ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โจรขึ้นบ้าน!!!...ครั้งที่สองของปี 2549 แล้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 09:54 AM

วันนี้น้องที่ออฟฟิศ...มีเรื่องมาเล่าแต่เช้าอีกแล้วค่ะ

ว่าเมื่อคืนนี้โดนโจรเข้าไปขโมยทรัพย์สินที่บ้านอีกแล้ว
ทั้ง ๆ ที่เมื่อเดือนที่แล้วเพิ่งโดนหมดไปหลายแสน
มาเดือนนี้โดนอีกแล้ว...ไม่มีอะไรจะให้แล้ว ตอนนี้คิดจะขายบ้านหนีแล้ว....

น้องบอกว่า "เนี๊ยอุตสาห์ทำบุญทุกเดือน ยังโดนอีก...แถมรับอุปการะเด็กกำพร้าไว้ 1 คน"...ได้ยินน้องพูดอย่างนี้ พูดไม่ออกเลยค่ะ...จริง ๆ แล้วการที่น้องคิดอย่างนั้นเป็นการเข้าใจผิดใช่ไหมค่ะ...อยากได้ข้อมูลไปฝากน้องเค้าค่ะ
ตนเองคิดว่า...น้องเค้าน่าจะถูกเป่ายาด้วย เพราะโจรเข้าถึงห้องนอน...แต่ไม่รู้สึกตัว(รวมทั้งสามีด้วย)

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 10:49 AM

ก็บอกไปสิคะว่า
เราเกิดมาหลายชาติแล้ว ทำกรรมชั่วมาเท่าไหร่ก็ไม่อาจทราบได้ กรรมที่เราทำชาตินี้คงจะไปลบล้างกรรมชั่วไม่หมดทันทีเลยหรอกค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 11:28 AM

น้องบอกว่า "เนี๊ยอุตสาห์ทำบุญทุกเดือน ยังโดนอีก...แถมรับอุปการะเด็กกำพร้าไว้ 1 คน"...

นี่แหละความทุกข์ของนักบุญ ต้องเข้าก่อนว่า บัญชีบุญ กับ บัญชีบาป มันแยกกัน
ชาตินี้เราทำแต่บุญ แต่หารู้ไม่ชาติที่ผ่านๆมาเราทำบาปมามากมาย
ชาตินี้ทำแต่บุญน่ะดีแล้ว จะได้ผ่อนหนักเป็นเบา ถ้าเบาก็หาย

ต้องเปลี่ยนความคิดเสียใหม่ว่า "ดีนะที่ไม่โดนทำร้ายร่างกายด้วย" (บุญก็ช่วยแล้วไงล่ะคะ)

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 11:33 AM

บุญส่วนบุญ บาปส่วนบาป บุญไม่อาจล้างบาปได้หมด แต่สามารถทำให้เจือจางได้
เปรียบอุปมาเหมือน น้ำเกลือในก้นแก้ว เติมน้ำไปจนเต็มแก้ว ถามว่าเกลือยังอยู่ไหม ตอบว่ายังอยู่ครบ แต่ความเค็มจะจางลงไหม ก็เจือจางลง

เช่นกันค่ะ บุญเปรียบเสมือนน้ำ บาปเปรียบเสมือนเกลือในน้ำ

ลองคิดใหม่ดีกว่า การที่โจรขึ้นบ้านสองครั้งติดๆ แบบนี้ บางที มันอาจจะเป็นปลายกรรมแล้วก็ได้ เราอาจจะเคยไปทำเขาไว้ในอดีตมากกว่านี้หลายเท่านัก ดีเท่าไรแล้ว ที่โจรเข้าไปถึงห้องนอนแต่ไม่เข้ามาทำร้ายร่างกายทั้งตัวน้องคนนั้นและสามี การที่จะหนีกรรมพ้นไม่ต้องใช้หนี้กรรมที่เคยทำไว้ได้นั้น ต้องเข้าถึงกายธรรมอรหัตผล เมื่อนั้นบาปศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง ก็ไม่สามารถทำอันตรายได้ค่ะ

อย่าท้อใจไปเลยค่ะ อย่าไปโทษว่าบุญไม่ช่วย เพราะเมื่อเราปลูกต้นมะม่วงด้วยเม็ดมะม่วงเพียงผลเดียววันนี้ วันพรุ่งนี้หวังกินมะม่วงอกร่องแสนอร่อยซักสิบกิโลเลย ก็หาได้ไม่ ต้องให้เวลา รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ย ซักห้าปีนู่น ถึงจะได้มีดอกออกผลเต็มต้น มาให้เราลิ้มชิมรสอร่อยนั้นค่ะ

ทำบุญต่อไป อย่าท้อถอยนะคะ ขอให้เชื่อเถอะค่ะ ว่าบุญเป็นบ่อเกิดแห่งความสุขและความสำเร็จ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 11:45 AM

ก็บอกไปสิคะว่า
เราเกิดมาหลายชาติแล้ว ทำกรรมชั่วมาเท่าไหร่ก็ไม่อาจทราบได้ กรรมที่เราทำชาตินี้คงจะไปลบล้างกรรมชั่วไม่หมดทันทีเลยหรอกค่ะ

ก็บอกน้องเค้าไปประมาณนี้แหละค่ะ...แล้วก็ไม่กล้าพูดมากกว่านี้เพราะยังไม่มีความรู้ลึกเกี่ยวกับกฏแห่งกรรมค่ะ

