ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 1 คะแนน

จดหมายถึง "ธรรมกาย" บุญสถานอันศักดิ์สิทธิ์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 68 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 10:15 AM

ขออนุโมทนากับความคิดของเจ้าของกระทู้นะคะ ที่สงสัยแล้วตั้งคำถาม และได้ทำการพิจารณาไตร่ตรองอย่างละเอียดถี่ถ้วน โดยไม่มองสิ่งใดๆ อย่างผิวเผิน และไม่เชื่อเพียงเพราะเขาว่ากันต่อๆ มา แต่ได้ทำการพิสูจน์ตามที่พระพุทธองค์ทรงสอน สิ่งใดที่ยังคงเคลือบแคลงสงสัย ก็จำเป็นอย่างยิ่งที่เราต้องพิสูจน์ให้รู้เห็นชัดเจนถ่องแท้ ด้วย จินตมยปัญญา สุตตมยปัญญา และภาวนามยปัญญาตามลำดับ

คุณยังไม่จำเป็นต้องทำบุญใดๆ ซักบาทกับทางวัดเลยก็ได้ เพราะทางวัด ไม่เคยบังคับให้ใครต้องทำบุญเลยค่ะ เพีัยงแต่ขอแค่เพียงคุณเปิดใจ ยอมรับฟังในทุกถ้อยคำที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสอนผ่านทาง DMC แล้วคุณจะเริ่มค่อยๆ เข้าใจนโยบาย การสร้างคนดีให้เกิดขึ้นบนโลกใบนี้ หากมีโอกาส ก็ขอแนะนำให้ลองไปปฎิบัติธรรมกับทางวัด ที่มีจัดไว้ให้ (เจ็ดวันยิ่งดี) คิดซะว่าไปพักผ่อนต่างจังหวัด ถ้าเขาชวนทำบุญ ก็ยังไม่ต้องทำเลยก็ได้นะคะ เพียงแค่อยากให้ได้เปิดตา เปิดใจ สัมผัสกับสิ่งที่พระอาจารย์ทุกรูปได้สอน แล้วลองฝึกนั่งสมาธิตามที่พระอาจารย์สอน แล้วทุกอย่าง จะไขข้อข้องใจ สร้างความกระจ่างให้กับคุณได้ค่ะ

สถานที่ปฎิบัติธรรมสวนพณาวัฒน์ จ.เชียงใหม่
http://www.dokmaiban...p...3&Itemid=33

เบอร์ติดต่อนะคะ 0-2831-1130-2, 0-2831-1134

ปัญญาของท่านจะเป็นผู้ชี้นำหนทางสว่างให้กับท่านค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#32 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 10:20 AM

สาธุ...กับทุกท่านค่ะ
อ่านแล้วได้ข้อคิดซาบซึ้งใจเป็นอย่างยิ่งคะ
ขอให้บุญรักษา พระธรรมคุ้มครอง ทุกท่านและครอบครัว

พลังลูกพระธัมฯ

#33 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 10:23 AM

คุณก็ยังไม่เคยเข้าวัดพระธรรมกายเลยนะคะคุณธรรมชิโนรส....คุณลองมาให้เห็นกับตาเจอกับตัวเลยดีกว่าค่ะจะได้หายสงสัย
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#34 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 10:25 AM

สาธุ สาธุ สาธุ กับทุกท่านๆ ค่ะ

#35 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 10:33 AM

ขอเสริมอีกนิดค่ะ นี่เป็นชีวิตที่ดีขึ้นหลังจากที่ได้ดู dmc ของผู้คนจากทั่วทุกมุมโลก จากทุกเชื้อชาติ ทุกศาสนา ค่ะ

http://www.dmc.tv/ar...meditation.html
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#36 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 10:39 AM

อนุโมทนา สาธุ กับทุกท่านครับ
และดีใจมากที่คุณธรรมชิโนรส เปิดใจรับฟัง และมีเหตุผลในการพิจารณาไตร่ตรอง ผมขอเพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับว่า การสร้างคนดีนั้น ปัจจุบันจะใช้วิธีการแบบแก้ปัญหา หรือตั้งรับนั้นไม่ได้ มันไม่ทันการและจะสู้กับสิ่งเลวร้ายไม่ทัน ดังนั้น จะต้องใช้วิธีการรุกไปข้างหน้า และแก้ปัญหาที่ต้นเหตุนั่นก็คือ ต้องไปแก้ที่การทำชั่ว พูดชั่ว คิดชั่ว ของคน ให้เป็นคนคิด พูด ทำ แต่สิ่งที่ดีงาม งานแก้นิสัย สันดาน คน เป็นเรื่อง ใหญ่ และยาก โดยเฉพาะวิธีการซึ่งเป็นเรื่องยากมากที่จะให้ได้ผล ผมเห็นว่าวัดพระธรรมกายกำลังทำอยู่และได้ผลดี ซึ่งการจะทำอย่างนี้ได้ การแก้ปัญหาเชิงรุกอย่างนี้ ต้องใช้ทุนมหาศาล ต้องใช้บุคคลากรมหาศาล ต้องใช้กำลังใจมหาศาล และต้องมีบารมีมหาศาล ถึงทำได้

#37 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 10:44 AM

คุณธรรมชิโนรส...วิชา ธรรมกาย นับตั้งแต่พระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี หรือคุณยายมหารัตนอุบาสิกาจันทร์ พระเดชพระคุณหลวงพ่อธรรมชโย ท่านได้เผยแผ่วิชาธรรมกาย และสร้างวัดสร้างวัดขึ้นมาก็เพื่อจะช่วยเป่าปัด ขจัดความทุกข์ของมนุษย์อย่างยั่งยืน ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลยค่ะ

การสร้างสถานที่ที่ใหญ่ก็เพื่อให้สามารถรองรับพุทธบริษัทจำนวนมากที่จะเข้ามาน้อมรับมหากรุณาจากคุณของพระพุทธศาสนา เข้ามาหาที่พึ่งทางใจ......

