ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อาสาสมัคร ทำไม? ต้องเป็น ชายจริง หญิงแท้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นาโนธรรม

นาโนธรรม
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 03:57 PM

พอดีเปิด DMC เห้นมีข่าวประขาสัมพันธ์ เชิญชวน ชายจริง หญิงแท้ มาเป็นอาสาสมัคร งานบุญวันที่ 2 พฤศจิกายน 2551

ก็ อดคิดสงสัยไม่ได้ว่า ถ้า เป็น ตุ๊ด แต๋ว กระเทย ทอม ดี้ ก็คงจะไม่ได้เป็น อาสาสมัคร ( ก็อดได้บุญใหญ่ สิครับ ) แบบนี้ จะ

เป็นการไม่แบ่งแยก กันเกินไปหรือเปล่าครับ ผม เคยได้ยิน หรือ กัลยาณมิตร หลายท่าน ได้ แสดงความคิดเห็น ว่า สมควร ที่

จะให้พวกประเภท " บัณเฑาะ " ได้ทำบุญ ทำกุศล บ้าง อย่าได้ปิดกั้นกันเกินไป อาจจะ ตกนรก ซะด้วยซ้ำ ถ้าเราไม่ให้เขา

มีส่วนร่วมในบุญใหญ่นี้ด้วย ( ถามมาด้วยความ สงสัย อย่างมาก มีท่านใด ตอบได้บ้าง ขอบคุณ อย่างสูง )

#2 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 05:15 PM

มันจะมีปัญหามากกว่าได้บุญน่ะครับ เท่าพี่ผมได้เคยประสบมา

ถึงไม่ได้เป็น อสม. ก็ยังทำบุญโหมดสาธุชนได้เต็มที่เต็มพลังอยู่ หรือจะไปเป็นสายผู้นำบุญ ผู้นำรถก็ได้นิ

ตอบย่อๆฮะ สงสัยก็ถามเพิ่มเติมโลด

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 05:21 PM

ต้องเลือกรับบุญให้เหมาะสมครับ.. ถ้าต้องมาทำหน้าที่ต้อนรับ หรือเป็นแบบอย่าง จึงต้องเป็นชายจริง-หญิงแท้ เข้าใจว่าเป็นการรับอาสาสมัคร V-Guide..

มีงานบุญอื่นๆอีกมากครับที่สามารถรับบุญได้

#4 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 05:37 PM

ในการทำหน้าที่อาสาสมัครนะคะ
จะต้องรักษาศีล8ด้วยคะ
จะต้องแยกกันระหว่างหญิง ชายให้ถูกต้อง
ในการใกล้ชิดกันไม่มากจนเกินไป
เพื่อป้องกันปัญหาชู้สาว
ในกรณีที่ชายกับชายไม่เท้ทำงานร่วมกัน
จะเกิดปัญหาชู้สาวได้ค่ะ
อีกทั้งอาสาสัครก็เปรียบเสมือนทำหน้าที่กึ่งวงในและวงนอก
สาธุชนทั่วไปจะมองเป็นเจ้าหน้าที่วัดหมดทุกคน
ดังนั้นจะต้องทำหน้าที่เพื่อเป็นต้นบุญต้นแบบให้กับสาธุชนด้วยค่ะ

หนูว่าเป็นชายก็ดีแล้วนะคะ
หรือว่าเป็นหญิงก็ให้เป็นหญิงไปเลยจะดีกว่าค่ะ
อย่าให้อะไรมาเป็นอุปสรรคในการทำหน้าที่เลยค่า
ยกตัวอย่างเช่นตัวหนูเองที่เกิดเป็นหญิง
แต่อยากเป็นผู้ชายเพื่อบวชเป็นพระมาก
เลยต้องรักษาศีล8แทนค่ะ
เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 05:49 PM

สมมุตว่า ถ้าไปยืนรับบุญหน้าห้องน้ำนี่ ลำบากเลยครับ

ควรจะเอาสาวประเภท2ไปรับบุญตรงห้องน้ำฝั่งไหนดี

#6 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 06:18 PM

...ผม เคยได้ยิน หรือ กัลยาณมิตร หลายท่าน ได้ แสดงความคิดเห็น ว่า สมควร ที่จะให้พวกประเภท " บัณเฑาะ " ได้ทำบุญ ทำกุศล บ้าง อย่าได้ปิดกั้นกันเกินไป อาจจะ ตกนรก ซะด้วยซ้ำ ถ้าเราไม่ให้เขา มีส่วนร่วมในบุญใหญ่นี้..

