ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องการขอเพลงหน่อยนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 December 2006 - 11:37 PM

สืบเนื่องจากกระทู้ "อยากได้เพลงหลายเพลงครับ"
http://www.dmc.tv/fo...amp;#entry66375

ผมมีความคิดเห็นดังนี้ครับ

ในกรณีที่เป็นเพลงของวัดเอง อันนี้คงไม่เป็นไรมากนัก ขอเพลง-โพสต์เพลง คงพอทำได้ครับ (แต่ถ้าเพลงที่ต้องการ ยังมีจำหน่ายอยู่ และต้องการเอาไปฟังส่วนตัว ไม่ได้ขอไปเพื่อใช้งานพระศาสนา และพอมีปัจจัยที่ซื้อได้ ก็ซื้อเถอะครับ ไม่ว่าจะเป็นเทปหรือเป็นซีดี ในกรณีที่เป็นซีดีนี่ เสียงยังไงก็ดีกว่าmp3 ราคาก็ไม่ได้แพงอะไรมากนัก ถือว่าร่วมบุญปัจจัยสื่อธรรมะกับทางวัด)

ส่วนในกรณีที่ไม่ใช่เพลงของทางวัด เพลงเหล่านี้มีลิขสิทธิ์ครับ ขอความร่วมมือ อย่าขอเพลง-โพสต์เพลงเหล่านี้ ในเวบบอร์ดจะดีกว่า จะได้ไม่มีปัญหาในภายหลัง ยกตัวอย่างเช่น ที่คุณkorn6230ขอมา เพลงขอบคุณ ของคริสตินา และเพลงคอนเสิรต์คนจน ของวงนกแล เพลง 2 เพลงนี้มีลิขสิทธิ์แน่นอนครับ ของคริสติน่า ลิขสิทธิ์ของแกรมมี่แน่นอน ส่วนนกแล ผมไม่แน่ใจ แต่ยังไงก็มีลิขสิทธิ์แหละครับ อย่าโพสต์ลงในบอร์ดจะดีกว่าครับ

ความเห็นข้างต้น เป็นความเห็นของผมเพียงผู้เดียวนะครับ สมาชิกเวบอร์ดDMCทุกท่าน คิดเห็นอย่างไร เห็นด้วยไม่เห็นด้วยอย่างไร ก็แสดงความคิดเห็นกันได้ครับ แต่ถ้าเห็นด้วยกับผม ก็รบกวนขอความร่วมมือครับ

I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 07:22 AM

พลังจิต เขามีให้โหลดเพลงจากทุกค่าย ทุกศิลปิน ทุกอัลบั้ม ทั้งไทย ทั้งเทศ เพียวๆ ไม่ได้เอามาทำใหม่ให้เกี่ยวเนื่องกับธรรมะแบบของ dmc เลยค่ะ แบบนี้คนที่เอามาโพสท์ เจ้าของเว็บ คนเขียนโปรแกรม เจ้าของโฮสต์ และคนโหลด ก็จะผิดศีลข้อสองหมดเลยใช่ไหมคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 07:35 AM

ไม่ยุ่งไม่เกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธิ์ เห็นด้วยครับ ส่วนการจะแจ้งสมาชิกใหม่ ๆ เมื่อเห็นเขาขอมาก็ค่อย ๆ บอกกันไป แต่ก็มีอีกหลายปัจจัยที่บางท่านไม่พร้อมเรื่องการใช้งานรูปแบบไฟล์ หรือต้องการเฉพาะบางส่วนตรงนี้ก็แตกต่างกันไป

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#4 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 07:57 AM

unsure.gif smile.gif laugh.gif ข้าพเจ้าขอฝากให้ ท่านผู้สนใจ โปรดลองพิจารณาภาพเหล่านี้ กันได้ตามสะดวก นะครับ happy.gif

ข้าพเจ้าใคร่ขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน อีกครั้ง มา ณ. กระทู้นี้ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#5 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 04:33 PM

