ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทิศ 6 มีอะไรบ้าง และอยู่ในหนังสืออะไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pp_dmc

pp_dmc
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 09:03 AM

แต่ไม่รู้ว่าอยู่ในหนังสือเล่มไหนน่ะค่ะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ อนุโมทนาบุญค่ะ

#2 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 09:29 AM

ทิศ6 ประกอบด้วย ทิศเบื้องหน้า ทิศเบื้องหลัง ทิศเบื้องซ้าย ทิศเบื้องขวา ทิศเบื้องบน(เหนือหัวขึ้นไปหรือหมายถึงสุขติภูมิ) และทิศเบื้องล่าง(ใต้เท้าลงไปหรือหมายถึงอบายภูมิ)ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#3 Happy (^_^)

Happy (^_^)
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 10:48 AM

หนังสือมงคลชีวิตก็มีค่ะ

#4 Happy (^_^)

Happy (^_^)
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 10:53 AM

ทิศหก บุคคลประเภทต่างๆ ที่เราต้องเกี่ยวข้องสัมพันธ์ ดุจทิศที่อยู่รอบตัวจัดเป็น ๖ ทิศ ดังนี้
๑. ปุรัตถิมทิส ทิศเบื้องหน้า ได้แก่ บิดา มารดา
๒. ทักขิณทิสทิศเบื้องขวา ได้แก่ ครูอาจารย์
๓. ปัจฉิมทิส ทิศเบื้องหลัง ได้แก่ สามีภรรยา
๔. อุตตรทิส ทิศเบื้องซ้ายได้แก่ มิตรสหาย
๕. อุปริมทิส ทิศเบื้องบนได้แก่ พระสงฆ์ สมณพราหมณ์
๖. เหฏฐิมทิส ทิศเบื้องล่าง ได้แก่ ลูกจ้างกับนายจ้าง

1. ปุรัตถิมทิส ทิศเบื้องหน้า ได้แก่ บิดา มารดา
มารดาบิดาอนุเคราะห์บุตรธิดา ดังนี้
๑. ห้ามปรามจากความชั่ว
๒. ให้ตั้งอยู่ในความด
๓. ให้ศึกษาศิลปวิทยา
๔. หาคู่ครองที่สมควรให้
๕. มอบทรัพย์สมบัติให้ในโอกาสอันสมควร

บุตรธิดาพึงบำรุงมารดาบิดา ดังนี้
๑. ท่านเลี้ยงเรามาแล้วเลี้ยงท่านตอบ
๒. ช่วยทำกิจของท่าน
๓. ดำรงวงศ์สกุล
๔. ประพฤติตนให้เหมาะสมกับความเป็นทายาท
๕. เมื่อท่านล่วงลับไปแล้วทำบุญอุทิศให้ท่าน

2. ทักขิณทิสทิศเบื้องขวา ได้แก่ ครูอาจารย์
ครูอาจารย์อนุเคราะห์ศิษย์ ดังนี้
๑. ฝึกฝนแนะนำให้เป็นคนดี
๒. สอนให้เข้าใจแจ่มแจ้ง
๓. สอนศิลปวิทยาให้สิ้นเชิง
๔. ยกย่องให้ปรากฏในหมู่เพื่อน
๕. สร้างเครื่องคุ้มกันภัยในสารทิศคือ สอนให้ศิษย์ปฏิบัติได้จริง นำวิชาไปเลี้ยงชีพทำการงานได้

ศิษย์พึงบำรุงครูอาจารย์ ดังนี้
๑. ลุกต้อนรับแสดงความเคารพ
๒. เข้าไปหา
๓. ใฝ่ใจเรียน
๔. ปรนนิบัติ
๕. เรียนศิลปวิทยาโดยเคารพ

3. ปัจฉิมทิส ทิศเบื้องหลัง ได้แก่ สามีภรรยา
สามีพึงบำรุงภรรยา ดังนี้
๑. ยกย่องสมฐานะภรรยา
๒. ไม่ดูหมิ่น
๓. ไม่นอกใจ
๔. มอบความเป็นใหญ่ในงานบ้านให้
๕. หาเครื่องประดับมาให้เป็นของขวัญ ตามโอกาส