อยากจะขออณุญาติ ตักเตือน ท่านเจ้าของกระทู้
ด้วยความเป็นห่วง และความเคารพ อย่างมากว่า
...
การ ออกความเห็น เรื่อง พิธีกรรมต่างๆ ใน วัดนั้น ออกได้
แต่...
ต้องพยายามที่สุด ที่จะใช้เป็นลักษณะ ข้อเสนอแนะ ความเห็น ที่จะปรับปรุง
ให้มีความพัฒนา ให้ดียิ่งๆ ขึ้นไป
...
การ ติชม แบบ รุนแรง ถึงใจ นั้น
ต้องขอให้งด โดยเด็ดขาด..จ้า
..
เพราะ พิธีกรรมต่างๆในวัด จะออกมาประกาศได้
.. ต้องผ่านระบบ ของการพิจารณา มาเป็นขั้นเป็นตอน
และผ่านการเห็นชอบ หรือ อนุมัติโดย กลุ่มเจ้าหน้าที่วัดฯ
ซึ่งก็หมายถึง คณะพระภิกษุสงฆ์ อุบาสก อุบาสิกา (และที่สำคัญ...ท่านผู้ใด..)
ซึ่งท่าน ทั้งหลายเหล่านั้น..
มี ศีล ที่สูงกว่าเรา แน่ๆ
และ ยังได้ประกอบคุณงามความดี อย่างนับ อย่างประมาณมิได้
มานานแสนนาน
...
ซึ่งเราได้ศึกษา Case Study มาหลายเรื่องแล้ว
ว่าการกล่าววาจา ..อันเป็นการวิจารณ์ ว่ากล่าว จาบจ้วง
เป็นวจีกรรม ที่ให้ผล..ร้ายแรงเท่าใด..
โดยเฉพาะกับผู้มีศีล สูงกว่า โดยเฉพาะ นักบวช
...
เลย เป็นห่วง
อยากให้ ระวังกันให้มากๆ เถิดจ้ะ เป็นการกระทำอย่างหนึ่ง
ที่อันตราย เป็นที่สุด ใน วัฏฏะนี้
...

#7 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 07:12 PM

รับบุญ เป็นต้นบุญ ต้นแบบ แก่ชาวโลกเชียวนา....ต้องให้สมบูรณ์แบบที่สุดซิคะ

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#8 onair

onair
  • Guests
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 08:59 PM

สมมุตว่า ถ้าไปยืนรับบุญหน้าห้องน้ำนี่ ลำบากเลยครับ

เห็นภาพเลยอ่ะค่ะ

ผู้ใดไม่ได้เป็นชายจริงหญิงแท้ก็อย่าน้อยใจไปเลยนะคะ อย่างน้อยได้มาเจอหมู่คณะในชาตินี้ก็นับว่ามีบุญมากแล้วค่ะ แล้วอย่างที่พี่ Innerspot ว่า ยังมีวิธีตักตวงบุญอีกหลายทางนะคะ Don't Give Up!

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 09:52 PM

เอาน่า.....

ไม่มีกีดกัน ไม่มีปิดกั้น

ไม่มีบาป ไม่มีตกนรก อะไรกันทั้งนั้นแหละครับ

งานใหญ่ๆระดับโลกนั้น ปกติก็ต้องมีกฏกติกามารยาทคอยกำกับกันทั้งนั้นแหละครับ ความเหมาะสมก็เป็นกฏกติกามารยาทอันนึงเหมือนกันที่ควรจะนึกถึงและใส่ใจอย่างยิ่ง

ไม่ว่าเราจะยืนในจุดไหนๆ เราก็ทำตัวให้เป็นประโยชน์ได้ทั้งนั้นครับ ใช่ว่าถ้าเราไม่ได้ยืนตรงนั้นแล้วจะไม่ได้บุญซะเมื่อไหร่ จริงไหมครับ

เข้าใจครับว่า เหมือนโดนแบ่งแยก แต่อยากให้ทำใจใสๆไว้ครับ ทุกคนมีขอบเขตที่ทำได้ ทำไม่ได้กันทั้งนั้น แม้แต่ผมเอง ก็มีขอบเขต มีจุดยืนทั้งในส่วนของที่วัดและที่บ้าน ต้องทำความเข้าใจและยอมรับครับ

ถ้าเราอยากไปยืนในจุดที่เราต้องการไปยืน เราก็แค่พยายามทำตัวให้เป็นไปตามกฏกติกามารยาทของส่วนรวมก็เท่านั้นเองครับ ซึ่งเมื่อถึงเวลานั้นรับรองได้ว่าคงไม่มีข้อแม้ใดๆมาขัดขวางอีกแล้วหล่ะครับ

ค่อยๆใช้ปัญญาพิจารณาเหตุและผลกันนะครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#10 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 10:28 PM

โถ! โถ! อย่าสงสัยหรือน้อยอกน้อยใจไปเลยจ๊ะ
อย่างเรานี่เป็นหญิงแท้ ๆ เชียว ยังไม่สามารถสมัครเป็นผู้เดินถือพุ่มดอกไม้นำริ้วขบวนได้เลยจ๊ะ แบบว่าสูดอากาศได้ในระดับภาคพื้นดินไม่เกิน 155 ซม.อ่ะ ส่วนสูงเลยไม่ผ่านเกณฑ์ ก็เข้าใจนะเพราะหากเอาเราไปร่วมเดินคงดูโบ๋ ๆ แหว่ง ๆ ตลกยังไงชอบกล ไม่น้อยใจหรือรู้สึกว่าถูกแบ่งแยกเลยจ๊ะ ก็อนุโมทนาบุญกับอาสาสมัครทุกท่านที่ได้มีส่วนร่วมในงานเผยแผ่พระพุทธศาสนาและมีส่วนทำให้ภาพรวมของงานบุญออกมาเรียบร้อยดี ทำให้เราได้รับความสะดวกสบาย เจริญตาเจริญใจ สบายใจยามที่มาวัดจ๊ะ เราก็ทำหน้าที่อย่างอื่นที่คิดว่าตนเองทำได้ถนัดดีกว่าเน๊อะ smile.gif happy.gif
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#11 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 10:36 PM