ถ้าคุณเคยมาวัดก็จะเห็นค่ะว่า สถานที่ที่สร้างไว้แทบจะไม่พอเพียงแก่กุลบุตรกุลธิดาด้วยซ้ำ วันสำคัญๆคนจะมากันมากมายจนแน่นไปหมด..

ขอให้คุณรู้สึกอนุโมทนาเถิดค่ะ ว่าท่านเหล่านั้นได้มีโอกาสมาน้อมรับมรดกธรรมแห่งพระพุทธศาสนา ดีกว่าไปสถานที่อื่นๆที่ไม่เกิดประโยชน์ใดๆ เช่น ร้านเหล้า บ่อนไพ่ บางแห่งจะเห็นว่าทุ่มเงินไปมากมายมหาศาล แต่ข้างในสนับสนุนแต่ทางไปสู่อบายทั้งนั้น

พระพุทธเจ้ายิ่งใหญ่และทรงมีพระมหากรุณามาก ดวงตาของท่านที่ควักออกเพื่อสร้างมหาทานมากยิ่งกว่าดวงดาวบนท้องฟ้าเสียอีก การที่จะสร้างพุทธสถานที่ยิ่งใหญ่เพื่อให้มหาชนจำนวนมากเข้ามารับธรรมะ และร่มธรรมแห่งพระพูทธศาสนา เป็นการแสดงความกตัญญูต่อพระองค์ท่าน และยังเป็นการค้ำคูณพระพุทธศาสนาอันมีค่ายิ่งอีกด้วย

ขอให้คุณได้อนุโมทนากับเหล่านักบำเพ็ญบุญผู้มุ่งไปที่สุดแห่งธรรม และมีโอกาสเข้ามาที่วัดเถิดค่ะ มารับบารมีธรรมแห่งพระตถาคตเจ้า

และด้วยอานุภาพแห่งคุรพระศรีรัตนตรัยประทานพร และทุกบุญของพวกเราพี่น้องชาวธรรมกาย ขอความเป็นมหามงคลอันสูงสุดจงสำเร็จแด่คุณธรรมชิโนรสตลอดกาล....

#38 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:03 AM

ตอบดีๆกันทุกท่านค่ะ
อนุโมทนากับคุณธรรมชิโนรสด้วยค่ะ ที่ให้โอกาสตนเองติดจานดาวธรรม
สำหรับดิฉัน บุญที่ทำมี 2 ลักษณะ
1 บุญที่ต้องทำ คือการทำบุญในพระพุทธศาสนา เพราะยิ่งผู้รับมีศีลมากเท่าไร บุญยิ่งมากเท่า ( วัตุกับเจตนา บริสุทธิ์ อยู่แล้ว) เรื่องนี้ผู้ที่เรียนรู้พระพุทธศาสนาคงทราบอยู่แล้ว
2 บุญที่ควรทำคือการสงเคราห์โลกทั้งหลาย แต่บุญประเภทนี้ เราช่วยเขาได้เป็นครั้งๆ ตราบใดที่เขายังเข้าใจกฏแห่งกรรม ว่าทำไมเขาต้องจน ลำบาก ขาดการศึกษา และอื่นๆ เขาก็จะเป็นยังงี้ไปเรื่อยๆ
การสร้างถาวรวัตุของวัดนอกจากให้สาธุชนได้บุญใหญ่ติดตัว ยังเป็นหลักฐานแสดงถึงความรุ่งเรื่องของพระพุทธศาสนาในดินแดนนี้ ทำให้คนที่ได้มาเห็นเกิดกุศลศรัทธาและมาศีกษษพุทธศาสนามากขึ้น
และทางวัดยังมีการอบรมศีลธรรมมากมาย เพื่อคนทุกระดับชั้น ซึ่งเรื่องดีๆอย่างนี้ ไม่เคยเป็นข่าวที่สาธารณะชนได้รับรู้เลย

#39 ไอเดีย

ไอเดีย
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:09 AM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มาให้ความกระจ่าง
กระทู้นี้มีความงดงามและมีคุณค่าอยู่ในทุกๆตัวอักษรที่ทุกๆท่านได้กลั่นมาแสดงไว้
ซึ่งบ่งบอกได้ถึงปัญญา วิริยะ อุสาหะ เมตตา อุเบกขา บารมี ที่ทุกๆท่านได้กระทำไว้ดีแล้ว
สาธุ สาธุ สาธุ
มาร่วมงานกฐินหลวงปู่กันน่ะค่ะ

#40 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:20 AM

ขอให้คุณธรรมชิโนรส มองดูสิ่งต่างๆ ศึกษาพิจารณาสิ่งใดๆ ก็โดยวางใจเป็นกลางๆ ไม่มีอคติ
ซึ่งคุณก็มีปัญญาอยู่ในตัวเอง และเป็นผู้สนใจศึกษาธรรมะ ก็ขอให้คุณเจริญงอกงามในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#41 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:42 AM

หุหุ คุณธรรมชิโนรส ผมคงไม่พูดยืดยาวเหมือนกับกัลยาณมิตรท่านอื่นนะครับ สังเกตุจากชื่อของคุณแล้ว คิดว่าคุณธรรมชิโนรสคงศึกษาธรรมะมาเหมือนกัน เพราะฉนั้น ผมถามคุณธรรมชิโนรสแค่ข้อความสั้นๆนะครับ หากคุณธรรมชิโนรส ช่วยคนพวกนั้นให้ดีได้เพียงแค่ชาตินี้ชาติเดียว กับช่วยให้พวกเขาเหล่านั้นให้หลุดพ้นความทุกข์ไปหลายๆชาติ คุณธรรมชิโนรสจะเลือกแบบไหน ช่วยให้เขาสบายแค่ชาติเดียว หรือจะช่วยพวกเขาในชาติต่อไปด้วย ผมถามแค่นี้แหละครับ หวังว่าคุณธรรมชิโนรสจะคิดได้นะครับ เป็นผมผมเลือกให้เขาสบายหลายชาติ ดีกว่าให้พวกเขาสบายแค่ชาตินี้ชาติเดียวนะครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#42 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:45 AM