สวัสดีครับทุกท่าน
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ เรื่องลิขสิทธิ์นี่ ก็ยังมีการถกเถียงกันอยู่นะครับ ว่าผิดศีลหรือไม่ และเชื่อว่าหลายๆท่านอาจจะมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว ว่าผิดศีลหรือไม่ผิดศีล ซึ่งผมคงไม่ขอกล่าวในแง่ของศีลนะครับ ขอพูดถึงในแง่ของกฎหมายครับ การเผยแพร่ ตัดต่อ ทำซ้ำ โดยไม่ได้รับอนุญาต อันนี้ผิดกฎหมายชัวร์ครับ และที่ผมหยิบยกประเด็นนี้ขึ้นมาพูด ก็เพราะว่า เป็นห่วงบอร์ดน่ะครับ กลัวว่าจะมีปัญหาเกิดขึ้นครับ
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ...สาธุ

ปล.ถึงคุณฟ้าร้าง ขอนุญาตแสดงความเห็นนิดนึงนะครับ ผมว่าเราไม่ควรกล่าวพาดพิงถึงบุคคลที่สาม หรือเวบอื่นๆนะครับ เรียนมาเพื่อพิจารณาครับ
I just gotta get out of this prison cell.

#6 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 05:09 PM

งั้นอย่างเวลาทางวัดเรานำเพลงข้างนอกมาประกอบเคสฝันในฝันอย่างนี้ ไม่เป็นไรเหรอครับ ส่วนเพลงของวัดอันนี้ผมมีความคิดเห็นที่ต่างไปครับ ผมเห็นว่าทางวัดเราอยากที่จะเผยแพร่ของดีของเราออกไปอยู่แล้วครับ จะเห็นได้ว่าสื่อของวัดเราปัจจุบันนี้มีหลายรูปแบบมาก เรียกว่าเข้าถึงทุกเพศทุกวัยเลย และอย่างเช่นเวป ดีเอ็มซี กับ เวปกัลยาณมิตรนั้นก็มีสื่อธรรมะให้ดาวน์โหลดเพียบเลยครับ ทั้งวีดีโอ เพลง หนังสือ เรียกว่าวัดเราถ้าแจกฟรีได้ก็แจกแล้วครับ แต่บางอย่างอาจมีบ้างที่จะต้องเก็บเงิน อย่างเช่นซีดี ที่ขายอยู่ที่วัด หรือจานดาวธรรมเอง อันนี้มันมีเรื่องต้นทุนมาเกี่ยวข้อง แต่วัดเราก็ไม่ได้หากำไรอะไรอยู่แล้วครับ ฉนั้น หากเป็นเพลงของวัดที่มาโพสต์ให้ดาวน์โหลดคงไม่เป็นไรมั้งครับ น่าจะถือว่าเป็นการเผยแพร่สื่อดี ๆ ของวัด ได้โดยไม่คิดเงิน แต่หากใครสะดวกจะฟังทางซีดี หรือจานดาวธรรมอันนั้นก็อีกเรื่องหนึ่งครับ วัดเรามีทางเลือกให้อยู่แล้ว จริงมั้ยครับ

#7 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 05:14 PM

อีกอย่างผมว่าวัดเราไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์อยู่แล้วล่ะครับ กลับอยากให้ละเมิดกันเยอะ ๆ ด้วยซ้ำไปครับ มาโหลดเอาไปฟังกันเยอะ ๆ เลยครับ สื่อของวัด ดี ๆ อยู่แล้ว