ภรรยาอนุเคราะห์สามี ดังนี้
๑. จัดงานบ้านให้เรียบร้อย
๒.สงเคราะห์ญาติมิตรทั้งสองฝ่ายด้วยดี
๓. ไม่นอกใจ
๔. รักษาสมบัติที่หามาได้
๕. ขยันไม่เกียจคร้านในงานทั้งปวง

4. อุตตรทิส ทิศเบื้องซ้าย ได้แก่ มิตรสหาย
พึงบำรุงมิตรสหาย ดังนี้
๑. เผื่อแผ่แบ่งปัน
๒. พูดจามีน้ำใจ
๓. ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน
๔. มีตนเสมอร่วมสุขร่วมทุกข์ด้วย
๕. ซื่อสัตย์จริงใจต่อกัน มิตรสหายอนุเคราะห์ตอบ

มิตรสหายอนุเคราะห์ตอบ ดังนี้
๑. เมื่อเพื่อนประมาทช่วยรักษาป้องกัน
๒. เมื่อเพื่อนประมาท ช่วยรักษาทรัพย์สมบัติของเพื่อน
๓. ในคราวมีภัย เป็นที่พึ่งได้
๔. ไม่ละทิ้งในยามทุกข์ยาก
๕. นับถือตลอดถึงวงศ์ญาติของมิตร

5. อุปริมทิส ทิศเบื้องบน ได้แก่ พระสงฆ์ สมณพราหมณ์
คฤหัสถ์พึงบำรุงพระสงฆ์ ดังนี้
๑. จะทำสิ่งใดก็ทำด้วยเมตตา
๒. จะพูดสิ่งใดก็พูดด้วยเมตตา
๓. จะคิดสิ่งใด ก็คิดด้วยเมตตา
๔. ต้อนรับด้วยความเต็มใจ
๕. อุปถัมภ์ด้วยปัจจัย ๔

พระสงฆ์อนุเคราะห์คฤหัสถ์ ดังนี้
๒. ให้ตั้งอยู่ในความดี
๓. อนุเคราะห์ด้วยความปรารถนาดี
๔. ให้ได้ฟังสิ่งที่ยังไม่เคยฟัง
๕. ทำสิ่งที่เคยฟังแล้วให้แจ่มแจ้ง
๖. บอกทางสวรรค์ สอนวิธีดำเนินชีวิตให้ประสบความสุขความเจริญ

6. เหฏฐิมทิส ทิศเบื้องล่าง ได้แก่ ลูกจ้างกับนายจ้าง
นายจ้างพึงบำรุงลูกจ้าง ดังนี้
๑. จัดการงานให้ทำตามกำลังความสามารถ
๒. ให้ค่าจ้างรางวัลสมควรแก่งานและ ความเป็นอยู่
๓. จัดสวัสดิการดีมีช่วยรักษาพยาบาลในยาม
เจ็บไข้ เป็นต้น
๔. ได้ของแปลกๆ พิเศษมา ก็แบ่งปันให้
๕. ให้มีวันหยุดและพักผ่อนหย่อนใจตามโอกาส อันควร

ลูกจ้างอนุเคราะห์นายจ้าง ดังนี้
๑. เริ่มทำงานก่อน
๒. เลิกงานทีหลัง
๓.เอาแต่ของที่นายให้
๔. ทำการงานให้เรียบร้อยและดียิ่งขึ้น
๕. นำความดีของนายไปเผยแพร่

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 12:05 PM

อ้างอิงจาก สิงคาลกสูตร
http://www.84000.org.......p;i=172&p=1
สัญลักษณ์ทิศทั้ง6 อยู่ปกหลังของหนังสือ"ครอบครัวอบอุ่น"
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 12:05 PM

_/|\_ krub

#7 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 01:57 PM

glare.gif http://www.dmc.tv/fo...a...st&id=14520

#8 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2008 - 02:04 PM

สาธุ ค่ะ แต่เอ.. ปกหลัง ยังไง หามิเจอ อ่ะ สัญลักษณ์

#9 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2008 - 04:05 AM

Sadhu ka, kob khun mak mak laei ka K. Maprang.

