ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก ทหารพระราชา

ค้นพบทั้งสิ้น 10 รายการโดย ทหารพระราชา (จำกัดการค้นหาจาก 19-May 23)

#180352 ทัศนคติ

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 11 September 2010 - 10:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การใช้อาวุธควรเลือกให้ถูกกับสถานที่ เวลา โอกาส และความเหมาะสม
-ปืนลูกโม่ไม่น่าจะขัดลำง่ายนะครับใช้ง่ายสำหรับผู้หญิง ถ้าจะมีก็กระสุนด้าน ก็กดนัดต่อไปได้เลย รัวจนหมดโม่ มันคงจะไม่ด้านทุกนัด เอาเสียงข่มไว้ก่อน แต่ก็จำกัดสถานที่ก็ใช้สแตนบายที่บ้านน่าจะเหมาะ
-ส่วนสเปรย์พริกไทย พกได้ทุกที่ครับเล็กกระทัดรัดใส่ในกระเป๋าผู้หญิงสบายเลย รัศมีการฟุ้งกระจายพอสมควร ใช้เพื่อเปิดทางหนีก่อนที่จะถูกประชิดตัวได้

ผมคิดว่าผู้ร้ายเมื่อจะประทุษร้ายใครน้อยนักที่จะไม่มีอาวุธ อย่างน้อยๆก็น่าจะมีมีดซักเล่มแล้ว ผู้หญิงเห็นมีดก็เข่าอ่อนแล้วหละครับ ต้องพยายามอย่าให้ประชิดตัวได้ดีที่สุด ส่วนการต่อสู้ป้องกันตัวถ้ามีติดตัวบ้างก็ดี แต่คงสู้อาวุธมีดไม่ได้ ถ้าไม่มีความชำนาญมากพอ

พระโมคคัลลานะ ท่านก็หนีโจรมาตั้งหลายครั้งครับ สุดท้ายท่านตรวจดูด้วยญาณจึงทราบว่ากรรมที่เคยทุบตีมารดาบิดาจนตาย เศษกรรมยังตามมาส่งผล หนีอย่างไรก็คงไม่พ้นง่ายๆ สุดท้ายปล่อยให้โดนทุบจนร่างกายแตกละเอียด

สุดท้ายก็คงต้องเป็นไปตามวิบากกรรมครับอย่างที่ท่านอื่นยกมา อาจจะถึงคราวตามมาทันแล้วก็ได้ เคยทำมาอย่างไรไม่มีใครหนีพ้น
ปล่อยวางครับ สัตวโลกย่อมเป็นไปตามกรรม

เพื่อนหญิงคนหนึ่ง เคยเป็นเขตใน

แต่เสียดายจริงๆ เคยอยู่เขตในด้วยไม่น่าจะออกมาเลย

#180342 DOU เปิดตัว Website ใหม่ สามารถเรียนรู้ online ได้

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 11 September 2010 - 09:06 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

ขอบคุณทีมงานทุกท่านครับ

อนุโททนาบุญด้วยครับ
biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

#180292 รูปบูชาข้าวพระ กันยายน53

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 11 September 2010 - 01:24 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวยมากครับ 40D + ฝีช่างภาพด้วยนะครับ
อยากเห็นหลายๆมุม.....หลายๆบรรยากาศ ทั้งหลวงพ่อ พระที่อยู่บนสเตท สาธุชนด้วย จะได้ครบทั้งสภาเลยยิ่งดี
เอามาโพสต์อีกเยอะๆเลยนะครับ มือใหม่จริงหรือเปล่า...? เดี๋ยวจะเข้ามาดูอีกครับ

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาให้ดูครับ (แต่น้อยไปหน่อยนะ...)

#180186 รายได้

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 09 September 2010 - 07:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ข้าราชการเงินเดือนน้อยอยู่แล้ว เราไม่ได้ทำธุรกิจ จะมีปัจจัยเยอะได้อย่างไร ข้าราชการที่ร่ำรวยถ้าไม่มีสมบัติเก่ามา ของมันแน่นอนอยู่แล้วว่ารายได้มาจากทางใดบ้าง

ข้าราชการที่เงินเดือนน้อย และไม่มีสมบัติเก่า แต่รู้จักเก็บออมใช้จ่ายอย่างพอเพียงเื่พื่อให้เพียงพอแก่ฐานะของตัวเอง ซื่อสัตย์มัธยัสถ์ ขยัน แล้วหางานเสริมโดยที่ไม่ต้องคอรับชั่น ก็มีไม่น้อยครับ อย่าเหมารวม คนดีๆก็มีเยอะ แต่เขาไม่ค่อยแสดงตัว เดี๋ยวจะหาว่าข้าราชการเป็นกันหมด ข้าของแผ่นดิน biggrin.gif

