ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เสา2ต้นหน้ามหาธรรมกายเจดีย์เป็นทองคำหุมด้วยปูนใช่ใหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:49 AM

เสา 2 ต้นนั่นพี่ถาวร (หรือคุณถาวร ห้ามเรียกลุงเด็ดขาด) เป็นผู้ไปเอามา ตามที่ได้ฟังมาจากอุบาสิกาหลายๆท่านและพระอาจารย์หลายๆรูป
ด้านนอกอาจเป็นปูน แต่ด้านในไม่ใช่ค่ะ
ตอนนี้หลวงพ่อท่านปิดเอาไว้ก่อนเพราะเดี๋ยวลูกๆจะตกใจ ฮือฮากันไปต่างๆนาๆ ฟุ้งซ่าน

เลิกสงสัยแล้วทำหยุดทำนิ่งกันดีกว่าค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#32 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 01:00 PM

รอฟังครับ อยากทราบเหมือนกัน ยังมีอีกหลายเรื่องที่ได้ฟังมาครับ

ตอนนี้คงทำใจหยุดนิ่งรอคุณครูไม่ใหญ่บอกครับ

#33 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 03:13 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#34 ลูกน้ำ...

ลูกน้ำ...
  • 24 โพสต์
  • Interests:สนใจเพราะเห็นว่าเป้นเว๊บของวัดของเลยลองเล่นดูค่ะ

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 04:38 PM

เสาทั้งสองตั้นไม่ทองคำนะค่ะด้านเป็นใช่แต่ด้านไหนนั่นเป็น.............รอฟังหลวงท่านบอกเองดีกว่าค่ะ..
ความสงบใจ เป็นสมบัติอันลำค่า
ยิ่งกว่าสมบัติของพระเจ้าจักรพรรดิ
เมื่อไรมากระทบ อย่าให้สะเทือนถึงใจ

ตะวันธรรม

#35 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 09:14 PM

555555555555ถูกต้องครับรอไปก่อน
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#36 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2007 - 07:47 AM

ต้องรอหลวงพ่อเฉลย

#37 Ton_SeCmu

Ton_SeCmu
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2013 - 02:05 PM

ได้เห็นรูปถ่ายแล้วครับ  สวยมากเลยยยย  

สัมมา อะระหัง ที่ 072 ขอให้มีความสุข เข้าถึงธรรมกันทุกท่านนะครับ :)