#10 usr30423

usr30423
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2013 - 01:34 AM

ญาติพี่น้อง จัดอยู่ทิศใดในทิศ๖คะ

#11 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2013 - 08:12 AM

ยังไม่ได้คำตอบอีกหรือครับ  ผมขอรอฟังจากท่านอื่นก่อนนะครับ  เพราะคำตอบของผมนั้น  ออกจะหักมุม กว่าที่ท่านเข้าใจครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#12 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2013 - 09:50 AM

อ่ะ...มาตอบก็ได้  โวยวายกันจริง

ขออภัย  ขอตอบแบบตรงๆ นะ  อาจจะมีต้องตำหนิกันบ้าง  ก็ขอให้อ่านให้จบก่อนนะครับ  อย่าเพิ่งโมโห  (ผมกับเจ้าของคำถาม  ได้มีการพูดคุยกันที่บูธแล้วนะครับ  อาจจะมีการข้ามรายละเอียดอื่นๆ ไป  ถ้าท่านที่มาอ่านตามหลัง  แล้วไม่เข้าใจก็ถามมาได้นะครับ)

ทั้งหมด  ทั้งมวล  มาจากสิ่งเดียวเท่านั้น  คือ  การเชื่อตามตำรา  โดยไม่เข้าใจเนื้อหาในตำรา  (แรงไปไหมหว่า)    

ทิศ ๖  คืออะไร  คำตอบคือ  บุคคลประเภทต่างๆ ที่เราต้องเกี่ยวข้องสัมพันธ์  ซึ่งประกอบด้วยประเภทไหนบ้าง  ก็ได้มีการอธิบายไว้แล้ว  ไม่ขอซ้ำ

แต่คำถามที่ท่านถามมา คือ  ญาติพี่น้อง จัดอยู่ทิศใดในทิศ๖คะ

เห็นความแตกต่างอะไรของ ๒ บรรทัดนี้ไหมครับ

คำอธิบายทิศ ๖  จัดบุคคล ๖  กลุ่ม  ตามความสัมพันธ์  ตามหน้าที่ของบุคคลในกลุ่ม

แต่ในคำถาม  จัดกลุ่มบุคคลตามลำดับชั้นทางสังคมโลก

๒  สิ่งที่แตกต่างกัน  แต่ท่านเจ้าของคำถาม  กลับพยายามหาทางจับมารวมกัน  ทั้งนี้ก็ด้วยท่านเจ้าของคำถาม  ไม่ได้ "ทำความเข้าใจ" ในเรื่องทิศ ๖ แต่อย่างใด  เพียงแต่เรียนให้แค่ได้รู้เท่านั้น  (จะโกรธเราไหมนี่)  จะยกตัวอย่างให้เห็นง่ายๆ นะครับ

1. ปุรัตถิมทิส ทิศเบื้องหน้า ได้แก่ บิดา มารดา 

มารดาบิดาอนุเคราะห์บุตรธิดา ดังนี้ 
๒. ให้ตั้งอยู่ในความดี
๓. ให้ศึกษาศิลปวิทยา 
๔. หาคู่ครองที่สมควรให้ 
๕. มอบทรัพย์สมบัติให้ในโอกาสอันสมควร

บุตรธิดาพึงบำรุงมารดาบิดา ดังนี้ 
๑. ท่านเลี้ยงเรามาแล้วเลี้ยงท่านตอบ 
๒. ช่วยทำกิจของท่าน 
๓. ดำรงวงศ์สกุล 
๔. ประพฤติตนให้เหมาะสมกับความเป็นทายาท 

