ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทัศนคติ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 24 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 07:24 AM

เพื่อนหญิงคนหนึ่ง เคยเป็นเขตใน
ตอนนี้จำเป็นต้องไปอยู่นอกวัด
วิบากกรรมดูดพวกโรคจิตมากวนเสมอๆ
ขนาดโดนงัดห้องตอนเธอหลับอยู่
แต่มันดันมองไม่เห็นเธอกับของมีค่า
เธอเลิกงานกลับถึงที่พักดึกทุกวัน

ผมจะสอนวิชาต่อสู้ป้องกันตัวให้
เธอดันกลัวจะไปทำคนร้ายเจ็บแล้วติดเศษกรรม
ควรมีแนวคิดกับเรื่องนี้อย่างไร

เห็นด้วยไหมถ้าอุบาสิกาเขตในจะเรียนวิชาป้องกันตัวไว้
เพราะในวัด บางครั้งก็ไม่ปลอดภัยสำหรับสตรี
ลูกสาวหลวงพ่อส่วนใหญ่ก็หน้าตาสวยใส น่ารักทั้งนั้น

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 07:54 AM

สมควร เอาไว้ป้องกันตัว แต่ให้หมั่นอยู่ในบุญ จากหนักจะเป็นเบา เบาก็หาย รอดปลอดภัย แต่ก็ไม่ควรประมาณ ฝึกไว้ก็ดีถอว่าออกกำลังกาย

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 08:37 AM

อธิฐานจิตให้อยู่ในปฏิรูปเทศ... ส่วนหยาบก็หาที่พักใหม่ที่เหมาะสมกว่า ถ้าระแวกวัดที่เหมาะสมกับการสร้างบารมีก็มีเยอะครับ ถ้าเป็นที่อื่นๆ ก็ดูสถานที่ที่ไม่เปลี่ยว ห่างไกลอบายมุข

#4 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 09:36 AM

มีความรู้ไว้ป้องกันตัวก็ดีครับ สมัยผมเป็นพลทหารได้เรียนวิชาเทควันโด ถ้าเรารู้เทคนิค แค่ใช้มือและท่าทางง่ายๆก็ป้องกันตัวเองได้
ปัญญา + เทคนิค + บุญ มีไว้ไม่เสียหาย ได้ออกกำลังกายด้วย

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 09:39 AM

ไม่ใช่เรื่องสถานที่ครับ เรื่องกรรม เธอประสบเหตุในหลายที่มาก
ดีว่าบุญยังคุ้มตัว
และอย่าคิดว่าอยู่ใกล้วัด หรืออยู่ในวัดจะปลอดภัยนะ
เพราะวัดมีคนเข้าออกมากมายตลอดวัน

#6 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 10:28 AM

wink.gif unsure.gif mad.gif dont_tell_anyone_smile.gif

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 12:32 PM

สมัยก่อน อุบาสิกาในวัด คิดที่จะเรียนวิชาต่อสู้ป้องกันตัว หลวงพ่อทัตตะแนะนำว่า ให้ฝึกวิชาร้องตะโกนให้ดังๆ ให้คนช่วยน่าจะเหมาะกว่าครับ แต่สำหรับ ผู้นำบุญผู้หญิงที่ต้องอยู่ข้างนอกวัดคนเดียว ก็ต้องแล้วแต่เจ้าตัวตัดสินใจแหละครับ คุณตำรวจ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 02:40 PM

ถ้าฝึกเพื่อป้องกันสรีระยนต์ไว้ใช้สร้างบารมีก็น่าสนับสนุนครับ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#9 Chonchai007

Chonchai007
  • Admin_Article_Only
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 03:06 PM

