ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครได้ฟังคำถามของหลวงพ่อทัตตะเมื่อบ่ายวันอาทิตย์ที่ 21 มั้งครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2006 - 09:40 PM

คือได้ฟังเทศน์ของหลวงพ่อทัตตะในบ่ายวันอาทิตย์ที่ 21 นี้ ท่านถามคำถาม มาคำถามหนึ่งว่า ในปีหน้าจะมีการรวมพุทธบุตรจากทั่วโลก เราจะทำอะไรกันบ้าง ให้พุทธบุตรเหล่านั้น เมื่อมาร่วมงานกันแล้วเกิดความรู้สึกว่า การมางานนี้ ท่านได้อะไรกลับไป จนท่านอยากจะกลับมาร่วมงานอีกในครั้งหน้า ประมาณว่า ไม่ใช่มาครั้งนี้ แล้วมีความรู้สึกว่า มาแล้วท่านไม่ได้อะไรติดกลับไป ซึ่งอาจจะมีผลให้เกิดการบอกกันแบบปากต่อปากว่า ครั้งหน้าจะมาทำไม มาแล้วก็ไม่ได้อะไร เสียเวลา เสียเงินค่าเดินทาง อุตส่าห์บินมาตั้งไกลจากต่างประเทศ

แต่เท่าที่ฟังหลวงพ่อ หลวงพ่อเหมือนอยากจะสื่ออะไรบางอย่างให้ลูกหลวงพ่อทุกคน แสดงศักยภาพของความเป็นทีมอะไรบางอย่างออกมาให้ท่านเหล่านั้นทึ่งจนเกิดเป็นความรู้สึกอัศจรรย์จนท่านอยากมาร่วมงานอีกในครั้งหน้า ซึ่งหลวงพ่อบอกชัดเจนว่า คงไม่ใช่การทึ่งที่เรามีสิ่งก่อสร้างใหญ่โต เพราะต่างประเทศ ก็มีสิ่งก่อสร้างใหญ่กว่าวัดเรา ไม่ใช่สื่อธรรมะ ซึ่งพระที่มาร่วมงานระดับนานาชาติท่านก็ต้องมีภูมิธรรมพอตัว ไม่จำเป็นต้องอาศัยสื่อจากวัดเราเพิ่มความรู้ทางธรรมของท่าน จนเกิดเป็นความประทับใจมากมายได้

ยังไงลองช่วยกันคิด แล้วเสนอนะครับ ว่าเราควรจะทำอะไรกันดีในฐานะเจ้าบ้านให้ท่านเหล่านั้นเกิดความรู้สึกว่า มาร่วมงานแล้วได้อะไรกลับไป เพราะหลวงพ่อบอกว่า เรามีเวลาเตรียมงานอีกแค่ 9 เดือนเท่านั้นเอง
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 21 May 2006 - 10:42 PM

เตรียม ยิ้ม ฝึกยิ้ม ยิ้มจากพระภายในไว้ก่อนเลยครับ..
..............
ถ้าคิดแบบไม่ FIXED IDEA นะครับ..9 เดือนนี้ เราต้องรวมตัวกันลูกพระธรรมแบบเต็มที่ทดสอบระบบ ก่อนแบบทำ คอมมิสชั่นนิ่งก่อนครับ
ผมคาดว่าคงหลัก 5 แสน คงได้เอาแบบเต็มที่เลยจะได้เห็น ..
จุดด้อย...เพิ่มจุดเด่นได้...โอกาสที่จะเพิ่ม ขอบเขต..และมองเห็นอุปสรรค ที่จะมาถึงล้านคนได้ ครับ...

