ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

คำกล่าวก่อนปลงผม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2009 - 02:51 PM

กราบนมัสการพระอาจารย์ทุกรูปและสวัสดีกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ

คือว่าวันนี้หนูแนนมีเรื่องด๊วน ด่วน ที่ได้รับมอบหมายจากพระอาจารย์ค่ะ

คือว่าวันพรุ่งนี้ ธรรมทายาทที่มาเข้ารับการอบรมก็จะปลงผมแล้ว แต่พระอาจารย์ท่านต้องการ"คำกล่าว"ที่กล่าวกันตอนก่อนปลงผมอ่ะค่ะ

และอันนี้ก็สืบเนื่องมาจากการบวชรุ่นบูชาธรรมคุณยายที่ผ่านมานั่นแหละค่ะเพราะการบวชรุ่นนี้เค้ามีการกล่าวก่อนปลงผม แต่หนูแนนและพระอาจารย์ก็ตงิดๆนึกไม่ออกซะที

ก็เลยขอความเมตตาพระอาจารย์และขอความกรุณาจากกัลยาณมิตรได้ส่งให้หนูแนนด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสู๊ง สูงเลยล่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#2 admin007

admin007
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2009 - 04:24 PM

คำกล่าวก่อนปลงผม ครับ

พิธีกร “หันทะมะยัง พุทธัสสะ ภะคะวะโต ปุพพะภาคะนะมะการัง กะโร มะเส”
(ธรรมทายาทกล่าวตามพร้อมกัน)
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)

(พิธีกรกล่าวนำ ธรรมทายาทกล่าวตาม)
อุกาสะ ดังกระผมทั้งหลาย ได้ตั้งใจเข้ามาฝึกอบรม
เตรียมบรรพชา อุปสมบท เพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง
และสืบอายุพระพุทธศาสนา ในโอกาสนี้ กระผมทั้งหลาย
ขอตัดปอยผม และปลงผม เพื่อแสดงตนว่า
เป็นผู้ปรารถนาพ้นจากเพศคฤหัสถ์ เตรียมเข้าสู่ความเป็นสมณะ
เดินตามรอยบาทพระศาสดา และพระอริยสาวกทั้งหลาย
กราบขอความเมตตา จากพระอาจารย์และคณะสงฆ์
ได้โปรดตัดปอยผม และปลงผม เพื่อเป็นสิริมงคล
ตัดความกังวลห่วงใย ขอให้ชีวิตใหม่ในเส้นทางธรรม ของกระผมทั้งหลาย
ได้สำเร็จตามความปรารถนา บรรลุมรรคผลนิพพาน ในกาลบัดนี้เทอญ

#3 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2009 - 04:59 PM

ขอบคุณ...คุณNaka มากๆเลยนะคะ พระอาจารย์ท่านได้อ่านแล้วค่ะ ท่านก็ให้พรมาด้วยเหมือนกัน ท่านบอกว่าก็ขอให้สิ่งใดที่คุณNakaปรารถนาไว้ก็ขอให้สำเร็จได้โดยง่ายและจะทำอะไรก็ขอให้มีคนช่วยเหลือและสนุบสนุนตลอดไปค่ะ

และที่สำคัญคำกล่าวข้างต้นที่คุณNakaหามาให้นี้ จะใช้ในโครงการบรรพชาอุปสมบทภาคฤดูร้อนในเดือนมีนาคมนี้ถึง 2 รุ่นเลยทีเดยวค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกครั้ง

และกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

ยังไงก็แวะไปกระทู้นี้หน่อยนะ อาจจะได้อีกปลื้มค่ะhttp://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=20205
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#4 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 March 2009 - 10:54 PM

สาธุๆๆ

#5 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 March 2009 - 12:13 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