ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตัดผมวันพระ เค้าว่าไม่เป็นมงคล จริงไหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Tor Cage

Tor Cage
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2015 - 07:16 AM

ตัดผมวันพระ เค้าว่าไม่เป็นมงคล จริงไหมครับ

เพราะผมอ่านในเน็ตครับ

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2015 - 08:03 AM

แล้วเขาให้เหตุผลว่าอย่างไรอ่ะคะ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2015 - 09:01 AM

นั่นสิ  ...  ไปฟังคนนึงมา  แล้วมาถามอีกคนนึง  แล้วคนอื่นจะรู้เรื่อง "ความเชื่อ" แบบ "ส่วนตัว" แบบนี้ไหมล่ะครับ  ...  ทำไมไม่ถามคนบอกให้เรียบร้อยมาเลยหล่ะครับ  น่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่า

เจออะไรน่าสงสัย  ก็ถามเหตุผลเขาไปตรงๆ เลย  ว่าเพราะอะไร    แล้วเราก็เอาปัญญาที่เราได้ร่ำเรียนมาพิจารณาเอา  ถ้าตัดความเชื่อ  ความงมงายออกไปแล้ว  ก็มองออกแบบไม่น่าจะยากหรอกครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2015 - 09:51 AM

ถ้าตัดผมวันพระ ทำให้ไม่ได้ไปทำบุญที่วัด ก็พอจะได้นะคะ :P

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2015 - 11:17 AM

คือ  ที่ตอบแบบนั้นไป  ไม่ได้ว่ากวนอวัยวะส่วนไหน

แต่ความเชื่อแบบนี้  มีตั้งกันขึ้นมาใหม่ตลอดเวลา  แล้วแต่จะตั้งขึ้นมาให้เชื่อถือกัน  ทำให้ใจหลุดออกไปจากหลักของเหตุและผล  หลงงมงายไปกับอวิชาเหล่านี้

พุทธแท้ๆ  แล้ว  ไม่มีฤกษ์  มียามอะไรทั้งนั้น  เมื่อทุกอย่างพร้อม  ก็ให้ลงมือทำได้เลย   ไม่มีควร  หรือไม่ควรโดยอาศัยความเชื่อ   พุทธศาสนาเราถือเหตุผล  ถือความพอดีเป็นใหญ่ครับ

ในอดีตเรามี  ห้ามตัดผมวันพุธ   เพราะเป็นวันที่ "พราหมณ์" อาศัยหลักทางศาสนาของเขากำหนดให้วันนี้เป็นวันสำหรับตัดผมของพระมหากษัตริย์  ก็เลยมีกฏห้ามไม่ให้ราษฎรทำการตัดผมวันนี้  ใครตัดผมในวันนี้  ทาง "พราหมณ์" จะถือว่าทำตัวเทียบเทพเจ้า(องค์พระมหากษัตริย์)   ซึ่งนั่นไม่สมควร  แต่นั่นก็เป็นอิทธิพลของศาสนาพราหมณ์  ไม่เกี่ยวกับวิถีพุทธแต่อย่างใด  และก็ไม่มีเหตุผลความจริงอื่นใดนอกเหนือจากนี้มาสนับสนุนด้วย

ถ้าลองมาวิเคราะห์กันด้วย "ปัญญา"ง่ายๆ  มีเหตุผลอะไรบ้างที่เราไม่สมควรไปตัดผมวันพระ  ...  โดยส่วนตัวแล้ว  ผมก็มองไม่เห็นเหตุผลอะไรที่จะตัดผมในวันพระไม่ได้   หรือใครมองหาเหตุผลที่สมควรเจอครับ...

ไปอ่านอะไรมา  ไปเห็นอะไรมา  มองหาเหตุ  และผลก่อนนะครับ  ไม่อย่างนั้นก็ต้องมานั่งถามกันทุกเรื่องราวทั้งชีวิตกันแน่

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2015 - 01:06 PM

ไม่จริง

โบราณกาลห้ามวันพุธ

http://www.เกร็ดความ...ไมถึงห้ามตัดผม/

ปัจจุบันตัดได้ทุกวัน ถ้าร้านตัดผมเปิดทำการ และ มีช่่างตัดผมพร้อม

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 อารยาดุสิต

อารยาดุสิต
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 January 2015 - 01:38 PM

วันไหนๆน่าจะตัดได้นะคะ    

#8 Tor Cage

Tor Cage
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2015 - 06:50 AM

อ่อ อย่างนี้เอง ขอบคุณมากครับ