ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ขอเชิญชวนชาววัด ติดตามชมรายการ "ทันโลก ทันธรรม"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2007 - 02:21 PM

ผมเป็นผู้หนึ่งที่ได้รับประโยชน์จากรายการ "ทันโลก ทันธรรม"
ซึ่งมีพระมหา ดร. สมชาย ฐานวุฑฺโฒ เป็นพระอาจารย์ประจำรายการ

เนื้อหาของรายการตอนต่าง ๆ นั้น น่าสนใจมากครับ
ผมติดตามทุกสัปดาห์เลย แถมยังดาวน์โหลดเก็บเอาไว้
เพื่อแจกเพื่อน ๆ ด้วย

สาเหตุที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา คือ ผมเคยมีความใคร่รู้มานานแล้ว
เกี่ยวกับ ความเป็นไปต่าง ๆ ทางพุทธศาสนา
โดย เฉพาะอย่างยิ่ง เรื่องการเกิดนิกายต่าง ๆ
เพราะหลายครั้ง ที่ชาวต่างชาติถามถึงความแตกต่าง
ผมไม่เคยตอบได้ชัดเจนเลย และอายมาก ๆ เพราะไม่มีพื้นความรู้เท่าไร

แต่จากสองตอนที่ผ่านมา "ทันโลก ทันธรรม" ได้ตอบคำถามเหล่านั้นให้ผมบ้างแล้วครับ
ทุกวันนี้ ตั้งใจรอดูอยู่ว่าจะมีตอนต่อไปเมื่อไร

ถ้าเป็นไปได้ และไม่เพิ่มงานเจ้าหน้าที่ น่าจะนำลงเวปไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

จึงอยากเชิญชวนทุกท่านที่อยากได้ความรู้ด้านนีเพิ่มเติม
ได้ติดตามชมรายการดังกล่าวอย่างต่อเนื้อง
เพราะผมไม่เคยเห็นตำราด้านนี้ ที่ใหนมาก่อน
การนำเสนอของพระอาจารย์ก็กระชับและชัดเจน

กราบอนุโมทนากับพระอาจารย์ประจำรายการ
และคณะผู้จัดทำรายการ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

"เพิ่มเติม"
ขอแก้ข้อความ "การเปลี่ยนแปลงของทา่งพุทธศาสนา" เป็น "ความเป็นไปของพุทธศาสนา" ครับ

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#2 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2007 - 03:07 PM

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ *จะไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม* ค่ะ ทุกครั้งที่ได้เปิดชมรายการนี้ จะตั้งใจชมและหยุดกิจกรรมต่างๆ กราบอนุโมทนาบุญพระอาจารย์ทุกท่าน และคณะผู้จัดทำด้วยค่ะ สาธุ.....

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 December 2007 - 03:12 PM

very good program ...Sa Thu Krub

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 18 December 2007 - 03:55 PM

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับทั้งสามท่าน เลยครับ

เป็นรายการที่ให้ความรู้ แง่คิดมุมมอง เหมาะสมกับยุคสมัยนี้มาก

กราบอนุโมทนากับพระอาจารย์
และคณะผู้จัดทำรายการ มา ณ ที่นี้ด้วยเช่นกันครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

#5 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 18 December 2007 - 03:56 PM

laugh.gif เป็นรายการที่ดีมากๆ๐๐๐ โดยเฉพาะพระอาจารย์ครับ
อนุโมทนาบุญนะครับบ happy.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#6 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 December 2007 - 09:24 AM

กราบอนุโมทนาบุญพระอาจารย์ทุกท่าน และคณะผู้จัดทำด้วยค่รับ สาธุ.....

ไฟล์แนบ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#7 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 December 2007 - 03:21 PM

ได้ดู 2 ตอน ดีมากๆเลยค่ะ จัดทำได้ดีทั้งผู้ดำเนินรายการ
และ พระอาจารย์ท่านให้ความรู้ได้ดี ชัดเจน เข้าใจง่าย อย่างมากๆเลยค่ะ

อยากให้ทำเป็น CD รวมชุด และจัดจำหน่าย เพราะ load ใช้เวลานานมาก
ไม่ค่อยมีเวลาค่ะ หากมีการจัดจำหน่ายช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยนะคะ

กราบอนุโมทนาบุญที่แนะนำรายการดีๆค่ะ