ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอถามค่ะ นั่งสมาธิแล้วชอบหงายหลัง นร.ใหม่ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 โอมเพี้ยง

โอมเพี้ยง
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 07:34 PM

จะว่าสับปะหงกก็ไม่ใช่ พักหลังๆนั่งแล้วชอบจะหงายหลัง พอนั่งเริ่มจะสงบจะเป็นแบบนี้ เมื่อก่อนไม่เห็นเป็นเลยค่ะ
2.ครั้งนึงเคยนั่งแล้วเห็นจากภายในว่าในตัวเป็นเหมือนแก้วใสทั้งตัวเป็นเพราะอะไร
3.เคยรู้สึกตัวเราพองใหญ่ขึ้นแต่เป็นแค่ครั้งเดียว ก็ไม่เคยรู้สึกแบบนี้อีกเพราะอะไรคะ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 08:00 PM

หงายหลังนี่น้อยคนนะครับที่จะเป็น ตลกดีครับ ฮ่าฮ่าฮ่า

อาการที่ตัวขยายใหญ่พองขึ้น หรือว่าตัวลอย ตัวเบา เขาเรียกว่าปิติครับ เกิดจากใจที่หยุดได้ในระดับหนึ่งแล้ว ที่หยุดได้เพราะใจปราศจากนิวรณ์ธรรม

ส่วนที่เห็นกายใสเป็นแก้ว ก็เนื่องมาจากใจเป็นกุศลและสามารถหยุดใจได้แล้ว จึกเกิดกุศลนิมิตอันดีงามครับ

ขออนุโมทนาสาธุ

#3 บุญเชื่อม

บุญเชื่อม
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 08:49 PM

อิอิ เคยหงายเหมือนกันค่ะ แต่หงายหลังอย่างรุนแรง ตึง! ลงไปอย่างแรงเลย ไม่หลับหรอกค่ะ แต่มันอิ่มเอิบ เหมือนตัวลอยได้เลยค่ะ

#4 เศรษฐีหน้าใส

เศรษฐีหน้าใส
  • 177 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 09:00 PM

หงายหลังจริงๆ หรือรู้สึกหงายหลัง ถ้ารู้สึกหงายหลังแต่ไม่หงายจริง ก็เป้นอาการหนึ่งของจิตรวม ใจเริ่มนิ่ง ขอให้ทำต่อไปเรื่อยๆ แล้วที่มองเห็นตัวเองใสเป็นแก้วก็แสดงว่าใจนิ่ง ดีมากแล้วครับ ให้มานั่งสมาธิที่วัดบ่อยๆ จะดีกว่านี้อีก แล้วความ happy จะเกิดขึ้นเอง นัตถิ สันติ ปรมัง สุขขัง ครับ

#5 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:11 PM

อาจจะเกิดจาก นั่งไม่เต็มก้นค่ะ

คือ นั่งตัวไม่ตรง แล้ว จะค่อยๆ เอนไปด้านหลัง ทีละน้อย

พอเผลอๆ เกือบ หลับ จะหงายท้องได้

-----

บางทีก็ไม่หงายจริงๆ แค่รู้สึก เหมือนจะ หงาย แต่ไม่หงาย

แก้ด้วย นั่งให้ได้ศูนย์ ซ้าย ขวา แต่ต้นค่ะ
ลองโยกๆ ตัวเล่นๆ ก่อนนั่ง ดูสิคะ
อาจแก้ได้
" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#6 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 10:46 PM

เคยเป็นบ่อยเหมือนกันค่ะ รู้สึกนั่งไปสักพักแล้วทั้งที่ยังไม่หลับแต่เป็นช่วงที่คำภาวนาว่าสัมมาอะระหังเริ่มหายไปลมหายใจเริ่มว่าง ๆ ขึ้น แล้วจะตามมาด้วยอาการเหมือนจะหงายหลัง พี่สาวของเราก็เป็นตอนไปนั่งสมาธิที่พนาวัฒน์แล้วพระอาจารย์สอนให้ปรับท่านั่งใหม่ด้วยการหาเบาะมารองก้น รองเฉพาะก้นนะไม่รวมขาทั้งสองข้าง คือนั่งให้ส่วนที่เป็นก้นสูงกว่าส่วนที่เป็นขาทั้งสองข้าง ให้ขาทั้งสองข้างวางอยู่ติดพื้นเหมือนเดิมค่ะ ลองแล้วก็ช่วยได้จริง ๆ ไม่รู้สึกหงาย และไม่ผงะหงาย ระยะหลัง ๆ นี่เริ่มจะหลังงอคอตกซะแล้ว ลืมตาขึ้นมาคางเกือบแตะพื้นซะนี่..เฮ้อ
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 October 2008 - 11:28 PM