#8 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 05:44 PM

สวัสดีครับทุกท่าน
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ เรื่องลิขสิทธิ์นี่ ก็ยังมีการถกเถียงกันอยู่นะครับ ว่าผิดศีลหรือไม่ และเชื่อว่าหลายๆท่านอาจจะมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว ว่าผิดศีลหรือไม่ผิดศีล ซึ่งผมคงไม่ขอกล่าวในแง่ของศีลนะครับ ขอพูดถึงในแง่ของกฎหมายครับ การเผยแพร่ ตัดต่อ ทำซ้ำ โดยไม่ได้รับอนุญาต อันนี้ผิดกฎหมายชัวร์ครับ และที่ผมหยิบยกประเด็นนี้ขึ้นมาพูด ก็เพราะว่า เป็นห่วงบอร์ดน่ะครับ กลัวว่าจะมีปัญหาเกิดขึ้นครับ
อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ...สาธุ

ปล.ถึงคุณฟ้าร้าง ขอนุญาตแสดงความเห็นนิดนึงนะครับ ผมว่าเราไม่ควรกล่าวพาดพิงถึงบุคคลที่สาม หรือเวบอื่นๆนะครับ เรียนมาเพื่อพิจารณาครับ___By ท่าน "เป็นหนึ่ง"

ก่อนอื่นข้าพเจ้า ใคร่ขอ ขอบคุณ กับ ท่าน เป็นหนึ่ง สำหรับ ความละเอียดอ่อนของความปราถนาดี ที่ ท่าน เป็นหนึ่ง ที่มิได้มีให้ แก่ ชาว DMC webboard อย่างเดียว แต่รวมไปถึง ท่านอื่นๆ และ องค์กรธุรกิจ อื่นๆ ที่อาจเกี่ยวข้องด้วยเช่นกันครับ

สิ่งที่ ท่านเป็นหนึ่งได้ยิบยกด้วยความเป็นห่วงมาเป็นประเด็นนั้น ถึงว่าทันสมัยไม่ธรรมดา เพราะยังหาข้อยุติที่แน่ชัดลำบากอยู่ ณ. ปัจจุบันนี้ เท่าที่ข้าพเจ้าได้พอติดตามอยู่บ้าง...

ความรู้ทางกฎหมายที่ข้าพเจ้ามีนั้น ช่วยให้ข้าพเจ้าคิดได้ว่า สิขสิทธิ์ ต่างๆนั้น เมื่อเราเผลอไปละเมิด โดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ ก็ดี เจตนา หรือไม่เจตนาก็ดี ก็ถือว่าละเมิดกฎหมาย ตามที่ ท่าน เป็นหนึ่ง ได้แสดงความคิดเห็นข้างต้นนะครับ

อย่างไรก็ตาม การละเมิดกฎหมายอย่างเช่นนี้ ผู้ถูกละเมิดจะเป็นคนเรียกร้องให้ ฝ่ายกฎหมายรักษาสิทธิ์ ของตนมากน้อยเพียงไร ก็ขึ้นอยู่กับ ผู้ถูกละเมิดจะเป็นผู้พิจารณา....

ข้าพเจ้าก็เชื่ออีกว่า ผู้ถูกละเมิดก็มักจะ ใช้ความเป็นเหตุเป็นผล ในการพิจารณาเรียกร้องสิทธิและประโยชน์ ที่เค้าพึ่งจะได้จากการถูกละเมิดนั้นๆ เช่นกัน...

ทั้งนี้ทั้งนั้น.....พวกเราในฐานะ ผู้ได้รับประโยชน์จากผลงานต่างๆ ทั้งทางตรงและทางอ้อม ถ้าได้เอาผลงานเหล่านั้นมาใช้ เพื่อจะให้มีรายรับเข้ากระเป๋าเองแล้วนั้น ก็พึงควรจะ แบ่งรายรับนั้น แก่ผู้ผลิต ตามสมควรที่ตกลง หรือ ตามกฎหมาย จะบัญญัติ

และถ้าเราจะเป็นอีกส่วนหนึ่ง ที่ทำให้เค้าขาดรายได้ไปบ้าง แต่อาจจะมีผลดีอีกหลายๆ ประเด็จอื่นๆ อีกมากมาย ตามที่จะคิดกันได้ ข้าพเจ้าคิดว่า พึ่งควรกระทำอย่างมีสติ สมเหตุสมผล และถูกเวลา และสถานที่ ด้วยเช่นกันครับ...

