และเป็นเครื่องหมายตราตั้งแสดงถึงห้างร้านหรือบริษัทในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ในส่วนของราชการ - การทำหรือใช้เครื่องหมายครุฑพ่าห์ในราชการให้เป็นไปตามระเบียบที่คณะรัฐมนตรีกำหนดโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา

ในส่วนของห้างร้านหรือบริษัท - ที่ได้รับพระราชทานตราตั้ง จะต้องประกอบธุรกิจการค้าโดยซื่อสัตย์สุจริต และไม่ขัดต่อกฎหมาย ความสงบเรียบร้อย หรือศีลธรรมอันดีของ
ประชาชน มีหลักฐานมั่นคง เป็นที่เชื่อถือแก่มหาชนทั้งหลาย.