#180184 มีโปรแกรมดีๆมามอบให้

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 09 September 2010 - 06:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบนมัสการครับ

กราบขอบพระคุณครับ

ภาพงามมากเลยครับ biggrin.gif

#180139 ดู DMC ไม่ได้

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 09 September 2010 - 01:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณ ณ ๐๗๒

เข้าใจว่าใช้ดาวเทียม NSS6 ก็จะอยู่ทิศใต้ แต่ละจังหวัดก็ต่างกันเล็กน้อย

ส่วนการเช็ค Receiver หรือกล่องเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมนั้น ในเบื้องต้นว่าเสียหรือไม่ก็ลองเอาของเพื่อนเรามาเปลี่ยนใส่ของเราดูครับ ถ้าของเขาใช้ได้ที่จานเราแต่ของเราไม่ได้ของเราก็น่าจะมีปัญหา ก็ส่งให้ช่างช่วยดูครับ

เครื่องของผมไม่อัพเกรดก็ดูได้ครับ

ปกติหัว LNB ก็ไม่เสียง่ายๆหรอกนะครับ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง น้ำเข้า ไฟฟ้าลัดวงจร หรือฟ้าผ่า แต่ของผมก็เคยเสียมาแล้ว

ยังสามารถดูได้-แต่ชัดน้อยลง จนสุดท้ายก็ดูไม่ได้สักอัน

แปลว่ายังพอดูได้แต่บางช่วงขาดหายหรือเป็นภาพโมเสด เหลี่ยมๆใช่ไหมครับ แปลว่า LNB ไม่น่าเสีย เพราะถ้า LNB เสีย จะไม่มีสัญญาณเลยและรับไม่ได้เลยครับ

ถ้าดู NSS6 บางช่องได้ แต่สัญญาณไม่แรงจนถึงหายไป น่าจะเป็นจากหน้าจานเคลื่อนเล็กน้อย หรือการมุมปรับ LNB ไม่ตรง

1.ลองปรับที่LNB ดูก่อนนะครับ ยังไม่อยากให้ปรับที่หน้าจานเลยทีเดียวสำหรับคนไม่ชำนาญ
เพราะถ้าเคลื่อนไปมากกว่านี้ อาจจะหาตำแหน่งดาวเทียวไม่เจออีกเลย ปกติจะมีเข็มทิศ และอุปกรณ์วัดความแรงสัญญาณเป็นตัวเช็คเวลาติดตั้ง แต่ถ้าชำนาญแล้วก็แทบจะไม่ต้องใช้เลย ใช้การกะเอาก็ได้ แต่ต้องทำบ่อยๆครับ
เอ้าลองดู เดี๋ยวก็ได้เองนั้นหละครับ ผมแรกๆก็ใช้การฝึกแบบนี้บ่อยๆเหมือนกัน เดี๋ยวก็สนุกเองครับ แต่ต้องสู้แดดหน่อยถ้าทำตอนกลางวัน

การปรับหัว LNB ให้หันหน้าเราเข้าหาจานแล้วปรับไปที่ประมาณ4นาฬิกา เอาไขควงคลายน๊อตเล็กน้อยบนหัวLNBพอให้หมุนตัว LNB ได้พอ หมุนช้าๆ ลองดูว่าจุดไหนสัญญาณแรงขึ้นไหม ถ้าใช้ได้ก็ล๊อคจุดนั้นขันน๊อตให้แน่นได้เลยครับ

จุด4นาฬิกาคือจุดข้อต่อที่เป็นเกลียวระหว่างLNBกับสาย RG 6 ครับ

ส่วนมาก LBN จะอยู่ที่ประมาณ 4 นาฬิกาครับ แต่ถ้าขยับไปที่อื่นสัญญาณอาจจะลดลง จนถึงไม่มีสัญญาณเลย

ไม่รู้จะเข้าใจไหม จะพยายามอธิบายเป็นตัวหนังสือ สมมุติว่าเราเขียนตัวเลขทั้งหมดเป็นเหมือนนาฬิกา คือ เลข1-12 เป็นวงกลม ด้านบนของหน้าจานก็เป็นเลข12 ด้านล่างก็เป็นเลข6 ใช่ไหมครับ แล้วเรากะให้อยู่ที่4นาฬิกา

2.กรณีปรับ LNB แล้วไม่ดีขึ้น ให้หาปากกา white board มาร์คตำแหน่งปัจจุบันก่อนที่จะปรับหน้าจานไว้ว่าอยู่ที่ตำ่แหน่งไหน จุดที่มาร์คคือตรงคอจาน ด้านหลังของจานที่มีน๊อตยึดไว้นั้นหละครับ เผื่อปรับหน้าจานแล้วยิ่งหาไม่เจอจะได้กลับมาตำแหน่งเดิมที่ได้
คลายน๊อตด้านหลังของจานนิดหน่อยให้พอขยับได้