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 05:01 PM

ก็บอกน้องเค้าไปประมาณนี้แหละค่ะ...แล้วก็ไม่กล้าพูดมากกว่านี้เพราะยังไม่มีความรู้ลึกเกี่ยวกับกฏแห่งกรรมค่ะ

อืม

ก็ดีแล้วล่ะค่ะ
อ้อ บอกให้เขานึกถึงบุญที่ทำบ่อยๆด้วยนะคะ เพราะว่าถ้าละเลยการนึกถึงบุญแล้วละก็ ผลบุญก็จะไม่ต่อเนื่องนะคะ

ให้เขาบริจาคเลือดบ่อยๆด้วยก็ดี เพราะการบริจาคเลือดนั้น จะทำให้บารมีที่เราได้สร้างมาตั้งแต่ต้น มารวมกันส่งผลได้
อันนี้ฟังมาจากพระอาจารย์ค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 อาทลูกพระธัมฯ

อาทลูกพระธัมฯ
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 May 2006 - 11:44 PM

นี่คือปัญหาของนักบุญที่ยอดกัลยาณมิตรทุกท่านควรหาคำตอบไว้ตอบให้กระจ่างนะครับ ครูไม่ใหญ่เคยเมตตาให้โอวาทเรื่องนี้ไว้แล้วคงจำกันได้นะครับ
พ่อ...คือแดดอุ่นในวันหนาว
พ่อ...คือเมฆขาวบนผืนฟ้าใส
พ่อ...คือริ้วคลื่นโถมซบทราย
พ่อ...คือร่มไม้บนทางฝัน
พ่อ...คือสายลมเย็นในวันร้อน
พ่อ...คือบทกลอนปลุกปลอบขวัญ
พ่อ...คือความงดงามของคืนวัน
พ่อ...คือความภาคภูมิใจของฉันทั้งชีวิต

Add มาสนทนาธรรมกันได้นะคร้าบ :--> [email protected]

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 23 May 2006 - 01:23 AM

จากที่อ่านดู กรณีนี้เป็นกรรมหนักที่เลี่ยงไม่ได้จริงๆ น่ะครับ ขอให้เจ้าของกระทู้ยกตัวอย่างขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้เธอดูก็ได้ ว่าขนาดพระองค์ทรงบำเพ็ญบุญบารมีมามากมายถึงเพียงนี้ กรรมก็ยังไม่เคยละเว้นเลย แล้วนับประสาอะไรกับเราล่ะ ใช่เราทำบุญก็จริงอยู่ แต่บุญกุศลที่เราทำในชาติปัจจุบัน (แบบปกติธรรมดาทั่วไป) นั้น ส่วนใหญ่ก็วิ่งไปต่อท้ายแถวนู่น กรรมที่เขาเข้าคิวรอจังหวะจะให้ผลก่อน เมื่อถึงคราวส่งผล บาปนั้นก็ย่อมจะบันดาลให้เป็นไป ตามเหตุที่ตนได้เคยประกอบไว้แต่ในอดีต เพราะฉะนั้น ขอให้วางใจเป็นอุเบกขานะครับ ว่านั่นเป็นเพราะกรรมส่งผล แล้วเหตุแห่งทุกข์ (สมุทัย) เกิดที่ไหน ให้ใช้สัมมาปัญญาดับที่นั่น เมื่อทำเช่นนี้ได้ ทุกข์ทั้งหลายย่อมหมดไปครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#9 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2006 - 01:34 AM

โมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยครับ แหมะตอบกันได้ดีๆ ทั้งนั้นเลยครับสาธุกับทุกคำตอบครับ

บุญเท่านั้นที่ควรรีบทำ คนที่ยังต้องเกิด แก่ เจ็บ ตาย ต้องขวนขวายทำบุญ
คนไม่ประมาท เร่งทำบุญ

(พระคติธรรม สมเด็จพระสังราช อยู่ ญาโณทยมหาเถระ)
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#10 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 May 2006 - 05:42 PM

ไม่ต้องย้ายบ้านหนีหรอกค่ะ เพราะถ้ากรรมยังไม่หมดหนียังไงก็หนีไม่พ้น คงต้องอธิบายให้เขาเข้าใจมากกว่าจะได้แก้ที่ต้นเหตุนะค่ะ ไม่ใช่ที่ปลายเหตุ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#11 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2006 - 07:46 AM

บุญคอยช่วยเราอยู่ตลอดเวลาครับ
ถ้าไม่ได้บุญช่วยไว้ ป่านนี้ไม่ได้มีชึวิตอยู่หรอกครับ

ทุกวินาทีที่หัวใจยังเต้น ลมหายใจยังมี ทุกวินาทีนั้นใช้บุญตลอดแหละครับ
บาปมันคอยหาช่องเล่นงานอยู่ตลอดเหมือนกัน
หากบุญหย่อนหน่อย เปิดช่องให้ก็โดนบ้าง เป็นธรรมดา

หากจับข้อคิดถูก น่าจะคิดว่า
นี่เป็นนิมิตหมายว่า บุญในตัวเรายังหย่อนอยู่
ให้รีบตั้งใจทำให้ดียิ่งๆขึ้นไปกว่าปัจจุบันครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)