...ผม เคยได้ยิน หรือ กัลยาณมิตร หลายท่าน ได้ แสดงความคิดเห็น ว่า สมควร ที่จะให้พวกประเภท " บัณเฑาะ " ได้ทำบุญ ทำกุศล บ้าง อย่าได้ปิดกั้นกันเกินไป อาจจะ ตกนรก ซะด้วยซ้ำ ถ้าเราไม่ให้เขา มีส่วนร่วมในบุญใหญ่นี้..

ผมว่า จขกท. คงหมายความว่าพวกชายไม่จริงหญิงไม่แท้ ทั้งหลายมากว่าครับ ที่มีสิทธื์จะตกนรกได้มากกว่าคนทั่วไปเพราะมีโอกาสผิดพลาดมากกว่า คงไม่ได้หมายถึงคนปิดกั้นเป็นแน่แท้ครับ ส่วนเรื่อง อสม. อันนี้หลายๆท่านก็ตอบดีอยู่แล้วครับ แต่อยากเสริมนิดนึงนะครับ ก็เหมือนในพุทธกาลที่พระพุทธองค์ไม่มีพระประสงค์ให้สตรีบวชในพระพุทธศาสนานั้นละครับ มันมีผลเสียมากกว่าผลดี แต่ก็สนับสนุนให้ทุกๆคนได้ทำบุญอย่างเต็มที่ แม้แต่สัตว์เดรัจฉาน ยังได้ทำบุญกับพระพุทธองค์เลย วัดเราก็เหมือนกัน แต่มันต้องถูกที่ ถูกกับสภาวะ และภาพรวมของส่วนรวม จึงต้องตั้งกฎ เช่นนี้ไว้ ลองตรองดูดีๆ จะเห็นนะครับ ใสไว้นะครับ ใสไว้ happy.gif
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#12 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2008 - 11:49 PM

อาสาสมัคร เปรียบเสมือนตัวแทนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ

ทำหน้าที่แทนพระเดชพระคุณหลวงพ่อ

และสร้างความศรัทธาให้กับผู้พบเห็น

ศรัทธาดีก็จะชมไปถึงครูบาอาจารย์ดี

ศรัทธาเสีย ก็จะว่าไปถึงครูบาอาจารย์เช่นกัน

#13 usr25160

usr25160
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 12:58 AM

Is it sinful to be homosexual? That's the question?

#14 Prince JuNNoi of LoNDon

Prince JuNNoi of LoNDon
  • 89 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 04:29 AM

นานาจิตตัง
Prince JuNNoi of LoNDon

...ปล่อยให้่เวลามันพาไป...

...สำหรับฉัน เธอคือ สิ่งที่ดีที่สุด เท่าที่ชีวิตนี้จะมีได้...

#15 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 10:40 AM

Homosexual is the result of sin in the past life of that person.
ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#16 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 11:46 AM

อาสาสมัคร คือ ขุนพลแนวหน้า ทหารกล้าหลานยาย

เป็นหน้าเป็นตาของหมู่คณะ หากไม่รับ ชายจริง หญิงแท้ อย่างเดียว อาจมีปัญหามากมายตามมาภายหลังได้

ผมเคยอยู่ต้อนรับระดับโลก แผนกนี้คือหน้าตาของหมุ่คณะ ผู้มาวัดจะพบก่อนเมื่อลงรถสาะชน ผมยาวมากก็ต้องตัดแล้ว เล็บหรือกายแต่งกายจะถูกดูแลเป็นพิเศษ...

#17 usr25160

usr25160
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 01:49 PM

If that's the case, we're all sinners, since all are born to pay for sins of the past lives.

#18 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2008 - 02:27 PM

ว่าอย่างไรว่าตามกันดีกว่าคับ ผมเองคิดว่า พระอาจารย์ อุบาสก อุบาสิกา เจ้าหน้าที่วัดที่เกี่ยวข้องท่านคงพิจารณาดีแล้วนะครับว่าทำไมต้องเป็นชายจริง หญิงแท้ ดูง่ายๆนะครับ การบวชพระภิกษุ สามเณร ก็ต้องเป็นชายเลย ดังนั้น บุคคลที่แตกต่างจาก ชายจริงหญิงแท้ ก็ไม่ได้หมายความว่าเขาเหล่านั้นจะไม่มีโอกาสสร้างบารมีนะครับ ก็มีหลายๆอย่างที่สามรถช่วยงานวัดได้หรือสั่งสมบุญได้ ส่วนตัวผมก็เองเข้าใจนะครับ แต่ถึงอย่างไรนะครับสำคัญสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ว่าอย่างไรว่าตามกันดีกว่าครับ