ก็ดีนะครับถ้าอยู่นอกวัดมันมีเยอะพวกนี้ ผมเองยังโดนกระเทยริมทางรถไฟมันจะปล้ำผมเลยขนาดหนุ่นผมไม่ใช่สเปคกระเทยนะ พี่ตำรวจ แต่ถ้าเป็นพวกที่อยู่ในวัดผมแนะนำให้ถอดเขี้ยวเล็บดีกว่าครับ ฝึกไป เอาไปทำอะไรครับ ผมว่าคนที่อยู่เขตใน ควรจะฝึก 1.ลดอีโก้ลงไปกว่านี้ จะดีมากครับให้ฝึกไปขัดคอห่านในห้องน้ำเยอะๆๆครับ 2. ฝึกวิธีการพูดที่รักษาน้ำจิตน้ำใจคนจะดีมากเลยครับ 3.ให้คิดอยู่ตลอดว่าตัวเองนะเข้าวัดมาเพื่ออะไรครับ
แต่ถ้าอยู่ข้างนอกวัดฝึกป้องกันตัวเองก็ได้ดีครับ สนับสนุนครับ แต่ถ้าอยู่ข้างในอย่าฝึกเลย เพราะพวกวิชาป้องกันตัว บางคนฝึกแล้ว นอกจากช่วยตัวเองให้พ้นภัยแล้วยังช่วยให้สุขภาพร่างกายแข็งแรงนะครับ แต่บางคนฝึกแล้ว พอเก่งเข้าก็ไม่กลัวใครอันนี้อันตรายครับ

#10 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 08:22 PM

เสริมเพื่อนสมาชิกอีกมุมมองนะครับ

เรื่อง เห็นด้วย หรือไม่ ,ควรมีหลักสูตรอบรมการฝึกป้องกันตัว หรือไม่ แบบไหน

ควรให้สมาชิกอาศรมอุบาสิกา พิจารณากันเอง ก็ดีครับ

เพราะแต่ละท่าน ย่อมมีทัศนะมุมมอง เห็นความจำเป็น หรือ ไม่ และมีความชอบ ไม่ชอบของตัวเอง

ที่สำคัญ คือ เสียงส่วนใหญ่ในอาศรมอุบาสิกาและอุบาสิกาผู้ใหญ่ คณะกรรมการดูแล

ไม่ใช่เสียงสนับสนุน เห็นด้วย เสียงค้าน ไม่เห็นด้วย ของคนที่อยู่วงนอกแบบเรา นะครับ

เมื่อพูดถึงเรื่อง แรงดึงดูดของวิบากกรรม
อะไร จะต้านทานวิบากอกุศลกรรมเก่า ได้
ก็เน้นที่วิธีนั้น ก็ดีนะครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#11 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 08:33 PM

หากมีคนมาทำร้ายเรา
เราควรยอมสละชีวิตเพื่อรักษาศีส
หรือควรสู้เพื่อรักษาลมหายใจมาสร้างบารมีต่อ

และหากเขาทำร้ายเราไม่ได้เขาก็จะได้บาปน้อยลง

ควรมีแนวคิดเช่นไร

กรณีชายหนุ่มบุกไปข่มขืนพระอรหันต์เถรี
หากพระเถรีขัดขืนหนีรอดได้ วิบากกรรมของชายหนุ่ม
จะน้อยลงหรือไม่

#12 รักธรรมะ มากมาย

รักธรรมะ มากมาย
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 09:19 PM

เอ... เรื่้องนี้คิดหนักเลยนะ วิบากกรรมแท้ ๆค่ะ แล้วแต่เจ้าตัวเห็นสมควรนะค่ะ
สิ่งที่ต้องสั่งสม คือ บุญกุศล
สิ่งที่ต้องแสวงหา คือ พระรัตนตรัยภายใน
เป้าหมายชีวิต คือ ที่สุดแห่งธรรม

#13 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 09:21 PM

ผมมองว่าเป็นเรื่องของ "กาละเทศะและเหตุปัจจัยที่เหมาะสมแก่บุญและบาป" มีตัวบุญ บาป และ ปัญญา เป็นตัวแปร เป็นเหตุปัจจัย

