ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สะดุดตาและใจดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 05:42 PM

เอามาฝาก สหธรรมมิก พ่อแม่พี่น้องพี่ป้าน้าอา วงบุญพิเศษจ้ะ... smile.gif

ไฟล์แนบ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#2 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 05:55 PM

สาธุ.....ครับ

#3 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 07:15 PM

ต้องแปะทุกต้น อิอิ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 07:57 PM

แนบไฟล์  Sadhu.gif   22.04K   74 ดาวน์โหลด
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#5 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2010 - 08:33 PM

สะดุดตาและใจดี มีความหมายลึกซึ้ง

สาธุค่ะ

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2010 - 06:43 AM

สาธุ สาธุ สาธุ

#7 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2010 - 10:31 AM

คุ้นๆ แต่จำไม่ได้ว่าเป็นโอวาทของพระมหาเถระท่านใด

#8 กิตติ ไตรรัตน์

กิตติ ไตรรัตน์
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2010 - 11:29 AM

สั้น ง่าย กระชับ และชัดเจน
สาธุ
Website Coach Kitti http://coachkitti.com

ความดี คนดีทำได้ง่าย คนชั่วทำได้ยาก
ความชั่ว คนชั่วทำได้ง่าย คนดีทำได้ยาก
ดังนั้น ความดี ทำได้ง่ายมากๆๆๆ

#9 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2010 - 08:03 PM

สาธุ...Coppy ไปเรียบร้อย

#10 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2013 - 02:56 PM

sathuuu 

#11 เดินตามปณิธาน

เดินตามปณิธาน
  • Admin_Article_VDO
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2013 - 04:09 PM

สาธุค่ะ

#12 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 04:17 PM

LiKe!

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2013 - 07:07 PM

ใครมีภาพแบบนี้ที่วัดใกล้บ้าน  นำมาลงให้อนุโมทนาบุญกันได้นะครับ

เดี๋ยวจะกราบขอรางวัลจาก Admin มาจัดประกวดภาพธรรมใสๆ จากวัดใกล้บ้านกันดีไหมครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