นั่งหงายหลัง บางคนก็เป็นนะคะ แบบโยกเยกไปมาสักสิบรอบ แล้วโยกหงายหลัง หรือไปด้านข้างก็มี
ลองเอาเบาะที่ไม่นิ่มมากมารองหรืออาสนะซ้อนหนาขึ้นมาหน่อย มารองที่ก้น ตัวจะได้โน้มไปข้างหน้านิดนึง และส่วนหลังจะได้ไม่ต้องเกร็งโดยไม่รู้ตัว

หรือง่วงมาก่อนที่จะมานั่ง ก็จะหลับได้ง่ายด้วย ก็ล้างหน้าล้างตาก่อนมานั่งสมาธิ จะช่วยให้สดชื่นขึ้นได้

นั่งสมาธิทุกวัน และออกกำลังกายบริหารร่างกายไปด้วย ร่างกายจะได้สมดุล และแข็งแรงด้วย บางท่านก็ทำโยคะเป็นการบริหารร่างกายซึ่งดีมาก ช่วยยืดเส้นสาย(ที่อาจยึดได้ในระหว่างที่เราทำการงาน หรืออยู่ในอิริยาบถใดๆนานเกินไป)

กายที่สมดุล ใจที่สงบ จะช่วยทำให้สมาธิก้าวหน้าสะดวกค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 10:51 AM

เป็นคล้ายกันเลยค่ะ เหมือนถูกดึงจนผงะ ไม่รู้ว่า จริงๆแล้วตัวโยกไปข้างหลังด้วยหรือเปล่า หรือเป็นแค่ความรู้สึก เคยคิดจะเอากล้อง vdo บันทึกภาพตัวเองไว้ ว่า จริงๆแล้ว ตัวโยกหรือเปล่า แต่ก็ยังไม่ได้ลองทำดูค่ะ แต่ไม่ใช่หลับแน่นอน เหมือนกำลังนั่งเพลินๆ แล้ว โดนดึงแบบกระชากน่ะค่ะ แต่ไม่ได้รู้สึกว่าถูกผลักจากข้างหน้านะคะ เป็นเกือบทุกครั้งเลยค่ะ ตกใจ กลัวหงายหลังจนต้องลืมตา แต่ก็ตัวเรายังตรงอยู่นะคะ ไม่ได้โยก หรือ ผงะไปตามความรู้สึก

รบกวนท่านผู้รู้ อธิบายด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#9 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 01:26 PM

ถ้าไม่หลับก็คงจะกำลังจูนหาศูนย์กลางกายแน่ๆเลยค่ะ ดิชั้นก็เป็นบ่อยและมีความสงสัยมาก จนมาได้ลงเรียน DOU วิชาสมาธิ ท่านอธิบายได้ดีมากจนหมดความสงสัยเลยทีเดียว ไปๆมาๆก็เชียร์ ให้ลงเรียน DOU แม่นแท้แน่นอน

#10 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 03:26 PM

ขออณุญาต แนะนำเพิ่มเติม เป็นเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ
จากการรวบรวม มาจากคำสอนพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
และพระอาจารย์ สอนสมาธิของวัดพระธรรมกายนะจ๊ะ
...
คงเป็นไปได้ทั้งดีและไม่ดีมังจ๊ะ
คือ อาจเป็นทั้ง อาการที่ใจจะตกศูนย์ เลยดูดวูบ แต่เราไปฝืนไว้..
จึงถูกดึงกลับ ย้อนขึ้นมา
หรือ ใจเผลอกำลังจะหลับ เลยสัปหงก
แต่เผลอเกร็งตัวไว้ เลยเหมือน ถูกกระชากกลับ
...
เพราะอาการทั้งสองอย่างนี้ จะเกิดขึ้นในช่วงใกล้เคียงกันมาก..
..ใจคลาย ดีก็ถูกดูดเลย เผลอเบาไปก็หลับ
...
วิธีปรับ
ก่อนนั่ง ให้ใช้เบาะสองระดับ เหมือนอาสนะที่วัด
ตัว จะได้เอียง ไปข้างหน้าเล็กน้อย กันไม่ให้หงายหน้า
คือที่ส่วนรองก้น จะสูงกว่าส่วนรองน่อง..
...
การทานอาหารก่อนนั่งสมาธิ ให้ทานน้อยลงสัก 1/5
ทานน้ำพอประมาณ
เดิน ทำกิจกรรม ย่อยอาหารก่อนนั่ง ประมาณ 1 ชม.
ป้องกันหลับ
...
แล้วทำใจสบายๆ บอกกับใจว่าไม่หลับสัก 2-3 ครั้ง
แล้วเริ่มเล้ย..

#11 usr25160

usr25160
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 12:55 AM

You are being called from a high heaven. Meditation may be your ticket to salvation!