พระโมคคัลลานะ ท่านก็หนีโจรมาตั้งหลายครั้งครับ สุดท้ายท่านตรวจดูด้วยญาณจึงทราบว่ากรรมที่เคยทุบตีมารดาบิดาจนตาย เศษกรรมยังตามมาส่งผล หนีอย่างไรก็คงไม่พ้นง่ายๆ สุดท้ายปล่อยให้โดนทุบจนร่างกายแตกละเอียด

ผมเข้าใจว่า ท่านก็คงเห็นว่าถึงเวลาแล้วที่ทุกอย่างมันต้องจบ ก็ให้มันจบไป ตรงนี้สำคัญนะครับ หากเราสามารถทำอะไรก็ได้ ให้เหตุการณ์มันดีขึ้นก็ควรทำ เพื่อรักษาตนไปสร้างบารมีในส่วนอื่นๆให้ดีกว่านี้ เป็นประโยชน์กว่านี้ หากถึงเวลาของมันเมื่อไร เราก็พิจารณาแล้ว ว่าบุญเราก็ทำมาเยอะ เราทราบตัวเองดี ก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไปตามนั้นบ้างครับ

เช่นตอนนี้ผมยังไม่พร้อมที่จะสละชีวิตเพื่อสร้างบารมีในกรณีใดๆ แต่ซักวันหนึ่งที่ผมพร้อมแล้ว ถ้ามีเหตุการณ์ถึงแก่ชีวิต หากเป็นไปเพื่อการสร้างบารมีแล้วผมจะเสนอตัวคนแรกเลย ผมจะได้ปรมัตถ์บารมีเต็มๆ

เช่นเดียวกับเรื่องวิบากกรรม ก็ไม่ควรไปอ่อนข้อให้มัน เราต้องหมั่นทำบุญ หรือใช้สติปัญญาโดยธรรมเพื่อตีห่างวิบากกรรม หรือทำให้มันเบาบางลงครับ แต่หากมีญาณที่จะหยั่งรู้ หรือว่าพิจารณาดีแล้วที่จะยอมรับมัน ก็ยอบรับมันบ้างโดยธรรมครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#14 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 09:58 PM

พอเก่งเข้าก็ไม่กลัวใครอันนี้อันตรายครับ
อันนี้เหลวงพ่อเคยกล่าวไว้ใน case study เช่นกันค่ะ ว่าอาจจะให้โทษคล้ายๆ อย่างที่ว่าค่ะ

ส่วนที่ว่าจะตัดสินใจแบบไหน ก็ขึ้นอยู่กับเพศภาวะ และขึ้นอยู่ที่บุญบารมีของบุคคลผู้นั้น ว่าจะตัดสินใจแบบไหน หากเป็นพระโพธิสัตว์ เช่น ภูริทัตนาคราช ย่อมรักษาศีลยิ่งกว่าชีวิต ย่อมไม่ยอมทำร้ายผู้อื่น เพื่อรักษาชีวิตของตน

คงไม่มีใครเคยเห็น พระภิกษุ เรียนวิชา การป้องกันตัว เพื่อเอาไว้ป้องกันโจรผู้ร้าย(แม้ต้องอยู่ถิ่นอันตราย) แต่กลับเรียน วิชาที่เป็นไปเพื่อกำจัดกิเลศ เพื่อความหลุดพ้น
ฉันใด ก็ฉันนั้น อุบาสก อุบาสิกา เขตใน ก็คงคล้ายๆ กัน

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#15 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 31 August 2010 - 09:59 PM