คำถามของคุณธรรมชิโนรส ดูเผินๆ เหมือนดีนะคะ (สำหรับผู้ไม่รู้) แต่ขอโทษค่ะ ถามเหมือนคนที่ยังขาดภูมิรู้ภูมิธรรมไปหน่อย ขอไม่ตอบดีกว่า เพราะตอบไปก็คงไม่เข้าใจ ก็ในเมื่อคุณยังไม่เคยเข้ามาศึกษาเลยว่า วัดพระธรรมกายทำอะไรมาบ้าง ตลอด 30 กว่าปี วัดพระธรรมกายก็ยังไม่เคยเข้า ชื่อวัดก็ยังเรียกไม่ถูกต้อง แล้วมาวิจารณ์แบบจำเขามาเล่าอีก คงพิจารณาตนเองก่อนแล้วล่ะค่ะ (ไม่รู้แล้วชี้ น่ากลัววิบากจริงๆ)

คนเรามีสิทธิ์ผิดพลาดกันทั้งนั้น
ไปว่าเขาก็ไม่ถูกนะคะ
เขาถามเพราะอยากรู้และไม่เข้าใจ
เราก็มีหน้าที่ตอบเขาด้วยเมตตานะคะ
ขนาดพระพุทธเจ้าถูกด่าตลอด 7 วันด้วยผู้ไม่รู้ ท่านยังไม่ว่าเลยค่ะ
เรากต้องเดินตามรอยเท้าของพระบรมศาสดาท่านนะคะ
คำของพี่ก็แรงพอดูนะคะ ใจเย็นๆดีกว่าค่ะแล้วอ่านให้จบ เขาเข้าใจแล้วค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#43 ธรรมชิโนรส

ธรรมชิโนรส
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:48 AM

คุณเล็กหญิงคงพูดถูก ผมเองมิได้เข้าไปศึกษาวัด ทั้งยังมิได้ศึกษาทุกสิ่งทุกอย่างโดยละเอียดถี่ถ้วน เพราะนั่นมาจากสาเหตุที่ยังเคลือบแคลงสงสัย แต่ขณะนี้เมื่อได้รับรู้ว่าวัดพระธรรมกายกำลังกระทำสิ่งที่เป็นประโยชน์จริงๆ ก็ขออนุโมทนาบุญด้วย และจะตั้งใจบำเพ็ญบุญตามที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อได้เมตตาสั่งสอน

กรรมใดได้เคยล่วงเกินทั้งกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ขอท่านทั้งหลายได้โปรดอโหสิกรรมด้วย

"เมื่อความไม่รู้คืออวิชชา ทุกคนย่อมถูกอวิชชาครอบงำด้วยกันทั้งสิ้น เว้นแต่ใครจะพบแสงสว่างก่อนกัน เท่านั้นเอง

แต่อย่าลืมว่า ถ้ายังปล่อยให้คนถูกอวิชชาครอบงำ โดยมิได้เร่งให้ทางสว่างแก่ผู้นั้น เขาจักไม่มีวันเจอทางสว่างนั้นอีกเลย"

การช่วยคนให้มีสัมมาทิฎฐิเป็นบุญอย่างหนึ่งมิใช่หรือ เหตุใดจึงบอกว่า ตอบไปก็ไม่เข้าใจ

หน้าที่ของพุทธบุตร แม้นตอบธรรมะไปแล้วไม่มีใครเข้าใจก็ต้องทำ ทำเพื่อศาสนา มิได้ทำเพื่อใครคนหนึ่ง

ขอบคุณทุกท่านที่เมตตา

สาธุ

#44 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 12:30 PM

ยิ่งเมื่อวันอาทิตย์ได้ยินว่าข้าวที่ต้องหุงเลี้ยงสาธุชน...บางวัน...จำนวนถึง 600 กระสอบ (ถ้าจำไม่ผิด) โอ!!!

#45 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 12:33 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#46 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 12:34 PM

การช่วยคนให้มีสัมมาทิฎฐิเป็นบุญอย่างหนึ่งมิใช่หรือ เหตุใดจึงบอกว่า ตอบไปก็ไม่เข้าใจ

หน้าที่ของพุทธบุตร แม้นตอบธรรมะไปแล้วไม่มีใครเข้าใจก็ต้องทำ ทำเพื่อศาสนา มิได้ทำเพื่อใครคนหนึ่ง

ขอบคุณทุกท่านที่เมตตา

สาธุ

ตอบคุณธรรมชิโนรส

ขอพูดตามความรู้สึกของคนที่ไปวัดพระธรรมกายและเข้าใจว่าวัดกำลังทำอะไรอยู่
อยากให้คุณธรรมชิโนรสช่วยเข้าใจหัวอกหัวใจคนวัดพระธรรมกายด้วย คนไปวัดทุกคนพยายามชักชวนคนทำความดี ช่วยเหลือสังคมในทุกๆ ด้าน เพียงแต่ทางวัดไม่ได้ไปป่าวประกาศให้สาธารณะชนรู้เท่านั้นเองว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ แม้ไม่มีใครรู้ พวกเราก็พยายามทำกันต่อไป

แต่ผลที่ได้รับ คือ การที่สื่อต่างๆ นำข่าววัดไปลงในทางเสียหายแบบชนิดสาดเสียเทเสีย เป็นปีๆ ด่าว่าหลวงพ่ออันเป็นผู้ที่คนวัดเคารพ เพราะท่านเป็นผู้ชี้ทางสว่าง เปิดเส้นทางธรรมให้ชาววัดชนิดไม่เกรงใจ ขนาดมหาโจร 500 ยังไม่โดนขนาดนี้ แต่นี่สื่อทำกับวัดพระธรรมกาย และหลวงพ่ออย่างไร คิดว่าคงทราบกันดีอยู่