ลองขยับจานเล็กน้อยไปทางซ้ายก่อนถ้าสัญญาณลดลงก็ค่อยขยับไปทางขวาแทน พอเจอสัญญาณแล้วถึงไม่แรงแต่ก็เอาจุดที่เราเจอว่าสัญญาณขึ้นมากที่สุด แล้วปรับมุมก้มเงยอีกทีครับ คลายน๊อตข้างหลังเหมือนกัน ค่อยๆปรับหรือขยับที่ละนิดนะครับ

และเผอิญสายสัญญาณสั้น เลยต้องต่อสาย มีเพื่อนบางคนบอกว่า เป็นที่ตัวเจ็คที่ใช้ต่อสาย ไม่ใช่เจ็คสำหรับสายสัญญาณดาวเทียม ก็เลยไปซื้อมาใหม่(แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน) ที่แตกต่างจากเจ็คเดิมก็คือ คือสีเงิน กับสีทอง เพื่อนบอกว่าถ้าไม่ใช้เจ็คสำหรับสายดาวเทียม จะทำให้ขึ้นขี้เกลือ

ส่วนการต่อสายนำสัญญาณหรือRG6 ให้ใช้ข้อต่อสายที่เรียกว่า F TYPE เป็นเกลียวตัวเมีย2ตัว แล้วต่อกับเกลียวที่เป็นตัวผู้2ด้าน1ตัว
ถ้าสายไม่ยาวเท่าไหร่ ไม่เกิน 30 เมตร ก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าสายยาวมากๆก็จะมีตัวช่วยขยายสัญญาณช่วยอีกตัวหนึ่งเสริมเข้าไปได้ครับ แต่เท่าที่ดูไม่น่าจะใช่สายยาวเพราะคุณบอกว่าแต่ก่อนดูได้ แต่ดูไม่ได้ระยะหลังนี้เองใช่ไหมครับ

ถ้ากลัวขี้เกลือขึ้นก็เอาเทปพันสายไฟพันทับหลังจากต่อสายแล้วอีกทีก็ได้ครับ ผมก็ใช้สีเงินก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ลองทำดูนะครับ ลองเช็คทีละนิดทีละจุดดูครับ ทำได้แล้วก็จะได้ช่วยเหลือคนอื่นได้ด้วย

อธิบายเป็นตัวหนังสือนี่ยาวจริงๆเลย หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ nerd_smile.gif

#180110 ดู DMC ไม่ได้

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 08 September 2010 - 07:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การเช็คอาการเบื้องต้นด้วยตัวเอง
1.จานอาจขยับทำให้มุมองศาการรับจากดาวเทียมคลาดเคลื่อนไป 2.Receiver เสีย 3.หรือ LNB เสีย 4.สายอาจจะหลุดหรือขาด

ลองเช็คตามนี้ดูนะครับ

1. กรณีรับสัญญาณไม่ได้ให้ตรวจสอบสายสัญญาณจาก LNB หรือจากจานมาที่เครื่องรับหรือReceiverนั้นว่าสายยังปกติหรือเปล่า ( ไม่ขาด หรือหลุด )

วิธีดูแถบสัญญาณให้กด ปุ่ม i ที่รีโมท สำหรับเครื่อง Topfield

แล้วดูที่หน้่าจอมีแถบสัญญาณ 2 แถบที่แสดงเป็นเปอร์เซนต์ขึ้นที่หน้่าจอไหม
แถบบนประมาณ 72 %อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้เล็กน้อยไม่เป็นไร ที่สำคัญคือแถบล่าง 99 %

ถ้าไม่ขึ้นทั้ง 2 แถบ

1.สายอาจจะหลุดหรือขาด
2.หรือ LNB เสีย

หรือ ถ้าไม่ขึ้นให้ตรวจสอบจุดเชื่อมต่อหลังเครื่องรับReceiver ตรงเกรียว LNB IN คือรับสัญญาณจากจานมาเข้าที่Receiver
ดูว่าต่อถูกช่อง LNB IN หรือเปล่า บางทีอาจจะมีใครมาใส่สลับกันหรือเปล่า อาจจะไปใส่ช่อง LNB OUT แทน ก็จะรับไม่ได้เหมือนกัน

ส่วนตัวล่างจะเป็น LNB OUT ใช้กรณีต่อพ่วงไปเครื่องอื่นตัวนี้ไม่ได้ใช้ถ้าใช้เครื่องรับเครื่องเดียว