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2006 - 11:27 PM

ต้องนั้ง ธรรมะ มากๆ เตรียมกาย วาจา ใจ ให้สะอาด ร่วมใจเป็นหนึ่งเดียวกัน วายังไงว่าตามกัน เพื่อให้เกิดพลังศรัทธามหาศาลค่ะ แต่ก่อนอื่น พระเดชพระคุณครูไม่ใหญ่ว่าอย่างไรต้องว่าตามกัน เพื่อให้เกิดกำลังใจ อย่างเช่น ช่วยกันสร้างมหารัตนะวิหารคตให้เสร็จ มาวัดกันทุกวันอาทิตย์ ใจเราต้องหลอมเป็นหนึ่งเดียวกันนะคะ สาธุกับทุกท่านค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 10:44 AM

ผมมานั่งคิดดูจากสิ่งที่หลวงพ่อท่านเคยได้แนะนำกลางสภานะครับ
ผมจำได้ว่า ครั้งหนึ่งหลวงพ่อท่านให้ลูกๆ ทั้งสภาฝึกกราบนะครับ อาจจะเพราะกราบไม่พร้อมกัน ผมว่า การกราบก็แสดงถึงความเป็นทีมได้นะครับ

แล้วก็อีกครั้งหนึ่งที่หลวงพ่อเคยแนะนำให้พวกเราทำการพูดคุย ปฏิสันถานกับพระที่มาร่วมในงานถวายปัจจัยไทยธรรมวัดทั่วประเทศ โดยทำให้ท่านเกิดความรู้สึกประทับใจว่า เราเต็มใจให้ท่านมาและต้อนรับท่านเป็นอย่างดี

ผมว่า สิ่งที่หลวงพ่อให้เราทำก่อนหน้านี้หลายๆ อย่าง น่าเป็นการบอกนัยยะให้พวกเราฝึกซ้อมเตรียมตัวกันหรือป่าวครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 10:56 AM

หลวงพ่อทัตตะท่านเทศน์อะไรบ้างคะ หนูไม่ได้ฟังเลยค่ะ เพราะเป็นมัคคุเทศก์นำชมวัดค่ะ
เห็นท่านเทศน์ยาวมากเลย อยากฟังแต่ ต้องทำหน้าที่ค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 Miss M@ry 072

Miss M@ry 072
  • 84 โพสต์
  • Interests:สนใจแต่ศูนย์กลางกายของเราค่ะ

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 02:01 PM

คนไทยมีความสามารถพิเศษ คือ ยิ้มแล้วหน้าจะสว่าง ในสายตาของชาวต่างชาติ ค่ะ คือยิ้มได้สวยมาก ยิ้มออกมาจาใจ กลั่นยิ้มออกมาเพียวๆเลย ไม่มีอะไรแฝงอยู่เลย ซึ่งเป็นสิ่งที่น่าประทับใจมากนะคะ หน้าทีของพวกเราก็คือ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม happy.gif simply the best อย่าลืมไปฝึกยิ้มไห้หน้าสว่างกันนะคะ !!! สาธุ happy.gif

#7 Locked merit

Locked merit
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 03:44 PM

ต้องสร้างบารมีเป็นทีัมครับ ทีัมที่รักใครปรองดองกันครับ ชวนกันไปวัดนั่งธรรมะสร้างบารมี ด้วยจิตใจเบิกบานผ่องใส พระท่านมาแสนรูปท่านก็จะเห็นและประทับใจ ต้องสงบเสงี่ยม กราบพระต้องพร้อมกันทั้งสภาครับ เดี๋ยวหลวงพ่อทัตตะท่านก็จะมาฝึกพวกเราเองครับ มีอีกหลายอย่างครับ

#8 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2006 - 10:55 PM

ความเห็นของคุณเถลิงเกียรตินี่ อ่านดูแล้วทำความเข้าใจยากจังเลยนะค่ะ
:::ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกันทุกวันอย่างเก็บไว้ สำหรับการต้นรับชาวต่างชาติ
:::วัดเรามีการเตีรยมหร้อมที่ดีอยู่แล้ว (แต่เท่าที่เห็น)ดูเหมือนจะมีจาดบุคลากรไปเล็กน้อยมั้ยค่ะ ความสามัคคีของหมู่คือ ปิ๊ง !!! นั่งสมาธิไงค่ะ ^^ (ไม่เดินไปเดินมา)
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#9 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 May 2006 - 02:37 AM