ผลที่ตามมา คือ พวกผม ชาววัดที่เข้าใจดีว่าวัดกำลังทำอะไร ก็พยายามออกไปชี้แจงข้อเท็จจริงและสิ่งที่วัดกำลังกระทำ ผลที่ตามมาคือ พวกผมถูกสังคมประฌาม เพื่อนร่วมงานประฌามว่า เป็นสาวกลัทธิลูกแก้วบ้างล่ะ สาวกเดียรถีร์บ้างละ พวกผมจะพยายามอธิบายอย่างไร คนในสังคมก็ไม่เชื่อ เชื่อแต่สื่อ ชนิดสื่อรู้ทุกอย่าง สื่อพูดถูกทุกสิ่ง แล้วพวกผมจะทำอย่างไรได้ ในเมื่อพูดไปก็เข้าเนื้อ พูดไปสื่อก็ยิ่งเอาไปลงหาว่าสาวกเดียรถีร์ร้อนตัว ดังนั้น ทางออกที่ดีที่สุดของพวกผม คือ นิ่ง ไม่ตอบโต้ ไม่สู้ ไม่หนี แต่ทำดีต่อไป แม้สังคมจะประฌามก็ตาม

จนถึงที่สุดแล้ว ทางวัดได้อาศัยศาลสถิตยุติธรรมทำการฟ้องร้องต่อสื่อต่างๆ เพราะสิ่งที่สื่อนำมาลงนั้นเป็นการให้ร้าย สื่อก็รู้ตัวว่า ตัวเองเสนอข่าวบิดเบือน จึงกลัวการฟ้องร้องเอาความผิดนั้นและขอให้ทางวัดอดโทษให้ แล้วก็ลงคำกล่าวขอขมา และสารภาพว่า สิ่งที่พวกตนนำเสนอมาปีกว่า นั้นไม่จริง และในทางกลับกัน ทางวัดพระธรรมกายกลับทำคุณประโยชน์ต่อสังคม แต่ข้อความที่สื่อขอขมานั้น ลงเพียงแค่ 1 อาทิตย์ และเป็นหน้าในๆ มุมเล็กๆ มุมหนึ่งเท่านั้น แต่ในขณะที่พวกสื่อรุมยำวัดกับหลวงพ่อนั้น พาดหัวหน้า 1 ต่อกันเป็นปีๆ คุณคิดว่า สังคมกับสื่อให้ความเป็นธรรมกับ วัดพระธรรมกาย หลวงพ่อ และ คนวัด หรือไม่

แม้แต่พระเถระรูปไหนที่คณะสงฆ์มอบหมายให้ออกมาตัดสินตามจริง ก็ได้เข้ามาศึกษาว่าวัดกำลังทำอะไร ทำให้เข้าใจสิ่งที่วัดกำลังทำอยู่ และ ตัดสินตามความเป็นธรรม ผลก็คือ พระมหาเถระเหล่านั้นโดนสื่อ โดนสังคมประฌาม ถึงกับถอดยศ ปลดตำแหน่งก็มี สื่อทำตัวเป็นศาลเตี้ย อาศัยว่าตนเองมีกระบอกเสียงในมือ สามารถสร้างกระแสสังคมให้เป็นไปตามที่ตนต้องการได้ เพื่อทำการเสนอข่าวชนิดเอามันส์ เอายอดขาย ถ้าไม่เกาะติดข่าววัดพระธรรมกายก็ตกเทรนด์ อะไรประมาณนั้น

ดังนั้น ผมจึงอยากให้คุณธรรมชิโนรสลองมาสวมหัวใจเป็นคนวัดพระธรรมกายดูบ้างว่า ถ้าคุณโดนแบบนี้เป็นปีๆ คุณจะรู้สึกอย่างไร และ คิดว่า คุณธรรมชิโนรสคงจะเข้าใจหัวอกวัดพระธรรมกาย หลวงพ่อ และ คนวัด มากขึ้นนะครับ และ คงเข้าใจมากขึ้นว่า ทำไมบางคนจึงพูดออกไปว่า พูดไปก็ไม่เข้าใจ ชาววัดพระธรรมกาย ก็เป็นคน เป็นมนุษย์คนหนึ่ง มีเลือดเนื้อ มีหัวจิตหัวใจ มิใช่กินเหล็กต่างข้าว มีเบื่อ รำคาญ เอือมที่จะตอบคำถามพวกนี้เหมือนกันนะครับ ดังนั้น เขาจึงตอบกลับไปว่า พูดไปก็เสียเวลา เข้ามาดูเองดีกว่า ไงครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#47 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 12:37 PM

กี่ยุคกี่สมัยกี่ศตวรรษที่เรามีผู้ใจบุญสังเคราะห์ทางโลก
แต่ปัญหาถ้าเรามองดูขณะนี้มันก็ไม่หมดไป
โลกเราก็ยังมีคนจนมากกว่าคนรวย
มีคนพิการไม่ครบ 32
มีการสั่งฆ่ากันเพราะขัดผลประโยชน์ (ขนาดเป็นผู้หญิงตัวเล็กไม่มีอาวุธโดนสั่งฆ่าโดยอาวุธสงครามสภาพศพศรีษะแหละไปหมด)
มีการทะเละกันในประเทศ แก่งแย่งอำนาจ บ้านเมืองไม่สงบสุข แบ่งพรรคแบ่งฝ่าย
มีสงครามล้างเผ่าพันธุ์ในโลก
มีการทะเลาะเบาะแว้งในสังคม
ถ้ามองดูแล้วการสังเคราะห์ทางโลกอย่างเดียวกับแก้ปัญหาไม่ได้
แต่ถ้าเรานำหลักธรรมเผยแผ่พระศาสนาไปทั่วโลก
มีสถานที่รวมพุทธบริษัท 4 ทั่วโลก
เพื่อมาปฏิบัติธรรมและรับหลักธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าให้เป็นแนวทางเดียวกัน
เพื่อ ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา
เพื่อจะละ ความโลภ ความโกรธ ความหลง ให้หมดสิ้นไป
เมื่อนั้นปัญหาทุกอย่างในโลกต้องหมดสิ้นไปแน่นอนค่ะ
เห็นใจพวกเราบ้างนะคะ ขอสถานที่หลบแดด หลบฝน ให้พวกเราไม่ลำบาก
พวกเรามาวัดกันขนาดมีหลังคา เรายังมีความทุกข์ตรงที่อากาศมันร้อน
แต่พวกเราทนความลำบากกันได้ แต่ถ้าไม่มีหลังคาเราคงตัวไหม้เกรียมแน่นอนค่ะ
การทำทานก็ทำให้เราไม่ยากจน การรักษาศีลแค่ ข้อ 1 ไม่ฆ่า ก็ทำให้เราไม่พิการ ไม่ฆ่ากัน ข้อ 5 ไม่ดื่มน้ำเมา เกิดมาก็ไม่ปัญญาอ่อน มีปัญญาทำมาหากินได้
ขอให้ทุกคนมีสันติสุขในใจค่ะ