2. ถ้าขึ้นแถบบนแถบเดียว 72%ตัวเลขประมาณนี้ แต่แถวล่างไม่ขึ้นเลยสาย LNB อาจจะหลุด หรือ ขาดหรือต่อไม่แน่น ลองหมุนออกแล้วหมุนเข้าไปใหม่ดู แต่ต้องเข้าหัว F typp หรือ หัวเกลียวๆให้ถูกวิธีด้วยนะครับ แต่ก็ไม่ยากลองทำดู

เดี๋ยวนี้ใช้จานดำ หรือ C Babd ก็ดีนะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาตอนฝนตกที่จะรับสัญญาณไม่ได้

ไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ

#180097 รายได้

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 08 September 2010 - 05:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตำรวจรักบุญ โพสต์แล้ว วันนี้ 11:13
กำลังคิดว่าจะหารายได้เสริม
ด้วยการรับสอนต่อสู้ป้องกันตัว
เหมาะสมหรือไม่

ก็เปลี่ยนหัวข้อจากต่อสู้ป้องกันตัว dry.gif

มาเป็นออกกำลังกายบริหารขันธ์เพื่อมาไว้สร้างบารมีแทนก็น่าจะดีนะครับ biggrin.gif

#180085 ทัศนคติ

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 08 September 2010 - 04:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
1. หาสิ่งไว้ป้องกันตัวเมื่อคับขันหรือจวนตัว ที่ช๊อตไฟฟ้า สเปรย์พริกไทย มีขายทั่วไป แรงผู้หญิงน้อยคนนักที่จะสู้แรงผู้ชายได้ ควรหาตัวช่วยหรือเครื่องทุ่นแรงมาเสริมดีกว่า หรือหาอาวุธปืนมาป้องกันตัว ไม่ใช่เพื่อทำร้ายใคร แต่ใช้ยิงขู่ก็พอ แค่โจรได้ยินเสียงปืนก็วิ่งกระเจิงแล้วครับ
ส่วนตัวผมแต่ก่อนแฟนอยู่ต่างจังหวัดอยู่บ้านพักคนเดียว และอยู่ใกล้ชายแดนอีกต่างหากก็เลยฝึกให้แฟนยิงปืนซะเลย เราไม่ได้อยู่กับเขาตลอดเวลาก็อุ่นใจในระดับหนึ่ง ให้ลูกชายตัวเล็กแต่เสียงดังช่วยดูแลอีกทางหนึ่ง แต่ก็ต้องฝึกซ้อมซะหน่อย เดี๋ยวยิงไปถูกโจรเข้าจะบาปอีก
2. หาเทพบุตรมาเป็นคู่บุญสร้างบารมีร่วมกัน เป็นการช่วยรักษาความปลอดภัยไปในตัว

การร้องให้คนมาช่วยอาจมีข้อดีและข้อเสีย
ข้อดี คนที่คิดทำร้ายอาจจะตกใจในเสียงแล้วหนีไป
ข้อเสีย คนที่คิดทำร้ายเมื่อได้ยินเสียงร้อง อาจจะยิ่งทำร้ายคนร้องเพื่อที่จะพยายามหยุดต้นเหตุของเสียงที่จะให้คนมาช่วยก็ได้
คนที่ร้องอาจจะได้รับอันตรายเพิ่มขึ้นก็ได้ แล้วแต่คนร้ายจะกลัวเสียงหรือไม่กลัว

#179636 วิธีการโพสต์คลิปลงบอร์ดทำอย่างไร

โพสต์เมื่อ โดย ทหารพระราชา บน 03 September 2010 - 03:07 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

วิธีการโพสต์คลิปลงบอร์ดทำอย่างไรครับ

ถ้าเป็น youtube ก็จะให้แปะโค้ดตรงกลาง
Code

แต่DMCหาโค้ดไม่เจอเลย

1. DMC หาโค้ดได้ที่ไหน ? หรือมีวิธีการอย่างไร ? นอกจากเอาลิงค์มาวาง

เพื่อให้เห็นเป็นภาพวีดีโอเลยอย่างในหน้าลิงค์นี้ อยากเอา vdo ไปโพสต์ลงบอร์ดถ้าเป็นภาพ vdo ดูน่าสนใจกว่าที่เห็นเป็น ลิงค์ตัวอักษรครับ

2. แล้วคลิปvdoของ DMC มีเอาไปลง youtube ทุกคลิปไหมครับ เพราะเห็นมีบางคลิปที่youtube บ้าง

ชม Video Scoop พระศรีอริยเมตไตรย์ ตอนที่ 2 เหมือนหน้านี้ครับ

http://www.dmc.tv/pa.....B9