....เคยได้ยินเรื่องประมาณนี้มาเหมือนกันคับ เป็นเรื่องแปลกแต่น่าขนลุก เรื่องธาตุบดธาตุบัง คือคนดี ผีคุ้ม เทวดาคุ้ม คนชั่วมองไม่เห็น แม้เดินเตะก็ยังมองไม่เห็น มันเหมือนเปิดบ้านหรือห้องมาแล้วเป็นห้องโล่งๆ บ้านโล่งๆ ไร้เฟอนิเจอร์ใดๆทั้งสิ้น จนขโมยหรือคนชั่วขนลุกไปเลย และก็ไม่คิดจะกลับมาอีกเพราะบางทีเมื่อหันมามองในวันต่อมาก็จะเจอเป็นผีบ้าง เหมือนเงาคนบ้าง เป็นหญิงแก่ ชายแก่จ้องมองกลับมาบ้าง ฯลฯ เป็นเรื่องจริงนะครับ บางเรื่องผมก็เจอกับตัวเหมือนกัน คือ ไม่มีใครอยู่บ้าน แต่เพื่อนมาหา ก็ได้ยินเสียงเดินบนบ้าน เปิดประตู ฯลฯ แต่เรียกเท่าไหร่ก็ไม่ลงมาสักทีเลยไปดูที่ประตู ปรากฎว่า ล็อคกุญแจไว้อันเบ้อเร่อ เล่นเอาวิ่งอ้าวเลย

...ผมว่า อุบาสิกาที่ประสบเหตุทำถูกแล้วครับ ความดี บารมีมีอยู่จริง เป็นของจริง จับต้องได้ สิ่งนี้จะตามคุ้มครอง เหมือนตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ ที่รอดมาได้ก็เพราะมีในจุดนี้ และก็มีอุเบกขาคือไม่แก้แค้น ไม่เอาความ อโหสิกรรมคืนไป ...ถ้าคิดสู้ คิดป้องกัน คิดหมองๆ อาจไม่จบแบบนี้นะครับ แรงหญิงหรือจะสู้แรงชายได้ เกิดมามีกรรมมากเกิดเรื่องก็ถือว่าได้ใช้กรรมไปแล้ว ก็ให้ระมัดระวังตัวให้มากขึ้นและทำบุญให้ดีๆ อธิษฐานดีๆ มหาปูชนียาจารย์ และบุญกุศลที่ทำไว้จะปกป้องเอง ใครไม่เชื่อไม่รู้ แต่ผมเชื่อว่าบุญคุ้มครองได้จริงๆ 1000 เปอเซ็นต์
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#16 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 02:25 PM

พระวัดเส้าหลินไงครับ ที่ฝึกป้องกันตัวไว้สู้โจร
ในสมัยโบราณรอบวัดโจรชุมมาก

มีข้อสังเกตบางอย่างระหว่างเถรวาทกับมหายานคือ
พระเถรวาทจะใช้พัดเป็นสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายยศ
ส่วนมหายานจะใช้ไม้พลองหรือไม้เท้า
เพราะวัดเถรวาทส่วนใหญ่อยู่ในเขตร้อน
ส่วนวัดมหายานมักอยู่บนภูเขาสูงไม้เท้าจะช่วยประคอง
เวลาเดินปีนป่าย และใช้เป็นไม้คานหามสิ่งของได้ด้วย

#17 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 05:49 PM

อ๋อ ที่ผมโพสมา เดี๋ยวอาจจะทำให้เข้าใจประเด็นที่หลวงพ่อทัตตะต้องการจะสื่อผิดไปน่ะครับ

เหตุผลที่หลวงพ่อทัตตะให้อุบาสิกาในวัดหัดวิชาร้องตะโกนให้ดังๆ แทนวิชาการต่อสู้นั้น เหตุผลหลักจริงๆ แล้ว ก็คือ สรรีและพละกำลังของผู้หญิงนั้น ถึงอย่างไรก็น้อยกว่าผู้ชายครับ ความหมายของหลวงพ่อคือ ผู้หญิงนั้น ถ้าไม่จำเป็นอย่าคิดไปสู้กับผู้ชายเลย ควรมองวิธีเอาตัวรอดวิธีอื่นๆ จะดีกว่า เช่น ร้องไห้คนมาช่วย เพราะโอกาสสู้ไม่ได้มีสูงมาก ถึงมากที่สุดครับ การสู้นั้นควรเป็นหนทางสุดท้ายจริงๆ (สำหรับผู้หญิง)