#48 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 12:48 PM

อนุโมทนาบุญนะครับ กับทุกท่าน

อันที่จริงแล้ว หลายท่านคงมาเห็นวัดที่มีสิ่งก่อสร้างต่าง ๆ มากมาย
หากย้อนกลับไป 10 ปี ที่ผมมาเห็น ภาพต่างกันนะครับ
จะได้เห็นและเข้าใจความจำเป็นต่าง ๆ ที่วัดต้องสร้าง นะครับ

ถ้ามีเวลานะครับ
ขอเรียนเชิญมาร่วมงานวันที่ 7
และ ถ้ามีโอกาส ขอเรียนเชิญร่วมปฏิบัติธรรม 7 วันต่อเนื่องนะครับ

#49 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 01:11 PM

ต้องแนะนำมาดู ฝันในฝัน บ่อยๆ นะครับ

เพราะปัญหาข้อนี้ หลวงพ่อเคยนำมาพูดบ่อยๆ ครับ

คือถ้าคนไป ทำด้านเดียวกันหมด การขยายพระศาสนะจะเป็นกิจของใครละครับ

เราต้องขยายและเผยแผ่พุทธศาสนา เพื่ออะไรครับ เพราะให้มนุษย์ถึงธรรมกาย ที่อยู่ในตัวเราเอง

และอีกอย่างการช่วยเหลือหลวงพ่อก็ทำอยู่แล้วนะครับ เช่นพระภาคใต้หลวงพ่อก็มีกองทุนให้ทุกเดือน

ซึ่งหนึ่งงานอื่นเขายังไม่ได้ทำอะไรกัน ผมว่ามีดำรัส พ่อหลวงเราอันหนึ่งที่ เคยได้ยินบ่อยๆ ที่บอกว่า

"การปิดทองหลังพระ " นะครับ

#50 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 02:11 PM

เพื่อนมนุษย์ ที่เกิด แก่ เจ็บ ตายด้วยกันบนโลก กว่า 6,000 ล้านคน
ก็เป็นผู้ที่เราต้องช่วยเหลือกัน เห็นใจกัน
หากแม้เขาเคยทำร้าย เคยว่าร้าย เคยคิดร้าย
เราก็ไม่ควรไปทำร้าย ว่าร้าย คิดร้ายตอบเขา
หากสิ่งที่เขาทำไป จะเป็นเพราะเขาโหดร้ายจึงประสงค์ร้าย มาทำร้าย หรือว่าเข้าใจผิดแล้วมาว่าร้ายเรา ก็ตาม
เราก็ควรให้อภัย ไม่ไปทำร้ายตอบใคร ไม่ว่าร้ายใคร

แน่นอนว่า อดีตที่เราโดนทำมานั้นอาจมากบ้าง-น้อยบ้าง แต่นั่นคือเราต้องอดทน เป็นขันติบารมี
เพราะสิ่งเราเผชิญ ก็คือกรรมเก่าของเราเอง
แต่ก็เป็นกรรมใหม่ของเขา(ที่มาทำร้าย คิดร้าย)เช่นกัน

ใครๆ ในโลกก็มีโอกาสพลาดกันทั้งนั้น
ไม่มีใครรู้ทุกสิ่งทุกอย่างตั้งแต่เกิด ไม่มีใครเกิดมาไม่เคยทำผิดเลย อาจเคยทำผิดสักนิดนึงก็มีทั้งนั้น
แต่การเติบโตของมนุษย์คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนและของคนอื่น
ว่าเราจะพยายามที่จะไม่ไปผิดพลาดอีก นั่นคือสิ่งที่ควรทำ

หลายๆ คนก่อนเข้าวัด ก็สงสัยเรื่องข้อมูลมาบ้างกันทั้งนั้น มากบ้างน้อยบ้าง เพราะมีคนพูดถึงวัดกันมานานแล้ว
ก่อนเข้าวัด ก็มีผู้ให้ข้อมูลพูดใส่หูข้าพเจ้าเกี่ยวกับวัดต่างๆนานา สิ่งที่เขากล่าวหานั้นซึ่งแน่นอนส่วนใหญ่ไม่ใช่เรื่องดี
แต่ข้าพเจ้าเฉยๆ คิดว่า เรายังไม่เคยเห็น จะไปตัดสินว่าถูกผิดนั้นยังไม่ควร และไม่เป็นธรรมต่อจำเลยสังคม
แม้แต่การวิจารณ์ไปก่อนก็ยังไม่ควร เพราะก็เป็นการลบหลู่ในใจ และลบหลู่ทางวาจา
(ซึ่งก็เป็นอาจเป็นการโพนทะนาเนื้อหาที่ผิดความจริงได้)
ต้องมาศึกษาด้วยตา ด้วยตนเอง ณ ที่ที่สิ่งๆนั้นอยู่ จนแน่ชัด แล้วจึงพอจะบอกได้ว่าอะไรเป็นอะไร

