ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กำหนดการวันวิสาขบูชา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2008 - 09:23 AM

กำหนดการวันวิสาขบูชา
โครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก
พิธีอุปสมบทสามเณรอุทิศชีวิต ๑๐ รูป
วันจันทร์ที่ ๑๙ พฤษภาคม ๒๕๕๑
ณ มหารัตนวิหารคด / อุโบสถ วัดพระธรรมกาย
พิธีภาคสาย ชมนิทรรศการพุทธประวัติ ณ มหารัตนวิหารคด
๐๗.๐๐-๑๒.๐๐ น. V-Star ลงทะเบียน ณ มหารัตนวิหารคด
๐๗.๐๐ น. V-Star รับประทานอาหารเช้า, ชมนิทรรศการพุทธประวัติ ณ มหารัตนวิหารคด
๑๑.๐๐ น. V-Star รับประทานอาหารกลางวัน
พิธีภาคบ่าย กิจกรรมพิเศษโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก
๑๒.๐๐ น. กิจกรรมพิเศษโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก
๑๓.๐๐ น. ปฐมนิเทศกิจกรรมวันวิสาขบูชา
๑๔.๐๐ น. ประกวดวัฒนธรรมชาวพุทธ
๑๔.๔๕ น. ทดสอบความรู้พื้นฐานวัฒนธรรมชาวพุทธ
๑๕.๓๐ น. สอบเสร็จ V-Star ทำภารกิจส่วนตัว
พิธีอุปสมบทสามเณร อุทิศชีวิต ๑๐ รูป ณ อุโบสถ วัดพระธรรมกาย
๑๓.๑๕ น. บิดา – มารดาและเจ้าภาพ พร้อมภายในอาคารจาตุมหาราชิกา
๑๓.๓๐ น. พิธีถวายผ้าไตร และบาตร แด่สามเณร ณ อาคารจาตุมหาราชิกา
๑๔.๐๐ น. พระอุปัชฌาย์ เดินทางมาถึงศูนย์กลางพิธี
- พิธีขอสรณคมน์ และศีล / พิธีขอนิสสัย และขออุปสมบท / พิธีรับอนุศาสน์
๑๕.๔๕ น. เสร็จพิธีอุปสมบทอุทิศชีวิต (หมายเหตุ เลื่อนการถวายปัจจัยพระใหม่ไปวันอาทิตย์ต้นเดือนถัดไป)

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2008 - 11:25 AM

Sa Thu Krub

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 April 2008 - 12:04 PM

อ้าว...กำหนดการเฉพาะกลุ่มหรอกหรือครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 27 April 2008 - 10:58 PM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#5 kaew

kaew
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 April 2008 - 09:19 PM

เว็บของชมรมพัฒนาศีลธรรมพัฒนาชีวิต

http://patji.net/patji-club/index.php

รับสมัคร ผู้ประสานงานเครือข่ายเยาวชนด้านศีลธรรม

คุณสมบัติ
1. เป็นชายจริงหญิงแท้
2. เป็นนิสิตนักศึกษา
3. มีใจรักพระพุทธศาสนา
4. มีใจอาสาเพื่องานสังคม รักเด็ก
5. สุขภาพแข็งแรง
6. สามารถมาอบรม และปฏิบัติงานจริงได้ (17-19 พ.ค. 2551)

#6 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 April 2008 - 10:08 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#7 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 01 May 2008 - 08:39 AM

มีนั่งสมาธิ ตอนเช้าหรือเปล่าคะ

#8 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2008 - 02:56 PM

วันวิสาขะ เห็นเค้าคุยกันว่า ไม่มีพิธี จะเน้นไปที่น้องๆ วีสตาร์ อ่ะคะ
แต่เมื่อวาน (วันอาทิตย์) ฝ่ายจราจขาดอาสมัครช่วยโบกรถน้องๆ วีสตาร์ เห็นประกาสตอนรวมวีไกด์ ตอนท้ายสภาฝั่งครุฑ
รับสมัครอุบาสก 100 คนแต่คิดว่า คงยังไม่น่าได้ครบเลยคะ หลังๆ น้องอุบาสกที่ประกาศ อุบาสิกาก็ได้ครับ ตอนนี้ผมรับหมดทั้งอุบาสกอุบาสิกา ฟังแล้วก็อดอมยิ้มไม่ได้ happy.gif

หากอุบาสกท่านใด คงเน้นที่อุบาสกเป็นหลักอ่ะคะ แต่อุบาสิกา หากท่านใดสนใจก็ติดต่อที่ฝ่ายจราจรได้เลยมั่งคะ
สุขภาพร่างกายแข็งแรง ทนร้อนทนหนาวได้ เชิญเป็นอาสาสมัครฝ่ายจราจรได้เลยน่ะคะ เพราะต้องคอยดูแลรับรถถึง 3 พันคันเนี่ยะเอาเรื่องเหมือนกันน่ะคะ

#9 ต้มข่าไก่

ต้มข่าไก่
  • 193 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2008 - 11:34 AM

บทพิสูจน์ของอนาคต อุบาสกซะละมั้งครับ
อุบาสิกาท่านใดที่ ประสงค์จะรับบุญก็ขอเชิญครับ เร่งหน่อย เดี๋ยวจะหมดซะก่อน สาธุ
( ส่วนกระผมเองปลีกตัวไปไม่ได้เพราะมีรับบุญดูแล น้ำดื่มในวิหารตั้งแต่ 06.00-19.00 น.จ้า)

#10 Noob

Noob
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 03:44 PM

ตกลงไม่มีจุดประทีป/เวียนประทักษิณหรือครับ

#11 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2008 - 06:15 PM

กำหนดการน่าจะเป็นตามนั้น
เพราะเน้นน้องๆเยาวชนในปีนี้
ไม่มีนั่งสมาธิเช้า

ไม่มีจุดประทีปหรือเวียนประทักษิณเพราน้องต้องรีบกลับก่อน 18.00 น
พิธีกรรมทุกอย่างเริ่มที่วิหารคต

#12 ปาริสา

ปาริสา
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2008 - 04:26 PM

มีตักบาตรตอนเช้าหรือเปล่าค่ะ

#13 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2008 - 09:40 PM

ไม่เน้นสาธุชนคนเก่าหรืองานนี้

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์