การเห็นพระ หรือสามเณรเดินมา แล้วเราหยุด นั่งลงแล้วพนมมือ แสดงถึงความเคารพ ก็เป็นธรรมเนียมที่ดีงามที่ครูบาอาจารย์ของเราสอนต่อๆกันมาด้วยนะค่ะ พระที่มาเยือนเห็นว่าลูกศิษย์ถูกอบรมมาดี ท่านก็จะนึกชื่นชมครูบาอาจารย์ของเราด้วยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 May 2006 - 12:34 PM

ผมว่า "วัฒนธรรมของชาววัด" ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ได้ฝึกฝนอบรมลูกๆ กัลฯ ยอดผู้นำบุญตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา จะเป็นสิ่งที่ทำให้พุทธบุตรทั้งหลายได้รับความประทับใจกลับไปครับ.

#11 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 May 2006 - 01:36 PM

เห็นด้วยกับทุก ๆ ท่าน แต่นอกจาก วัฒนธรรมอันประณีต ซึ่งเป็นเครื่องชูตาชูใจ น่าจะเพิ่มอะไรที่ให้ความรู้ หรืออะไรที่ท่านจะสามารถนำไปใช้เผยแพร่พระพุทธศาสนาต่อไป หรือเกล็ดกลยุทธ์เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ สามารถนำไปปฏิบัติได้จริงในวัดของท่านด้วย

ถ้าจะมองไปแล้ว ทางวัดของเราน่าจะมีชื่อเสียงดีในด้านความสำเร็จในการชักจูงคนมาเข้าวัด ปฏิบัติธรรม และการชักจูงคนหนุ่มสาวที่มีความรู้ความสามารถมาทำงานเพื่อพระพุทธศาสนานะ

ทำไมเราไม่เอาประสบการณ์ที่ดี (หรือที่ไม่ดี) เหล่านี้มาถ่ายทอดให้พระจากทั่วโลก เพื่อ share ประสบการณ์ที่ดิน share ความคิดเห็นกัน และเพื่อว่าท่านจะได้นำไปใช้บ้าง
เช่น
1. สอนการนั่งสมาธิแบบวัดพระธรรมกาย (อันนี้คงมีอยู่แล้ว)
2. อาจจัดการบรรยายถึงกุศโลบายอะไรในการชวนคนมาเข้าวัดปฏิบัติธรรมที่ได้ผลดี ประสบการณ์ในการใช้กุศโลบายที่ต้องระวัง เพื่อเป็นเหมือน case study
3. การบรรยายถึงหลักในการจัดงานบุญต่าง ๆ หรือจัดกิจกรรมต่าง ๆที่ทางวัดทำแล้วประสบผลสำเร็จ หรือประสบการณ์ที่ไม่สำเร็จ เพื่อเป็นเหมือน case study
4. เอกสารประกอบการสอนพุทธศาสนา, VCD, VDO ต่าง ๆ (ตามภาษาของแต่ละประเทศนั้น ๆ) (อันนี้คงมีอยู่แล้วมั้ง)

อย่างนี้นอกจากประทับใจแล้ว ยังได้ความรู้ที่สามารถนำไปใช้ได้ น่าจะเป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์แก่ท่านด้วย

เพราะถ้ามา 1 ครั้งแล้วประทับใจก็คงมาอีก

แต่พอมาครั้งที่ 2 ก็เหมือนเดิม วัดก็เดินชมหมดแล้วไม่มีอะไรใหม่ก็คงไม่อยากมาครั้งที่ 3 อีก

แต่ถ้ามีความรู้ใหม่ ๆ ที่ได้ตลอดเวลาท่านน่าจะอยากมาอีกไม่รู้ลืมนะ แล้วก็ยิ่งจะอยากมามากขึ้นเรื่อย ๆ