แต่ในท่ามกลางกระแสข่าวโจมตีที่ทุ่มเททั้งเงินทองมหาศาล เวลา กำลังคน เพื่อโจมตีวัดพระธรรมกายอย่างเป็นระบบ ชนิดเอากันให้ย่อยยับนั้น เขาทำกันเป็นปีๆ ประชาชนทั่วไปถูกกรอกหูอยู่อย่างนี้ ย่อมเข้าใจว่าวัดผิดอย่างโน้นอย่างนี้ตามที่สื่อชักนำไปไม่น้อย
คนวัดก็มีหน้าที่อธิบาย ทำความเข้าใจกับมหาชน ให้มาเข้าใจข้อมูลที่ถูกต้องตามความเป็นจริง
ส่วนประชาชนคนที่รับคำอธิบายไปแล้วนั้นอย่างละเอียดครบถ้วน เขาจะชอบวัดหรือไม่ชอบวัดก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลของเขา
และเขาจะศรัทธาวัดหรือไม่ ก็เรื่องของเขา เพราะมนุษย์ทุกคนก็มีจิตใจความนึกคิดของตนเอง

วัดพระธรรมกายไม่ได้บีบบังคับคนมาเข้าวัด และไม่คิดลวงใครให้เข้าวัด
ทุกอย่างเกิดจากเจตนาดี ที่ต้องการจรรโลงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรือง อย่างเข้มแข็ง
มุ่งให้ธรรมะ เป็นหลักยึดทางคุณธรรมให้กับมนุษยชาติ โดยไม่เลือกเผ่าพันธุ์ ไม่สนับสนุนการขัดแย้งระหว่างศาสนาใดๆก็ตาม
สอนสมาธิแก่ใครๆ ที่สนใจ โดยเขายังนับถือศาสนาเดิมของเขาอยู่ก็ไม่เป็นไร ก็สอนสมาธิให้

กับชาวพุทธด้วยกัน ก็เปรียบเสมือนพี่น้องท้องเดียวกัน ต่างก็เป็นพุทธบริษัท 4 เหมือนกัน
ต้องรักกันให้มากๆ แม้ความเห็นอาจต่างๆกัน สนทนากันได้ แต่ไม่ใช่ชวนทะเลาะกัน

ต้องสงบ เพราะบุคลิกของชาวพุทธ คือสงบ เป็นศาสนิกที่ใจสะอาด และสว่างด้วยแสงแห่งธรรม
ชาวพุทธเมตตากับทุกชีวิต จนถึงสัตว์เล็ก-สัตว์น้อย เช่นมดตัวเล็กๆ
มีอะไรก็แก้ไขกันปรับปรุงกัน เจรจากันด้วยมธุรสวาจา
คือเมื่อพูดออกมา ก็ต้องให้คนฟังชื่นใจ ด้วยคำพูดที่เข้าใจได้ ประกอบด้วยธรรมและคนฟังได้ประโยชน์
เราจะเดินไปด้วยกัน และต่างคนก็พัฒนาตนเองให้ดีขึ้นเรื่อยๆ เรื่อยๆ ไม่หยุดแก้ไขปรับปรุงตนเอง
เราจะมองข้อบกพร่องที่มีในตนเอง แล้วค่อยๆ แก้ไขข้อบกพร่องนั้น แต่ไม่ใช่คอยไปจับผิดผู้อื่นตะบี้ตะบัน
เพราะ...
เรามาเอาบุญกันนะ ไม่ได้มาเอาเรื่องกัน
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#51 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 03:34 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับคุณธรรมชิโนรส ที่เปิดใจถาม และกัลยานมิตรทุกท่านที่ เสียสละเวลาอันมีค่า เต็มใจตอบ

สำหรับผม ขอกล่าว ว่า ยินดีต้อนรับ คุณธรรมชิโนรสได้มาร่วมสร้างบารมีร่วมกันครับ

ชาววัดพระธรรมกาย เราไม่ได้ทำความดี โดยไม่ได้หวังสิ่งตอบแทนนะครับ แต่เราทุกคนหวัง สร้าง "บุญบารมี" เพื่อช่วยตนเองและเหล่าสรรพสัตว์ทั้งอนันตจักรวาลให้พ้นทุกข์ครับ

ถ้าคุณมีมโนปนิธานแบบเดียวกับเรา เชิญมาลงร่วม นาวาธรรม ลำนี้ แล้วแล่นไปสู่ที่สุดแห่งธรรมและพระนิพพาน ด้วยกันครับ

ที่นี่ยังมีอะไรที่ท่านยังไม่รู้อีกมากมาย และเป็นความรู้ที่ยิ่งรู้แล้วยิ่งเกิดความภาคภูมิใจและมีความสุขที่ได้มีส่วนร่วมครับ

#52 ปลื้มในบุญ

ปลื้มในบุญ
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 04:56 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่ตอบกระทู้ อย่างผู้รู้ และ มีจิตใจ ที่งดงาม

มีความปรารถนา ที่จะ เปลี่ยนความคิด และทัศนคิต

ของผู้ไม่รู้ ให้ เป็น ผู้รู้ เละ เข้าใจ ในวัดพระธรรมกาย

ทำให้มีผู้มีความเห็นถูก เรื่องในการทำงานของวัด

ภาระกิจ ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ และทุกท่าน ในวัด เพิ่มมากขึ้น

การประพฤติ ปฎิบัติธรรม ทำให้เกิดความสุข ขึ้นภายใน จิตใจ

เมื่อเรามีความสุข ก็จะมีความปรารถนา ที่จะให้ผู้คนรอบข้างเรามีความสุขด้วย

สันติสุข ก็จะบังเกิดขึ้น รายรอบตัวเรา

การปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงธรรม ก็ต้อง มีความรู้สึก สบายกาย สบายใจ

สถานที่ทำให้เกิดความสบาย บรรยากาศที่สบาย ทำให้ บุคคลรู้สึกผ่อนคลายสบาย

เมื่อรู้สึกสบาย ความสุข ก็จะเกิดขึ้น ก็ทำให้ เข้าถึง ธรรม ได้ง่าย ความสุขก็เกิดกับใจทุกคน

