ไปที่เนื้อหา

- - - - -

เม็ดยาพาราฯ กับ เฉ่าก๊วย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 February 2009 - 09:45 PM

หลับตาของเราเบาๆ พอสบายๆ ผ่อนคลาย ..
ทุกครั้งที่หลับตาลง ไม่เห็นจะเจออะไรเลย มีแต่ความมืดมิด สีดำสนิท(คิดแล้วเศร้า..)

แต่ถ้าเราไม่เห็นเราจะรู้ได้ยังไงกันนะว่ามันมืด
ใช่สิ เราเห็นความมืด ดำเหมือนเฉ่าก๊วย
เราเห็นเฉ่าก๊วยสีดำชามเบ้อเริ่มเลยอยู่ในท้องของเรา
อิ๊อิ๊..คิดแล้วก็มีความสุข มองเฉ่าก๊วยไปเพลินๆ

ลองหลับตาดูสิ ลองมองเฉ่าก๊วย
ชามของเจ้าเฉ่าก๊วยที่อยู่ในท้องของเรา ขอบมันพอดีกับตัวของเรา
ทีนี้ก็ทำให้พอจะกำหนดได้ว่ากึ่งกลางของชามมันอยู่ตรงไหน
ก็ตรงกลางระหว่างเส้นที่ตัดกันของขอบชาม จากด้านหน้าและด้านข้าง

จากนั้นแบมือข้างซ้ายขึ้นมา นึกถึงเม็ดยาพาราเซตามอลที่ทุกคนน่าจะคุ้นเคย
เม็ดกลมๆ สีขาว มีขีดตรงกลาง
นึกวางเม็ดยาไว้บนมือซ้าย

ยกมือขวาขึ้นมา
จินตนาการว่าถือแก้วน้ำไว้ 1 ใบ มีน้ำอยู่ครึ่งแก้ว

แล้วเราก็อมเม็ดยาไว้ในปาก(ไม่อยากอมนานเลย ขม..อี๋..)
เม็ดยาพาราเซตามอล สีขาวๆ กลมๆ มีขีดตรงกลาง

ดื่มน้ำตามลงไป

เม็ดยาพาราเซตามอล สีขาวๆ กลมๆ มีขีดตรงกลาง
ค่อยๆตกลงไปอยู่บนชามเฉ่าก๊วยสีดำสนิท

ตกอยู่ตรงกลางชามเฉ่าก๊วย
สีขาวของเม็ดยาตัดกันกับสีดำของเจ้าเฉ่าก๊วย ใส ชัดแจ่ม

จากนั้นก็วางใจเบาๆไว้ที่เม็ดยาพาราเซตามอล สีขาวๆ กลมๆ มีขีดตรงกลาง เม็ดนั้น..
สัมมา อะระหัง... สัมมา อะระหัง..

เลิกจากนั่งสมาธิแล้ว
เม็ดยาพาราเซตามอล สีขาวๆ กลมๆ มีขีดตรงกลาง บน ชามเฉ่าก๊วย
ก็ยังตามมาให้นึกถึงได้อย่างชัดแจ่ม

เอาน่าๆรออีกหน่อยเม็ดยาพาราเซตามอล สีขาวๆ กลมๆ มีขีดตรงกลาง
เม็ดนี้..ก็ต้องกลายเป็นองค์พระหรือดวงแก้วใสได้สักวันหนึ่ง
เป็นกำลังใจให้กันและกันนะคะ

#2 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2009 - 12:13 AM

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ

#3 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2009 - 01:38 PM

ผมก็ยังรอองค์พระรัตนตรัยภายในอยู่เหมือนกันจะพยายามต่อไป

#4 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2009 - 05:13 PM

สาธุค่ะ..ขอให้ได้เร็ว ๆ นะคะ

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 08:09 AM

คุณ sky noi มาเขียนเรื่อง เล่าสู่กันฟังบ่อยๆนะครับ...