๕. เมื่อท่านล่วงลับไปแล้วทำบุญอุทิศให้ท่าน 

ถามว่า  บิดา  มารดา  คือใคร  ถ้าเราถือตามชนชั้นสังคม  แน่นอน  บิดา  มารดา  คือผู้ให้กำเนิดเรา  แต่ถ้าช่วงชีวิตหนึ่ง  เราเข้าไปอยู่ในความดูแลของพระ  เป็นเด็กวัด  ลูกศิษย์ก้นกุฎี  หรือไปอยู่โรงเรียนประจำ  มีคุณครูคอยดูแล  เราจะถือว่า  ท่านเป็นแค่พระ  เป็นแค่ครู  ตามคำเรียกแค่นั้นหรือ

แต่คำอธิบายทั้งหมดในเรื่องทิศ ๖  ได้อธิบายไว้หมดแล้ว  บุคลกลุ่มนี้  ไม่ว่าจะมีชื่อเรียกตามสังคมว่าอย่างไรก็ตาม  แต่ถ้าทำหน้าที่ตามที่กล่าวเอาไว้  บุคคลกลุ่มนี้  ถือว่าเป็นบิดา  มารดา เราเหมือนกัน เช่น   เราเป็นเด็กวัด  แต่ถ้าพระท่านให้เราในสิ่งเหล่านี้  ๑. ห้ามปรามจากความชั่ว  ๒. ให้ตั้งอยู่ในความดี  ๓. ให้ศึกษาศิลปวิทยา  ๔. หาคู่ครองที่สมควรให้  ๕. มอบทรัพย์สมบัติให้ในโอกาสอันสมควร  เพียงข้อเดียวหรือทั้งหมด  พระรูปนั้นก็เปลี่ยนสถานะจากพระ  มาเป็น บิดา  มารดา  เราทันทีตามความหมายของทิศ ๖  

ความรู้ทางพระพุทธศาสนาใช่สักแต่ว่าท่องจำตามตำราเป๊ะๆ  อย่างเดียวเท่านั้นครับ  เราต้องทำความเข้าใจในความหมายของคำสอนเหล่านั้นด้วย  ไม่อย่างนั้น  จะทำให้เราเข้าใจพระพุทธศาสนาแบบผิดเพี้ยนไปได้  

ผมถึงได้ตอบคำถามท่านเจ้าของคำถามที่มาถามที่บูธไงครับว่า  ในตำรามีกล่าวไว้หมดแล้ว  ลองกลับไปศึกษาดูให้ดีๆ  ท่านก็ยังทำหน้า งงๆ  ใส่ผม  แต่ด้วยความที่ท่านไม่เข้าใจในเนื้อหาของบุคคลในทิศ ๖  ท่านก็ไปยึดถือแต่ชื่อเรียกบุคคล  แทนที่จะยึดถือ ตามหน้าที่ของบุคคล  อย่างที่ตำราได้ว่าไว้  ทำให้ท่านอ่านตำราเท่าไหร่ก็ไม่เจอคำตอบเสียทีไงครับ  ตอนนี้เข้าใจบ้างหรือยังเอ่ย

พอจะจัดได้หรือยังว่า  บุคคลที่เรียกว่าพี่น้องจัดอยู่ทิศไหน  เพื่อนบ้านจัดอยู่ทิศไหน  ลูกค้าที่มาซื้อของเราจัดอยู่ทิศไหน  กิีกเราจัดอยู่ทิศไหน...เอ่อ..มีไหนเนี้ย  

ต้องกราบขออภัยทุกท่าน  ที่คำตอบค่อนข้างไปในทางตรงๆ  มีคำตำหนิติติงกันบ้าง  แต่ผมอยากให้เข้าใจในข้อความที่สั้นที่สุดครับ  เพราะผมไม่ถนัดอธิบายเป็นตัวหนังสือยาวๆ แบบว่าเขียนแล้ว  จะพาออกทะเลหาจุดจบไม่ลงเสียที  เอาเป็นว่า  ในเบื้องต้น  ขออธิบายแค่นี้ก่อน  ถ้ายังไม่เข้าใจก็เข้ามาถามใหม่ได้ครับ  ยินดีจะแยกย่อยอธิบายเป็นเรื่องๆ ให้  (แต่อย่าเข้ามาด่าเค้านะ)

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