ก็ คงจะเป็น วงเวียน แห่ง ความสุข ซึ่งจะก่อ ให้เกิด

สันติสุข แก่ โลก ของเราในที่สุด

เพราะฉะนั้น เราน่าจะทำให้เกิด

สถานที่ ที่ทำให้ผู้คนได้รู้สึก สบาย สะดวก ปลอดภัย ในการปฏิบัติธรรม

จะได้มี คนมีศีล มีธรรม กันมาก ๆ มีคนดีมารวมกัน เยอะ ๆ

โลกของเรา จะได้น่าอยู่ งัย

ปัญหาต่าง ๆ ที่วุ่นวาย ในสังคม ก็ ลดน้อยลงอย่างแน่นอน

เป็นการแก้ปัญหาสังคมอย่างแท้จริง อาจจะต้องใช้ระยะเวลายาวนาน

ต้องอาศัยกำลังใจ ที่แข้มแข็ง และ อดทน อย่างต่อเนื่อง ของผู้ที่จะทำงานนี้ ให้สำเร็จ

รวมทั้งปณิธานที่แน่วแน่ มั่นคง อย่างไม่มีเปลี่ยนแปลง

งานนี้เป็นงานที่แท้จริง ที่จะทำให้เกิด สันติสุขเกิดขึ้นแก่โลก มนุษย์

ทุกคนมีส่วนร่วมในการช่วยกัน จรรโลง โลกใบนี้ ให้น่าอยู่

โดยชวนคนทำความดี ให้เยอะ ๆ เราจะได้มีเพื่อนดี ๆ เยอะ ๆ

โดย เริ่มที่ชวนตัวเรา คนในครอบครัวเรา เพื่อนๆ ฯลฯ ทำความดี มาปฏิบัติธรรมกัน

เราก็จะอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข ลูกหลาน เรา ก็จะอยู่อย่างมีความสุข

อยู่ในสังคมที่ดี มีแต่ความสงบสุข งัย

ดีจัง แค่คิดก็มีความสุข แล้ว

^ _ ^

#53 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 05:39 PM

ในความคิดผม ผมว่าดีแล้วนะครับที่มีคนอย่างคุณธรรมชิโนรส เพราะสิ่งที่คุณทำคือวิสัย บัณฑิตผู้ใฝ่รู้ เมื่อสงสัย อยากรู้ ก็ต้องถามจากผู้รู้ เมื่อถามได้ความรู้อยู่ในมือแล้ว ลำดับต่อมาก็เข้ามาสัมผัส เพื่อเทียบว่าความรู้ที่รับมา กับ ความรุ้ที่เราได้สัมผัส มันตรงกันไหม เมื่อทราบแล้วว่า ตรงกัน ก็ลองนำไป ปฏิบัติดู เพื่อพิสูจน์ว่า ทฤษฏีที่ทราบมา นำมาใช้ให้เกิดผลได้อย่างไร และคุณ ก็เป็นคนที่มีใจเปิดกว้าง ที่จะศึกษาด้วยตัวคุณเอง

มีคนหลายคนที่ทำไม่ได้อย่างคุณ สงสัยแล้ว สรุปเองเลย โดยที่ไม่คิดที่จะถามผู้รู้ หรือ มาสัมผัส หรือ พิสูจน์ ด้วยตัวเอง
สุดท้าย ก็ จมอยู่กับความไม่รู้ต่อไป

สิ่งที่เป็นอันตรายที่สุดของมนุษย์ คือ ความไม่รู้ ว่าตนเองไม่รู้

อนุโมทนากับ คุณ ธรรมชิโนรสด้วยนะครับ

ส่วนความเห็นที่แรงๆ คุณธรรมชิโนรส ก็ให้อภัยเถอะนะครับ เพราะ ชาววัด ก็มีทั้งเด็กตั้งแต่ตัวกะเปี๊ยก จนถึง วัยผู้เฒ่า และ มีพื้นฐานครอบครัวต่างกันครับ

เด็กบางคนพอพิมพ์ดีดได้ ก็เข้ามากออกความเห็นในกระทู้แล้วครับ ต้องเข้าใจนะครับผม สาธุครับ

#54 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:18 PM

ท่าน joeintra แสดงความเห็นได้ดีมากครับ smile.gif

ผมก็เห็นด้วย ครับ การตั้งคำถามในข้อสงสัยแต่ละข้อของท่านธรรมชิโนรส

นั้นบ่งบอกถึงความเป็นบัณทิต ครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#55 Aujung

Aujung
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:26 PM

ขอแสดงความชื่นชมต่อคุณธรรมชิโนรสเจ้าของกระทู้ ที่ป็นสัมมาทิษฐิ และเป็นบัณฑิตอย่างแท้จริง ที่ไม่เชื่อเพราะฟังเขาว่า เมื่อสงสัยก็ตั้งคำถามเข้ามา และยังติดจานดาวธรรมเพื่อศึกษาข้อแท้จริง ก็หวังว่าจะได้มาพบกันที่วัดบ้างในโอกาสต่อไป
ขออนุโมทนาผู้ตอบที่ให้คำตอบด้วยหัวใจของกัลยาณมิตร ทำให้ความสงสัยที่คนยังไม่ได้เข้าวัดส่วนใหญ่ยังสงสัยกันอยู่หายไปได้ จากคำตอบของท่าน

#56 ***Golf..DMC News***

***Golf..DMC News***
  • 44 โพสต์
  • Location:100/24 หมู่บ้านพฤกษา 19 ต.บางคุรัด อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
  • Interests:สนใช้ในเรื่องการใช้เทคโนโลยี เป็นสื่อ และเรื่องราวความจริงของชีวิตครับ

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:27 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยกันตอบคำถามและอธิบายให้ ท่านธรรมชิโนรส ได้เข้าใจถึงวัตถุประสงค์ของวัดพระธรรมกายครับ

เป็นหน้าที่พวกเราๆครับที่ต้องให้ความเข้าใจกับผู้ที่มองวัดเราในแง่อื่นครับ...............