#18 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 07:29 PM

มันมีวิชาอยู่วิชาหนึ่ง ที่ผู้หญิงฝึกแล้ว
จะสามารถเอาชนะ หรืออาจสังหารผู้ชายตัวโตๆ
ด้วยมือเปล่าได้
ไม่ได้แนะนำให้ทำร้ายใคร
แต่ถ้าใครมาทำร้ายคุณ ชีวิตของเขา
จะขึ้นกับความเมตตาของคุณ
ถ้าโดนทำร้าย คุณจะเป็นกวางในมือราชสีห์
หรือจะเป็นราชสีห์ที่โดนกวางมาแหย่
แต่ถ้าคิดว่าตัวเองไม่มีวิบากกรรมด้านนี้
วิชานี้ก็ไม่จำเป็น

#19 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 08:46 PM

ก็ในเมื่อคุณตำรวจยังรู้วิชาเหล่านี้ แล้วผู้ชายตัวโตๆ เหล่านั้น จะไม่มีที่ไม่รู้วิชานี้เลยหรือครับ แล้วผู้หญิงจะไปสู้ได้อย่างไร

#20 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2010 - 08:54 PM

มันไม่แพร่หลายนักหรอกครับ
น้อยคนมากๆที่จะรู้จักวิชาเหล่านี้
และคนที่เคยฝึกจนใช้งานได้ก็มีน้อยมากครับ

#21 ทหารพระราชา

ทหารพระราชา
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 04:35 PM

ตอนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
1. หาสิ่งไว้ป้องกันตัวเมื่อคับขันหรือจวนตัว ที่ช๊อตไฟฟ้า สเปรย์พริกไทย มีขายทั่วไป แรงผู้หญิงน้อยคนนักที่จะสู้แรงผู้ชายได้ ควรหาตัวช่วยหรือเครื่องทุ่นแรงมาเสริมดีกว่า หรือหาอาวุธปืนมาป้องกันตัว ไม่ใช่เพื่อทำร้ายใคร แต่ใช้ยิงขู่ก็พอ แค่โจรได้ยินเสียงปืนก็วิ่งกระเจิงแล้วครับ
ส่วนตัวผมแต่ก่อนแฟนอยู่ต่างจังหวัดอยู่บ้านพักคนเดียว และอยู่ใกล้ชายแดนอีกต่างหากก็เลยฝึกให้แฟนยิงปืนซะเลย เราไม่ได้อยู่กับเขาตลอดเวลาก็อุ่นใจในระดับหนึ่ง ให้ลูกชายตัวเล็กแต่เสียงดังช่วยดูแลอีกทางหนึ่ง แต่ก็ต้องฝึกซ้อมซะหน่อย เดี๋ยวยิงไปถูกโจรเข้าจะบาปอีก
2. หาเทพบุตรมาเป็นคู่บุญสร้างบารมีร่วมกัน เป็นการช่วยรักษาความปลอดภัยไปในตัว

การร้องให้คนมาช่วยอาจมีข้อดีและข้อเสีย
ข้อดี คนที่คิดทำร้ายอาจจะตกใจในเสียงแล้วหนีไป
ข้อเสีย คนที่คิดทำร้ายเมื่อได้ยินเสียงร้อง อาจจะยิ่งทำร้ายคนร้องเพื่อที่จะพยายามหยุดต้นเหตุของเสียงที่จะให้คนมาช่วยก็ได้
คนที่ร้องอาจจะได้รับอันตรายเพิ่มขึ้นก็ได้ แล้วแต่คนร้ายจะกลัวเสียงหรือไม่กลัว

ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต ___ พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
ลำพังเพียงพระเองก็สุขพอ ___ ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

#22 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 12:03 AM

1.อาวุธเราไม่สามารถพกติดตัวได้ตลอด
ปืนถ้ากระสุนหมด/ขัดลำก็เสร็จ
ที่ช็อต ถ้าขาดทักษะการเคลื่อนไหว ก็ช็อดเขายากนะ
2.หาคู่ ตัดไปได้เลยครับ เธอจะเป็นลูกสาวหลวงพ่อตลอดชีวิต
(แม้จะอยู่เขตนอกแล้ว)

ไม่จำเป็นต้องสู้ให้ชนะ แต่ถ้าเป็นมวยบ้าง
ก็น่าจะช่วยให้หนีได้ง่ายขึ้น

#23 ทหารพระราชา

ทหารพระราชา
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2010 - 10:00 PM

การใช้อาวุธควรเลือกให้ถูกกับสถานที่ เวลา โอกาส และความเหมาะสม
-ปืนลูกโม่ไม่น่าจะขัดลำง่ายนะครับใช้ง่ายสำหรับผู้หญิง ถ้าจะมีก็กระสุนด้าน ก็กดนัดต่อไปได้เลย รัวจนหมดโม่ มันคงจะไม่ด้านทุกนัด เอาเสียงข่มไว้ก่อน แต่ก็จำกัดสถานที่ก็ใช้สแตนบายที่บ้านน่าจะเหมาะ
-ส่วนสเปรย์พริกไทย พกได้ทุกที่ครับเล็กกระทัดรัดใส่ในกระเป๋าผู้หญิงสบายเลย รัศมีการฟุ้งกระจายพอสมควร ใช้เพื่อเปิดทางหนีก่อนที่จะถูกประชิดตัวได้

ผมคิดว่าผู้ร้ายเมื่อจะประทุษร้ายใครน้อยนักที่จะไม่มีอาวุธ อย่างน้อยๆก็น่าจะมีมีดซักเล่มแล้ว ผู้หญิงเห็นมีดก็เข่าอ่อนแล้วหละครับ ต้องพยายามอย่าให้ประชิดตัวได้ดีที่สุด ส่วนการต่อสู้ป้องกันตัวถ้ามีติดตัวบ้างก็ดี แต่คงสู้อาวุธมีดไม่ได้ ถ้าไม่มีความชำนาญมากพอ

พระโมคคัลลานะ ท่านก็หนีโจรมาตั้งหลายครั้งครับ สุดท้ายท่านตรวจดูด้วยญาณจึงทราบว่ากรรมที่เคยทุบตีมารดาบิดาจนตาย เศษกรรมยังตามมาส่งผล หนีอย่างไรก็คงไม่พ้นง่ายๆ สุดท้ายปล่อยให้โดนทุบจนร่างกายแตกละเอียด

สุดท้ายก็คงต้องเป็นไปตามวิบากกรรมครับอย่างที่ท่านอื่นยกมา อาจจะถึงคราวตามมาทันแล้วก็ได้ เคยทำมาอย่างไรไม่มีใครหนีพ้น
ปล่อยวางครับ สัตวโลกย่อมเป็นไปตามกรรม

เพื่อนหญิงคนหนึ่ง เคยเป็นเขตใน

แต่เสียดายจริงๆ เคยอยู่เขตในด้วยไม่น่าจะออกมาเลย

ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต ___ พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
ลำพังเพียงพระเองก็สุขพอ ___ ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

#24 abigman10

abigman10
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 11:29 PM

Aikido ?

#25 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 08:35 AM

ไม่ใช่ไอคิโดครับ
ไอคิโด ยังมีการจัดแข่งขัน
และไม่ใช่วิชา
ที่จะทำไห้รังแกคนที่แข็งแรงกว่า
จนถึงตายได้ง่ายๆ

ทายใหม่ ทายใหม่