ฯลฯ ข้าพเจ้าขอแสดงความคิดเห็นไว้เป็นเบื้องต้น แต่เพียงเท่านี้นะครับ

และขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ด้วยอีกครั้ง จ้า

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

#9 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 06:16 PM

สวัสดีครับคุณtheerapatt
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ

ที่คุณtheerapattoบอกว่า "งั้นอย่างเวลาทางวัดเรานำเพลงข้างนอกมาประกอบเคสฝันในฝันอย่างนี้ ไม่เป็นไรเหรอครับ"

ตรงนี้ผมเข้าใจว่า ทางวัดคงได้มีการทำหนังสือขออนุญาตจากทางเจ้าของลิขสิทธิ์แล้วนะครับ ว่าขอใช้เพลงเพื่อใช้ประกอบในการเผยแผ่ศีลธรรม และเป็นองค์กรที่ไม่ได้แสวงหาผลประโยชน์ สังเกตไหมครับใน MV ไมค์เข้ ตอนจบจะมีการขึ้นเครดิตให้เจ้าของลิขสิทธิ์เสมอ และบอกด้วยว่า ใช้เพื่อเผยแผ่ศีลธรรมเท่านั้นครับ แต่ในกรณีที่เรามาขอเพลง-โพสต์เพลงที่ไม่ใช่ของวัด ไม่ว่าจะเป็นของค่ายไหนก็ตาม กันเองในเวบบอร์ดนี่ ผมคิดว่ามันคนละกรณีกันเลยนะครับ เกิดทางเจ้าของลิขสิทธิ์เขามองว่า เวบนี้เป็นเวบที่ให้คนละเมิดลิขสิทธิ์ เอาเพลงของเขามาโพสต์ เพื่อเผยแพร่แจกจ่ายกันขึ้นมาล่ะก็ ที่นี้มันจะยุ่งนะครับ ผมเป็นห่วงเวบน่ะครับก็เลยหยิบยกประเด็นนี้มาบอกกล่าวกัน

ส่วนในกรณีของเพลงของวัดนั้น ผมเห็นด้วยนะครับ ว่าทางวัดต้องการเผยแพร่อยู่แล้ว ผมถึงบอกไงครับว่า คงไม่เป็นไรมากนัก ถ้าจะขอหรือจะโพสต์กัน แต่ถ้าพอจะซื้อมาฟังได้ก็ให้ซื้อมาฟัง เพราะเหมือนเป็นการร่วมบุญสื่อธรรมะกับทางวัดไงครับ ทางวัดจะได้นำปัจจัยที่เราได้ร่วมบุญนี้ ไปใช้ในงานพระศาสนาต่อไป เหมือนทำบุญน่ะครับ แต่ถ้าไม่อยากซื้อ จะขอหรือจะโพสต์กัน ทางวัดก็คงไม่ว่าอะไรอยู่แล้วครับ ขอเพียงอย่าเอาไปดัดแปลงเท่านั้นครับ

#10 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 06:24 PM

สวัดดีครับคุณPeacefulness ™
ที่คุณPeacefulness ™ กล่าวมาในคห.8นี่ ผมเห็นด้วยนะครับ แต่เราก็ไม่รู้ใช่ไหมล่ะครับ ว่าทางเจ้าของลิขสิทธิ์ เขาจะมีความเป็นเหตุเป็นผลจริงไหม และถ้ามีจะมีไปได้ตลอดหรือเปล่า เกิดวันร้ายคืนร้าย เจ้าของลิขสิทธิ์ เขาขาดเหตุผลขึ้นมาซะดื้อๆ เราจะเดือดร้อนน่ะครับ เพราะฉะนั้นถ้าป้องกันได้ ก็น่าจะป้องกันใช่ไหมครับ ก็คือไม่ขอ-ไม่โพสต์ เพลงที่ไม่ใช่ของทางวัด ที่เขามีลิขสิทธิ์อยู่ จะดีกว่าไหมครับ