สาธุ

Golf...DMC News

#57 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:40 PM

พระเดชพระคุณหลวงพ่อ และสาธุชนผู้ฝักใฝ่ในบุญทุกท่าน

...................................
เรียน.ท่านธรรมชิโนรส ครับ

ผมขออนุญาติแนะนำอีกนิดนึงนะครับ

เรื่องให้ท่านใส่คำว่า "นมัสการ" นำหน้าประโยคคำถาม ด้วยครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#58 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:48 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคำตอบของทุกๆท่านด้วยนะคะ และอนุโมทนาบุญกับคุณธรรมชิโนรส ด้วยนะคะ ที่เปิดโอกาสให้ตัวเองได้รับข้อมูลที่ถูกต้องด้วยการติดตั้งจานดาวธรรม และเมื่อมีข้อสงสัยก็สอบถามมาทางกระทู้นี้ค่ะ เพราะมีผู้รู้มากมายที่จะให้คำตอบที่ถูกต้องได้ แต่ถ้าจะให้ดีและรู้เห็นได้ด้วยตัวเอง ลองนั่งสมาธิดูนะคะ จะเข้าใจได้ดียิ่งขึ้นด้วยตัวเองค่ะ
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#59 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 08:44 PM

ธรรมดาเราดูแต่คนอื่น 90%ดูตัวเองแค่ 10%..
คือคอยดูแต่ความผิดของคนอื่น เพ่งโทษคนอื่นคิดแต่จะแก้ไขคนอื่น
กลับเสียใหม่นะ ดูคนอื่นเหลือไว้ 10% ดูเพื่อศึกษาว่าเมื่อเขาทำ
อย่างนั้น คนอื่นจะรู้สึกอย่างไร เพื่อเอามาสอนตัวเองนั่นแหละ
ดูตัวเอง พิจารณาตัวเอง 90% จึงเรียกว่าปฎิบัติธรรมอยู่
ธรรมชาติของจิตใจมันเข้าข้างตัวเอง โบราณพูดว่า เรามักจะเห็น
ความผิดของคนอื่นเท่าภูเขา ความผิดของตัวเองเท่ารูเข็ม
มันเป็นความจริงอย่างนั้นดว้ย เราจึงตอ้งระวังความรู้สึกนึกคิด
ของตัวเองให้มากๆ เห็นความผิดของคนอื่น ให้หารดว้ย 10
เห็นความผิดของตัวเอง ให้คูณดว้ย 10 จึงจะใกล้เคียงกับความจริง
และยุติธรรม เพราะเหตุนี้เราจะตอ้งพยายามมองแง่ดีของคนอื่น
มากๆและตำหนิติเตียนตัวเองมากๆ..แต่ถึงอย่างไรๆเราก็เข้าข้างตัวเองนั่นแหละ พยายามอย่าสนใจการกระทำ การปฎิบัติของคนอื่น
ดูตัวเอง สนใจแก้ไขตัวเองนั่นแหละมากๆ เช่น เข้าครัวเห็นเด็กทำอะไรไม่ถูกใจ แล้วก็เกิดอารมณ์ร้อนใจ ยังไม่ตอ้งบอกให้เขาแก้ไขอะไรหรอก รีบแก้ไข ระงับอารมณ์รอ้นใจของตัวเองกอ่น เห็นอะไร
คิดอะไร รู้สึกอย่างไร ก็สักแต่ว่าใจเย็นๆไว้กอ่น ความเห็น ความคิด
ความรู้สึก ก็ ไม่แน่......ไม่แน่ อาจจะถูกก็ได้ อาจจะผิดก็ได้
เราอาจจะเปลี่ยนความเห็นก็ได้ สักแต่ว่า....สักแต่ว่าใจเย็นๆไว้กอ่น
ยังไม่ตอ้งผูด ดูใจเรากอ่น สอนใจเรากอ่น หัดปลอ่ยวาง

เมื่อจิตสงบแล้ว เมื่อจิตปกติแล้ว จึงคอ่ยผูด จึงคอ่ยออกความเห็น
ผูดดว้ยเหตุ ดว้ยผล ประกอบดว้ยจิต เมตตากรุณา
ขณะมีอารมณ์อย่าเพิ่งผูด ทำให้เสียความรู้สึกของผู้อื่น
ทำให้เสียความรู้สึกของตัวเอง ไม่เกิดประโยชน์เท่าที่ควร
มักจะเสียประโยชน์ซ้ำไป เพราะฉะนั้น อยู่ที่ไหน อยู่ที่วัด ที่บ้าน
ก็สงบๆๆ ไม่ตอ้งดูคนอื่นว่าเขาทำผิดๆๆ ดูแต่ตัวเรา ระวังความรู้สึก
ระวังอารมณ์ของเราเองให้มากๆ พยายามแก้ไข พัฒนาตัวเรา.นั้นแหละ

เห็นอะไรชอบไม่ชอบปล่อยไว้กอ่น เรื่องของคนอื่นพยายามอย่าให้
เข้ามาที่จิตใจเรา ถ้าไม่ระวังก็จะยุ่งแต่เรื่องของคนอื่นไปเรื่อยๆ
หาเรื่องอยู่นั่นแหละ เอาเรื่องโน้นเรื่องนี้มาเป็นเรื่องของเราหมด
มีแต่ยินดียินร้ายไม่พอใจทั้งวัน อารมณ์มาก จิตไม่ปกติ ไม่สบาย
ทั้งวันๆก็หมดแรง ระวังนะ พยายามตามดูจิตของเรา รักษาจิตของเรา
ให้เป็นปกติให้มาก ใครจะเป็นอะไร ใครจะทำอะไร ดีหรือไม่ดี
เรื่องของเขา แม้เขาจะทำกับเรา ว่าเรา.....ก็เรื่องของเขา
อย่าเอามาเป็นอารมณ์ อย่าเอามาเป็นเรื่องของเรา
ดูใจเรานั่นแหละ พัฒนาตัวเราเองนั่นแหละ ทำใจเราให้ปกติ สบายๆ
หัดฝึกปลอ่ยวางนั่นเอง ไม่มีอะไรหรอก ไม่มีอะไรสำคัญ
กว่าการตามรักษาจิตเรา..คิดดี ทำดี พูดดีมีความสุข

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#60 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:34 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ช่วยตอบข้อข้องใจของคุณธรรมชิโนรสนะคะ ยินดีต้อนรับคุณธรรมชิโนรสค่ะ เปิ้ลพูดไม่เก่ง ขอพูดแค่นี้ค่ะ

เปิ้ล
Ple