ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วิธีอธิษฐานบุญ และเบิกบุญให้ได้ผล

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Singha

Singha
  • 87 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2007 - 11:03 AM

ข้าพเจ้าได้รับเมลล์ข้อความดี๊ดี จากเพื่อนส่งไปให้ครับ

โดย หลวงพ่อเกษม อาจินณสีโล

หลวงพ่อท่านพบว่า เวลาคนทำทานหรือทำบุญอะไรก็ตาม จะเกิดกระแสบุญสว่างวาบรอบตัวผู้ทำบุญหรือทำทานนั้นในทันทีที่ของนั้นหลุดจากมือเปลี่ยนกรรมสิทธิ์ แล้วภายใน 3 วินาที ไม่เกิน 5 วินาที กระแสบุญนั้นจะรวมตัวแล้วพุ่งขึ้นไปปรากฎอยู่บนสวรรค์ (ข้อความตรงนี้แหละครับ ที่ทำให้ข้าพเจ้ารู้สึกดี และตั้งมั่นอยู่ในบุญและทำบุญทำทานตลอดเวลา ทำให้ได้กำลังใจในการทำบุญทำทาน อย่างประหลาด เพราะรู้ที่มาที่ไปของการทำบุญ ในแง่หนึ่งครับ)

ทีนี้พอเราทำบุญหรือทำทานไปแล้วสักพัก จึงค่อยมากรวดน้ำอุทิศให้ ผู้รับจึงไม่ได้รับ หรือได้รับก็น้อยมากๆ

ท่านจึงสอนว่า พอขอที่เราจะทำบุญหลุดจากมือเราปุ๊บ ให้อธิษฐานในใจเลยทันทีว่า ขอให้ทาน (หรือบุญ) นี้ จงถึงแก่.......ให้เจาะจงลงไปครับ ถ้าระบุว่า สรรพสัตว์ทั้งหลาย ผู้ที่มีฤทธิ์อำนาจมากจะมาอธิษฐานรับเอาบุญนั้นไปหมด พวกที่อยู่ต่ำลงมา เช่น ผี ปิศาจ เปรต อสุรกาย นาค ครุฑ คนธรรภ์ กุมภัณฑ์ ยักษ์ เทวดาชั้นต่ำๆ จะไม่ได้รับ (เพราะกลุ่มนี้จะอยู่ใกล้ชิดเรามาก มีผลกระทบกับพวกเราได้ง่ายและมาก ที่เคยเป็นญาติ นายเวรเราก็มาก รอรับบุญเราอยู่และรอตามอาฆาตเราอยู่ก็มาก) เราจึงควรจะอุทิศให้พวกนี้มากๆ

ทีนี้เวลาที่เราจะขอเบิกบุญที่เราได้เคยทำไว้ ท่านได้ทดสอบดูแล้ว ให้ผู้จะเบิกบุญนึกอธิษฐานในใจว่า ขอให้บุญที่ข้าพเจ้าเคยทำมา จงมาถึงแก่.......ปรากฎว่า ไม่มีกระแสใดๆมาเลย ท่านเลยให้นึกใหม่ว่า "ขออำนาจคุณพระพุทธ
คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์จงบันดาลให้บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้เคยทำมา จงมาถึงแก่.......ปรากฎว่า กระแสบุญในสวรรค์กระเทือนแล้วแบ่งส่วนลงมาไปถึงผู้ที่เราอุทิศให้จริงๆ และได้รับผลบุญนั้นจริงๆ เช่น จากเปรต (สมมุตอุทิศให้เปรตที่เคยเป็นญาติ) ที่เนื้อหนังเปื่อยเน่ารับทุกขเวทนา ก็กลายสภาพเป็นวิญญาณผีที่สมบูรณ์เหมือนคนปกติได้ พ้นจากภูมิเปรต ทันที ดังนี้"

เหตุที่ให้นึกอธิษฐานในใจก็เพราะกระแสนึกคิดไปได้ไกลมาก ยิ่งสมาธิดีๆนิ่งๆ กระแสจะยิ่งไปไกลทั่วทั้ง 3 ภูมิได้เลย

เชื่อไม่เชื่อก็รับฟังไว้ก่อนนะครับ ลองพิจารณาดู อย่าเพิ่งปรามาส ท่านที่สามารถสัมผัสภูมิอื่นๆได้ลองทำดูครับ ว่าเป็นจริงอย่างที่หลวงพ่อสอนนี้หรือไม่ ได้เรื่องอย่างไรกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยครับ เพราะผมเองก็ยังสัมผัสไม่ได้ เพียงแต่ลองทำแล้วรู้สึกคล่องตัวขึ้นครับ

ถามว่าถ้าเบิกบุญมาเรื่อยๆ บุญจะหมดไหม หลวงพ่อบอกว่ายังไงก็ไม่หมด เพราะผลของบุญเพียงครั้งเดียวก็ออกมากหลายเท่าในโลกทิพย์จนถึงขั้นไม่มีประมาณ ถ้าทำกับพระอริยะ นอกจากนี้ทำกับพ่อแม่ก็ได้ผลบุญมากๆๆเช่นกัน

(ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ในบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการ ระบุไว้ในข้อหนึ่งว่า บุญสำเร็จได้ด้วยการแบ่งส่วนบุญให้แก่ผู้อื่น หมายความว่า ในขณะที่เราเบิกบุญมาให้ผู้อื่นนั้น ในขณะเดียวกันเราก็กลับได้บุญมาอีกทอดหนึ่ง ดังนั้นยิ่งอุทิศก็ยิ่งได้ครับ)

ข้าพเจ้าหวังว่า ข้อความนี้ คงจะทำให้เพื่อนๆลูกพระธัมฯ เกิดกำลังใจมากกว่าเก่านะครับ สำหรับผม เดี๋ยวนี้ทำบุญทำทานเกือบทุกอาทิตย์ในต่างแดนเลยครับ เพราะข้อความเหล่านี้ทำให้มีกำลังใจในการสร้างความดีครับ ข้าพเจ้าขอแบ่งให้เพื่อนๆธรรมได้อ่านครับ

#2 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2007 - 06:54 PM

สำหรับ การอุทิศส่วนกุศลนั้น
เคยได้ยินพระอาจารย์วัดเรารูปหนึ่งถามว่า

รู้ไหมว่า เจ้ากรรมนายเวรคือใคร?

คำตอบ คือ
ใครคือคนที่ทำให้เราต้องก่อกรรมทำเวร?
คนนั้น แหละ คือเจ้ากรรมนายเวร

แล้วเรายังไปอุทิศส่วนบุญ ให้เขา
ซึ่งเป็นการเพิ่มฤทธิ์ให้เขาอีก
(ซึ่งกว่าเราจะทำบุญได้ก็ยากแสนยากอยู่แล้ว
เพราะเขาพยายามขวางเราอย่างที่สุด)

แล้วเมื่อไร เราจะพ้น
จาก การเกิด แก่ เจ็บ ตาย กันเสียที

เพราะฉะนั้น การอุทิศส่วนกุศล
จีงควรอุทิศให้ กับ ญาติ , ผู้มีพระคุณ, ครูอาจารย์
และ สรรพสัตว์ทั้งหลาย
"ที่เป็นเพื่อนทุกข์" เกิดแก่เจ็บตายด้วยกันหมดทั้งสิ้น"

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 January 2007 - 09:31 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 22 January 2007 - 01:06 PM

รู้ไหมว่า เจ้ากรรมนายเวรคือใคร?

คำตอบ คือ
ใครคือคนที่ทำให้เราต้องก่อกรรมทำเวร?

แล้วเรายังไปอุทิศส่วนบุญ ให้เขา
ซึ่งเป็นการเพิ่มฤทธิ์ให้เขาอีก
(ซึ่งกว่าเราจะทำบุญได้ก็ยากแสนยากอยู่แล้ว
เพราะเขาพยายามขวางเราอย่างที่สุด)

ได้ยินอย่างนี้เหมือนกันค่ะ

#5 usr21505

usr21505
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 12:20 PM

ไหมว่า เจ้ากรรมนายเวรคือใคร?

คำตอบ คือ

ด้วยความเคารพครับ ผมเพิ่งมาใหม่
ถ้าเรายังมีเจ้ากรรมนายเวรอยู่ การปฏิบัติธรรมหรือการใช้ชีวิตปกติก็จะโดนขัดขวาง และต้องชดใช้กรรมจากกรรมที่เราเคยก่อ แต่ถ้าอุทิศบุญกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร จะไม่เป็นการตัดกรรมออกหรือครับ
ด้วยความเคารพครับ สาธุ สาธุ

#6 usr22387

usr22387
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 August 2008 - 03:51 PM

การอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เขามีทุกข์ผูกกะเรา หากเราให้เขาและขออโหสิกรรมเขาและแผ่เมตตาให้ด้วย กรรมหนักมันก็จะเบาลงเพราะบางส่วนของกรรมเขาอโหสิให้เราแล้วไม่ใช่ทั้งหมดก็เถอะ การให้บุญเขามันทำให้เขามีสภาวะที่เป็นสุขจากบุญที่เราอุทิศนะ ไม่ใช่ให้อำนาจเขาเพิ่มขึ้นในทางไม่ดี สุขจากบุญทำให้เขาคิดถึงสิ่งที่เป็นกุศล สุขจากกรรมเวรคือทำให้เขาจองเวรจากเราจ๊ะและได้ล้างแค้น กรรมเรามีทั้งหนัก เบา อย่างน้อยก็อโหสิให้แก่กรรมที่เบา และการแผ่เมตตา ซึ่งอันนี้ได้ผลในแง่การลดแรงอาฆาต ทั้งผีและคน(แต่ต้องแผ่ด้วยจิตที่เมตตาไม่มีการจองเวรอาฆาตและทิฎฐิกะเขาจริงๆนะถึงจะได้ผล) มันก็ยังช่วยเราได้บ้างไม่ใช่หรือ
พึงเอาชนะการจองเวรด้วยการไม่จองเวร ถ้าเราให้เขา เราไม่จองเวรเขาและขอโทษ ซักวันมันต้องมีการอโหสิ อภัยและเลิกราจ๊ะเพราเขาจะเห็นจิตที่เมตตาของเรา กับคนยังใช้ได้ผลเลยถ้าเราบริสุทธิ์ใจ