#11 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 06:30 PM

ครับ ผมก็เพิ่งรู้ครับว่าวัดเราได้ขอลิขสิทธิ์ไป ก็เคยคิด ๆ อยู่น่ะครับว่ามันไม่ผิดเหรอ ทำได้เหรอเวลาเอาเพลงคนอื่นมาประกอบเคส ขอบคุณคุณเป็นหนึ่งครับ happy.gif

#12 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 07:21 PM

สวัสดีอีกครั้งครับคุณtheerapatto
ต้องขอบอกกล่าวอีกสักนิดนึง เดี๋ยวจะเกิดการเข้าใจผิด ทางวัดไม่ได้ขอลิขสิทธิ์นะครับ เพราะถ้าเป็นการขอลิขสิทธิ์ หมายถึงว่าเราสามารถ เผยแพร่ ดัดแปลง ทำซ้ำ ได้เลย แต่นี่ไม่ใช่ครับ เราขออนุญาตใช้เพลงเพื่อประกอบการสอนและเผยแผ่ศีลธรรมครับ ซึ่งไม่เหมือนกันนะครับ อย่าเข้าใจผิด แค่ขออนุญาตใช้เพลงจากเจ้าของลิขสิทธิ์เพื่อใช้ประกอบการสอนศีลธรรมครับ

#13 ธนกร สงขลา

ธนกร สงขลา
  • 192 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 08:04 PM

ความคิดเห็นมากมายจังเลยน่ะครับ แต่ผมว่าทางที่ดี ควรขอเฉพาะเพลงของวัดดีกว่าน่ะครับ จะได้ไม่มีปัญหา
------------------------------------------
ยามที่เราเข้มแข็ง เราไม่รู้หรอกว่า
ยามที่เราอ่อนแอ มันต่างกันอย่างไร

#14 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 December 2006 - 11:44 PM

งืม ๆ ครับ happy.gif happy.gif happy.gif อนุโมทนาบุญครับ happy.gif happy.gif happy.gif

#15 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2006 - 11:15 AM

อีกจิ๊ดเดียวนะครับ แล้วอย่างที่วัดเรานำเพลงที่มีลิขสิทธิ์มาใช้นี้ แล้วนำมาตัดต่อ(ซึ่งเราเห็นกันอยู่บ่อย ๆ) เพราะเพลงบางเพลง ไม่สามารถนำมาใช้ได้ทั้งเพลง เช่นตัดต่อเอาแต่ท่อนที่ต้องการมาเรียง ๆ ซ้ำกันน่ะครับ อย่างนี้ใช่การดัดแปลงรึเปล่าครับ ? จริง ๆ ก็เป็นการกระทำที่เหมือนเราได้ลิขสิทธิ์นี่ครับ ผมว่าทีมนิติกรรมของวัดเราน่าจะใช้เหตุผลตรงที่ไม่ได้ใช้ผลงานของเขาเพื่อหารายได้มากกว่า ส่วนทำซ้ำก็มีนะครับ อย่างตอนที่เราทำเป็นสื่อที่เป็นซีดีออกวางให้ร่วมบุญ อันนี้ก็ใช่นะครับ แต่เราก็ไม่ได้ทำเพื่อหากำไรอยู่แล้ว เพราะทุกอย่างวัดเราทำออกให้ร่วมบุญในราคาทุนอย่างที่ว่ามานั้นแหละครับ (เพราะงั้นวัดเราเผยแพร่ ทำซ้ำ ดัดแปลง ครบหมดครับ เพียงแต่เราใช้เพื่อประกอบการสอนและศีลธรรม ไม่ได้ใช้ทางพาณิชย์แต่อย่างใดครับ)

อันนี้ผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่หรอกครับ ถึงจะจบกฎหมายมาแต่ผมก็ไม่ได้เรียนวิชาทรัพย์สินทางปัญญามาครับ พอดีมันเป็นวิชาเลือก ท่านใดที่มีความรู้ก็ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ

#16 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 December 2006 - 12:35 PM

ไม่ต้องห่วง ทีมงานกฎหมายของวัดในชุดปัจจุบันนี้ คร่ำหวอดทั้งกฎหมายทางโลก และกฎหมายทางธรรมครับ ในส่วนที่ออก DMC จึงไม่มีปัญหาน่าห่วง
แต่ส่วนที่น่าห่วงก็คือ การโพสท์เพลงในบอร์ด เอาล่ะถ้าอยากจะให้กันเป็นส่วนตัว ผมเห็นว่าให้กันหลังไมค์ดีกว่าครับ ต้องเห็นใจกันบ้างนะครับว่า ผู้ที่เข้าบอร์ดต่อไปในอนาคตอาจจะเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์เพลงก็ได้ อย่าให้ต้องมาเสียอารมณ์กับเรื่องอย่างนี้เลย

#17 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 18 December 2006 - 09:47 AM

เรื่องเพลงนี้ ผมก็เป็นห่วงเหมือนกันครับผม ในเวบไทยหลายๆเวบในตอนนี้ ที่เปิดให้ฟังก็มีไม่น้อย แต่เวบเหล่านั้น เป็นเวบที่ให้ฟังเฉพาะทางอินเตอร์เน็ตเท่านั้นน่ะครับ ไม่ได้มีแจกสำหรับดาวโหลดไปฟัง การที่นำมาเผยแพร่ให้ฟังนั้น ผมคิดว่าคงมีการตกลงทางกฎหมายหรือเป็นการส่วนตัวเอาไว้ว่า สำหรับฟังเพื่อโฆษณา หรือให้มีผลในการซื้อขายเสียมากกว่าครับ หากเราดาวโหลดไปก็ถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์แล้ว ทางวัดเราก็ให้ความสำคัญเรื่องเหล่านี้เหมือนกัน เพาะวัดเราเป็นเป้าสายตาต่อทุกสื่อเป็นอย่างยิ่ง หากมีความผิดพลาดเรื่องใดเรื่องหนึ่งแม้เพียงเล็กน้อย ก็จะมีผลกระทบต่อวัดเรา ไปถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อได้
กรณีเพลงที่นำมาใช้ในฝันในฝันนั้น ทางวัดได้ทำการติดต่อเรื่องขออนุญาติเพื่อใช้ในงานเผยแผ่พระพุทธศาสนาเอาไว้แล้ว ให้สังเกตดีๆนะครับ ถ้าเป้นเพลงข้างนอกจะมีข้อความเอาไว้ว่า "ใช้ในงานเผยแผ่พระพุทธศาสนาเท่านั้น" อีกอย่าง ฝันในฝันที่เราติดตามอยู่ทุกวัน ไม่ได้เป็นรายการในทางพาณิชย์ เพื่อหารายได้ แต่เป็นรายการที่แนะนำความรู้ในพระพุทธศาสนาอีกทางหนึ่ง การนำมาใช้นั้นทีมกฏหมายคงไตร่ตรองมาดีแล้ว
ผมว่าเรื่องเพลงน่ะครับ ก็ให้อย่าโพสต์ขอผ่านทางเวบ DMC นี้เลยครับ ถ้าอยากได้ก็ติดต่อกันทางอื่นดีกว่า

จบการแสดงความคิดเห็นครับ สาธุกับทุกคนที่เป็นห่วง DMC.tv ครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#18 TERAWAAT

TERAWAAT
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2009 - 06:16 PM

เป็นหนึ่งคือใครง่ะ

กวนได้เต็มรูปแบบจัง

รำพึงเฉยๆ ไม่ต้องตอบมาที่ความเห็นนี้

"ไม่อยากรู้จัก" ง่ะ หุหุ

ฟ้าร้างสู้ๆ สู้ๆ ฟ้าร้าง

ขอ...อย่ายอมแพ้