ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบเรื่องราวของหมู่คณะในพุทธันดรก่อน

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 2 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กดอย

เด็กดอย
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 07:58 AM

ฟัง case study บ่อยๆว่า มีหลายท่านเป็นทหารของพระราชาองค์ที่ออกบวช เลยอยากทราบรายละเอียด เพื่อที่จะฟังเคสได้เข้าใจยิ่งขึ้นว่า
1. พระราชาองค์ที่ออกบวชคือใคร ใช่พระเดชพระคุณหลวงพ่อหรือเปล่าครับ
2. เรื่องราวนี้เกิดขึ้นในสมัยใด อยู่ในยุคพระพุทธเจ้าองค์ใด ยุคสมัยนั้นประชาชนเป็นยังไงกันบ้าง กินอยู่กันอย่างไร
3. จะรู้ได้ยังไงว่าเราเคยเกิดร่วมในยุคสมัยนั้นหรือเปล่า แล้วมีหน้าที่อะไร
4. หมู่คณะของเราเรื่มต้นก่อตั้งครั้งแรกในสมัยนั้นหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นแค่การสร้างบารมีร่วมกันครั้งล่าสุดเท่านั้น แล้วหมู่คณะของเราเริ่มต้นมาตอนไหนครับ ใครเป็นผู้เริ่มต้นครับ ใช่หลวงปู่วัดปากน้ำหรือเปล่าครับ

#2 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 08:50 AM

อยากให้ไปที่วัด และสอบถามจากพระอาจารย์ ให้ท่านเมตตาเล่าให้ฟังมากกว่าครับ ไม่งั้นใช้วิธี "PM" ถามก็ได้ครับ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#3 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 09:19 AM

1. พระราชาองค์ที่ออกบวชคือใคร ใช่พระเดชพระคุณหลวงพ่อหรือเปล่าครับ

ได้ยินนักเรียนอนุบาลฝันในฝันส่วนใหญ่เขาก็ว่าแบบนี้เหมือนกันค่ะ

thamma_072.p