ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ช่วยเขียนจดหมายภาษาอังกฤษหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 12:38 PM

ตอนนี้อยากติดต่อกับพี่วิทยากรชาวต่างชาติท่านหนึ่ง เพราะว่าเขาเคยมาอบรมที่โรงเรียน
แต่หนูไม่เก่งภาษาอังกฤษเลย หนูอยากคุยกับเขามาก เคยพยายามเขียนเองแต่ไม่สำเร็จ
เพราะคำมากมายที่เราอยากพูดกับเขา
เราก็เขียนแบบนั้นไม่ได้เลยค่ะ รบกวนพี่ๆคนใดที่พอจะแปลให้หนูได้หนูจะขอบพระคุณเป็นอย่างมากเลยค่ะ
..................................................................................
ถึงคุณLucy

......ดิฉันชื่อ นางสาวกิตติยา พลแสน อายุ 16ปี เรียนอยู่ที่โรงเรียนภู่วิทยา
ที่คุณLucyเคยมาอบรมค่ายภาษาอังกฤษให้ที่โรงเรียน คุณเป็นคนน่ารักมากเลยค่ะ
......ดิฉันพยายามที่จะติดต่อคุณ ดิฉันอยากคุยกับคุณมาก แต่ดิฉันพูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยเก่ง
และเขียนก็ไม่ค่อยได้ แต่ดิฉันก็พยายามที่จะให้ได้คุยกับคุณให้ได้ แล้วตอนนี้คุณLucy ยัง
อยู่ที่เมืองไทยหรือเปล่าค่ะ ตอนนี้บรรยากาศที่เมืองไทยหนาวมากเลยค่ะ ส่วนดิฉันเองก็ตื่นสายเป็นประจำ
แต่ก็พยายามไม่มาโรงเรียนสายนะคะ เพราะดิฉันไม่อยากขาดเรียน และตอนนี้ที่โรงเรียนของดิฉันใกล้จะสอบ
ปลายภาคแล้วค่ะ และวิชาที่ดิฉันกลัวมากที่สุดคือ วิชาภาษาอังกฤษนั่นเอง ดิฉันจึงอยากให้คุณLUcy คอยมาเป็นที่ปรึกษาให้ดิฉันหน่อยนะคะ คือดิฉันไม่เก่งเลยจริงๆ และดิฉันก็กลัวมากๆด้วยค่ะ แล้วตอนนี้คุณLucyสบายดีหรือเปล่าค่ะ ส่วนดิฉันเองก็สบายดีค่ะ มีความสุขกับการเรียน และการทำงาน คือตอนนี้ดิฉันใช้เวลาว่างทำงานเป็นดี.เจอยู่ค่ะ ทำในสิ่งที่เรารัก ก็มีความสุขดีค่ะ แล้วคุณLucyล่ะคะตอนนี้ทำงานอะไรอยู่ แล้วมีความสุขดีหรือเปล่าค่ะ
......สุดท้ายนี้ดิฉันก็ขอให้คุณLucyมีความสุขมากๆเลยนะคะ และถ้าเป็นไปได้ดิฉันอยากให้คุณLucyกลับมาเยี่ยมโรงเรียนของเราอีกค่ะ นักเรียนที่นี่รอการกลับมาของคุณLucyอยู่นะคะ

จาก กิตติยา พลแสน
................................................................................................................

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาแปลให้ล่วงหน้าค่ะ
thamma_072.p

#2 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 04:45 PM

นู๋จ๋า พี่อยากช่วยหนู sage_072 นะครับ แต่ว่าพี่อยากให้หนูช่วยตัวเองก่อนนะจ๊ะ
พี่ว่าข้อความในจดหมายไม่ซับซ้อนอะไร

เอางี้นะ....

หนูลองเขียนร่างมาคร่าวๆก่อนนะจ๊ะไม่ต้องกลัวผิดหรือถูก
เดี๋ยวพี่จะค่อยๆแก้ไขหรือเกลาภาษาให้นะจ๊ะ

หรือส่งข้อความส่วนตัวมาที่ชื่อพี่ก้อได้นะครับ

#3 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 05:59 PM

Dear Ms. Lucy ,

I am Kitiya Polasen , 16 years old . Now I am studing at Phu Witaya Scholl where you ever trained English to our student here . You are very nice.
I try to contact you and talk with you . Somehow my English speaking and writing is not so good. But I will try to talk with you .
How are you now ? Are you still in Thailand ? Now it is pretty cold for me , but may not be for you . I wake up little late , but arrive at school not late. Because I do not want to take any leave. Now it is time close to final examination . I myself have problem in English . I 'ld like you to advice me . I really scare of English.
Now I am fine and I spend my spare time as DJ . I am happy to do so because I love this job . What 's about you and your job ?
Last , but not least I wish you more and more happy . If possible , please plan to visit us at our school again .

Sincerely yours ,

Kittiya Polasen

#4 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 18 February 2008 - 07:07 PM

ขอบคุณค่ะคุณสุรัตน์ และพี่vttra ที่ช่วยแนะนำและช่วยเขียนจดหมายให้
หนูจะตั้งใจฝึกฝนต่อไปค่ะ เพราะหนูเองกลัวเขียนส่งไปแล้วมันเขียนผิด หรืออาจใช้คำศํพท์ไม่ถูกต้อง
กลัววำมันไม่ถูกต้องนะคะ โดยนิสัยส่วนตัวก็กลัวภาษาอังกฤษอยู่แล้ว ยิ่งพูดยิ่งไปใหญ่เลยค่ะ
คุณLucyเขาก็พูดภาษาไทยไม่ค่อยได้ แต่เขามาเป็นวิทยากรสอนภาษาอังกฤษ
เขาเองก็ต้องการเรียนรู้ภาษาไทยเช่นกันค่ะ ดังนั้นต่อจากนี้หนูต้องขอคำแนะนำพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ
เพราะต่อไปนี้หนูคงได้เป็นนักเรียน และเป็นครูสอนภาษาไทยในเวลาเดียวกัน แต่หนูก็จะพยายามเขียนภาษาอังกฤษ
ฝึกพูดให้ได้เลยค่ะ หนูตื่นเต้นมากที่จดหมายที่พี่ๆเขียนให้จะได้ส่งไปถึงคุณLucyแล้ว หนูต้องขอขอบคุณพี่ๆอีกครั้งค่ะ
และสัญญาอีกครั้งว่าหนูจะฝึกฝนต่อไป

thamma_072.p

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 05:25 AM

น่ารักมากครับน้อง Sage_072 ขอให้พยายามต่อไปนะครับ ...สาธุ

#6 usr22114

usr22114
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2008 - 11:21 AM

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 01:58 PM

sage แปลว่า บัญฑิต

เรื่องแค่นี้บัญฑิต น่าจะทำได้สบายมากครับ

#8 usr28839

usr28839
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2009 - 03:01 PM

ช่วยเขียนจดหมายภาษาอังกฤษหน่อยค่ะ