สาธุ

#6 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 09:45 AM

..โอ๊ะ โอ...คิดได้ไงเนี่ย...วิเศษจริงๆค่ะ เปลี่ยนดำเป็นขาว จากขาวเป็นใส.... ส...า...ธุ...ค่ะ biggrin.gif

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#7 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 01:05 PM

พี่แวะมาเติมน้ำตาลลงในชามเฉาก๊วยให้น่ะ จะได้หวาน
หวานยังง่ะ

เอ้า พี่หยอดก้อนน้ำแข็งใส ๆ กลม ๆ เย็น ๆ ให้อมน่ะ จะได้เย็นปาก แล้วค่อยๆ กลืนลงท้องไปเลยน่ะ
เย็นยังง่ะ

ก้อนน้ำแข็งกลมๆ เย็นๆ ค่อยๆ ลงไปในลำคอ ไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ ไปติดอยู่ที่สะดือ เย็นสะดือไหมง่ะ

ฮิ ฮิ รอก้อนแข็งละลายก่อนน่ะ แล้วค่อยๆ ลืมตาเบาๆ
ลืมตาหรือยังง่ะ

ยิ้มด้วยซิจ้า อร่อยไหม

#8 n00m

n00m
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 03:26 PM

พี่ Lucky Girl ครับ ส่วนผสมกับเครื่องเคียงของพี่ อร่อยแต่ฟุ้งสะบัดเลยครับ (อ่านแล้วหิวววววว) อิ อิ อนุโมทนากับ sky noi ด้วยครับ ฝีมือแบบนี้ เค้าว่ากันว่าอนาคตจะได้เป็นบัณฑิต(แก้ว) 5555555

#9 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 03:30 PM

(๒) มีเด็กคนหนึ่ง ใช้วิธีค่อยๆใส่ coffeemate ลงไปในกาแฟ

เอ้า ใครมีวิธีน่ารักๆอีก ก็เอามาลง

คล้ายๆ "บอกโทษ(สุรา)เกินร้อย รางวัลเกินล้าน"

"บอกเทคนิค(เข้าถึงธรรม)เกินร้อย รางวัลคือบุญ(ธรรมทาน)".

#10 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 03:38 PM

แสดงว่า พาราเซตามอล ที่ จขกท.รับประทาน ไม่ใช่ยี่ห้อ Tylenol สงสัยเป็น Sara กระมังครับ เพราะเป็นเม็ดกลม...

มาร่วมเป็นกำลังใจให้พาราเซตามอลของคุณ sky noi พาใจเข้าสิบแล้วเห็นศูนย์ อีกหนึ่งครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 05:09 PM

โอ้โห ไปได้ดีกับของกิน+ยา=ธรรมมะ คิดได้ไง sky noi 555

#12 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 11:14 PM

Oho! คิดได้ไง อุปมาอุปไมย ให้เห็นภาพเลย จะลองนำวิธีนี้ไปใช้ สาธุบุญกับทุกท่านครับ

#13 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 February 2009 - 09:46 AM

สาธุกับคุณ sky noi เจ๋งจนมองเห็นภาพเลยค่ะ

#14 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 February 2009 - 08:06 PM

อืม..มมม.. เหมือนเคยได้ยินเทคนิคนี้จากพระอาจารย์ตอนไปปฏิบัติธรรมเลยค่ะ

พระอาจารย์เล่าให้ฟังว่า ได้ไปอบรมการฝึกสมาธิกับพนักงานบริษัททีแมนฟาร์มาฯ ผู้ผลิตยาและเป็นเจ้าภาพรายใหญ่ พนักงานไม่สามารถนึกภาพองค์พระได้ พระอาจารย์จึงแนะนำให้นึกถึงเม็ดยาเพราะเป็นสิ่งที่พนักงานคุ้นเคยดี พอสิ้นสุดการอบรม ปรากฎว่า พนักงานหลายท่านเห็นองค์พระภายในชัดใสสว่างเริ่มต้นจากเม็ดยานี่หล่ะค่ะ

ใครมีเทคนิคดีๆ ก็นำมาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#15 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2009 - 11:08 AM

สามเณรที่วัดเรา ตรึกถึงไข่ต้มค่ะ น่ารักไหม

#16 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2009 - 08:16 PM

ว้าว น้องหาsky noi มีเรื่องเล่าให้เราฟังแล้ว ดีมาก ๆ ๆ เลยจ่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญนะคะ กว่าจะมีเวลาแวะเวียนมาอ่านก็หลายวัน

ขอให้เขียนอีกนะ จะคอยอ่านและติดตามค้า happy.gif happy.gif

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม